ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• พิทผมขี้แพ้มาก อยากจะให้พี่ๆช่วยแนะนำ แชมพูที่ไม่แพ้ให้หน่อยครับ ตอนนี้ผิวหนังไม่ค่อยไหวละ ขนหลุด แต่ไม่ได้เป็นขี้เรื้อนนะครับ น่าจะแพ้แชมพูซะมากกว่า เปลี่ยนมาหลายตัวละ คิดว่าไม่เป็นเชื้อราด้วย เพราะ ใช่ไนซัลรอลด้วยแต่ตอนนี้คิดว่าจะหยุดใช้แล้ว เพราะคิดว่ามันน่าจะแรงไป เป็นปัญหาที่หนักใจผมมาก รบกวนพี่ช่วยแนะนำด้วยครับเดียวผมกลับถึงบ้านจะ เอารูปลงให้ดู
    ปล. EM เคยใช้แล้ว แพ้ขมิ้นอีกต่างหาก

อีกอย่างถ้าหมาผมแพ้ปูนจะทำไงดี มันจะไปอยู่ไหนได้ ก็บ้านผมมันมีแต่ปูนนิ เซง...
    ตอนนี้ให้กิน F1+ตับไก่ต้ม
  • ลองแชมพู F1 ดูหรือยังครับ
    ถ้ายังน่าจะลองนะ อีกกรณีนึง คือ คุณลองตรวจสอบสภาพน้ำดูด้วยว่าแถวบ้านใช้น้ำอะไร
    ถ้าเป็นน้ำประปาก็ไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าเป็นบาดาล หมาอาจจะแพ้น้ำก็ได้ครับ
  • น้ำประปาครับ F1 ยังไม่ได้ลอง เดียวไงอาจได้ลอง เพราะสั่ง F1 ทุกเดือนอยู่แล้วครับ ขอบคุณมากครับ แต่กลัวซื้อมาแล้วมันแพ้อีกเซงเลยงานนี้
  • ถ้ามีขนาดทดลองก็น่าจะดี ......... ไม่อยากซื้อมาแล้วใช้ครั้ง-2ครั้ง( ไม่ได้ว่านะครับ แต่อาจบอกว่าเราเข้ากันไม่ได้ 55+ )
  • ตับไก่ ไม่แนะนำเลยครับ เป็นแหล่งรวมสารเคมีที่ทำให้เกิดอาการแพ้
    สารกันเชื่อรา ยาฆ่าแมลงทีอยู่ในข้าวโพดทำอาหารสัตว์
    ยากันบูด สารกันหืน ที่ใส่ในอาหารไก่ทั้งหลาย
    พอไก่กินเข้าไป มันก็ไปสะสมอยู่ในตับไก่ทั้งนั้น

เอาตับไก่มาให้หมากิน สารพิษเหล่านั้นก็เป็นสาเหตุของการแพ้ได้
    ลูกหมาที่แพ้ง่ายแสดงว่าสุขภาพอ่อนแอมาก
    หมาที่อัดอาหาร กินแล้วก็นอนเพื่อให้หมาอ้วนเป็นบูลลี่ ร้อยละ 99% มีปัญหาเรื่องผิวหนัง
    หมาผอม หมาแข็งแรง ปัญหาแพ้น้อยมากๆ
  • น้ำมะกูด+ยาม่วง ผมว่าดีเลยทีเดียวคับ ลองดูได้ ใช้ธรรมชาติ คับผม
  • บูลลี่ ร้อยละ 99% มีปัญหาเรื่องผิวหนัง โห่ป๋า ถูกเลย แถมมันยังแพ้โปรตีนสูงอีกด้วย T T งั้นผมควรเปลี่ยนไปให้มันกินคุกอะไรดีครับ พอดีผมอยากอดให้มันแต่ทางบ้านไม่ยอม T T

ถึงคุณผีขอบคุณมากนะครับ แต่ไม่ไหวเจอยาม่วง ม่วงกันทั้งบ้าน( คนนะ ) = ="
  • อดให้มันกินอาหารเม็ดเพียว แต่ที่บ้านไม่ยอมบอกทนไม่ได้และจะว่าผมอีก เซงเป็ดเลย ผมเลยต้องหาอะไรมาคลุกให้มันกิน รบกวนด้วยนะครับ และก็เรื่องแชมพูด้วยครับ
  • ลองแบบผมก้ได้ครับของผมที่บ้านเป็นๆหายมาหลายรอบแล้วครับแบบพอจับจุดได้..พอเขาเป็นมากๆก็ลดเป็นอาหารเม็ดที่มีค่าโปรตีนต่ำๆครับ และอาบน้ำ2-3วันครั้ง..และก็หมั่นดูว่าเม็ดหรือขนมีการลดน้อยลงหรือร่วงน้อยลงบ้างหรือเปล่าถ้าลดลงใกล้สภาวะปรกติจนหายดีก็อัดใหม่....แต่อย่าให้เกินพอดีเดียวจะมาอีก...แลัหมั่นให้เขาได้ออกกำลังกายด้วยครับ..ลองดูนะครับ
  • ขอบคุณ คุณ Kaday ผมก็คิดแบบคุณเหมือนกันว่าจะลดโปรตีนลง ส่วนเรื่องออกกำลังผมว่าแค่เดิน วันละ ครึ่ง ชม เช้าเย็นและวิ่งขึ้นลงบันไดบ้าน 4 ชั้น ก็คงไม่น่าจะน้อยจนเกินไป สาเหตุหลักๆทั้งหมดน่าจะมาจากอาหารมากกว่าสิ่งอื่นใด เพราะแชมพูที่กำลังทดลองมีคนรู้จักทำให้ส่วนผสมไม่มีสารเคมีใดๆ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

ใครมีข้อเสนอแนะนำได้อีกนะครับ
  • อยากเห็นรูปจัง หมาเดินวันละครึ่งชั่วโมง วิ่งขึ้นลงบันได 4 ชั้น ผมว่ามันต้องมีโครงสร้างสวยงามมากเลยทีเดียว

เออเกือบลืม หมาที่เลี้ยงในบ้าน ไม่เคยโดนดิน โดนแดด ร่างกายก็ขาดไวตามินดี ครับ
  • ไม่สวยเท่าไรหรอกครับป๋า เดียวนี้ไม่ได้ออกกำลังกายมาก แต่รู้สึกกล้ามมันจะขึ้นง่าย( หรือรู้สึกไปเองเปล่าไม่รู้ ) เมื่อก่อนพาวิ่งวันละชั่วโมงทุกวันเช้าเย็นอกสวย
    แต่เพราะขนไม่ค่อยสวย( เรื่องนี้ครับ )เลยไม่กล้าเอามาให้ดู แต่คราวนี้จำเป็นละ T T
  • นี่คัับป๋าไม่ได้ใช้ยา ถ่ายไกลไปหน่อยเลยเห็นไม่ชัด
    ไฟล์แนบ
    กล้าม-small.jpg 54K
  • อืม ของผมก้อเหมือนกันครับขนล่วงเยอะกวาดห้องทุกเช้าเห็นแล้วตกใจ ตอนนี้ให้กิน จีเอ็ม อยู่เข้าบอกว่าโปรตีนมากก้อทำให้ผิวหนัง

เป็นตุ้ม และบอกให้ออกกำลังเยอะๆจนเดียวนี้ขาผมใหญ่ขึ้นแหละก้อยังไม่ลดเท่าไรเลย ก้อคิดว่า จีเอ็ม หมดก้อจะซื้อ เอฟวัน ดูมั่ง
    ครับ
    ไฟล์แนบ
    ภาพ030_resize3.jpg 113K
  • เอารูปมาให้ดูครับ มันเคยเป็นหนักพึ่งขั้น ต้มแดงขึ้นทั้งตัว เห็นแล้วตกใจ ต้องให้กินยาแก้แพ้ ก็หายเลย.... เซงต่อไป ขอบคุณทุกท่านนะครับ
    รูปอาจจะดูยากหน่อยครับ มันไม่ชอบให้ถ่าย

image

image

image

image

image

image

image

image
  • ของเราเคยเป็นแบบนี้ค่ะ ให้F1+ตับไก่+กล้วย+ไข่ ขนร่วงเต็มบ้าน เป็นจุดแดงๆ กวาดไม่ไหว
    ตอนนี้ให้ f1 เพียวๆค่ะ แอบผสมนมลงไปมั่ง มันชอบกิน
    ตอนนี้ขนไม่ร่วงแล้ว เอาใจช่วยค่ะ
  • ขอบคุณมากนะครับ อยากให้เพียว แต่มันไม่กินที่บ้านก็ไม่ยอม ...... เราไม่ทำแม่ทำให้เลย ชีวิต
  • มันไม่กินแน่ค่ะ เพราะไม่อร่อยเหมือนมีตับ มีเนื้อสัตว์ ถ้าใจไม่แข็งพอลองเอานมจืดใส่ไปซักกล่อง ทิ้งไว้ 10 นาที
    แล้วค่อยให้กิน อ้อว่าน่าจะฟาดเรียบ หรือก้อยอมกินบ้าง
  • ผมว่าลองเปลี่ยนมาเป็นอาหารเม็ดที่ทำจากเนื้อแกะหรือปลาดีว่าน่ะครับถ้าแพ้ง่ายขนาดนี้ ลองเปลี่ยนดูก่อนก็ได้ครับ อาหารที่มีส่วนผสมของข้าวโพดข้าวสาลี ถั่วเหลือง อาจทำให้มันแพ้ครับ
  • ถ้าผิวสวยจะชื่นใจมากเลย รูปที่2 ให้ป๋ามาร์คครับ กล้ามไม่ค่อยสวยเท่าไรเดียวรอให้สวยๆทั้งตัวแล้วจะเอารูปเต็มให้ดูนะครับ
    อันนี้คือไม่ได้วิ่งมาหลายเดือนแล้ว เดียวว่าจะกลับไปวิ่ง ทุกวันนี้เดินแค่ครึ่งชั่วโมง กับวิ่งขึ้นลงบันไดครับ มีอะไรแนะนำได้นะครับ
    ปล.ขออภัยนะครับรูปแรกมันยืด ปรับไงก็ไม่หาย

image

image
  • อาการแพ้ง่ายมันเป็นโรคประจำพันธ์ของพิตบูลครับ ใครไม่รู้เรื่องนี้ ก็แสดงว่าไม่ได้ศึกษามาก่อนเลย
    การป้องกันการแพ้ที่ดีที่สุด ก็คือ การเลี้ยงดู อย่าง ถูกสุขอนามัย ไม่ใช่การอัดอาหาร

ส่วนอาหารเอฟวัน ออกแบบสูตรมาช่วยเรื่องความประหยัด ไม่จำเป็นต้องประเคนให้กินแบบยัดนุ่นเลยครับ
    ให้กินเพียงพอประมาณ ไม่จำเป็นต้องให้กินจนท้องกาง สุนัขก็มีสุขภาพ สมบูรณ์
    ไม่ผอมแห้ง หรือขาดสารอาหารแน่นอน ผมกล้าการรันตรี

สุนัข เป็นสัตว์ในตระกูล canine จัดอยู่ในกลุ่มสัตว์กินเนื้อ ที่มีขนาดกะเพาะเล็กนิดเดียว
    มันแตกต่างจาก วัว ควาย ที่มีสี่กะเพาะ กินหญ้า กินพืช ที่ต้องกินในปริมาณมากๆ

เนื้อสดที่สัตว์กินเข้าไป หากเอาส่วนที่เป็นความชื้น หรือ น้ำออก จะเหลือปริมาณเพียงนิดเดียว
    อาหารเอฟวัน ให้กินพอประมาณ หลังจากสนัขดื่มน้ำเข้าไป ก็จะพองบานเต็มกระเพาะ เหมือนกับกินอาหารสด

ผมเกลียด พวกชอบอัดอาหารหมา และผมก็ไม่เชื่อว่าคนพวกนี้จะรักสุนัขจริงๆ
    และผมเชื่อว่าคนพวกนี้รักตัวเอง เห็นแก่ตัว เอาเปรียบสัตว์เลี้ยง
    แทนที่จะพาเขาออกกำลังกาย พาทำกิจกรรม เพื่อให้เขาสุขภาพดี แข็งแรง
    การอัดอาหารหมา เพราะอยากให้หมาสวย หมาตัวใหญ่ เพื่อเอาไว้อวดเอาไว้โชว์
    มันไม่ได้เป็นการแสดงความรักหมา หากรักหมาต้องรัก เพราะ คุณสมบัติประจำสายพันธ์

ขออภัย หากการแสดงความเห็นนี้ทำให้หลายๆคนไม่พอใจ
    แต่ผมทำเพื่อหมา ไม่ได้ทำเพื่อคน

ขอบคุณครับ
  • ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
    ของผมไม่เคยอัดอาหารใดๆ พวกอาหารเสริมก็ไม่เคยให้กิน( เคยคิดจะให้กินเหมือนกัน แต่พอรู้ว่าแพ้โปรตีนสูงเลิกความคิดด่วน ) กินวันละ 4ขีด 2ช่วงเห็นจะได้ แต่ที่ไอ้ตัวเนี้ยกินยากอ้วนง่าย พอขี้เสร็จท้องจะแฟบ มันชอบเดินเล่น( ตัวเมียแต่ชอบไปหาเรื่องเขา ) อีกอย่างมันได้กล้ามเพราะคงชอบวิ่งขึ้นลงบ้าน4ชั้นขนาดคนยังเหนื่อย

ขอบคุณป๋าและทุกคนอีกครั้งครับ
  • ดีแล้วครับ อย่าไปอัดอาหารหมามันเลย พี่สงสารหมามัน
    ร้อยคนที่โทรมาปรึกษาเรื่องหมาไม่กินข้าว ทุกข์อกทุกข์ใจสารพัด
    แต่พอส่งรูปมาให้ดู ไม่มีหมาตัวไหนเลยที่ผอม ทุกตัว อ้วนเกินแล้วทั้งนั้น

ผมกล้าพูดเลย บางท่านดูโฆษณามาก
    เห็นหมาบูลลี่เลยอยากให้หมาตัวเองเป็นแบบนั้นบ้าง
    อัดอาหารสารพัด แต่ท้ายสุดก็หนีความจริงไปไม่พ้น
    ส่วนลูกหมาอ้วนๆ เพราะคนขายใช้เทคนิคการอัดอาหาร
    พอโตขึ้นมาหุ่นก็ปกติ ไม่เหลือเค้าความเป็นบูลลี่แบบตอนเด็กเลย
  • ขอบคุณป๋ามาร์คที่เป็นห่วงครับ
    ผมก็ศึกษามาพอสมควรและก็เคยมีความคิดตามแบบที่ป๋ากังวน แต่พอเอาเข้าจริงๆ มันไม่เป็นอย่างที่คิด ก่อนเลี้ยงกับตอนเลี้ยง ตอนนี้มันกินประมาณนั้นที่กล่าวเกือบทุกวันบ้างวันก็มื้อเดียว อีกอย่างผมไม่ค่อยชอบหมาอ้วนแต่ชอบหมาฟิตซะมากกว่า และมานั่งดูบูลลี่ก็เป็นอย่างที่ป๋ากล่าวจริงเกือบ60% และบ้างตัวต้องบอกว่าตัวใหญ๋แต่ไม่ใหญ๋ที่กล้าม ใหญ่ที่ไขมันซะมากกว่า ถ้าผมทำให้มันขนสวยและหุ่นดีได้ผมจะเอาshow อย่างภาคภูมิใจนะครับ แต่ตอนนี้งด show ตัวอาย 5555 เดียวจะโดนกล่าวหาว่าเลี้ยงไม่ดี
  • ใจก็อยากแนะนำให้ลองเบสอินโชว์ มันช่วยเพิ่มภูมิต้านทาน แต่ก็กลัวหาว่าอยากขายของ
    มีท่านหนึ่งขี้เรื้อนรักษามาสองปีกว่าไม่หาย เขาไปลอง บอกว่าสองอาทิตย์ดีขึ้นครับ
  • ขอบคุณมากครับ แต่เกรงว่าทุนทรัพย์ไม่อำนวย T T
    เดียวอย่างไรจะลองวิธีอื่นก่อนแล้วกันนะครับ
  • ของผมเคยเป็น รักษายาก เขาชอบกัดเลียขาตัวเองทำให้ขนส่วนนั้นร่วง

มีคนแนะนำให้ลองนำหมาออกมาโดนแดดตอนเช้าบ้างครับ อาจจะพอช่วยได้บ้าง

แต่ของผมกินบูลลี่แม็กช่วย ตอนนี้หายเรียบร้อยครับ
  • มันเป็นผลพลอยได้ครับ ผิวหนังและขนต้องการ โปรตีนและสารอาหารเพื่อให้สุขภาพดี
    หมากินบูลลี่แมกซ์ ได้สารอาหารบำรุงกล้าม และเป็นโปรตีน มันจึงบำรุงผิวหนังและขนไปในตัวครับ
  • คุณลองใช้ไพลผง ขิ้นผง กำมะถันผง น้ำมันมะพร้าวบีบเย็นผสมเข้าด้วยกันแล้วทาให้ทั่งตัวทุกเช้า เวลาผสมให้ใส่กำมะถันน้อยกว่าตัวอื่นผสมไว้ทีละมาก ๆ ก็ได้ไม่เป็นไร ที่บ้านก็เคยเป็นฉีดยา กินยาก็ไม่หาย ลองใช้สูตรนี้หายเลยขนเป็นมัน ลองดูอาจจะหาย ถ้าไม่เข้าใจโทร 087-9205639 ได้