ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากทราบวิธีสอนสุนัขขับถ่ายตามที่จัดไว้
  • :002::002::002:อยากทราบวิธีสอนสุนัขขับถ่ายตามที่จัดไว้ รบกวนด้วยครับ
    ไม่ไหวจะเคลีย กลับมาเหนื่อยๆๆ ทุกวัน :002::002::002:
  • กรงทางออกที่ดีที่สุดครับ
  • กรงครับ เพราะธรรมชาติหมาจะไม่ขับถ่ายบนที่นอนตัวเอง ถ้าขังกรงไว้แล้วปล่อยให้ไปถ่ายตามเวลา ก็ถือเป็นการฝึกไปในตัวครับ
  • เขายังเด็กอยู่ ค่อยๆฝึกครับ
    ถ้าไม่ขังกรง คงต้องหากระดาษหรือผ้าเศษเช็ดเยี่ยว แล้วทิ้งไว้ตรงที่มันจะขับถ่ายครับ
    ถ้ามันขับถ่ายใส่ที่อื่นก็เช็ดให้สะอาด เดี๋ยวเขาได้กลิ่นก้ไปขับถ่านที่เดิมอีก
    ลองดูครับ...
  • อย่างที่ท่าน ๆ บอกนั่นหล่ะครับ
    ให้เอากระดาษหรือผ้าที่เช็ดเยี่ยว(เช็ดขี้ไม่ต้องมันเหม็น) มาทิ้งไว้ในที่ที่ต้องการให้สุนัขขับถ่าย
    แต่ จะต้องมีกระดาษหนังสือพิมพ์แห้งปูรองไว้ และมีพื้นที่แห้งสำหรับการขับถ่ายครั้งต่อไปด้วย
    เนื่องจากหากมันเปียกหรือไม่มีพื้นที่แห้ง สุนัขได้กลิ่นที่ฉี่ไว้ ก็จะขับถ่ายใกล้เคียงบริเวณนั้น(มันจะเปิดเฟสต่อไป)
    เพราะสุนัขนั้น โดยธรรมชาติจะไม่ยืนหรือนอนทับขี้ตัวเอง หรือฉี่ที่เปียกอยู่ครับ(ยกเว้นมันพลาด 555)
    แต่ถ้ามีกรงก็ดีครับ แต่แรก ๆ ในการใส่กรงสุนัขจะขับถ่ายเหมือนกัน แต่จะขับถ่ายเป็นมุมๆ ไป เพราะมันจะเว้นที่สำหรับตัวมันเอง
    เพื่อไว้นอน(มันเองก็รังเกียจขี้มันเองเหมือนกันครับ)
  • เห็นด้วยกับทุกท่านเลยค่ะ
    เวลาเก็บก็อย่าเก็บหนังสือพิมพ์จนหมดนะค่ะ เหลือร่องรอยไว้บ้าง
    แล้วก็ปูแผ่นใหม่ไว้ด้านล่าง แล้วก็เอาแผ่นที่เก็บไว้ด้านบน ทำแบบนี้
    บ่อย ๆ มันจะจำได้ ถ้าเห็นมันไปขับถ่ายที่อื่น จับหนังคอแล้วหิ้วมันไป
    วางไว้บนหนังสือพิมพ์เลยค่ะ แล้วดุมัน ให้มันขับถ่ายเฉพาะบนหนังสือพิมพ์เท่านั้น
    ถ้าเห็นมันไปขับถ่ายที่หนังสือพิมพ์ก็ให้รางวัลค่ะ มันจะได้รู้่ว่าเราพอใจในการกระทำนั้น
  • ทำทุกวิธีอย่างที่ทุกๆท่าน แนะนำแล้วอะ แต่ยังไม่อยากเอาไปใส่กรงเนื่องจาก ยังเด็กอะสงสารเค้า
    ไม่เป็นไร ค่อยๆฝึกไปเรื่อยๆ เดวคงดีขึ้น แต่ก็ดีขึ้นนิสนึงนะ โดนเป้าบ้างพลาดเป้าบ้าง ก็เก็บกันไป :006::006:

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ :019::019:
  • :017::017::017:ล่าสุดมันเหยียบ และกิน และเล่น อึมันเองด้วย555555
  • เลี้ยงที่ไหน เลี้ยงยังไง น่าจะมีข้อมูลเพิ่มอีกสักนิด
    ตอนเช้า พาออกข้างนอกไปที่ๆมันเคยขี้ซ้ำๆกันและต้องคอยสังเกตูว่ามันทำธุระเสร็จหรือยัง ฝึกให้เป็นเวลา แล้วขังกรง
    ตอนเย็นหรือค่ำหลังจากที่กินมื้อเย็น ก็พาไปที่เดิมเดี๋ยวมันก็จัดการกับตัวเองแหละ
    เรื่องขังกรงอย่าไปสงสารมันครับ ไม่ได้ไปทารุณอะไรมันหรอกแต่ถ้ามันโตขึ้นแล้วอยากจะขังกรง อันนั้นแหละครับสงสารมัน
  • เวลามันถ่ายผิดที่ เราจะเอ็ดมัน
    หมานอนในห้องนอน เห็นมันทำท่าเดินเป็นวงกลม ก็รีบเปิดประตูห้องให้
    มันก็ไปถ่ายที่หนังสือพิมพ์ ถ้ามันถ่ายผิดที่ก็จะตีมัน
    แต่ถ้ามันถ่ายถูกที่ ก็จะให้ขนมขบเคี้ยวของโปรดมัน
    เวลาออกข้างนอก น่ารักมากเลย มันจะไปฉี่ที่ฝาท่อน้ำทิ้ง
    เราก็ไม่เคยสอนมันนะ แต่ทำไมมันรู้ก็งง ๆ เหมือนกัน
    ถ้าจะถ่ายก็จะถ่ายหน้าบ้านที่เขาปิดประตูไว้ บ้านไหนเปิดประตู
    มันจะเดินผ่าน 55555