ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามยาทาหูครับ
  • พาหมาไปตัดหูมาหมอให้ยาทามา 1 ตลับ เขียนบอกว่าเป็นยาแก้โรคผิวหนังเลยไม่กล้าใช้ครับก็เลยอยากถามผู้มีประสบการณ์ครับว่ายาตัวนี้ใช้ทาแผลได้มั๊ยครับ
  • ยาม่วง(เบตาดีน)พอกับกินยาแก้อักเสบ
  • เบตาดีนดีสุดครับ แกะไหมอาทิตเดียวหายเลย ถ้าดูแลดีนะ
  • ขอบคุณครับ
  • แผลตรงหู หมาคงเลียไม่ถึง เบตาดีนก็ได้ครับ ไม่ให้แผลเปียกนํ้า ไม่นานก็แห้ง
  • อ๋อ ยาทาที่แผล ตรงที่เย็บอ่ะ ทาได้ค่ะ เป็นตลับๆเล็กๆใช่ปะ แต่เบตาดีนดีกว่า
  • ยาที่หมอให้มา ดีกว่าเบตาดีนน๊ะค๊ะ เพราะทาแล้วผิวจะไม่แห้ง น้องหมาจะได้ไม่คัน ส่วนเบตาดีนจะทำให้แผลตึง น้องหมาจะคันทำเกาแล้วเดี๋ยวที่ดามหูจะหลุดก่อนตัดไหม ให้กินยาแก้อักเสบและมียาฆ่าเชื้อแบบสเปรย์พ่น จะดีกว่าค่ะ ยาสีม่วงไว้ทาตระกูลที่เป็นเชื้อรา
  • ขอบคุณทุกข้อเสนอแนะครับผมพึ่งหัดเลี้ยงครับยังต้องการคำแนะนำอีกเยอะครับช่วงนี้เจอปัญหาขนร่วงเป็นกระจุก ๆด้วยครับทำไงดี