ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากถามเพ้ๆว่า หมา 2 เดือนกว่า กินเนื้อหมูดิบบด+F1 ระยะยาวจ่าเปงไรไหม
  • น้องหมูหวาน ละอ่อนพะเยา เปงลูกน้ำกว๊านครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC050002.JPG 123K
    DSC050362.JPG 114K
  • ถามเหตุผลก่อน ทำไมถึงอยากใช้อาหารเม็ดผสมหมูดิบบดให้เขากินครับ

ถ้าคำตอบเป็นเหตุเป็นผลมากเพียงพอ ผมจะมาอธิบายและฉลยให้ ฮิฮิฮิ
  • ก็ผมให้แต่ F1 หมามันไม่ค่อยกินอะครับเพ้
    เลยผสมหมูบดนิดหน่อยให้มัน เห็นมันชอบมากเลยครับ
    เลยให้ทานมาตลอดอะครับเพ้
  • เนื้อหมูมันมีพยาธิเยอะ
  • เลี่ยงหมูเป็นเนื้อสด หรือ เนื้อไก่ดีกว่าไหมครับ

แล้วก็อย่างที่ท่านผีบอกว่าพยาธิเยอะก็อย่าลืม
    ถ่ายพยาธิด้วยนะครับ

ขอผมก็ F1 ส่วนตัวช่วยแล้วแต่ครับ อิๆๆๆ

เดี๋ยวรอพี่มาร์คมาเฉลย :o003:
  • พักสายตาจากนั่งจ่าหน้าซอง ส่งสติกเกอร์ให้สมาชิก
    มาตอบคำถามที่มีประโยชน์บ้างดีกว่า เมื่อยมือจัง

ลูกสุนัข อาหารสุดอร่อยแสนวิเศษก็คือน้ำนมแม่ครับ
    แต่เมื่อจำต้องจากแม่ ถึงเวลาหย่านม ก็ต้องมีอาหารอื่นแทน
    อาหารปรุงสำเร็จ อาหารเม็ด นม ข้าวคลุกเนื้อ ฯลฯ คือทางเลือก

คนที่เลือกใช้อาหารเม็ด ก็เพื่อความสะดวก
    แต่แน่นอน มันสะดวกสำหรับมนุษย์ ส่วนหมาอาจจะไม่ชอบ
    เพราะมันแข็ง กระด้างไม่นุ่มลิ้น นี่คือเหตุผลที่มันไม่ชอบกิน

หากเหตุผลของการผสมหมูบดก็เพื่อความน่ากิน ก็คงไม่เป็นเหตุเป็นผลมากนัก
    เพราะมีอย่างอื่นที่ง่ายกว่า สะดวกกว่า ปลอดภัยกว่า เช่น นม น้ำต้มซุป หมาชอบกว่า และก็อร่อยกว่าด้วย

หากให้เดา ก็คงเชื่อว่าการกินของดิบ เช่น ไก่บด โครงไก่ หรือแม้กระทั้งเนื้อสด
    จะทำให้หมาเติบโตดีกว่า อันนี้น่าจะเป็นเหตุผลที่แท้จริงใช่ไหมเอ่ย ?

สุนัขในยุคปัจจุบัน โดนเลี้ยงดูด้วยอาหารเม็ดมานานพอสมควร จนระบบการย่อยต่างจากสัตว์ป่าไปแล้ว
    การกินอาหารดิบ จึงจำเป็นต้องระมัดระวัง เรื่องความสะอาด ความสด และพยาธิ์ เขาจะได้ปลอดภัยจากโรค
    ส่วนจะทำให้เจริญเติบโตดีกว่าการกินอาหารเม็ดเพียวๆหรือไม่ ผมไม่มีความเห็นครับ

ก็เลือกเอาสิ่งที่เราสบายใจ แต่ก็อย่าลืม คำนึงถึงความปลอดภัยของเขาด้วยนะครับ
  • F1ต้มก็สุดยอดละครับ
    ชมหลักฐาน
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=18555&page=1#Item_12
  • f1 สีม่วงก็พอแล้วครับให้นิ่มหน่อยก็ใส่นม ถ้าไม่กินก็น้ำต้มกระดูกขอซื้อร้านขายก๋วยเตี๋ยว หมาสองเดือนกว่าจะให้กินดิบแล้วหรอครับ มันยังเด็กอยู่เลย ถ้าอยากให้มันรู้จักกับเนื้อสัตว์แนะนำอกไก่ต้มครับ ลองมาแล้วอ้วนได้ใจเลย
    หากให้เดา ก็คงเชื่อว่าการกินของดิบ เช่น ไก่บด โครงไก่ หรือแม้กระทั้งเนื้อสด
    จะทำให้หมาเติบโตดีกว่า อันนี้น่าจะเป็นเหตุผลที่แท้จริงใช่ไหมเอ่ย ?
    สำหรับผมคิดเหมือนพี่มารค์ครับ ผมเองก็เคยคิดอย่างนั้นเหมือนกัน 555
  • ผลระยะยาวที่น้องถามมาจากการให้กิน F1ผสมของสด คือ เปลืองเงินครับ
    ทั้งค่ารถที่ไปซื้อของสด ค่ายาถ่ายพยาธิที่ต้องถ่ายบ่อยขึ้น ค่ารักษาเวลากินโปรตีนมากเกินไป และ........
    ก็พิจารณาดูนะครับ ในเวปนี้ด้านซ้ายมือมีให้อ่านเยอะเลยครับ คลังความรู้ที่คุณสัมผัสได้ครับ
  • ฝากให้พี่มารค์ด้วยครับ
    พี่มารค์ครับ เลขติ๊กเกอร์ผม 0056 ถูกต้องรึเปล่าครับพี่ พอดีตอนนี้กำลังขนของย้ายบ้านใหม่ บ้านกะจุยกะจายไปหมดจดไว้แล้วหาไม่เจอครับ แล้วเงินผมก็ยังไม่ได้โอนให้พี่เลยครับไม่ได้เข้ามาหลายวันย้ายของเข้าบ้านใหม่เพิ่งจะได้เปิดเข้ามาเดี๋ยวจะรีบดำเนินการให้โดยด่วนเลยครับ ต้องกราบขออภัยด้วยครับ
  • 056 ของคุณธนาครับ
  • ขอบคุณครับพี่ ความจำผมยังใช้ได้อยู่ อิอิอิ ช่วงนี้หนักไปหน่อยสมองไม่ค่อยดีครับ เดี๋ยวรีบดำเนินการด่วนที่สุดครับ
  • ต้มหมูให้สุกแล้วผสมให้เป็นวิธีที่ดีที่สุด น้ำขลุกขลิกซะหน่อยอร่อยกำลังเหมาะ ให้กินแบบนี้ไปเรื่อยๆแล้วค่อยลดปริมาณหมูลงที่ละนิดทีละน้อย จนเหลือแต่อาหารเม็ดเปล่าๆ ปล่อยให้มันวิ่งไปตามประสา ช่วงนี้อย่าไปอะไรกับมันมาก แต่ที่แน่ๆเอามันไปถ่ายพยาธิซะ
  • ดูจากทรงหมาแล้ว อย่ากินของดิบเลยครับ อาหารเม็ด+ไข่ต้ม+อกไก่ต้มสุก+กล้วยน้ำหว้า+นม เท่านี้ก็หลายบาทแล้วครับ

ถ้าคุณจะ บล๊าฟ ต้องเตรียมเงินไว้เยอะๆครับ หมดหลายพันเสียหลายเวลา หากอยากเห็นผลที่แตกต่างในการกิน บล๊าฟ...
  • จากหลายความเห็นที่เห็นด้วยครับ เรื่องการกินของดิบ กับค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขั้นอย่างเห็นได้ชัด

- หมูบดกิโลล่ะ 110 บาทกินได้กี่วัน.........เวลาล่ะ 2.5 ขีด...1 กิโลก็ 2 วัน / 1 เดือนมี 30 วันก็ 15 กิโลคิดเป็นเงินก็ 1,650 บาท
    - ค่าถ่ายพยาธิ.........เม็ดล่ะ 60 บาท
    - F 1 กินตามโภชนาการหมาเด็กน่าจะ 2 เดือนหมดถุงก็ 830 บาท
    -ไหนจะค่านม อีกกี่บาทครับ
    - ค่ายา
    อื่นๆ อีก มากมาย

ทั้งหมดนี้ยกเป็นตัวอย่างเคร่าๆ ถ้าคิดว่ารับผิดชอบกับค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นก็ ok ครับ ลองคิดดูเล่นๆ
    เป็นกำลังใจให้ครับ(ฝากนิดนึงเรื่องการใช้ภาษาไทยครับ ควรใช้ให้ถูกต้องครับ เพราะเราคือคนไทยครับ น้อง matao)
  • ขอบคุณพี่ทุกคนครับ จะนำไปปฎิบัติตามครับ