ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำปรึกษาจากผู้รู้หน่อยคับ
  • พอดีสังเกตุว่าหมาที่บ้านขาหลังดูลีบๆ สะโพกดูลีบๆ เดินเหมือนไม่ค่อยมีแรง เดินแล้วก้อนั่ง ทั้งๆที่ก้อพาไปวิ่งเล่นเป็นประจำ

บางครั้งก้อพาไปว่ายน้ำ แต่ก้อยังดูไม่ดีขึ้น แต่เวลาพาไปวิ่งก้อดูปกติดี วิ่งเล่นไม่พักเลย เลยไม่รู้ว่าเค้าเป็นอะไร อึดอัดใจมากคับ

พอจะมีวิธีที่จะทำให้ขาหลังเค้าใหญ่ขึ้นและแข็งแรงขึ้นบ้างมั้ยคับ ผู้รู้ท่านไหนมีวิธีช่วยแนะนำหน่อยคับ ขอบพระคุนอย่างสูงคับ:002:
  • :o001:ออกกำลังกายดีแล้วนี่ครับ ให้อยู่พื้นลื่น หรืออาจ
    อยู่ที่ สายเลือดทางพ่อ+แม่ เค้ารึปล่าว ลองดูครับ (แค่แสดงความเห็นนะครับ)
  • ผมว่ามีรูปมาประกอบด้วยก็น่าจะดีนะคับ ไม่เห็นแล้วมันก็พูดยากนะคับ
  • ใช่ครับต้องมีรูปมาประกอบด้วย เพราะที่บ้านผมก็เป้นอย่างนั้นเหมือนกัน
  • นี่คับรูป ช่วยดูให้หน่อยคับ ว่ามันเป็นอะไร หรือว่าผมคิดไปเองคับ
    ไฟล์แนบ
    DSCN5491.JPG 33K
    DSCN5490.JPG 33K
    DSCN5488.JPG 40K
    DSCN5487.JPG 43K
    DSCN5486.JPG 46K
  • .
    ไฟล์แนบ
    DSCN5492.JPG 37K
  • ถ้าจะเป็นที่กรรมพันธุ์ ก้อไม่น่าจะใช่นะคับ เพราะว่าพ่อ-แม่เค้าไม่เป็นอ่ะคับ

นี่รูปพ่อของเค้าคับ ขาหลังพ่อเค้าก้อดูแข็งแรงมากอ่ะคับ
    ไฟล์แนบ
    DSCN5477.JPG 54K
    DSCN5475.JPG 52K
  • ถ้าว่าจะเป็น ฮิป ก็มีโอกาสนะ พ่อแม่ไม่เป็น แต่รุ่นก่อนๆ อาจ จะเป็นก็ได้ แต่จะฮิปไม่ฮิป ไปหาหมอตรวจก็รู้แล้วครับ ส่วนตัวผมว่าน่าจะแค่ ขาตึงไปหน่อยเท่านั้นแหละครับ
  • ขอโทษนะคับ "ฮิป" คืออะไรอ่ะคับ ไม่รู้จักจิงๆอ่ะคับ ช่วยอธิบายเป็นความรู้ให้ผมหน่อยได้มั้ยคับ ขอบคุณมากคับ
  • "ฮิบ...."(อะไรต่อจำไม่ได้) คือ ข้อสะโพกเสื่อม หมาอายุกี่ขวบแล้วครับ หาหมอ x-ray ดูครับแน่นอนกว่า ให้หมอจะได้แนะนำเรื่องอาหารและการออกกำลังครับ แต่อย่าพึ่งกังวลครับอาการอาจจะเกิดจากการที่เขาอยู่พื้นกระเบื้องมากก็ได้
  • การเลี้ยงดูมีส่วนมากครับ ไม่สทาบว่าพื้นบริเวณที่หมาอยู่เป็นพื้นลืนเหรอเปล่า
    ถ้าใช้ก็มีโอการที่ขาหลังจะลีบเเบบนี้ เเละอาดตามมาด้วยข้อโรคสะโพกครับ