ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

marisa มากระทู้นี้ด้วย
  • ท่านมาร์ค

ผมเข้าใจในบทบาทของท่านในฐานะเจ้าของเวป
    ผมเองก็เกรงว่า พี่พร อ่านที่ท่านมาร์คบอกกล่าว หรือเตือนสมาชิกในอีกฐานะเอาไว้ แล้ว กลายเป็นความขัดแย้ง กับท่านด้วย
    โดยที่ท่านไม่ขัดแย้งกับป้าพร เรื่องนี้คิดเหมือนกันครับ ยืนยัน ครับ

ณ ช่วงเวลานั้น พี่พรเอง ก็คงยังไม่หายโมโห(ผมเดานะ)มองอะไรคงขวางหูขวางตาไปหมด ไม่รู้รวมผมด้วยรึเป่า ณ เวลานี้
    เดี๋ยวว่างๆ ผมค่อยโทรไปหาพี่พร ไม่ใช่ไปไกล่เกี่ลย นะ แค่คุยกันให้พี่เค้าหายเครียด
    และก้คงไม่รับมาฝากบอก อะไร กะใคร ใครคิดอย่างไรก้เป็นสิทธิของคนคนนั้น
    พี่พรก็ผู้ใหญ่แล้ว ผมก็ไม่กล้าไปเตือนหรือแนะนำ คงได้แต่รับฟัง และก็ขอให้พี่พรใจเย็นๆ แค่นั้นแหล่ะครับ

ตอนนี้เรื่องราวต่างๆ ก็ ส่อไปในทางที่ดีขึ้น
    คงเหลือแต่ พี่พร ว่าจะเดินเรื่องอย่างไรต่อไป
    ไม่ใช่ผมไปกดดันพี่พรนะ ผมก็เพื่อนคนนึงที่มีความเห็น เพียงแค่อยากให้จบได้ด้วยดี
    เพื่อ เพื่อน พี่ น้อง ในสังคมในพิทบลูโซน แค่นั้นเอง........เฮ้อ
  • ไม่รู้นะค่ะ
    สำหรับเรา เราก็ไม่รู้จักทั้งสองฝ่าย แต่เมื่อมีกระทู้ตั้งขึ้นมา
    ก็หมายถึงสามารถให้ใครก็ได้เข้ามาแสดงความเห็น ความเห็นบางคนก็ดี
    บางคนอ่านแล้วแทบรับไม่ได้ จะเก็บมันไปใส่ใจทำไมหล่ะค่ะ บอร์ดนี้ไม่ใช่ของเราซักกะหน่อย
    ไม่นานกระทู้มันก็ตกหน้าแล้ว
    เราเองก็เคยมีปัญหากับเด็กเมื่อวานซีน ที่ไม่ฟังแม้กระทั่งพ่อแม่มันอบรมสั่งสอน
    พี่มันเตือน มันยังด่าพี่มันเลย ยิ่งมันมีผัวเป็นนักเลง ไม่ต้องบอกเลยว่ามันใหญ่แค่ไหน
    เดินนี่นมไปก่อนขาอีก 555555
    มีอย่างเดียวที่ลงโทษคนแบบนี้ มันต้องมีลูก
    แล้วลูกไม่ฟังมัน สอนลูกไม่ได้ ลูกเลวได้ใจ แม่ช้ำใจตลอดชีพ ซะใจโครต ๆ
    หลังจากเกิดเรื่อง 2 เดือน มันท้อง ไม่อยากบอกเลยว่าีเราดีใจแค่ไหน
    ผัวจากเป็นนักเลง โดนนักเลงใหญ่กว่าทวงหนี้ โอ้โห เค้าถึงบอกเคราะห์กรรมติดจรวด
  • Vote marisa +1

Banned พร -100
  • ผมเตือนไป แกบอกก่อนที่จะโพ๊สก่อนจะทำอะไรลงไป แกไตร่ตรองคิดรอบคอบแล้ว
    ผมก็เลยอึ้ง ไปไม่เป็นเลยครับ

ทำเว็บให้เล่น นี่ขาข้างหนึ่ง แหย่ไปในกรงแล้ว ยกตัวอย่างนะครับ

สมมุติว่ามีคนโพ๊ส ขอความหมิ่นสถาบัน แล้วมีคนปราถนาดีไปแจ้งความ
    ท่านคิดว่า ใครคนแรกที่จะเดือดร้อนครับ คนที่โพ๊ส หรือเจ้าของเว็บ

สรุป ขอความกรุณา ก่อนที่จะทำอะไร กรุณานึกถึงหัวอกของคนที่ทำเว็บให้ท่านสนุกสนานกันด้วยนะครับ
    ผมทำเว็บให้คนหาเพื่อน สร้างมิตรภาพ ไม่ได้สร้างเว็บให้คนเป็นคดีความหรือฆ่ากันครับ
  • จริงๆ ไม่อยากยุ่งกับเรื่องนี้เลย แต่คงต้องขออนุญาิตออกความเห็นในฐานะสมาชิกของเวปที่เป็นสาธารณะและเสรี และเวปนี้ก็เป็นที่ที่ให้ความรู้ และเพื่อนที่มีใจรักในสิ่งเดียวกัน ที่เราเข้ามาเล่นเวปนี้คงต้องการหาเพื่อนมากกว่าหาศัตรูใช่ไหมครับ
    ผมเองไม่รู้จักเป็นการส่วนตัวทั้งป้าพร และน้องมาริสา เป็นการส่วนตัวแต่รู้จักในเวปนี้ทั้งสิ้น

สำหรับ น้องมาริสา ผมยอมรับในสิ่งที่น้องกล้าแสดงความเป็นตัวเอง เปิดเผย บางครั้งอาจไม่สมควรบ้าง แต่ก็เป็นปกติสำหรับคนที่ไม่ชอบกันเป็นการส่วนตัว ที่จะแหนบแนม หรือใช้ถ้อยคำที่แสลงหูกับคนที่ไม่ชอบกัน ซึ่งเวปนี้มีให้เห็นเป็นประจำในรูปแบบของผี แต่ในเมื่อน้องมาริสาไม่ชอบป้าเป็นการส่วนตัว ผมก็อยากให้ห่างกันไปไม่ข้องเกี่ยวกันจะดีทีุ่สุดนะครับ ส่วนครั้งนี้ก็คงขอให้้ขอโทษกับถ้อยคำที่ใช้ไปน่าจะดีที่สุดครับ ผมไม่ได้หมายความว่าการขอโทษเป็นการแสดงความกลัวหรือยอมแพ้ ทุกคนเห็นในเจตนาและความเปิดเผยของน้องมาริสาแล้วครับ แต่แค่เป็นการแสดงความรับผิดชอบกับการกระทำของเราอย่างเปิดเผยและส่งผลดีต่อ ส่วนรวมด้วยครับ

สำหรับป้าพร ผมก็รู้จักป้าแค่ในเวปนี้เช่นกัน ผมเองก็เห็นป้ามีน้ำใจอยากช่วยเหลือสัตว์ ช่วยเหลือคน ผมก็มองว่าป้าเองก็ไม่ใช่คนไร้น้ำใจ หากผมเองเป็นหนึ่งเสียงที่ป้าจะรับฟังได้ ผมคงต้องขอให้ป้าพรให้อภัย เพราะสิ่งที่ป้ากำลังจะทำมันอาจกระทบต่อเวปที่เป็นส่วนรวมนะครับ มันไม่ใช่สิ่งที่จะพิสูจน์ว่าป้าเป็นคนจริงหรือไม่ เรื่องนั้นคงไม่ต้องพิสูจน์กันแบบนี้ครับ มันมีวิธีอื่นที่จะพิสูจน์กันอีกมากมายครับ เรื่องนี้มันมีแต่จะเสียหายต่อส่วนรวมครับ หากป้าให้อภัยได้่มันจะพิสูจน์ความเป็นผู้ใหญ่ใจกว้างของป้าเองนะครับ

และ สุดท้ายผมขออนุญาตเอาสิ่งที่ป้าเคยโพส มาให้อ่านกันอีกทีนะครับ ผมว่าเป็นข้อคิดและหลักธรรมที่ดี ถ้าอ่านโดยละเอียดไตร่ตรองอย่างถี่ถ้วนและไม่ตัดเอามาเฉพาะบางส่วนบางตอนมา เท่านั้น เพราะหากทำอย่างนั้นจะทำให้ความหมายไม่ตรงกับความตั้งใจและจุดมุ่งหมายที่ แท้จริงของข้อคิดและหลักธรรมนั้น ๆ ครับ
    ไฟล์แนบ
    พุทธทาส3.jpg 48K
    ด่ากัน7.jpg 97K
  • อยู่กันมาตั้งนาน ต่างคนต่างจิตต่างใจ ยอมกันได้ก็ยอมกันไป อย่าไปฟ้องร้องอะไรเลย คำพุดบางทีบางคนก็ไม่ทันคิด เอาเเต่คะนอง ทำดีเสมอตัว ทำชัวเสมอตีน คำนี้ใช้ได้เสมอ โพส เเบบ นี้ตรูจะโดนด้วยมั้ยเนี่ย เจ้าของบอร์ด ถาม หน่อยครับ เหนื่อยมั้ย อิอิ
  • http://www.clipmass.com/movie/949325263223566
    ไม่มีความหมายครับ ใช้วิจารณญาณเอาครับ
  • เฉยๆครับ ชินชาเสียแล้ว วันไหนสนุกก็มาเล่นบ่อยๆ เหนื่อยก็พัก เครียดก็แอบหนีไปเที่ยว หายไปวันสองวัน
    แต่ก็ไปไหนได้ไม่ไกล มันผูกพันธ์ ช่วงเดินทางไปดำน้ำ ไม่ได้เข้าบอร์ด แค่สองสามวัน จะลงแดงเสียให้ได้
    ไม่มีอะไรใหม่ก็ขอแค่คลิกเข้ามาดูเฉยๆ เหงาก็เปิดกระทู้เก่าๆ ดูรุปที่ไปดำน้ำ

บ้านนี้หลังใหญ่ มีคนมากมายมาอยู่ร่วมกัน บางคนช่วยกวาด บางคนชอบทิ้งขยะ บางคนขีดเขียนฝาบ้าน
    แต่ทุกคนก็อย่ร่วมกันได้ สนุกสนานบ้าง ทะเลาะกันบ้าง โศรกเศร้าบ้าง หลากหลายรสชาด

รู้ว่าบ้านเรารกก็ช่วยกันเก็บกวาด ถ้าไม่ช่วยกวาดก็อย่าสุมไฟ หรือโยนไฟมาใส่
    เรื่องเล็กๆน้อย หากมีสติ มันก็จะหาทางออกที่สวยได้ แต่อย่าเผาบ้านทั้งหลังเพื่อจับหนูตัวเดียว มันไม่คุ้มหรอกครับ

ฝากดูแลบ้านหน่อยนะพี่น้อง จะไม่อยู่สองสามวันครับ
  • ------------------------------------------------------------------------------------------------
    CommentAuthorlumpotorn19 CommentTime2 วันก่อน | October 6, 2010, 12:14 pm
    ใครอยาก ลองของ เชิญ
    ------------------------------------------------------------------------------------------------

ต้องทำไงครับถึงได้ลอง

คตินี้ จงจำไว้ เหนือฟ้ายังมีฟ้า

อ่านแล้วครับป้าทำดีมากครับทีเล่นงานตำรวจขนาดนั่นคนแถวนั่นจะได้ไม่เดือดร้อน

แต่จะเอามาโชว์ในเวป pitbullzone ทำมั้ย

ถ้าตัวผม ผมไม่กลัวนะครับ แล้วงงกะคำนี้ด้วย ---ใครอยาก ลองของ เชิญ--
  • มองไกล ๆ
    อย่ามองแค่อารมณ์ชั่ววูป
    คนโกรธคือโง่ โมโหคือบ้า
    เราโกรธก็ไม่ได้มีใครมานั่นโกรธกับเรา
    เราโมโหก็ไม่ได้มีใครมาโมโหกับเรา ทั้งหมดเราทำตัวเองชัด ๆ
    ปัญหาทั้งหมดมันอยู่ที่ใจ ใจเป็นตัวกำหนดปัญหาจึงเกิด
    สงบใจได้ สั่งความคิดตัวเองได้ ไร้ปัญหา ไร้ความโกรธ คือความสุขอันยิ่งใหญ่
    เคยถามตัวเองกันบ้างไหมทำไมเรากำมือตัวเอง ยิ่งกำกับยิ่งเจ็บ
    แต่เมื่อเราผ่อน มันทำให้ความเจ็บน้อยลง ยิ่งเราปล่อยมือ ความเจ็บยิ่งไม่หลงเหลือ
    บางคนพูดได้ว่าเราปล่อยวางแล้ว แต่การกระทำกับตรงกันข้ามกับคำพูด
    อยากให้คำพูดตรงกับใจ ก็ต้องแสดงด้วยการกระทำค่ะ
  • งง จะตอบทีผมโพส์ไว้เหรอครับงง มากไม่ตรงประเด็น
  • สวัสดีครับ

ยินดีต้อนรับทุกท่าน เข้าสู่ดินแดนแห่งมิตรภาพ
    โดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับคนรักสุนัขพันธ์อเมริกันพิทบูลเทอร์เรีย
    การก่อกำเนิดของเว็บนี้ เพราะเรามีความชอบในสิ่งเดียวกัน พวกเราทุกคนต่างชื่นชมประทับใจ ในลักษณะพิเศษของสุนัขพันธ์นี้

สุนัขพันธ์ อเมริกัน พิตบูล เทอร์เรีย หรือ พิทบูล เทอร์เรีย มีความหลากหลาย ทั้งรูปร่างหน้าตาและสไตล์ รวมไปถึงวัตถุประสงค์ทางการใช้งาน สิ่งนี้ไม่ใช่เรื่องแปลกแต่อย่างใด

และภายใต้ความแตกต่างอันนี้ จึงเป็นข้อดีให้เราเลือกเสพได้ตามใจชอบ ตามรสนิยมของแต่ละบุคคล แต่อย่างไรก็ตาม ขออย่าให้ความแตกต่าง ทางรสนิยมอันนั้น มาเป็นเส้นแบ่งกึ่งกลางระหว่างมิตรภาพที่ พวกเราควรจะมีต่อกันและกันเลย

ขออุทิศพื้นที่แห่งนี้ เพื่อเป็นดินแดนแห่งสันติภาพอันยั่งยืน ของพวกเราชาวพิตบูลตลอดไป ตราบนานเท่านาน ...
  • เบ่งมากระวังขี้แตกรดกางเกงนะป้า
  • แปลก คนทำดี โดนติเตียน
    ส่วนคนนิสัยเสีย ได้รับการเชียร์

นี่หรือสังคม ของผู้ที่บอกว่าจะรับผิดชอบต่อสังคม
  • เรื่องนี้ มันจะจบได้ก็ด้วย ??

ก. คนสองคน ที่เป็นคู่กรณี ยอมลดทิฐิ ระหว่างกัน
    ข. คนสองคน งัดกลยุทธ เข้าห่ำหันกันให้รู้แพ้รู้ชนะ

เหตุที่เกิดในบอร์ด และทุกคนรับรู้
    คนก่อเรื่อง คุณมาริสา ไปโพ๊ส แซวป้าพร ว่าหมาไม่เห่า คนหอน
    ป้าพร เห็นโกรธ ก็จะเอาเรื่อง โดยการแจ้งความ ฟ้องร้อง แต่มาริสา ไปกลัว แถมท้ากลับ
    ตอนนี้เรื่องยังคาอยู่ มาริสา ออกมาขอโทษ แต่ ก็ขอโทษแบบไม่เต็มใจ

เหตุ ที่อยู่หลังฉากคนไม่รู้ คือมีคนไปยุป้าพร ให้แจ้งความ ฟ้องร้อง เอาเรื่องให้ถึงที่สุด

ถามว่าคนที่ยุป้าพร มีเจตนาอะไร ?

ก. เป็นเพื่อนทีดี เป็นห่วงเพื่อนอย่างแท้จริง
    ข. เป็นเพื่อนที่ไม่ดี เสี้ยม ใครจะเดือดร้อนกรูไม่สน กรูมันส์อยู่คนเดียว

กองเชียร์ ไม่ว่าเชียร์ใคร เชียร์ฝ่ายไหน เพราะมีเจตนา
    ก. อยากเห็นความสงบสุขเกิดขึ้นในเว็บนี้
    ข. เอาความสะใจเป็นที่ตั้ง ใครเป็นอย่างไร กรูก็มันส์

และจากกรณ๊พิพาทในครั้งนี้ ถามว่าเจ้าของเว็บ ได้รับผลอะไรบ้าง
    ก. ได้ประโยชน์ จากการที่คนทะเลาะกัน สร้างเรทติ้ง
    ข. ไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย เนื้อไม่กิน แต่เอากระดูกมาแขวนคอ

และ ข้อสุดท้าย Big__jod ต้องการจะสื่ออะไร ? เย้ๆๆๆๆ

เอาไปคิดเล่นๆ ขำๆนะพี่น้อง ฮา............
  • เห้นเครียดๆ อยากให้ผ่อนคลาย นะพี่น้อง อย่าคิดมาก
    พร่งนี้เสาร์อาทิตย์ ใครจะไปเที่ยวก็เที่ยว เพราะเด็กๆปิดเทอม
    ส่วนใครหยุดงานนอนเกาสะดืออยุ่บ้าน ก็พักผ่อนให้เต็มที่
    แล้ววันจันทร์ เริ่มทำงานอีกครั้ง อย่างสดชื่นแจ่มใส

สวัสดีครับ:030:
  • ใครกันแน่ที่นิสัยเสียคะ คุณ หรือ หนู เท่าที่ติดตามอ่านกระทู้ย้อนหลัง ก้อน่าจะรู้ว่าใครกันแน่ที่นิสัยเสีย

เปิดตา เปิดใจ บ้าง ผิดหนูก้อยอมรับ แต่บางคน ไม่เคยยอมรับอะไรเลย ตะแบง ถูๆไถๆ เอาสีข้างเข้าถู ใครไม่เห็นด้วย

ก้อเหวี่ยงใส่ พอโดนตอกกลับ ก้อแถ ว่าไม่ได้ว่า คาดเดาว่าคนนั้นคนนี้ว่าตัวเอง คนดีไม่ต้องกลัวอะไรหรอกค่ะ

หนูเป็นคนไม่ดี ยังไม่กลัวเลย ว่าจะไม่พูดอะไรแล้ว เพราะเกรงใจพี่มาร์ค จะเดือดร้อนไปด้วย

ทำไม ไม่ดูการตอบรับแต่ละกระทู้เก่าบ้าง ใหม่บ้าง แล้วเอาไปคิดว่า ทำไม มีแต่คนไม่ชอบการกระทำ หนูหยุดได้ ไม่มีปัญหา

แต่คุณจะทำอะไรก้อตามใจ เพราะคนเราก้อต้องยอมรับผลของการกระทำ สู้กันที่ความจริงก้อแล้วกัน
  • สุดท้ายที่จะบอกก้อคือ หนูไม่เคยไม่ล๊อคอิน มาตอบกระทู้ค่ะ บทเรียนเคสของหนู คงไม่มีใครกล้าล๊อคอินมาแสดงความคิดเห็นอะไรใคร

อีก ก้อนึกว่าบอร์ดเสรีอ่ะค่ะ คนไม่ล๊อคอิน พูดอะไรก้อได้ คนล๊อคอิน พูดไม่ได้ หนูแปลกใจ ทำไมไม่มีคนขอไอพีน้าผีบ้าง

หรือเพราะน้าผีดุมากกกกกกกกกก ทุกข้อความหนูอ่านตลอดค่ะ แต่หนูตอบไปก้อไม่ดีอ่ะ เด๋วจะมองว่าหนูเบ่งใส่ ขอบคุณมากๆค่ะ

แล้วก้อขอโทษพี่มาร์ค ที่ทำให้เดือดร้อนด้วย แต่เชื่อว่าพวกพี่เก่งอยู่แล้ว โอเคค่ะ บายๆๆ ไนท์ค่ะ
  • นี่คือกลุ่มที่สนิท กับป้าพรในตอนนี้ แม้แต่จะมาออกคิดเห็นยังไม่กล้า

ขอยกมาไว้ในกระทู้ด้วยนะ เพื่อนกลุ่มพิทปทุม
    ไฟล์แนบ
    pitpathum.jpg 100K
  • พิทจะกัดไม่เห่าสะเปะสะปะ หมาที่เห่าเพราะกัดไม่ได้หรือไม่กล้ากัด
    ผมไม่ได้ยุ พูดจากใจ ผมจะดักตีดักต่อยใครคงไม่ไปประกาสหรอก กูจะต่อยมึงน่ะมึงกลัวกูไหม
    ถึงจะฟ้องก็อย่าทำเพราะเอาชนะกองเชียร์กองแช่ง ไปโรงพักไม่ง่ายเหมือนไปชงกาแฟน่ะ
    เลิกเบ่งคนเรานัดเดียวก็ตายเหมือนกันหมดทั้งผมทั้งเสธ.แดง ผมไม่ได้เข้าข้างน้องแหม่มมาริสา
    ถ้าคนมาด่าผมผมก็ไม่โกธ เรื่องไรมึงต้องมารักกู กูมีคนรักเยอะแล้ว หาคนจริงใจไม่ใช่หาคนเอาใจ
    ผมจะเสียใจมากและอับอายถ้ามีคนมาขอโทษผม เหมือนผมเป็นลูกแหง่ต้องให้คนมาเอาอกเอาใจ
    ตอบโต้ตามสมควรครับเลิกเบ่ง ถ้าคนเคยฆ่าคนตาย ที่บ้านมีอาวุธเพี๊ยบเขาไม่โม้กันครับ ถ้าบ้านไม่มีโม้ได้เพราะไปค้นก็ไม่เจอ

หวังว่าจะเข้าใจ จากพิทชุมแพ
  • ผมดีใจที่เห็นคนรวมตัวกันได้เป็นกลุ่มเป็นก้อน เพราะเป้าหมายที่ผมทำเว็บนี้ขึ้นมาก็เพราะอยากเห็นสังคมพิตบูลเราเป็นแบบนี้ครับ
    ตอนรักกัน ก็ดีหรอกครับ จะชื่นชม ยกยอปอปั้นสรรเสริญกันอย่างไรก็ได้ แต่ตอนโกรธกันอย่ามาลากใส้กันให้ผมเห็นก็แล้วกันครับ

นิสัยผมชอบพูดตรงๆ ต่อหน้า ไม่พอใจผมก็โพ๊สลงมาเลย ไม่ชอบพวกยุแยงตะแคงรั่ว พวกโทรล๊อบบี้ น่ารำคาญ
    เลี้ยงพิต ใจมันต้องพิต พวกนิสัยแมร่งตุ๊ด เลี้ยงพิต ยุจัง แหย่จัง นินทาละก็ที่หนึ่ง คนแบบนี้ใครเจออยู่อย่าไปคบนะครับ

ผมออกความเห็นก็โดนด่า ไม่ออกความเห็นก็โดนด่า ทำตัวไม่ถูก ใครก็เชียร์พวกตัวเอง
    ทำใจกลางๆ ถอยหลังออกมาไกลๆ แล้วมองกลับเข้าไปใหม่ คุณจะเห็นภาพชัดเจนขึ้น
    ผมอยู่ตรงนี้มานานนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน เห็นอะไรมาเยอะ ไม่อยากเหลาครับ

เหตุการณ์นี้ แค่จิ๊บๆ ครับผม
  • ทำดีเสมอตัว ทำชั่วเสมอตีนครับ ผมใช้คำนี้มานานเเล้วววว ฮ่า ฮ่า
  • เห็นคนโพสกันมากเลยครับ ตอนแรกก็ไม่อยากโพส ครับ แต่เห็นจะไปกันใหญ่ ครับ จริง ๆ แล้ว ก็เพื่อนกันทั้งนั้น ผมพูดบ่อย ๆ ในเว็บผมนะครับ เราเพื่อนกันครับ นิดหน่อยก็ปล่อยไปเถอะครับ อย่าซีเรียสกับชีวิตมากนัก มีเรื่องอื่นที่น่าทำกว่าครับ สุดท้ายก็เพื่อนกันครับ รักกันนะครับ ดีกันนะ
  • มาช้า แถมกระทู้ยาวมากค่ะขี้เกียจอ่าน
    ตอบกลางๆ ในฐานะที่ ทำงานด้าน internet และได้ยินได้เห็นเรื่องทำนองนี้มาเยอะ

หมิ่นประมาทหรือไม่ ต้องมีการพิสูจน์ และ..ยิ่งจริงยิ่งผิด
    เช่น ด่าว่า 'อีควาย' และในความเป็นจริง พิสูจน์ได้แน่นอนว่าคนถูกด่าไม่ใช่ 'ควาย' แบบนี้ถือว่า ไม่เข้าข่ายหมิ่นประมาท

สมมติ เคสนี้ นาง m. โพสด่า ป้าพ. ว่า "หมาไม่เห่า เจ้าของหอน"
    ก็อาจต้องมีการพิสูจน์ว่าหอนได้จริงมั้ย ถ้าป้าหอนได้จริง ก็ถือว่าหมิ่นประมาท

ส่วนการพูดอื่นๆ เช่น ด่าว่าโกง หรืออะไรก็แล้วแต่ หรือ คำพูดที่ต้องมีการตีความ จะต้องนำสืบที่มาที่ไปของคำพูดนั้นๆ ด้วย
    และการสืบก็ต้องหาคนอ้างอิง สืบประวัติ หาหลักฐาน ฯลฯ หากพิสูจน์แล้ว ชนะคดี รับรองว่าคนฟ้องเนี่ยแหละเน่าแน่ 555

ปล. จริงๆ แล้วเจ้าของเว็บมีสิทธิ์ที่จะไม่ให้ ip หรือข้อมูล user จนกว่าจะมีหนังสือเป็นทางการจากจนทมาเพื่อขอข้อมูล จึงค่อยให้ก็ได้
    ส่วนกรณีที่ เว็บจะโดนหางเลขไปด้วยหรือไม่ เช่น การโพสหมิ่นสถาบัน แบบนี้ เค้าก็จะดูเจตนาของเว็บเป็นหลัก

เอาเปนว่า กว่าจะฟ้องเสร็จ อาจแก่ตายก่อน
  • ไม่ได้กวนนะครับ แต่สงสัยว่า ป้าพร จบนิติศาสตร์มาหรือเปล่า
    สงสัยเพราะเห็นว่าป้าพรทำงานที่เกี่ยวข้องกับเรื่องกฎหมาย คดีความ
  • ลองอ่านๆ กันดู เก็บไว้เเป็นความรู้นะครับทุกท่าน เผื่อคนที่ยังไม่รู้ หรืองรู้แล้ว แล้วรู้ไม่จริง ได้ยับยั้งชั่งใจกันบ้าง
    (ไม่ได้มีเจตนาเป็นเรื่องอื่นๆ เพียงแค่อยากให้ได้รับรู้ในแนวทางกฏหมาย และการตีความจากเหตุนั้นๆเป็นเรื่องเฉพาะหรือกรณีๆไป
    โดยมีปัจจัยและสาเหตุมาเกี่ยวข้องที่จะพิสุจน์ทราบแค่นั้นเองครับ พูดง่ายๆครับ เรื่องแต่ละเรื่องไม่เหมื่อนกัน แต่สรุปทุกคนที่เกี่ยวข้องเสียเวลาหมด ทั้ง บุคคลที่ 1 2 3 )

บทความนี้จากหนังสือข่าว ส.ส.ท. โดย พรเทพ ทวีกาญจน์
    เอามาลงเพื่อเป็นความรู้สำหรับคนเล่นอินเตอร์เน็ต

มาดูว่าการหมิ่นประมาททางอินเตอร์เน็ต คืออะไร ก่อนที่จะพิจารณาถึงเรื่องนี้ควรจะพิจารณาก่อนว่า หมิ่นประมาทนั้น มีลักษณะการกระทำอย่างไร หมิ่นประมาทคือ การใส่ความผู้อื่นไม่ว่าจะด้วยวิธีการใดๆ เช่น พูด เขียน พิมพ์ข้อความ หรือแสดงกริยาต่างๆ โดยการใส่ความดังกล่าวนั้น ต้องเป็นการกระทำให้บุคคลที่สามรับทราบ ซึ่งเป็นการกระทำให้ผู้ถูกใส่ความนั้น ได้รับความเสียหาย

ดังนั้น ผู้กระทำการหมิ่นประมาท จะมีความผิดทั้งทางแพ่งและทางอาญา กล่าวคือ การหมิ่นประมาทนั้น ผู้กระทำผิดจะมีความหมายทางแพ่ง ฐานละเมิดตามประมวลกฏหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 423 ซึ่งมีหลักการสำคัญ คือ ผู้กระทำได้กล่าว หรือไขข่าวแพร่หลาย ซึ่งข้อความที่ขัดต่อความเป็นจริง เป็นผลให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย ต่อชื่อเสียงเกียรติคุณ

นอกจากนี้การหมิ่นประมาท ยังถูกบัญญัติให้เป็นความผิดหนึ่ง ในประมวลกฏหมายอาญา มาตรา 326 ซึ่งลักษณะการกระทำคือ ผู้กระทำความผิดได้ใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สาม โดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น หรือถูกเกลียดชัง การพิจารณาข้อความที่เป็นการหมิ่นประมาทในทางอาญานั้น อาจเป็นความจริง หรือเท็จก็ได้ดังที่เคยมีคำกล่าวว่า "ยิ่งจริงยิ่งผิด" เพราะกฏหมาย มุ่งพิจารณาแต่เพียงว่าถ้ามีการกล่าวถึงบุคคลอื่น ในด้านที่ไม่ดีแล้ว ย่อมจะทำให้สังคมไม่สงบสุข ไม่ว่าข้อความนั้นจะเป็นจริงหรือไม่

ความรับผิดทางอาญา และทางแพ่งมีข้อแตกต่าง ประการสำคัญทีสุด คือ หากข้อความที่กล่าวเป็นเรื่องเท็จ ผู้กระทำจะมีความผิดทางอาญา และต้องชดใช้ค่าเสียหายทางแพ่ง แต่ถ้าข้อความที่กล่าวเป็นจริง ผู้กระทำจะมีความผิดทางอาญา แต่ไม่ต้องชดใช้ค่าเสียหายทางแพ่ง

กรณีความผิดทางอาญา ในการหมิ่นประมาททางอินเตอร์เน็ต จะมีความผิดตามมาตรา 326 ที่บัญญัติว่า "ผู้ใดใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สาม โดยประการที่ทำให้ผู้นั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมื่น หรือ ถูกเกลียดชัง ผู้นั้นกระทำความผิดฐานหมิ่นประมาท ต้องระวางโทษ จำคุกไม่เกิน 1 ปี หรือปรับไม่เกิน 20,000 บาท หรือทั้งจำและปรับ"

หากนำข้อความ หรือภาพที่มีลักษณะหมิ่นประมาท ไปลงไว้ในเว็บไซต์ คนทั่วไปย่อมสามารถเข้าถึงข้อมูลดังกล่าวได้ อันเป็นลักษณะของการโฆษณาด้วยภาพ หรือตัวอักษรที่ทำให้ปรากฎด้วยวิธีใด อย่างหนึ่ง ซึ่งในมาตรา 329 บัญญัติไว้ว่า "ถ้าความผิดฐานหมิ่นประมาท ได้กระทำโดยการโฆษณา ด้วยเอกสาร ภาพวาด ภาพระบายสี ภาพยนต์ ภาพ หรือ ตัวอักษรที่ทำให้ปรากฎ ไม่ว่าด้วยวิธีใดๆ แผ่นเสียง หรือสิ่งบันทึกเสียง บันทึกภาพ หรือบันทึกอักษร กระทำโดยการกระจายเสียง หรือกระจายภาพ หรือโดยกระทำการป่าวประกาศด้วยวิธีอื่น ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี และปรับไม่เกินสองแสนบาท" ผู้กระทำจะต้องได้รับโทษหนักกว่ามาตรา 326 เพราะการโฆษณาเป็นการทำให้ข้อความหรือภาพที่มีลักษระหมิ่นประมาทกระจายไปสู่คนจำนวนมากกว่าการหมิ่นประมาททั่วๆ ไป

ความผิดสำเร็จในความผิดฐานหมิ่นประมาททางอินเตอร์เน็ตนั้น จะถือว่าความผิดสำเร็จเมื่อใด เมื่อพิจารณาถ้อยคำที่ว่า "โดยประการที่ทำให้ผู้นั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมื่น หรือถูกเกลียดชัง" ที่บัญญัติไว้ในมาตรา 326 นั้นไม่ใช่ผลของการกระทำความผิดฐานหมิ่นประมาท ที่ต้องถือว่าเป็นความผิดสำเร็จแล้ว แต่จะพิจารณาว่าผิดสำเร็จ หรือไม่จากวิญญูชนทั่วไป (บุคคลทั่วไป) ว่าเมื่อได้รับทราบข้อความนั้นแล้ว เห็นว่าน่าจะเกิดความเสียหายแต่ผู้อื่นหรือไม่ ถ้าเห็นว่าน่าจะเสียหาย ผู้กระทำก็จะมีความผิดแล้ว แต่ถ้าบุคคลทั่วไปเห็นว่าไม่น่าจะเสียหายแต่ผู้อื่น ผู้กระทำก็ไม่มีความผิด และต้องได้ข้อเท็จจริงว่า บุคคลที่สามรับทราบข้อความนั้นแล้ว จึงจะถือว่าเป็นความผิดสำเร็จ

ถ้าบุคคลที่สามยังไม่ได้รับทราบข้อความนั้นเลย ก็เป็นแต่เพียงขั้นพยายามหมิ่นประมาทเท่านั้น คือ ผู้กระทำได้กระทำไปตลอดแล้ว แต่การกระทำไม่บรรลุผล เช่น นายเอก ส่งอีเมลล์ให้นายโท โดยมีข้อความหมิ่นประมาทนายตรี ถ้านายโทยังไม่เปิ[คำไม่พึงประสงค์]่าน ถือว่านายเอกได้กระทำไปตลอดแล้ว แต่ไม่บรรลุผล คือ นายโท ยังไม่ได้รับทราบข้อความนั้น จีงมีความผิดเพียงขั้นพยายามหมิ่นประมาทรับโทษเพียงสองในสาม แต่ถ้านายโทเปิ[คำไม่พึงประสงค์]่านอีเมล์ฉบับดังกล่าวแล้ว ถือได้ว่ามีบุคคลที่สามรับทราบข้อความแล้ว จึงเป็นความผิดสำเร็จโทษเต็มตามที่กฎหมายบัญญัติ

ในกรณีเมื่อได้รับอีเมลล์ที่มีข้อความหมิ่นประมาท และได้ forward ต่อไปให้ผู้อื่น จะมีความผิดฐานหมิ่นประมาทหรือไม่ ประเด็นนี้เกิดขึ้นได้บ่อยมากในปัจจุบัน เพราะสามารถทำการส่งข้อความหรือภาพ ที่เราได้รับมาไปให้เพือนหรือ คนรู้จักกันได้อีกไม่จำกัดจำนวน ประเด็นนี้สามารถเทียบเคียงได้กับคำพิพากษาศาลฎีกาที 2822/2515 ซึ่งมีข้อเท็จจริงคือ จำเลยแสดงข้อความในจดหมายที่ได้รับจากผู้อื่น โดยรู้อยู่ว่าจดหมายนั่นมีข้อความหมิ่นประมาท ถือได้ว่าจำเลยมีความผิดฐานหมิ่นประมาท

เหตุที่มองว่าการ Forward-mail ไปให้ผู้อื่นถือเป็นความผิดฐานหมิ่นประมาท เพราะผู้กระทำนั้นเมื่อได้รับทราบข้อความ แล้วได้ทำการเผยแพร่ต่อไป เท่ากับเป็นการใส่ความผู้เสียหายต่อไปอีกครั้งหนึ่ง ซึ่งเป็นการขยายความเสียหายออกไป อีกจึงเป็นความผิดฐานหมิ่นประมาทนั้นเอง แล้วถ้าหาก Forward-mail ต่อไปให้บุคคลอื่นอีกหลายคน จะถือว่าเป็นการหมิ่นประมาทด้วยการโฆษณาที่ต้องรับโทษหนักขึ้น ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 328 นั้น จะต้องพิจารณาจากการกระทำเป็นหลัก ว่าเป็นการโฆษณาหรือไม่ โดยไม่คำนึงถึงจำนวนบุคคลผู้รับข้อความ ว่าจะมีจำนวนมากน้อยเพียงใด
  • ต่อ ครับ (ท่านมาร์ค คงรู้อยู่แล้วในเรื่องนี้อยู่แล้ว ผมไม่ได้มาย้ำเตือน แต่อยากให้ทุกคนได้รับรู้ ได้ลดๆปัญหากันลงบ้าง ครับ)

**เพิ่มเติมอีกนิดนะจ๊ะ
    .กรณีศึกษาอาชญากรรมและกฎหมายไอที

การCopyรูปภาพ/ข้อความบนเว็บไซต์ของผู้อื่นมาใช้เป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ จำเป็นต้องขออนุญาตเจ้าของเสียก่อน แต่ก็มีข้อยกเว้นสำหรับกรณีเพื่อการศึกษา โดยต้องมีการอ้างอิงและขออนุญาตเจ้าของลิขสิทธิ์

การหมิ่นประมาททางอินเตอร์เน็ตสามารถฟ้องร้องเอาผิดได้หรือไม่ สามารถฟ้องร้องได้ทั้งคดีอาญา และคดีแพ่ง โดยอาญานั้นยิ่งจริงยิ่งผิด ไม่สามารถยอมความได้นะจ๊ะ 1 คำหมิ่นประมาท คิดเป็นหนึ่งบทลงโทษ 100 คำหมิ่นประมาท(ต่อคน) ก็บวก ลบ คูณ หารกันเอาเองนะ คนตั้งกระทู้โทษหนักพักพวกก็โดนนะจ๊ะ

การทำHyperlink ไม่ให้ละเมิดลิขสิทธินั้น ต้องขออนุญาตเจ้าของลิขสิทธิ์เสียก่อน

โหลดโปรแกรมหรือเพลงทางอินเตอร์เน็ต ถ้าใช้งานแบบถูกต้องตามกฎหมาย โดยไม่ละเมิดลิขสิทธิ์ต้องเป็นโปรแกรมประเภท Freeware,Shareware ส่วนการโหลดเพลงขึ้นบนอินเตอร์เน็ตให้คนทั่วไปโหลดได้ฟรีๆเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ถือเป็นคดีอาญา

เอิ๊กๆ มีหลายกรณีแล้วนะค่ะที่ฟ้องร้องกันมา ระวังน๊าโพสพาดพิงถึงคนขี้โมโห
    และเอาเรื่อง จะถูกฟ้องไม่รู้ตัว ตรงนี้ไม่สามารถเอาลิงค์มาให้ดูได้ เพราะยังไม่ได้ขอเจ้าของ
    แต่หาในgoogle คำว่าหมิ่นประมาททางอินเตอร์เนตได้จ๊ะ น่าจะมีตัวอย่างคนที่ถูกฟ้องร้องให้ดู

ถ้าเห็นว่ากระทู้นี้มีประโยชน์โหวดให้ด้วยจ๊ะ อ้อระวังนะเวลาตั้งกระทู้ถึงใครให้เอ่ยชื่อย่อ
    แต่ถ้ามันทำให้เขาเสื่อมเสียต่อสาธารณชน และโฆษณามีผลให้เสื่อมเสียต่อบุคคลที่สาม
    ก็อย่าไปทำเลยเพราะว่าเราคนไทยเหมือนกัน "รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย"

อีกอย่างนะจ๊ะแม้เอ่ยชื่อย่อ แต่เมื่อพูดไปแล้ว เขียนข้อความลงไป แล้วคนอื่นรู้ว่าเป็นบุคคลคนนั้น
    ก็โดนเหมือนกันนะ เดี๋ยวนี้แม้แต่เล่นอินเตอร์เน็ตคาเฟ่ ก็จับได้นะจ๊ะ เพราะกฎหมายเขาให้ร้านเก็บข้อมูลไว้ 90 วัน อย่าไปเชื่อใครว่าในเน็ตทำอะไรไม่ได้ล่ะ มีคนโดนมาแล้วปัจจุปันหนีหัวซุน บางคนก็ต้องสู้คดีเสียเวลา เสียเงิน ยิ่งโดนคดีอาญานี้แสบจริงๆ ยอมความไม่ได้เลยน๊า

แล้วบางทีถ้าเราตั้งกระทู้หมิ่นเหม่ แล้วถูกลบก็อย่าไปโกรธเว็บไซส์นะจ๊ะเพราะว่า
    หากมีการฟ้องร้องทางคดีความ เวบไซต์ "อาจจะ" ต้องมีส่วนรับผิดชอบด้วย
    (อ้างอิงจาก พระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ. ๒๕๕๐ www.dsi.go.th/dsi/gallery/yanaphon/comp_law_2007.pps)
    มาตรา ๑๕ ผู้ให้บริการผู้ใดจงใจสนับสนุนหรือยินยอมให้มีการกระทำความผิดตามมาตรา ๑๔
    ในระบบคอมพิวเตอร์ที่อยู่ในความควบคุมของตน ต้องระวางโทษเช่นเดียวกับผู้กระทำความผิดตามมาตรา ๑๔

เหตุผล ผู้ให้บริการในที่นี้มุ่งประสงค์ถึง เจ้าของเว็บไซต์ ซึ่งมีการพิจารณาว่า
    ควรต้องมีหน้าที่ลบเนื้อหาอันไม่เหมาะสมด้วย

บทกำหนดโทษ
    มาตรา ๑๔ โทษจำคุกไม่เกิน ๕ ปี โทษปรับไม่เกิน ๑๐๐,๐๐๐ บาท
  • คุณ syn ครับ
    ถ้ากฏหมายไทยเป็นอย่างที่คุณให้ข้อคิดเห็น ผมว่าคนในสังคมนี้ คงอยู่อย่างไม่มีความสูข
    (เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับเรื่องพี่พร ไม่ได้เข้าข้างใคร หรือจะเอาชนะประการใด)

มาตรา 326 ซึ่งลักษณะการกระทำคือ ผู้กระทำความผิดได้ใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สาม โดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น หรือถูกเกลียดชัง การพิจารณาข้อความที่เป็นการหมิ่นประมาทในทางอาญานั้น อาจเป็นความจริง หรือเท็จก็ได้ดังที่เคยมีคำกล่าวว่า "ยิ่งจริงยิ่งผิด" เพราะกฏหมาย มุ่งพิจารณาแต่เพียงว่าถ้ามีการกล่าวถึงบุคคลอื่น ในด้านที่ไม่ดีแล้ว ย่อมจะทำให้สังคมไม่สงบสุข ไม่ว่าข้อความนั้นจะเป็นจริงหรือไม่

ท่านมาร์คครับ
    ผมไม่ได้เอามาย้ำเตือนท่านนะ ท่านคงรู้อยู่แล้ว ในเรื่องเกี่ยวกับกฏหมายคร่าวๆในเรื่องแบบนี้
    เพียงแต่ผมเห็นว่า คุณ syn เอามาชี้แจงบางส่วนไม่ถูกต้อง เลยเอามาโพสไว้ให้เพื่อนสมาชิก ถ้ามามีเวลาได้มาอ่านศึกษากัน

ส่วนคุณsyn ไม่รู้จะมีข้อโตแย้งใดกับผมหรือไม่
    ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ เพื่อเป็นประโยชน์ต่อสังคมส่วนรวม ครับ
  • นั่งอ่านจนปวดตา เลย ผมไม่เชียร์ใครทั้งนั้นอ่ะ

คนเราความเห็นไม่ตรงกันได้ แต่ก็ไม่จำเป็นจะต้องทะเลาะ หรือ แตกแยกกัน เพราะไอ้เรื่องแค่นี้

จริงๆมันเป็นเรื่องของคนสองคนนะ ถ้าผมเป้นป้าพร ก็คงจะตามล่าเบอร์แล้วโทรไปเคลียร์กันเองจะดีกว่า

คงไม่มาโพสไรแบบนี้หรอกครับ

ไม่ได้ว่าป้าพรนะครับ อันนี้คือความเห็นส่วนตัวของผม

ถ้าหยุดและลืมๆมันไปได้ก็จะดี จะได้จบๆ เห็นใจ ป๋ามาร์คที่สร้างเวปมาเพื่อมิตรภาพ ไม่ได้ให้มาทะเลาะกัน ^ ^

เอาเวลาที่เถียงกัน ไปดูแลพิทสุดที่รักเถอะคร๊าบบบบบบ

ด้วยความเครพครับป้าพร จบเถอะ ( ผีบางตัวผมเห็นด่าป้าพรแรงกว่า คู่กรณีป้าอีก ) อย่าไปใส่ใจเลยครับ

ผมก็บอกตรงๆนะ ตอนแรกๆ ผมรับไม่ได้เลยนะครับกับความแรงความตรงของบอร์ดแห่งนี้ ผมเองก็ไม่เคยเจอ

แต่อยู่ไปสักพัก ผมเริ่มเข้าใจว่าทำไมที่นี่ถึงแรง และก็เริ่มรับได้ในจุดนี้ ( ซึ่งก็อย่างที่พี่มาร์คแกพูดอยู่บ่อยๆนั่นแหละครับ )

แต่สังคมไทยทุกวันนี้ แทบจะหาความจริงใจไม่ได้และครับรู้หน้าไม่รู้ใจใส่หน้ากากเข้าหากันตลอด ต่อหน้าว่าดี ลับหลังแม่งด่าเราเสียๆหายๆ

ปล . ผมออกความเห็นจะโดนเล่นตามหลังไม๊เนี่ยฮาฮา
  • To K. mafia

ผมใช้คำว่าติเตียน นะครับ

เพราะเท่าที่อ่าน ผมตีความหมายว่า

คุณทัก lumpotorn19 เพื่อไม่ให้ถือเป็นอารมณ์ในโลกไซเบอร์

พูดง่ายๆ คือ อย่าเอาพิมเสนไปแลกกับเกลือ

ปล. ข้อความที่ว่า

"นี่หรือสังคม ของผู้ที่บอกว่าจะรับผิดชอบต่อสังคม"

ผมถือว่าเป็นข้อความสาธารณะของทุกคนในสังคมเวบบอร์ดแห่งนี้
  • ขอโทษท่าน Big Jod ด้วยครับ ผมนึกว่าท่านแซวผมครับ

ผมมองเรื่องนี้ มันเล็กน้อยมาก กลัวคนจะหาว่าผม สนับสนุนให้คนด่ากันในบอร์ดครับ
  • ตอบคุณ mr_jub

ไม่ขอโต้แย้งอะค่ะเพราะที่เขียนมามันถูกต้องอยู่แล้ว
    คุณ mr_jub กลับไปอ่านแล้วทำความเข้าใจใหม่ละกันนะคะ
    หรือถ้าคิดว่าไม่ถูกต้อง ก็แย้งมาค่ะว่าจุดไหน

หมิ่นประมาทหรือไม่ ต้องมีการพิสูจน์ และ..ยิ่งจริงยิ่งผิด
    marisa ด่าป้าพรว่า "หอน" เกิดใหม่ให้ตายยังไงก็ไม่ใช่หมิ่นประมาท
    ไม่ต้องเสียเวลาพิสูจน์ แค่ไปแจ้งความ ตำรวจยังไม่รับแจ้งเลย อย่างมากก็เป็นดูหมิ่นซึ่งหน้า เป้นความผิดเบาๆ ปรับไม่เกิน 1000

การที่มาด่าเหี้ย ด่าหมา ในกระทู้เนี่ย แล้วเว็บไม่ลบ ถามว่าเว็บจะโดนด้วยมั้ย
    คำที่ด่ามันไม่เข้าข่าย คนด่าก็ไม่โดน แล้วเว็บจะโดนได้ไง แล้วที่จิงหน่ะ ด่ากัน เว็บไม่ลบก็ได้ เพราะมันคือการด่ากันไปมา

การหมิ่นประมาท
    ปกติ กฎหมายจะให้ความคุ้มครองกรณีที่เป้นผู้เสียหายตามกฎหมาย
    กรณีที่ด่ากันไปมา แบบในบอร์ดนี้เนี่ย เป็นการทะเลาะกัน
    ไม่ถือเป็นผู้เสียหาย ตำรวจไม่รับแจ้งความ
    แต่ถ้่ารับ ศาลก็สั่งว่าทะเลาะกัน ไม่ใช่ผู้เสียหาย

เรื่อง Ghost ก็เหมือนกัน ถ้ามันเป้นความผิด
    คนที่โพสเป็นคนผิด การจะฟ้องเว็บ ต้องหาตัวคนโพสให้ได้ก่อน
    ถ้าหาไม่ได้ จะมาเหมาว่าเว็บมันทำได้ได้ยังไงวะ

ส่วนเรื่อง ip ที่จะมาขอกันหน้ากระทู้ ก็ไม่มีสิทธิ์เหมือนกัน
    คนที่ขอได้ต้องเป็นเจ้าพนักงานตามพรบ.คอมเท่านั้น
    ตำรวจก้ไม่มีสิทธิ์ ถ้าทำให้ก็ควายแล้ว ถือว่า กระทำการโดยทุจริตต่หน้าที่
    มาตรา 157 โทษทางอาญา ถนัดเสิร์ชก็ไปหาเสิร์ชมาอ่านค่ะ

ถ้ายังไม่เก็ทกฎหมายก็ถามทนายเหอะ ขี้เกียจอธิบายค่ะ
  • :006:
    ไฟล์แนบ
    lptresize.jpg 45K
  • โอ้ยยยย555555555555555555555555555 ฮาได้อีก
    ป้าคะ ป้าเพี้ยนมากกกกกกกกก

1. ดูหมิ่นซึ่งหน้าความผิดลหุโทษ ยอมความได้ค่ะ
    2. แจ้งความสองรอบ เพื่อ? แจ้งแล้วแจ้งอีก=แจ้งความซ้ำ
    3. สอบพยานไม่มีในโลกค่ะ

แนะนำวิธีการให้ป้านะคะ
    ที่ถูกต้อง คือ แจ้งความดำเนินคดี ให้เจ้าหน้าที่ส่งจดหมายมาขอipกับผุ้ให้บริการ
    ถ้าเค้าไม่ให้=จบ ดำน้ำไป
    ถ้าให้ข้อมูล ก้เอาไปเช็คกับผู้ให้บริการ ขอเบอร์ ออกหมายเรียก ส่งอัยการ หรือทนายให้ฟ้องศาล สืบพยาน ศาลพิจารณา พิพากษา จบ

เอาเถอะค่ะ ไม่รู้ย่อมไม่ผิด
    พระพุทธเจ้าสอนหลัก กาลามสูตร อย่าเชื่อคนนู้นคนนี้ จนกว่าจะได้พิสูจน์

เออ อีกอย่าง
    คดีดูหมิ่น หมิ่นประมาท เป้นคดีความผิดต่อส่วนตัว ต้องร้องทุกข์ภายใน 3 เดือน
    ป้าอย่ารอให้ขั้นตอน 3 เดือนแล้วค่อยไปแจ้งความนะคะ
    คดีขาดอายุความค่ะ 55555555555555
  • อคิอคิ ของเค้าดีจริง ชักหลงรัก syn ทันใด!!!!
    ยิงปืนนัดเดียว ร่วงหมดเลย.....มันส์หละโว้ยทีนี้ ของจริง กะ ของจริง
  • ฝากให้ syn
    ไฟล์แนบ
    synresize.jpg 57K
  • คดีถึงไหนแล้วเอามาประกาสด้วยน่ะ เอาหลักฐานมาโชว์ด้วย

เหม็นขี้ฟันว่ะ ฟ้องผมอีกคนดิ คดีหมิ่นดูถูก ขี้โม้ว่ะ

บอกว่านานมากๆเพราะอยากให้คนลืมอะดิ

รอได้ว่ะเพราะไม่ได้ไปนั่งรอ

ครั้งต่อไปโกธได้พอสมควรอย่าเบ่งจนเน่าเอง

จบแค่นี้แหละ

ลืมไปคนแก่ขี้โมโห ไม่ชอบให้เด็กมาด่า โดยเฉพาะผู้หญิงด้วยกัน

ในเวปทุกคนเท่ากันหมดไม่มีใครแก่กว่าเด็กกว่า นอกจากว่าจะรู้จักกันเจอกันนอกเน็ตมาก่อน

การเปิดกระทู้ คนเปิดย่อมรู้ดีว่าเป็นเว็บสาธารณะ ย่อมมีเจตนาให้สมาชิกหรือผีมีส่วนร่วมกับเนื้อหานั้นๆโดยปริยายส่วนการให้ความเห็นของสมาชิกจะเป็นเช่นไร ควบคุมไม่ได้ดังนั้น ถ้าอ่อนหัดก็ไม่ต้องมาโพส ทั้งขู่ทั้งเบ่งอ่อนจริงๆ
  • ตอบ คุณ syn

ผมได้อ่านตามคำแนะนำของคุณแล้ว และพยายามทำความเข้าใจตามเจตนาที่คุณเขียนมา
    (แต่คงไม่กล่าวหรือเขียนถึงรายละเอียดด้วยเหตุของเรื่องนี้ เพราะมันเหมือนไปย้ำเตือนแก่คู่กรณีและบุคคลที่เกี่ยวข้อง)
    ข้อความของผม ที่กล่าวและเขียน จะอยู่บนพื้นฐานของความสงบสุข และใช้คำสุภาพ ถ้าจะกล่าวถึงใครก็จะมีคำกล่าวก่อน
    เพื่อให้บุคคลคนนั้นทราบ ส่วนข้อความที่โพสไว้ ก็เป็นเพียงบทความที่อยากให้เป็นประโยชน์ต่อสาธารณะ ให้เราทำอะไรคิดก่อน
    และเป็นบทความ อันน่าเชื่อถือซึ่งอยู่ในวารสาร ซึ่งให้ความรู้แก่คนทั่วไปในแง่มุมของกฏหมาย ไม่ได้เขียนเจาะจงเรื่องใดๆ
    ให้แง่คิดหลากหลาย ทั้งผู้คิด ผู้เขียน ผู้อ่าน หรือพูดง่ายๆ ไม่ได้เขียนเอามันส์

ส่วนตัวผมเองก้ไม่ใช่ คู่กรณี ทนาย เจ้าพนักงาน หรือ ศาล ที่จะมาตัดสินว่าใครถูก หรือ ผิด (ถ้ามีเวลาไปอ่านดู ที่ผมเขียนตั้งแต่ต้น)
    มีเพียงแค่ให้ความเห็นเพื่อให้ทั้งหลายๆฝ่าย ได้ข้อคิด และจำกัดวง ที่จะมาเสียเวลากับเรื่องนี้กันทำมัย ไม่ว่าบุคคลที่ 1 2 3
    และก็ ไม่ได้ยุ ยง หรือ ส่งเสริม ให้เหตุการณ์นี้ ลุกลามต่อไป โดยที่เรายังไม่รู้ว่าเรื่องไปจบกันที่ไหน บนบอร์ดนี้ ตำรวจ ศาล
    หรือการไกล่เกลี่ย คู่กรณี ทั้งสอง ตัวคุณเองก็ไม่ใช่ศาล หรือเจ้าพนักงานที่จะมาพิสูจน์ หรือว่าคุณเป็น?

ความเห็นผมในกระทู้นี้ ตั้งแต่ตอบมา คุณลองไปอ่านใหม่ดีกว่า ไม่ใช่ให้ผมไปอ่าน และที่บอกกล่าวไว้ว่า ขี้เกียจอ่าน ก็รบกวนด้วย
    อ่านช้าๆ ก็ได้ ครับ ได้เข้าใจถ่องแท้ และผมก็บอกแล้ว ว่าไม่ได้เข้าข้างใคร ณ.วันนี้ ก็ยังไม่ได้คุยกับพี่พร กลัวแกโกรธผม
    และผมคงไม่ไปสอบถามทนายหรอกครับ เพราะวันๆทำงานยุ่งเกียวกับเรื่องหนังสือ ต้องร่างโต้ตอบหน่วยงานราชการ ให้ข้อมูล
    กับศาล สำนักงานบังคับคดี หรือบางเรื่องเป็นเรื่องร้องเรียนเรื่องต่างๆอยู่แล้วที่สำนักผู้ตรวจการณ์ร้ฐสภา ผู้ตรวจการแผ่นดิน สคบ.
    แค่พอมีความรู้นิดหน่อยเอง มีอาจารย์ ตำรา ประสพการณ์การทำงาน และ ตัวอย่างที่ดีได้เอาไว้ศึกษาแล้ว

ผมคงไม่รบกวนให้คุณอธิบายผมหรอกครับ เพราะอ่านเรื่องแค่นี้คุณยังไม่อยากอ่านเลย
    และผมไม่ได้มาอ้างก่อนที่จะพูดอะไรกับใครว่าตัวเองมีคุณสมบัติเป็นเช่นไร ถ้าคุณไม่กล่าวถึงตัวเองไว้
    ตามที่คุณได้เขียนไว้ มีดังนี้

มาช้า แถมกระทู้ยาวมากค่ะขี้เกียจอ่าน
    ตอบกลางๆ ในฐานะที่ ทำงานด้าน internet และได้ยินได้เห็นเรื่องทำนองนี้มาเยอะ

สรุปสุดท้าย กับคุณ Syn ความเห้นของผม คือ

1 การให้ความรู้ให้กันได้แต่ไม่ใช่ให้แบบถากถาง ดูหมิ่นดูแคลนแก่ผู้รับทั่วไป พูดง่ายๆ ให้เกียรติแก่ทุกๆคนทั้งผู้รับและผู้อ่าน

2 และอาจไม่กล่าวตอบในกระทู้นี้อีก เริ่มรู้สึกว่าเหมือนมาทะเลาะกัน เพราะคุณเริ่มใช้คำไม่สุภาพที่จะแสดงความเห็นกับผม
    และ การเขียนหนังสือนั้นของผมได้อ่านและคิดแล้ว ไม่ใช่เขียนไปลบไปขาดความน่าเชื่อถือ (ลองไปเปิดดูตั้งแต่ต้น ไม่เคยแก้ไข)

3 ถ้าคุณเข้าในวัตถุประสงค์ของผมตั้งแต่ต้น มันก็เหมือนกับตามาร์คมาเฟีย ที่กล่าวไว้กระทู้บนๆ
    .........................ว่า ไม่สนับสนุนให้คนด่ากันบนบอร์ด และตัวผมก้ไม่อยากให้คนที่นี่มีเรื่องกัน.....................

ขอบคุณครับ

ท่านมาร์ค ผมสงสัยจัง

ทำไม่กระทู้ที่ 18247 หายไป เปิดดูตอนแรกๆช่วงบ่าย ว่าจะเข้าไปอ่านก็ไม่มีเวลาอ่าน
    พอตกเย็น หายไปเลย สงสัย? หาอะไรนะ เรื่องเวป หรือใครทำอะไรเวป กระทู้ท่านเองมีอะไรหรือ ไม่เคยเห็นลบกระทู้
    เรื่องนี้ตอบได้ ก็บอกหน่อย ตอบไม่ได้ ก็ไม่เป็นไร ตามไม่ทันแค่นั้น ครับ
  • บอกเอาไว้ก่อน
    ผมโพสลงมาแล้วเมื่อกี้นี้ พึ่งจะเห็นพี่พรโพสเอาไว้ก่อนผม ไอ้ที่ขีดเส้นแดง

ผมเขียนไป ร่างไป ทำงานไป ไม่ได้อัพเดท เปิดดูว่าล่าสุดใครโพสอะไร
    เฮ้อ เรื่องไม่เป็นเรื่อง...........................
    จบดีกว่า.........เบื่อ
  • อืมถูกค่ะจบดีกว่า ซุปตาเบื่อค่ะ
  • ชี้แจง ทุกประเด็น

ปกติ ป้าพร ไม่เคยเอาเรื่องเอาราวกับใคร เพราะเข้าใจว่าหยอกล้อ กันสนุกสนาน ฉันเพื่อน และเข้าใจดีว่า เราไม่สามารถให้ทุกคน นึกคิดแบบเดียวกับเราได้ รักที่จะเล่นเวปพิทบูล มันต้องไม่หวั่นไหว ชิมิ

เช้าวันที่ 6 ตุลาคม ป้าพร กะสว.โก้ง ตื่นเช้าเพราะมีงานต้องไปทำ เห็นพี่เหมี่ยว บอกว่าคุณอ๋อยเอาอาหารมาฝากให้ยายจัน และแวะเล่นกับไอเพชรด้วย ป้าพร กับ สว.โก้งเลยเปิดดูในกระทู้ ชื่นใจนะ ประสาคนรักหมา ยามมีคนมาชมว่ามันน่ารัก ป้าพร เลยเปิดยูทูป เพื่อเอาคลิปอีโกลเด้นเป็นยามเฝ้าบ้านมาลง ถามคุณอ๋อยว่า อีโกลเด้นมันไม่เห่าเรอะ

โพสปุ๊บ เปิด ดู เจอข้อความที่ marisa โพสปั๊บ ป้าพร ยังเฉยๆ แต่สว.โก้ง ไม่เฉยด้วยจ้า อ่านดูดีดีซิ marisa นี่เป็นใคร สนิทกันเรอะ ป้าพรจึงบอกไปว่า หึ ไม่รู้จัก สว.โก้ง บอก อ้าว ไม่รู้จักกันแล้วโพส ข้อความแบบนี้ เธอ(จริงๆ เรียก...) เสียหายนะ ดูหมิ่นซึ่งหน้า นะเนี่ย เคยทำคดีนี้ไม่ใช่เรอะ (ป้าพร เคยฟ้องคดี ดูหมิ่นซึ่งหน้า กับคู่กรณืเมื่อปี 2542 มาแล้ว และป้าพรไม่ยอมให้ปรับด้วย เพราะต้องการปราม) เสียดาย เอกสารโดนไฟไหม้ไปล่ะ ไม่งั้นจะเอามาโพสให้ดูเป็นตัวอย่าง

ป้าพร จึง ไปตั้งกระทู้ใหม่ ถามหา marisa พอดี มีคนท้าทายป้าพรเยอะด้วย ว่า เบ่ง งู้นงี้ ในความเป็นจริง ป้าพรเปิดเผยตัวเองโดยตลอดนะ ถ้า marisa ไม่ชอบป้าพร แค่อ่านแล้วผ่านไป ปัญหาจะเกิดขึ้นมั้ย

ก็มีความเห็นจากหลายๆ คน ป้าพร นิ่งนะ แต่คนที่ไม่นิ่งคือสว.โก้ง สามีป้าพรเอง ถามป้าพรทุกวัน เรื่องถึงไหนแล้ว ป้าพร ก็ เออ ๆ กำลังดำเนินการอยู่

จน Big_jod มาโพส ให้ข้อคิด ป้าพรตัดสินใจ โทรไปหา มาเฟียนะ ว่า ป้าพร ไม่อยากให้เรื่องราวใหญ่โต แกเป็นเจ้าของบอร์ด ทำไงก็ได้ ให้ marisa มาขอโทษชั้น แค่นั้นจบ เบอร์โทรชั้นมี ชั้นจะได้บอกผัวชั้นได้ ว่าเด็กมันยอมรับผิดแล้ว

ป้าพรบอกแล้ว ว่าก่อนที่ป้าพรจะโพส ผ่านการพิจารณาไตร่ตรองโดยรอบคอบแล้ว ป้าพรให้เกียรติมาเฟีย เสมอ เพราะป้าพรได้เข้ามาอาศัยบอร์ดนี้ หาเพื่อน หาความรู้ ผิดใจกันแว๊บๆ ป้าพรก็ลืม ทุกวันนี้ก็ยังให้ไอเพชรกะอีโกลเด้นกินเอฟวัน ใช้แชมพูเอฟวัน อย่างเหนียวแน่น เพื่อนก็คือเพื่อน ใครมันจะมีดี เพียงด้านเดียว ขอแค่เรามีสิ่งที่เหมือนกัน คือ รักในพิทบูลเหมือนกัน เราก็เป็นเพื่อนกันได้ใช่ไหม

แต่รอหลายวันแล้วเนี่ย ไม่มีคำตอบจาก marisa กองเชียร์ ก็ออกมาเหย็ง ๆ ๆ ๆ ป้าพร ไม่บ้าตามกองเชียร์หรอกจ้า เป็นเด็กเป็นเล็ก ดูหมื่น ผู้ใหญ่ ขนาดนี้ ถ้าป้าพรนิ่งเฉย สังคมมันจะแย่ลงขนาดไหนกัน

ฝากทิ้งท้ายไว้จ้า
  • ก่อนอื่นต้องขอบคุณ k.syn ที่ให้ความกระจ่างแบบเจ๋งๆ อ้อนับถือค่ะ เพราะใจนักเลงจริงๆ ออกตัวก่อนเลยว่า หนูไม่เครียดค่ะ ป้าจะทำอะไรก้อทำไปอย่าเที่ยวพาลกับคนอื่นดีกว่า สำหรับหนูไม่วอรี่ค่ะ แล้วจะให้หนูขอโทษคุณป้าเรื่องอะไรคะ เรื่องที่ป้าขู่หนูเหย็งๆอ่ะเหรอคะ พูดแต่รักหมา ธรรมมะ ธรรมโม หนูเห็นป้ามีแต่ความเคียดแค้น ตอนแรกป้าอยากจะให้คนด่าหนู แต่มันตรงกันข้าม แล้วป้ารู้มั้ยคะ ทำไมคนที่โนเนมอย่างหนู เค้าถึงเชียร์ แต่ป้าเล่นมานาน เค้าถึงไม่ชอบ เพราะอะไร คิด !!!!! อยากถามพี่มาร์คว่า คนที่ล๊อคอินชื่อ ArR ip ตรงกับหนู หรือบางคน...

อีกอย่าง ป้าบอกว่าจะให้หนูโทรไปขอโทษเหรอคะ หนูไม่ได้มีฐิถิค่ะ แต่มันลำบากใจที่ป้าไม่เป็นผู้ใหญ่ตั้งแต่แรก
  • ความคิดเห็นที่ 12

นี่เป็นความเห็นของการช่วยเหลือของเจ้าเปื่อยค่ะ

CommentAuthorMafia CommentTime1 นาทีก่อน | September 14, 2010, 8:01 am
    เมื่อวาน สทเอกบอกว่ามีค่ารักษาอีก ประมาณ 12,000 บาท ก็ฝากป้าไปคุยกับหมอหน่อยก็แล้วกัน
    อย่าเห็นว่ามีคนช่วยออกค่ารักษาแล้วจะขูดค่ารักษาตามอำเภอใจ เจ้าเปื่อยเป็นเพียงหมาจรจัดที่กำลังลำบาก
    และไม่ได้มีเพียงมันแค่ตัวเดียว ยังมีหมารอความช่วยเหลืออีกมากมาย อยากให้หมอมีเมตตาธรรมในการรักษามันด้วย
    ค่าใช้จ่ายหากประหยัดได้มากเท่าไร เงินก็จะเหลือเผื่อแผ่ไปยังหมาที่กำลังลำบากตัวอื่นๆมากขึ้นด้วย
    และหากค่าใช้จ่ายแต่ละครั้งมันแพงมากขนาดนี้ คงไม่มีกองทุนไหนที่จะรับภาระไปได้ตลอดครับ

จากคุณ : ไอยรินมาทวงถาม
    เขียนเมื่อ : 14 ก.ย. 53 08:05:15

**นี่คือข้อความที่ป้าก๊อบจากเวบนี้ไปพันธ์ทิพย์ เป็นการโฆษณาถึงน้ำใจของเจ้าของเวบ นี้
    **เครดิต http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J9687116/J9687116.html
  • ผมก็บอกแล้ว ว่าไม่ได้เข้าข้างใคร ณ.วันนี้ ก็ยังไม่ได้คุยกับพี่พร กลัวแกโกรธผม ****ป้าเค้าไม่โกรธหรอกค่ะ มีธรรมมะในหัวใจ หมั่นโทรอีกนะคะ-*-

และผมคงไม่ไปสอบถามทนายหรอกครับ เพราะวันๆทำงานยุ่งเกียวกับเรื่องหนังสือ ต้องร่างโต้ตอบหน่วยงานราชการ ให้ข้อมูล
    กับศาล สำนักงานบังคับคดี หรือบางเรื่องเป็นเรื่องร้องเรียนเรื่องต่างๆอยู่แล้วที่สำนักผู้ตรวจการณ์ร้ฐสภา ผู้ตรวจการแผ่นดิน สคบ.
    แค่พอมีความรู้นิดหน่อยเอง มีอาจารย์ ตำรา ประสพการณ์การทำงาน และ ตัวอย่างที่ดีได้เอาไว้ศึกษาแล้ว****เหรอคะ พี่ยุ่งมาก งั้นทำงานไปนะคะ หนูเกรงใจ ไม่รบกวนพี่หรอกค่ะ แต่ขอบคุณนะคะ จุ๊บุ จ๊บุ
  • ที่ผมอยากรู้ความจิงมากที่สุดคือ คุน syn มีแฟนยังคับ(ในรูปน่ารักมากกกก) คลายเครียดกันหน่อยคับ จาก ผมคับ(อุดรคนรักลากคับ)
  • พอดีอ่านเจอ กระทู้ที่หาย
    คุณมาร์คประกาศหาคนทำเวบ ดูแลเวบ เพราะบอร์ดล่ม และอยากทำให้เป็นหมวดหมู่
    ไม่ใช่มีแต่เรื่องพิตอย่างเดียว เช่นบางคนชอบเกี่ยวกล้อง
  • ขนาดตกหน้าไปแล้วกระทู้ยังฮ๊อตไม่เลิก

เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมา พาครอบครัวไปเที่ยวเพราะลูกปิดเทอม ก็ทิ้งเว็บไปสองวัน
    ปรากฏว่า วันอาทิตย์เว็บบอร์ดหาย คนก็โทรเข้ามาตลอด ผมก็ร้อนใจ เว็บมาสเตอร์ที่ดูแลให้ ก็งานยุ่ง
    จึงมีความคิดจะหาอีกคนมาช่วยดูแล น้องคนที่ดูประจำเป็นคนเก่งมาก มาช่วยเพราะน้ำใจ แต่ว่างานก็เยอะโคตร
    แต่ไม่เป็นไรจะค่อยๆหาไป หรือเอาระบบที่ดูแลง่ายๆ มาลง และไหนๆก็พัฒนาแล้ว
    ก็เลยอยากขยายเนื้อที่ในเว็บ ให้กลุ่ม ชมรมต่างๆเอาไปบริหารกัน เว็บเราจะได้หลากหลายมากขึ้น
    เพราะบางคน ไม่เปิดหูเปิดตาดูโลกภายนอกเลย วันๆกรูปั๊มหมาขายอย่างเดียว

มาถึงรื่องเคสของเจ้าเปื่อย ใจจริงผมอยากรักษาให้มันหายป่วย เพื่อให้มันมีชีวิตปกติเหมือนชาวบ้านเขา
    และผมตั้งใจตั้งกองทุนมาเพื่อหมาเจ็บป่วยโดยเฉพาะ เพราะคิดว่าการช่วยเพียงครั้งเดียวจบ มันได้ประโยชน์กว่า
    หมาป่วยเรารักษามันหาย มันก็มีชีวิตที่ดีขึ้น เป็นการช่วยแล้วจบ
    ดีกว่าช่วยศูนย์หมาจรที่ช่วยอย่างไรก็ไม่จบ มีแต่สร้างปัญหามากขึ้น

การช่วยศูนย์หมาจร ควรเป็นหน้าที่ของทางการ ที่มีพร้อม ทั้งงบประมาณ และกำลังคน
    ไม่ใช่หน้าที่ของป้าแก่ๆ ที่ไม่มีรายได้ อย่างที่เห็นกันอยู่ตอนนี้
    เราส่งเงินไปเท่าไรมันก็ไม่มีทางถมเต็ม หากจะช่วยหมาจริงๆ
    ควรไปกดดัน ทางภาครัฐให้ยื่นมือ หรือส่งงบประมาณเข้ามา ไม่ใช่มาตั้งองค์กรแข่งกับภาครัฐเขาแบบทุกวันนี้
    ผมเบื่อเหม็นขี้หน้า พวกนักบุญลวงโลกเหล่านี้เต็มทนแล้ว ทางที่เขามีให้เดิน แต่ไม่เดินกัน เพราะมันยาก และไม่ได้หน้า
    ผมเคยบริจาคช่วยอยู่ระยะหน่ง แต่ค้นพบว่า เราไม่ได้ช่วยลดปัญหา แต่เรากำลังสร้างปัญหาใหม่ที่ใหญ่กว่าเก่า
    ตอนนี้จึงพิจารณาเยอะ ไม่ช่วยพร่ำเพรื่อเหมือนเมื่อก่อนแล้ว

หากกดดันจริงๆ ผมว่ามีแนวร่วมเยอะ และแก้ปัญหาได้จริง ออกเป็นกฏหมายมาเลยก็ได้
    แต่แปลกจัง ทำไมคนพวกนี้คิดกันไม่ออก ทั้งที่การศึกษาก็ดี ชื่อเสียงก็พอมี แต่กลับมาทำเรื่องที่เกินกำลังของตัวเอง
    คงกลัวไม่มีอะไรทำมั้ง ถึงชอบช่วยแบบค้างๆคาๆ เผลอๆ เป็นอาชีพใหม่ที่ขายความสงสารอีกด้วย

เคสเจ้าเปื่อย ตอนนี้พ้นจากอกผมไปแล้ว แต่ผมก็อยากเห็นนะว่า ชีวิติมันเป็นอย่างไรต่อไป
    และก็ภาวนาอย่าให้มันกลายเป็น สินค้า ชั้นดีในการเรียกร้องความสงสารขององค์กรไหนอีกเลย
    ฝากป้า นำมาอับเดทให้ผมดูเป็นระยะๆด้วยครับ
  • อืมจิงเฮะ...ลืมคิดไป..จริงของพี่เขา..รัฐบาล..ไปไหนมาช่วยออกกฏหมายไปเลย..
  • :013:เลิกโกรธกัน มาช่วยกันดีไหม ว่าจะทำยังไง..ให้รัฐบาลมาช่วยตรงนี้ และจับหมาที่ไม่มีเจ้าของทำหมันและ จัดพื้นที่ให้เขาอยู่ ใครที่เอาสุนัขไปปล่อยก็จับปรับไปเลยจะดีกว่า ใจบุญกันทุกคนก่อตั้งรวมกลุ่มกันเสนอรัฐบาลกันไปเลย ผมว่าคนรักหมาเยอะนะหาเวลาพร้อมกันไปเสนอรัฐบาลไปเลยไปกันสักหลักพันถึงหนื่นคนเเลยดีไหมเพื่อเขาจะฟัง..555+ถ้าคนใจบุญจริงๆๆคงมีเวลานะ..เห็นมีความรู้ความสามารถกันทุกคนเอาความสามารถของทุกคนมารวมกันทำเพื่อสุนัขที่รักจะดีกว่าไหม..เสนอครับ..:019:
  • หน่วยงานช่วยหมา ที่มันเยอะและไม่มีประสิทธิภาพ เพราะแย่งกันดัง
    แทนที่จะรวบกลุ่มให้มันใหญ่ๆ แล้วไปกดดันรัฐบาลพร้อมๆกัน
    แต่นี่แม่งแย่งกันเสนอหน้า เลยไม่โตเสียที

รัฐบาลก็เลยสบาย มีเอกชนมาช่วยทำ เผลอๆสรวมรอยเอาเป็นผลงานตัวเองไปเลย