ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• หมาเป็นผิวหนังครับ ขนร่วง ใช้ยาอะไรถึงจะหายครับ รักษาหมดเงินไปเยอะแล้วไม่มีอะไรดีขึ้นเลยครับ ช่วยด้วยครับ:014:
  • ลงรูปให้ดูหน่อยคับ
  • รูปนี้เริ่มเป็นแรก ๆครับ ทุกวันนี้เป็นเยอะแล้วครับอาการหนักครับ
    ไฟล์แนบ
    untitled 1.JPG 31K
  • ผมซื้อสเปรย์ตัวนึงในshopที่ห้างเดอมอลงามวงค์วาน เดี๋ยวจะถ่ายรูปแล้วโพสให้ชมนะครับ

แต่โรคผิวหนังมันจะเป็นมาตลอดเลย ไม่มียาอะไรรักษาให้หายขาด (เพราะผมเองก็ลองมาแล้ว)

อันนี้ผมเองก็มีมีความรู้นะครับ พาไปหาหมอ ฉีดยา กินยาก็หาย แต่แล้วเจ้ากรรม พอหายซักพักก็มาอีก

เลยสรุปว่า ต้องอยู่ที่สภาพที่เราเลี้ยง รวมทั้งอาหารและการออกกำลังกายครับ

ปล่อยวิ่งและออกกำลังกายจะช่วยได้เยอะ แต่พื้นที่ผูกเค้าต้องทำความสะอาดบ่อยๆด้วยนะครับ

ลดอาหารที่ให้ปริมาณเยอะเกินไป หรือ เลิกอัดอาหารมากเกินหนะครับ

ส่วนแชมพู ผมเองยังไม่มีโอกาสได้ใช้ของ F1

ยี่ห้ออื่นๆ แพ้หมดเลยครับ T T ... มีอันนึงที่เพิ่งค้นพบและไม่แพ้ ก็คือ สลิคกี้สำหรับสุนัขขนสีดำ สูตรบำรุงผิวและขน (อันนี้พอได้ครับ)

สรุปแล้ว (สำหรับตัวผมเองนะครับ)
    ผิวหนังที่แพ้ง่าย กับอากาสในช่วงนี้ สกปรกนิดหน่อยก็พร้อมจะกลับขึ้นมาอีก ที่ทำได้ก็แก้จากภายในแหละครับ กินและออกกำลังกายอย่างเหมาะสม ส่วนภายนอกก็ อาบน้ำด้วยแชมพูที่ถูกกับผิวเค้า และหมั่นทำความสะอาดพื้นที่บริเวณที่เจ้าพิทเค้านอนประจำ

ส่วนสเปรย์ที่ผมบอก เวลาฉีดไป สีขนเค้าจะเปลืองอร่ามเลยครับ แผลจะหาย สะเก็ดจะหลุดและขนใหม่งอกขึ้นครับ

ที่ไม่ได้ฉีดบ่อยๆเพราะ ขี้เกียจให้เค้าเป็นสีเหลืองหนะครับ เหอะๆๆ เลยแก้จากที่บอกมาด้านบนแทน

ขอติดค้างไว้ก่อนนะครับ เดี๋ยวนำมาลงให้ :066:
  • ลองหาดูในกระทู้เก่าๆดูคับมีลงไว้หลายแบบวิธีการรักษาคับ ขอให้หายเร็วๆๆนะคับ
  • ที่ผมใช้ประจำคือใช้ Ivermacin ซื้อมาขวดละไม่เกิน 100 บาท 10 cc ฉีดครั้งละ 2 cc (อ่านฉลากตามน้ำหนักตัว)
    ฉีด 2 เดือนครั้งโดยประมาณ อย่าฉีดมากเกินขนาดเพราะหมาจะสั่น(แต่เดี๋ยวก็หาย) ลองดู มันช่วยรักษาโรคขนร่วงได้ อีกอย่างถ้าเป็นไปได้อย่าให้ยุงกัดสุนัขจะช่วยได้อีกทาง ส่วนชมพูอาบน้ำ ผมใช้ของหมอจุฬาฯ สีเขียว ใช้ผสมน้ำอาบ ไม่แพ้ และช่วยเรื่องผิวหนังด้วย
    อีกอย่างก็ออกกำลังกายมากหน่อยจะช่วยได้ครับ

ขอให้หายไว ๆ ครับ :005: