ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากถามเรื่องน้องหมาพิตบูลหน่อยค่ะ เครียดมาก
  • เป็นน้องใหม่ของบอร์ดนี้ค่ะ แต่เครียดมาก แก้ปัญหาไม่ได้ เรื่องพิตบูลค่ะ
    น้องหมา อายุ 5 เดือนแล้ว แรงช้างมาก เล่นทีนึง เขียวช้ำเลยทีเดียว แล้วมีอยู่วันหนึ่งมันหลุดจากโซ่ค่ะ (คือมันดูจะฉลาดมาก เอาโซ่ออกจากหัวเอง) แล้วมันกระโจนและเห่าใส่คนในบ้านค่ะ มันไม่ยอมให้เข้าในบ้าน พูดยังไงมันก็ไม่ยอมฟัง ตามลำตัวเขียวช้ำหมดเลย รู้ตัวค่ะว่าคงปัญญาน้อยในการฝึกหมาฉลาดๆแบบนี้ (อย่าพึ่งด่านะคะ)
    พ่อชอบน้องหมามาก(เพราะเป็นคนซื้อมาเอง โดยไม่ปรึกษาใคร) แต่แม่ดูแลน้องหมาไม่ได้ สู้แรงไม่ไหว หนูก็ชอบมันมาก แต่พอดีหนูไม่ค่อยกลับบ้านค่ะ พ่อกับแม่เลยทะเลาะกันบ่อยมาก เรื่องหมา แม่อยากให้ขายน่ะค่ะ กลัวมันจะทำร้ายแบบนั้นอีก ไม่คิดว่าจะมีเหตุการณ์แบบนั้น หนูไม่รู้จะทำยังไงดี ไม่มีปัญญาจะห้าม เพราะไม่ได้เป็นคนดูมันเอง พ่อเป็นคนดูเป็นส่วนใหญ่ค่ะ มันก็เริ่มโตแล้ว แรงก็มาก เครียดๆ
    ช่วยตอบคำถามหนูหน่อยเถอะค่ะ ขอบคุณมาก
  • ลองไปปรึกษาศูนย์ฝึก D1 ครับ

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=12627&page=
  • เอาที่พิมพ์ ไปให้พ่ออ่าน

แล้วก็ไล่อ่านกระทู้ในนี้เยอะๆ

มีทั้งหัวข้อแนะนำวิธีเลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้

อย่าลืมพิมพ์ไปให้พ่ออ่านด้วย

ถ้าพ่อยังทำตัวเหมือนเด็กๆที่กำลังเล่นของเล่นอยู่แบบนี้

แนะนำให้เอาแม่ไปอยู่ด้วย

ให้พ่ออยู่กับหมาต่อไป

ไม่น่าเชื่อ เพราะความคิดพ่อกับหมา ทำให้ต้องทะเลาะกับแม่

แม่เป็นทุกข์ พ่อมีความสุขกับหมา

ปล. หัวหน้าครอบครัวภาษาอะไรฟ่ะ

เวรกรรมแล้วครับ
  • เอาที่คุณพิมพ์ถามนะ

ไม่ใช่เอาที่ผมพิมพ์

เพราะ ถ้าพ่อคุณอ่านในสิ่งที่คุณพิมพ์ถามในเวป

ท่านคงคิดได้บ้าง ตาสว่างบ้าง

และคงสงสารลูกกับเมีย
  • ผมแนะนำหนังสือ 1 เล่ม ถ้าอ่านจบแล้วทำตามได้ 50% ขึ้นไปพิทบูลจะเป็นสุนัขที่น่ารักที่สุดตัวนึงเลย
    หนังสือชื่อ ซีซาร์ เวย์ (Cesar's way) มีขายที่ร้านนายอินทร์ แต่งโดย ซีซ่าร์ มิลาน นักจิตวิทยาและปรับพฤติกรรมสุนัข
    ซึ่งโด่งดังมากในอเมริกา
  • เห็นด้วยครับ หนังสือซี่ซ่า ช่วยได้เยอะจริงๆ
  • บทความของซี่ซ่า มิลาน มี6ตอน
    http://www.pukpuiclub.com/%e0%b8%9d%e0%b8%b6%e0%b8%81%e0%b8%84%e0%b8%99%e0%b9%80%e0%b8%9b%e0%b9%87%e0%b8%99%e0%b8%88%e0%b9%88%e0%b8%b2%e0%b8%9d%e0%b8%b9%e0%b8%87-%e0%b8%8b%e0%b8%b5%e0%b8%8b%e0%b8%b2%e0%b8%a3%e0%b9%8c/
  • สัวสดีครับ ผมเองก็คนนึงที่ เอาหมาใหญ่เข้าบ้านโดยไม่ปรึกษาใคร เพราะไม่คิดว่าวันนึงจะให้ใครต้องมานั่งเลี้ยงแทนผม แต่วันนี้แม่ต้องมานั่งเลี้ยงด้วยเป็นบางคราว แต่พิทบูลซื้อใจแม่และคนทั้งบ้านไปเรียบร้อยแล้ว

อย่าไปว่าคุณพ่อเลยครับ เค้ามีความสุข คุณเองก็สุขและชอบมัน ทีนี้เรายังสาวยังหน่ม พอมีแรงศึกษาและหาวิธีในการแก้ไขได้อยู่หนิเน๊อะ

หัดออกคำสั่งและฝึกเค้าดูครับ ก่อนที่จะสายไป เราเรียนรู้วิธีการ แล้วไปบอกคุณพ่อดูว่า "ทำแบบนี้ไหวมั๊ย"

ถ้าพ่อเซโน บอกไม่ไหว สงสัยต้องหาทางอื่น เพราะพิทบูล ต้องเลี้ยงให้อยู่ในระเบียบวินัย ฉะนั้นหากจ่าฝูงรับผิดชอบไม่ไหว อีกหน่อยลำบากครับ

ไม่อยากให้ว่าพ่อ ไม่อยากให้เมินแม่ แต่เมื่อหมาอยู่บ้านแล้ว เราเป็นลูกหากแก้ไขได้ ก็ลองศึกษาดูครับ ผมเชื่อว่า หากพ่อแกรับผิดชอบไหวและรู้หลักน่าจะเลี้ยงไม่ยาก ต้องลองคุยอีกซักตั้งหละครับ

อยากช่วยนะ เพราะบ้านผม แม่ไม่ชอบ พ่อชอบเหมือนกัน แต่วันนี้ ชอบทั้งบ้านตั้งแต่พ่อยันหลานเลยครับ

หากมีโอกาสขอคุยด้วยนะครับ 094 9292910 โจ
  • :m109:แจกเบอร์สาวๆ
  • หนุ่มๆก็ไม่ห้ามนะฮ้า :032:
  • หากคุณแม่เป็นคนมีเหตุผล ให้คุณแม่โทรหาพี่มาร์คก็ได้ครับ 089 4999 888 คิดว่าปัญหานี้แก้ไม่ยาก

พิตบูลเป็นหมาดื้อมึน มั่นใจในตัวเองสูง มันพยายามอาชนะทุกคนเพื่อขยับลำดับตัวเองให้อยู่ในตำแหน่งที่สูงกว่า
    มันอาจจะยอมหัวหน้าครอบครัวคนเดียว ที่มันคิดว่าเป็นจ่าฝูงเพียงคนเดียว แต่มันไม่ฟังคนอื่น ดังนั้นทุกคนในบ้านต้องควบคุมมันให้ได้

พี่มาร์คเคยพูดเสมอว่า ว่าเจ้าของพิตบูล ต้องเลี้ยงด้วยความรัก และรับผิดชอบ และต้องเข้มแข็ง เด็ดขาด มีวินัย
    เราทำให้มันรักได้ด้วยการดูแลเอาใจใส่ เราทำให้มันเคารพได้ด้วยการอบรมบ่มนิสัย สร้างระเบียบในการอยู่ร่วมกันให้มัน

หมารักเรา แต่ไม่เคารพเรา มันจะสร้างแต่ปัญหา ดังนั้น ทำให้หมามันทั้งรักเราและเคารพเรา จะดีที่สุดครับ

สิ่งที่น้องพูดมาไม่มีอะไรน่าตกใจ ยังมีเจ้าของพิตบูลในเว็บนี้มากมายที่ควบคุมสุนัขตัวเองไม่ได้ ไม่สามารถสั่งหมาตัวเองได้
    ไม่เชื่อพี่ไปดูตามงานโชว์หมาได้เลยครับ ส่วนมากมีแต่หมาจูงคน ไม่ใช่คนจูงหมา ฮ่าๆๆๆ

แวะมาให้กำลังใจครับ
  • ต้องทำความเข้าใจก่อน พิทบูลแรงมันเยอะ มันจะดุกับสิ่งมีชีวิตที่อ่อนแอกว่ามัน ขี้อ้อนเจ้าของสุดๆ
    มันอายุยังน้อยชอบเล่นแบบนี้แหละแต่ด้วยแรงมันเยอะ ผลก็เลยเป็นเช่นนี้ เพราะฉะนั้นถ้ามันเริ่มแรงเกินไปคุณต้องปรามมันทันที
    อุปกรณืที่ใช้กับมันเช่นโซ่หรือปลอกคอ ต้องเอาแบบที่แข็งแรง
    ที่สำคัญคุณต้องหาข้อมูลเยอะๆ ไม่ว่าเรื่องอะไรก็ตามที่เกี่ยวข้องกับพิทบูลเท่าที่นึกได้ เพราะบางครั้งถ้ารอคำตอบอย่างเดียว บางครั้งมันอาจช้าไป จากนั้นก็ไปบอกกับพ่อและแม่ให้เข้าใจ พิทบูลมันไม่ได้ดุอย่างที่หลายๆคนเข้าใจ จากนี้ไปทุกคนจะหลงรักไอ้ตัวนี้แน่นอน
  • สู้ๆนะคะ:006::006::006:
  • D1 คับช่วยได้เยอะมาก จากประสบกานตรงเลยคับ เพราะว่าเจ้านาดาล เป็น สุนัขที่ดุมาก เข้าไป D1 ออกมาเรียบร้อยขึ้นเยอะมาก ทุกวันนี้เห็นคนในบ้าน นอนรอให้มาเกามาเล่นด้วยคับ ไม่กระโจนใส่แล้ว
  • เราก็เป็นคนหนึ่งซึ่งซื้อมาโดยไม่รู้ว่ามันทำอะไรได้บ้าง แล้วต้องดูแลอย่างไร ไม่ให้สร้างปัญหา
    ช่วงแรกจะได้ยินที่บ้านบอกตลอดว่าจะเอาไปทิ้งวัด ไม่เลี้ยงแล้ว ดื้อ ซน ไม่เหมือนตอนเล็ก ๆ ที่ซื้อมา
    จะจับมันเหวี่ยงไปทางไหนก็ได้ แต่พอมันโต กลายเป็นมันวิ่งไล่กัด กระโจนที ก็มีแต่แผล
    แต่เราก็รัก และหลงมัน จนบอกกับตัวเองว่า คนอื่นเค้ายังเลี้ยงได้ มันต้องมีวิธี แล้วเราก็เจอ และ
    เรารู้จักวิธีเลี้ยงและได้ข้อมูลอย่างมากมาย จากเวบบอร์ดแห่งนี้ จากเพื่อน ๆ ทุก ๆ คน ที่นี่
    อย่างแรก อย่ากลัว ถ้ามันขู่ ถ้ามันดื้อต้องกล้าที่จะทำโทษ การตีไม่จำเป็นต้องตีที่ตัวมัน
    จะทำต่อเมื่อมันเกินกำลังในการกำราบ เราใช้แค่ไม้กวาด ทำท่าเอาจริง ตีลงพื้นก่อนเป็นการเตือน
    ต้องตีให้ดัง และชี้ที่มัน ถ้าไม่ฟังแกจะโดนแบบนี้ ต้องให้มันกลัว
    ต่อไปถ้าคนอื่น ๆ ในบ้านทำ มันก็จะกลัวไปเอง และจะเกรงใจทุกคนในบ้าน

ว่าง ๆ ลองศึกษาวิธีกำราบพิทบูลตามลิงค์ด้านล่างดูนะค่ะ เอ๋ก็ศึกษาจากที่นี่ ค่อยเป็นค่อยไป
    พิทบูลเป็นสุนัขที่ดื้อมาำก ๆ ต้องใช้ความอดทน ฝึกไม่ต้องนาน ให้ดูอารมณ์เราเป็นหลัก
    เมื่อเริ่มไม่สนุกให้หยุดทันที ถ้ายังพอควบคุมอารมณ์ตัวเองได้ ก็ฝึกต่อไป ให้รางวัลหลังฝึกด้วย
    มันจะรู้เองว่าถ้าทำแบบนี้แล้ว มันจะได้ในสิ่งที่มันจะมีความสุข กิมจิชอบเล่นชักกะเย่อ แบบต้องใช้
    แรงเหวี่ยงมันแรง ๆ จนมันนอนหงายท้อง เมื่อฝึกคำสั่งแล้วเอ๋ก็จะตบท้ายด้วยสิ่งนี้ มันถึงยอมให้ฝึกค่ะ
    ตอนนี้กิมจิ 1 ขวบ 2 เดือนแล้ว แม่อยู่บ้านกับกิมจิ ก็ไม่กังวลค่ะ เพราะมันจะนอนเฝ้าแม่ทั้งวัน ไม่เล่น
    ไม่ซน มีปัญหาแซทคุยกันได้นะค่ะ rut_cargo@hotmail.com สู้ ๆ ค่ะ มีพิทบูลมีเพื่อน

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=4623&page=
  • หมาทุกพันธฺ์เราต้องมีเวลาให้มัน โดยเฉพาะพิทบูลแล้วยิ่งสําคัญ
    เราจะรู้ว่ามันชอบอะไร และมันก็จะรู้ว่าเราไม่ชอบอะไรจึงไม่กล้าทํา
    หลายคนยังไม่รู้ว่าคนกับหมานั้นสื่อสารกันได้จากภายใน แต่ปัญหา
    ตอนนี้คือหนูไม่ค่อยได้กลับบ้านเลยไม่มีเวลาให้มันได้รู้จัก มันถึงมี
    นิสัยที่เกเร คําแนะนําของพี่คือพร้อมเมื่อไหร่แล้วค่อยเลี้ยงน่าจะดีกว่า
    หรือเจ็บเมื่อไหร่ก็โทรมาครับ...:015:
  • ความรู้เพียบเลย อ่านเพลินดีค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ รักกันๆ

ชอบกอดเค้าแล้วพูดแบบนี้แหละค่ะ รักกันๆ ตอนเย็นก็จะพาไปเดินเล่น
  • เป็นกำลังใจให้ครับ แต่คนที่ต้องแก้พฤติกรรมของสุันัข คงต้องเป็นคนที่อยู่กับสุนัขครับ
    สำหรับน้องไม่ค่อยกลับบ้าน คงแก้ไขอะไรไ้ด้ยาก เพราะจะไม่รู้ว่าปัจจัยที่ทำให้สุันัขเป็นอย่างนั้นเพราะอะไร
    สุนัข 5 เดือนถือว่ายังเป็นสุนัขเด็กอยู่ครับ สำหรับแม่ของน้อง ผมคิดว่าแม่ของน้องน่าจะเป็นคนกลัวสุนัข หรือ
    ได้ยินเรื่องราวที่แย่ ๆ ของพิทบูลมาพอสมควร จึงทำให้เกิดการกลัวอยู่ในใจ
    พิทบูลนั้น หากเราแสดงความกลัวให้เขาเห็น บางตัวนิสัยดีก็จะไม่ยุ่งกับเรา แต่บางตัวก็จะข่มเราครับ
    พยายามอย่ากลัว อย่าเชื่อว่าพิทบูลคือหมาที่ดุและโหดร้าย พิทบูลที่ดีจะเป็นมิตรกับคนมาก ๆครับ แต่อาจไม่เป็นมิตรกับสัตว์อื่นๆ
    สำคัญอีกอย่าง อย่ายุให้พิทบูลไล่ขับมอเตอร์ไซด์ หรือยุให้เห่าคนทั่วไป เพราะมันจะจำว่าคนทั่วไปนั้น มันข่มได้ มันสู้ได้
    และอีกเรื่องคือการออกคำสั่ง หรือการใช้คำสั่งกับพิทบูล(หมาทั่วไปก็คงเหมือนกัน) ต้อง หนักแน่น กระชับ เข้มแข็ง เช่น หยุด ไม่ ไป มา
    เป็นต้น การออกคำสั่งไม่จำเป็นต้องเสียงดังโวยวาย แต่ใช้น้ำเสียงที่เข้มขึ้นจะช่วยได้ครับ
    เกี่ยวกับเรื่องที่สุนัขเล่นแรง ก็ต้องบอกว่า สุนัขนั้นจะมีสิทธิ์เล่นกับเราได้ก็ต่อเมื่อเราต้องการเล่นครับ อย่าเล่นโดยที่สุนัขอยากเล่น ซึ่งหมายความว่า สุนัขไม่มีสิทธิ์ที่จะเรียกเราไปเล่นด้วย แต่เราเท่านั้นที่จะกำหนดว่าเราอยากเล่นหรือไม่ หากสุันัขเริ่มเล่นแรง ก็ให้ใช้เสียงออกคำสั่งที่ชัดเจน กระชับ และให้เลิกเล่นกับสุนัข ให้สุนัขรู้ว่าเขาเล่นแรงเกินไปครับ สุนัขจะเริ่มเรียนรู้สำหรับการเล่นครับ น้ำเสียงจึงเป็นสิ่งที่สำคัญมากอย่างนึง ในการฝึกสุนัขด้วยครับ
    การเข้าหาสุนัขอีกอย่าง พยายามฝึกเรียกสุันัขเข้ามาหาเรา อย่าเดินเข้าไปหาสุนัขเอง เพราะเขาคือสัตว์เลี้ยงของเรา เป็นลูกน้อง หรือถ้าเทียบกับฝูงก็คือเป็นลูกฝูงลำดับล่างสุดครับ อันนี้ก็จะช่วยได้ระดับหนึ่ง
    สุดท้ายหากสุดที่จะเยียวยา ก็ส่งไปที่ D1 ครับ ครูฝึกที่นั่นเชี่ยวชาญเกี่ยวกับพิทบูลมาก ๆ น่าจะช่วยได้ครับ
  • อ่อ อีกอย่าง พิทบูลเป็นสุนัขที่มีพลังเหลือเฟือ การที่จะทำให้เขาเล่นเบาลง หรือสงบลง ก็ให้พาออกกำลังกายโดยการเดินในสายจูงก็ได้
    ให้สุนัขเดินลากเรานิด ๆ เพื่อให้การเดินของสุนัขต้องใช้แรง พิทบูลเป็นสุนัขที่ชอบออกกำลังกายอยู่แล้ว ลองทำดูครับ ได้ผลไม่ได้ผลยังไง ก็ลองโพสมาเรื่อย ๆ ครับ
    ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    ผมเองขอออกตัวก่อนว่าไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญอะไร เป็นแค่คำแนะนำโดยส่วนตัวครับ
    :005:
  • อยากให้คนที่มีพิทบูลในบ้าน มีความสุขเหมือนพวกเราหนะครับ ไม่อยากให้เป็นปัญหาในครอบครัว

เอาใจช่วยนะครับ ลองหาทางออกดู หากได้ทางออกอย่างไรแล้ว นำมาคุยกันบ้างนะคับ

ทุกคนที่ในเอาใจช่วย :062:
  • ทุกๆคนช่วยกัน ผมเห็นแล้วประทับใจนี่ล่ะครับ มีพิตมีเพื่อนสังคมของเราแข็งแรงเพราะพวกเราช่วยกัน พี่ๆทุกคนให้คำปรึกษาที่ดีเยี่ยมครับน้องเค้าคงจะได้อะไรจากบอร์ดนี้มากมายครับ ประทับใจจริงๆ:006:
  • ลูกผู้ชายตัวจริงครับมีน้ำใจให้คำปรึกษาสุดยอดครับ....
  • ก่อนอื่นผมว่าต้องดูที่ตัวผู้เลี้ยงนะครับถ้าหากจะเลี้ยงจริงคุณต้องมีเวลาให้เขาครับบวกความพร้อมและสถานที่ผมไม่รู้ว่าคุณรับเขามาเลี้ยงตอนเขาอายุเท่าไร่ไม่รู้ว่าตอนเล็กตามใจเขามากแค่ใหนคุณต้องมีความเข้าใจว่าพิทบูลมีความเป็นตัวของตัวเองสูงมากมากบอกครั้งสองครั้งจะไม่หยุดคุณจะต้องมีเวลาฝึกหมาฟังภาษาคนไม่รู้เรื่องแน่นอนครับคุณจะต้องหัดออกคำสั่งโดยเน้นโทนเสียงคับในแต่ละคำสั่งนั้นนั้นที่ต่างกันและชัดเจนฝึกบ่อยให้เค้าคุ้นเคยและการลงโทษอย่าลงโทษเพราะความโมโหและขอให้มีความสุขกับการดเลี้ยงพอทบูลคับ
  • เอามาเลี้ยงตอนอายุซักเกือบๆ 4 เดือนล่ะคะ เลี้ยงมาแล้ว 2 เดือนแล้ว บอกให้มันนั่งมันก็นั่ง ให้ยกมือก็ยก แต่บางทีก็แล้วแต่อารมณ์มันด้วย เลยไม่รู้ว่าถึงตอนนี้จะฝึกมัน จะสายไปรึป่าว แม่กลัวดูแลมันไม่ได้ เวลาพ่อไม่อยู่บ้าน แล้วแม่ต้องอยู่คนเดียวค่ะ
  • เอาใจช่วยนะครับ รู้ว่าไม่มีอะไรเก่งไปกว่าคนเราอีกแล้ว แต่ต้องพยายามหน่อยนะครับ สู้ๆ
  • ขั้นเเรกลองให้คุณเเม่ลองผูกมิตรกับมันก็ได้ครับ เช่น ลอง เป็นคนให้อาหาร เล่นกับมันถ้ามีเวลาหรือทำได้ มันอาจจะวางใจในตัวเราเเล้ว ค่อย หัด กันต่อไป ใช้เวลานิด เเต่คงไม่นานครับ อดทนครับ เวลาพามันออกจากบ้านเราเป็นคน ต้องเข้าบ้านก่อนหมาครับ เราเป็นเจ้าของสถานที่ ไม่ใช่หมา มันทำผิดต้องดุ หรือทำโทษครับ ทำเดี่ยวนั้นเลยนะครับ ต้องรีบหัด ถ้ามันโตกว่านี้ จะลำบากกว่านี้ครับ วิธีอื่นๆลองสืนค้น ดูเอาครับ หรือไม่ก้ไป ซีเอ็ด ซื้อหนังสือ พร้อม ซีดี มาเปิดดูเลยครับ ลองดูครับ
  • คุณ basake
    ให้คุณแม่เป็นคนให้อาหารก็ดีค่ะ แต่อย่าเล่นด้วยดีกว่า ให้มันรู้ว่าคน คนนี้มีหน้าที่หาอาหารให้ แต่ไม่สามารถที่จะเล่นด้วยได้
    ถ้ามันเริ่มทำท่าว่าจะเล่น ให้แม่ถือไม้ไว้แล้วสั่งให้หยุด ให้นอน หรือ หมอบไปเลยดีกว่า
    เพราะถ้าเล่นด้วยแล้ว วันดีคืนดี วันวิ่งชนท่านล้มจะเป็นเรื่องได้ค่ะ เวลาคุณแม่อยู่กับกิมจิ 2 คน มันจะนอนอย่างเดียว
    เวลาแม่ออกจากบ้าน มันก็จะไม่ตาม เพราะท่านบอกจะไปซื้อไก่ให้กิน มันก็จะรออาหารจากท่าน
  • ขอบคุณทุกคนมากค่ะ คำแนะนำดีมากๆเลย ตอนนี้เอาไปทำ ดีขึ้นมานิดนึง ฮ่าๆ