ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาท้องเสีย
  • เรดโนส อายุ 85 วัน ท้องเสีย มีเลือดปนออกมา(วันนี้ถ่าย 3 ครั้ง)อยากรู้ว่าอันตรายป่าวคับเพราะอ่านในหนังสือบอกว่านานๆๆเป็นที ถือว่าปกติ ใครทราบช่วยตอบหน่อยคับ วันนี้มื้อเที่ยงกินเยอะพอสมควรเยอะกว่าทุกๆมื้อที่ผ่านมา นี่อาจเป็นสาเหตรึป่าวครับ
  • หาหมอด่วนครับ
  • ถูกครับหาหมอด่วนๆๆๆๆๆๆๆดีกว่านะ
  • ช่วงบ่ายถ่ายเหลวเฉยๆๆ นึกว่าใครแอบให้ของแปลกๆมันกิน แต่พอช่วงค่ำถ่ายในบ้านเลยเหงว่ามีแดงๆปนมานิดหน่อย ร้านหมอก้อปิดแล้วทำไงดี(เฉพาะหน้า) พรุ้งนี้ถ้ายังไม่หายก้อต้องไปแน่ๆๆ
  • ลองยา ไดเซนโต้ ครับ กิน 1ส่วน4 เม็ดครับ มีขายตามร้านขายยา ครับ(แก้ไขเฉพาะหน้าครับและรีบไปหาหมอด่วน อันตรายสุดๆ )
  • ยาแก้ท้องเสียจัดไปครับ
  • ไปหาหมอเทสต์ลำไส้เถอะค่ะ ว่าแต่อึเหม็นคาวมั้ย ยังไงก้อติดตามข่าวคราวนะคะ
  • ขอบคุณมากคับ อึไม่มีกลิ่นคาวนะครับจากที่ยืนอยู่ใกล้ๆ(เอาจมูกไปแนบอาจจาเหม็น) ตอนนี้กเอไปซื้อยา ไดเซนโต้ ตามที่พี่ๆบอกมาแล้วครับ
  • อยู่แถวไหนครับ รพ.สัตว์ ทองหล่อ ตรง สิรินธร เลยตั้งฮั่วเซง ธนบุรี เปิด 24 ชม.ครับ เบอร์ รพ. 02-433-7550-1 อีกเบอร์ 02-881-8933 เผื่อไว้ฉุกเฉินครับ ขอให้หายไว ๆ นะครับ
  • mueuan ขอบคุณมากเลยพี่ที่เปนห่วงดีใจแทนลูกชายจิงๆๆ แต่ผมอยู่ต่างจังหวัดคับ (สตูล) ไว้พรุ้งนี้ถ้ายังไม่ดีขึ้นก้อพาไปหาหมอแล้วมาอัพเดทอีกที
  • หมาสามเดือนโอกาสถ่ายเหลวยังคงมีอยู่ครับ เช่นตอนเปลี่ยนอาหาร หรือ ให้อาหารที่โปรตีนสูงๆแบบเยอะมากๆ

หากอึไม่เหม็นแบบคาวๆ ( แตกต่างจากกลิ่นอึที่เราเก็บอยู่ทุกวันหนะครับ ) ก็ไม่ต้องกังวลมากนัก

แต่อย่าประมาท ขับรถเข้าหาดใหญ่หาหมอดีกว่าครับ จะได้มียาและศึกษาอาการจากหมอเพื่อตุนยาและตุนความรู้ไว้ด้วย หากเกิดเหตุครั้งต่อไปท่านจะได้ไหวตัวทันและแก้ไขได้ตรงจุด

ผมเองก้จะหายาที่พอเก็บได้ แก้ไขเบื้องต้นได้ เอาไว้ในกล่องสำหรับหมาโดยเฉพาะเลยครับ (ของเมียยังไม่ทำให้เลย ฮ่า ฮ่า)

แก้ท้องเสียบ้าง แก้ไข้บ้าง ยาทำแผลบ้าง ต่างๆนานๆเก็บๆไว้หนะครับ เพราะบางทีเมืองที่เราอยู่ หาหมอเจ๋งๆลำบาก เราต้องช่วยตัวเองก่อนเบื้องต้น

เอาใจช่วยครับคุณ petch2901 ..ขอให้น้องหมาหายไวๆ :063:
  • ขอให้หมาหายไว ๆ ครับ อย่าลืมเรื่องวัคซีนให้ครบด้วยนะครับ
  • :002::002:ฮืฮื เป็นเหมือนกันเลย
    บวกกับเป็นหวัดด้วย
    ทานข้าวได้น้อย (กินแต่ไก่) อาหารเม็ดไม่กิน
    ขนาดผสมอาหารเม็ดลงไปในข้าว มันยัง ดุน หาแต่หมู แต่ ไก่
    เหนื่อย มาก หาหมอกินยาทุกวันเกิบอาทิตย์แล้วยังไม่หายเลย
    มันต้องใช้เวลา เท่าไรถึงจะหายเนีย (ฉีดวัคซีนครบแล้ว)
    :022::022::025::002::002: :062:
  • ทำวัคซีนครบก็มีโอกาสเป็นได้นะครับ
    มันอาจจะไม่เป็นจากเชื้อไวรัส ( เชื้อโรค )
    แต่มันอาจเป็นจากการกินของแสลง
    เช่นกระดูกที่แข็งเกิน เศษไม้ หรือสิ่งสกปรก
    ที่สามารถทำให้ลำไส้เป็นแผล ไม่เกี่ยวกับเชื้อโรค
    หาหมอเท่านั้น รักษาเรื่อย ๆ จนกว่าจะหายครับ
    ระหว่างที่เริ่มเป็น ให้งดอาหารก่อนครับ
    จนกว่าจะชัวร์ ได้รับคำยืนยันจากหมอ
    แล้วก็รักษาตามอาการครับ
    หายไว ๆ นะครับ
  • เช้าวันนี้ ยังไม่เหงถ่ายเลยตอนพาไปเดิน อาจจะดีขึ้นแล้วมั้งครับอาการท้องเสียถ้าหายได้เอง ยังต้องพาไปพบหมออีกป่าวครับ
    แต่วันนี้ก้องดอาหารครับยังไม่ให้กินอาไรกะว่าถ้าไงเย็นนี้จะพาไปพบหมอดู
    จากที่คุณ elephantjoe บอกมาผมก้อคิดว่าน่าเปงไปได้เพราะอย่างที่บอกแต่แรกว่าก่อนตอนมื้อเที่ยงให้อาหารผสมเนื้อบดไป ปรากฎกินไปเยอะมาก มากกว่าทุกๆมื้อเรียกว่าพุงกางไปเลยยย พอบ่ายๆๆก้อเริ่มซะงั้น(แต่ที่คาใจก้อ ช่วงค่ำที่มีน้ำสีแดงๆๆปนออกมาด้วยนี่สิ)
    เอาเปงว่าขอบคุณทุกท่านคับ
  • - การให้อาหารสดให้สุนัขกัน อาจพาเป็นลำใส้อักเสบได้
    - สุนัขบางตัวแพ้เนื้อสด อาจเกิดตุ้มตามผิวหนังได้
    - พยาธิเยอะ ถ่ายออกยากซ๊ะด้วย
    * แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละบุคล