ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูล จมน้ำตายอย่างทรมาน เกือบร้อย ที่หาดใหญ่
  • :003::003:มีผู้เลี้ยงพิทบูลรายใหญ่แห่งหนึ่งในหาดใหญ่ ที่เลี้ยงพิทบูลไว้มากมาย ทั้งสายกัด และสายโชว์ ในฟาร์ม หรือคอกแห่งนี้ของเขานั้น ได้มีการเก็บ และขังหมา ไว้เกือบร้อย ทั้งหมาเล็กและหมาใหญ่ ซึ่งกรงที่ใช้ขังก็เป็นกรงที่คับแคบและวางซ้อนกันเป็นสองชั้น ซึ่งกรงที่ขังหมาที่อยู่ในนั้นแทบไม่สามารถเอี้ยวตัวได้ แทบไม่สามารถเงยหน้าได้ นี่คือข้างตน ความเป็นอยู่ก่อนที่จะจมน้ำตาย และการจมน้ำตายนี้ก็มาจากสถานที่เลี้ยงอยู๋ในเขตป่าลึก ห่างจากทางสัญจร น้ำป่ามา คนกับหมาอยู่คนละที่ ในสภาพกรงที่ขังนั้นเต็มไปด้วยรายล้อมด้วยต้นไม้ มีทั้งยุง และแมลงต่างๆ ไม่มีคนอยู่ประจำกับหมา เมื่อน้ำมา เส้นทางที่เดินทางเข้าข้างในก็ลำบาก สิ่งที่ทำได้ก็ต้องถอย สิ่งที่เหลือคือชะตากรรมของพวกเจ้าหมาที่โดนขังในกรงแคบๆที่ผ่านมา ระดับน้ำค่อยๆเพิ่มสูงขึ้นอย่างรวดเร็ว แล้วเกิดอะไรขึ้นหละ หมาที่อยู่ในกรงกรงก็ทำนายได้เลยว่า จมน้ำตาย
    อย่าง...:003::003:...แล้วเราๆ คุนๆ รักพิทบูล คนในวงการทำกับพิทบูลกันอย่างนี้หรือ เกิดมาเป้นหมาก็กรรมแล้ว ใช้ชีวิตก็ทรมานในเวลาที่ผ่านมา ต้องมาทรมานจมน้ำตายอย่างนี้ พี่น้องทั้งหลาย แล้วเราจะมีวิธีไหนที่จะรณรงค์ช่วยเหลือ ต่อต้านพวกค้ากำไรเกินควร เกินกำลังตน เกินสภาพความเป็นอยู่ของตน เราของยกย่องผู้ที่เลี้ยงสุนัข ด้วยหัวใจ ด้วยความรัก แต่เราขอแผ่เมตตาให้กับเหล่าเพื่อนหมา เพื่อนพิทบูล ที่ได้ตายไป ที่ได้ทรมาน ที่จมทุกข์ ทั้งหลายในครั้งนี้ ขอจงอโหสิกรรมต่อการกระทำของคนผู้นั้น ขอจงอย่าพยาบาท ต่อคนผู้นั้น วิญญาณทั้งหลายที่ตกอยู่ในที่ทุกข์ ขอให้พ้นทุกข์ วิญญาณทั้งหลายที่อยู่สุข ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป ขอให้เป้นบทเรียนแก่ผู้เลี้ยงสัตว์ทั้งหลาย ว่าเหตุการณ์ครั้งนี้หนักหนา ขอพวกเราทั้งหลายที่มีความกรุณาต่อสัตว์จงดลบรรดารให้สัตว์ทั้งหลายอย่าได้เจอความทุกข์อย่างนี้อีกเลย:022::022::022:
    ไฟล์แนบ
    pits3.jpg 52K
  • :m033::m000:เกรียจจริงพวกค้ากำไรโดยไม่คิดถึงชีวิตหมาหรือว่าสัตว์อื่นๆ แม่งตัวมันพอเจอแบบนั้นเสือกหนีเอาตัวรอดนำน่าจะท่วมจมูกมันแทน อ่านแล้วสงสารหมา:m009:
  • นี่คือสภาพของเมืองหาดใหญ่ ที่ให้ดูว่าน้ำท่วมยังไง (แต่ไม่ใช่สถานที่จริงที่หมาตาย)
    ไฟล์แนบ
    159.jpg 107K
  • นี่คือสภาพของเมืองหาดใหญ่ ที่ให้ดูว่าน้ำท่วมยังไง (แต่ไม่ใช่สถานที่จริงที่หมาตาย)
    ไฟล์แนบ
    229.jpg 111K
    425.jpg 61K
    ไฟล์แนบ
    1_display3.jpg 18K
  • :011::011::011:ผู้ที่เลี้ยงพิทบูลรายนี้ มีชื่อเสียงในหาดใหญ่ และคงน่าจะเป็นที่รู้จักอย่างกว้างขวางในวงการ เพราะมีการจัดงาน meeting ต่างๆในระดับภาค มีการค้าขายหมาส่ง มาเลเซีย มีการสั่งพ่อพันธุ์จากนอกเข้ามา เชื่อว่าหลายท่านคงรู้จักดี แต่ที่เราออกมาบอกในครั้งนี้ไม่ได้ต้องการประนามใคร แค่อยากบอกหลายๆท่าน ให้เป็นบทเรียน ในครั้งนี้ ของการกระทำของคน คนหนึ่ง ที่...........(สุดแล้วแต่ท่านเข้าใจ)....แต่เราก็ได้มองไปข้างหน้าว่า ....และยังมีมีหลายๆท่านในวงการนี้ ที่พัฒนา พิทบูล ในทาง สร้างสรร เราขอขอบคุณ ด้วยใจจริง ที่ท่านได้ให้ ความรัก ความเมตตากับเพื่อนพิทบูล เพื่อนหมาทั้งหลายที่ยังมีอยู่ทุกวันนี้.....:011::011::011::011::011:
  • คนเรานี่ก็แปลกนะ มีความเห็นแก่ตัวตัวมากขนาดที่เห็นชีวิิตของผู้อื่นไม่มีค่า หมามันก็มีชิวิตมันเหมือนกัน แค่กักขังมันให้อยู่ในที่แคบๆๆขาดอิสรภาพมันก็มากเกินไปแล้ว แต่่นี่ยังต้องให้มันมาตายแบบทรมานอีก จิตใจทำด้วยอ่ะไร
  • ผมมองว่าเราไม่ควรที่จะไปซ้ำเติมกันนะครับ มูลค่าที่เสียหายไป ถ้านั้นคืออาชีพหลักเค่าถึงขั้นหมดตัวเลยนะครับ
    เท่านี้ก็เป็นเวรกรรมที่เค่าได้รับมากเกินที่จะรับได้อยู่แล้ว เราในฐานะคนไทยไม่หน้าจะไปซ้ำเติม และเหตุการณ์แบบนี้
    มันเกิดขึ้นได้โดยไม่สามารถทำอะไรได้เลย เหตุการณ์น้ำท่วมก็เปงอุทุกภัยที่ไม่คาดคิด การทำฟรามสุนัขที่ใหนๆก็เลี้ยงกัน
    ในกรงทั้งนั้น ซึ่งเป็นการเลี้ยงสุนัขที่ถูกวิธี ถ้าจะประนามผู้เพาะพันธุ์สุนัข ควรเอาเรื่องอื่นมาพูด มาเล่าสู่กันฟังดีกว่าครับ

ปล.ถ้าบ้านผมน้ำท่วม หมาผมก็คงตายครับ เพราะว่าผมก็ให้เค่านอนอยู่ในกรง
  • พูดได้ก็พูดครับรู้ไรมาก็บอกๆๆกัน เกริ่นนำซะขนาดนี้
  • คนเข้าล้ม........แล้วอย่าซ้ำสิ
  • ผมว่าไม่มีใครอยากให้เป็นแบบนี้นะครับ ถ้าไม่มีฟาร์มสุนัขคงไม่มีสุนัขสวยๆให้เราได้เลี้ยงกันนะครับ
  • ผมว่าการตั้งชื่อกระทู้เดิมๆซ้ำๆกันแบบนี้ ส่อเจตนาบางอย่าง
    ผมว่าน้ำป่ามาเร็วขนาดนี้คนยังหนีตายเลย เอาตัวให้รอดก่อน เป็นสิ่งที่น่าเห็นใจหมาที่ตาย วัวควาย หนูและสัตว์อื่น และเจ้าของหมา รวมถึงผู้ประสบอุทกภัยทุกท่าน
    ผมว่าเจ้าของหมาเค้าก็เป็นทุกข์และไม่อยากให้เกิดเหมือนกัน เพราะเค้าเป็นฝ่ายเสียหายมากด้วย ทั้งหมาเค้า ทรัพย์สินอื่นๆของเค้าอีก คุณเล่นเปิดกระทู้ย้ำๆเค้าติดกัน ถึง 3กระทู้ผมว่าไม่สร้างสรรค์ มันเหมือนซ้ำเติมคนเดือดร้อน
    ถ้าสงสารหมาที่จมน้ำตาย ก็แสดงความสงสารและแสดงความเห็นใจเจ้าของคอกเค้าด้วย เพราะเค้าเป็นคนเดือดร้อนควรได้รับความเห็นใจ
    ส่วนที่ว่าเค้าเลี้ยงหมาแออัดมันเป็นคนละประเด็น เพราะถ้าน้ำป่าไม่มาเร็วหมาเค้าคงไม่ตาย เค้าคงย้ายทัน แต่อย่างไรก็ตาม ถึงเลี้ยงอย่างมีบริเวณน้ำป่ามาเร็วและระดับน้ำสูงขนาดนั้น ต่อให้วัวควายตัวใหญ่โตถ้าล่ามไ้ว้ก็คงรอดยากเหมือนกัน แต่ถ้าคุณว่าเลี้ยงแบบปล่อย เหมือนหมาพันธุ์อื่น ถ้ามีหมาเกือบร้อยตัวแล้วเลี้ยงแบบปล่อยละก็ หมามันกัดกันตายก่อนน้ำมาแล้ว
    ป.ล.ผมอยู่ขอนแก่นไม่รู้จักเจ้าของคอกนี้เลย
  • ผมขอลบเหลือกระทู้เดียวก็แล้วกันครับ เข้าใจว่าอยากระบายความในใจ
    ผมไม่มีนโยบายปิดกั้นการแสดงความเห็น แต่อยากให้พูดให้ชัดเจนว่าต้องการอะไร
    และเพื่อให้โอกาสคนโดนกล่าวหาได้มีโอกาสชี้แจงด้วยครับ
  • แสดงความเสียใจด้วยคับพี่ลิงค์
  • natureสมาชิก
    สร้างเมื่อ12 ชั่วโมงก่อน
    เมื่อ11 ชั่วโมงก่อน
    จำนวนครั้งเข้าชม0
    เริ่มหัวข้อพูดคุย3
    แสดงความเห็น12

เพิ่งตั้งชื่อใหม่ขึ้นมา
  • เพื่ออะไรครับ ?????

สิ่งที่อธิบายมา มันมองเห็นภาพแบบนั้นจริง ๆ ครับ
    แต่เอาหลักฐานอะไรมาพิสูจน์ให้เห็นว่าเป็นอย่างนั้นจริง ๆ ละ

คุณบอกว่า สุนัขอยู่ในกรงแคบ ๆ แทบไม่สามารถเอี้ยวตัวได้ แทบไม่สามารถเงยหน้าได้ ผมนึกภาพแล้วมันเป็นไปได้เหรอ?
    ขนาดหมาอยู่ในบ็อกซ์ มันยังขยับได้มากกว่านั้นเลย

ต่อให้กรงใหญ่ที่สูง 1 เมตร กว้าง 1 เมตร ยาว 2 เมตร หรือใหญ่กว่านี้ก็ตาม ต่อให้หมุนตัวตีลังกาได้ น้ำท่วมขนาดนี้กรงก็คงจมเหมือนกัน
    แล้วสุนัขจะรอดมั้ยครับ????????

อยากจะระบาย ผมเข้าใจ แต่กำกวมแบบนี้ มันไม่ใช่เสียแค่คนที่คุณไม่ชอบน่ะครับ คนเลี้ยงในหาดใหญ่มีเยอะ คนที่เป็นที่รู้จักอย่างกว้าง
    ขวางก็มีเยอะเช่นกัน... มันเลยมองเป็นภาพรวม

ผมว่าที่พี่ Sorajin41 พูดมีเหตุผลน่ะครับ ถ้ามันคืออาชีพของเขาละ ???? แล้วถ้าคุณเลี้ยงสุนัข เพื่อขยายพันธุ์ขายล่ะ คุณจะทำไง????
  • ไม่รู้ต้องการอะไร ถ้าพี่เค้าเข้าไปช่วยหมาแล้วไม่รอดออกมา
    คงสะใจ เจ้าของกระทู้สินะ

ถ้าจากสภาพที่เล่ามา ค่าอาหารหมาต่อวัน มันจะสักเท่าไหร่นะ
    ห่างไกลขนาดนั้น เอาหมาเป็นเป่าซ้อมปืน จะง่ายกว่ามั้ย ในการจัดการ
    ไม่ต้องมาแบกรับภาระ อะไร??????
  • เป็นทั้งกรรมของคนและหมา
  • :011::011::011:พี่น้อง ที่เลี้ยงพิทบูลทั้งหลาย สิ่งที่ข้าพเจ้าได้นำเสนอไปนั่นคือความจริง ข้าพเจ้าขอปฦิญาณต่อฟ้าและดิน ในสิ่งที่ข้าพเจ้าพูดได้ ในที่นี้ ผู้ที่ได้กระทำย่อมรู้ดี ข้าพเจ้าไม่ขอเอ่ยชื่อใดๆ เชื่อว่าหลายท่ายคงเดาถูก แต่ถามหน่อย สิ่งที่ท่านเห็นในภาพต่างๆของคน คนนั้น มันเป็นความจริงที่ท่านได้ทราบหมดแล้วหรือยัง:024::024: สมมุติ เขาลงภาพให้เห็นสภาพคอกที่เขาเลี้ยงผ่านสื่อให้ดู :031::031:แล้วขอถามท่านกลับกันเคยเห็นอีกมุมหนึ่งที่เขาเลี้ยงไว้บ้างไหม:022::022: แล้วรู้ไหมในสต็อคเขามีหมากี่ตัว :011::011:หากมีมากอย่างงั้นจริง แล้วเขาจะเก็บไว้ไหน:011: การลงกระทู้ในครั้งนี้ขอข้าพเจ้า ไม่ต้องการซ้ำเติมคนที่ทำ:029: แต่ต้องการประกาสให้รู้ทั่วกันอีกมุมหนึ่งว่า มันมีเรื่องที่แสนลันทดในวงการนี้อยู่ :024:ที่พวกคุน พวกเรา พยายามช่วยสัตว์ แต่อีกมุม กำลังฆ่า หรือ กำลัง ทำอะไรกันแน่ :011: ข้าพเจ้าได้ทำในสิ่งที่เป็นตัวเป็นตน พูดในสิ่งที่เป็นตัวตน มี พยาน หลักฐาน ข้าพเจ้ามี และเชื่อว่า ชาวหาดใหญ่ อีกหลายคน ที่อยู่ในวงการเป็นพยาน:031::031: ในเรื่องนี้ได้ ไม่ผิดนะ ที่พี่น้องต่างจังหวัดไม่ทราบ แต่ผิดที่ไม่ตระหนัก ไม่ระวัง ไม่ส่งเสริมซึ่งคุณธรรม ของผู้เลี้ยงให้มากกว่านี้:011::011::011:
  • ถ้าเปงอย่างที่คุณพูดจริง...ผมก็มองว่ามันเปงกรรมที่เค่าทำร่วมกันมาทั้งคนทั้งหมา ณ.วันนี้กรรมนั้นก็ได้สนองเค่าไปแล้ว
    ถ้าเปงอาชีพนี้เปงอาชีพหลังของเค่า เหตุการนี้ถึงกับทำให้เค่าหมดตัว และจะกลับมาได้เหมือนคงจะยากหน่อย
    ซึ่งในฐานะคนไทยด้วยกันผมว่าไม่ควรไปซ้ำเติมคนในเวลานี้ หากจะว่าเค่าในเรื่องสถานที่การเพาะพันธุ์สุนัขของเค่า
    ก็ควรจะนำมาพูดนำมาประกาศก่อนหน้านี้ ซึ่งผมแน่ใจว่าเค่าคงต้องร้อนตัวและออกมาแก้ต่างแน่นอน คุณมาพูดตอนนี้
    ทุกคนก็คงมองว่ามันเปงการซ้ำเติม และเจ้าตัวคงไม่มีอารมย์ออกมาแก้ต่างให้ตัวเองเปงแน่ เพราะเค่าคงกำลังคิดอยู่ว่า
    จะทำอะไรต่อไปดี เพื่อที่จะใช้ชีวิตได้ต่อไป
  • ถูกต้องนะ คุนsorajin41 ในกรณี ที่จะต้องกล่าวกันต่อไป ถึงท่านประธานชมรม ท่านนายกสมาคม หรือผู้หลัก ผู้ใหญ่ที่เกี่ยวข้องในวงการนี้ ต้องมาพูดถึง วิธีการเลี้ยง พูด ถึงความรัก ความเอาใจใส่ กันให้มากขึ้น มากกว่าที่ จะทำเป็นธุระกิจ ส่งเสริมธุระกิจ เลี้ยงแต่พอควร พอตัว พอเพียง เท่านี้ ไม่ว่าวงการหมาไหนๆก็เจริญได้ จริงไหม....
  • เพื่อนๆทั้งหลาย
    ไฟล์แนบ
    dogs1.jpg 20K
  • ผมว่ารูปที่ลงมันน่าจะเป็น สลัมดอกนะ ไม่น่าจะใช่คอกหมา
    ดูๆไปหลายตัวโดยเฉพาะตัวด่างหางโค้ง หางเป็นพุ่ม หันก้นมาให้ มันไม่ใช่พิทบูลนี่หว่า ไอ้ตัวนั่งใกล้ๆก็คล้ายอัลเซเชี่ยน ซะด้วย
    ตั้งกระทู้ิพิทบูลจมน้ำตาย แต่เอารูปสลัมดอกมาลง เอารูปไม่เกี่ยวกับพิทบูลมาลงทำไมเนี่ย แล้วไหนบอกเลี้ยงในกรงแคบๆแทบกลับตัวไม่ได้ไง ถ้าพิทบูลอยู่รวมกันหลายๆตัวอย่างนั้น รับรองกัดกันตายก่อนน้ำมาแน่ โดยเฉพาะเวลาแย่งอาหารกัน
    ยิ่งถ้าเอารูปที่อื่นมาลงกระทู้เดียวกัน อาจทำให้เข้าใจผิดกันไปใหญ่
    ดูมีเงื่อนงำดีแฮะ
  • คิดได้ยังไงครับเนี่ย ไม่น่าเชื่อว่าจะออกมาจากความคิดของเพื่อนมนุยษ์
    ไม่มีใครอยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้หรอกนะ ใช้สมองตรองสักนิดนะครับ ทุกคนต่างมีความรักให้สัตว์เลี้ยงทุกตัว ทุกคนที่รู้เร่ืองนี้ ต่างรู้สึกไม่ดีทั้งนั้น
  • เป็นภาพสะท้อน ถึงการเลี้ยงหมา ที่ไม่มีความรับผิดชอบ ของคนในสังคม และก็มีคนในสังคมที่มีเมตตาเข้ามาช่วยสัตว์เหล่านี้
  • ผมเป็นคนหนึ่งที่รณรงค์ให้เลี้ยงหมาเพียงตัวเดียว เลี้ยงด้วยความรักและรับผิดชอบ มาโดยตลอด
    หากจะทำธุรกิจก็ควรทำอย่างมีจรรยาบรรณ ทำด้วยความรักความเมตตา เพราะหมามันเป็นสิ่งมีชีวิต
    ผมต่อต้านการผสมพันธ์หมาพิตบูล โดยเน้นปริมาณ และการปั๊มหมาที่ตลาดไม่ต้องการออกมา เพราะนั่นก็คือภาระของสังคม
    ผมไม่อยากเห็นใครเอาหมาพิตบูลมาขายเลหลัง จัดรายการลดแลกแจกกระหน่ำ หรือไล่แจกกันฟรีๆ
    เพาะออกมาได้ก็ต้องยอมรับภาระไว้เองได้ แต่ไม่ใช้ผลักดันออกมาจนกลายเป็นปัญหาต่อสังคม

การแสดงความเห็น การเสนอแนะ หากทำด้วยเจตนาดีเพื่อปกป้องสุนัข ผมก็สนับสนุนและขอบคุณ และอยากให้ทำต่อเนื่องตลอดไป
    ผมเห็นด้วยที่ พวกเราจะช่วยกันเป็นหูเป็นตา คอยสอดส่อง ดูผู้ที่ทำธุรกิจโดยขาดหลักเมตตาธรรม หรือ ผู้ทอดทิ้งสุนัข เอาเปรียบสุนัข
    ผมเชื่อว่าทุกท่านต่างมีเจตนาดี แต่ก็ไม่อยากให้กระทู้นี้ กลายเป็นชนวนสร้างความแตกแยก ของพวกเรากันเองครับ

พวกเราก้าวกันมาไกลแล้ว สังคมของเรากำลังพัฒนาไปในทิศทางที่ดีขึ้น มีความรับผิดชอบต่อสังคม ช่วยเหลือกันและกัน
    เราต้องเดินหน้าต่อไป อย่าเดินถอยหลัง ก็ฝากทุกท่านไว้เพื่อพิจารณา

ขอบคุณครับ
  • อ้าวว..ทุกคนลองคิดดูแล้วกันนะว่า คนเรานะเลี้ยงหมาเพื่อทำเป็นธุรกิจก็จริง แต่สมควรที่จะมีจรรยาบรรณในอาชีพของตัวเองบ้าง หากคิดแต่ผลประโยชน์โดยลืมนึกถึงอะไรอีกหลาย ๆอย่างมันก็ไม่ใช่หนทางที่ถูกต้อง
    และอีกอย่างจะไปกล่าวหาคนที่ตั้งกระทู้ขึ้นมาก็ไม่ได้ เพราะเค้าแค่ต้องการที่จะเผยแพร่สิ่งที่เค้าพบเห็น ที่เค้าเห็นว่ามันไม่สมควรก็เท่านั้น ทุกคนมีสิทธิ์แสดงความคิดเห็นในสิ่งต่างๆๆนี่นา
  • การกล่าวหาที่ขาดหลักฐานก็แสดงถึงการขาดความเมตตาต่อเพื่อนมนุษย์เช่นกัน ขณะที่คุณกล่าวหาเค้าอยู่เค้าอาจกำลังร้องไห้กับความสูญเสียอยู่ก็ได้ ผมวิเคราะห์ดูแล้วเจ้าของกระทู้มีข้อน่าสงสัยหลายอย่าง
    1)อาจจะไม่ใช่คนในวงการพิทบูลเพราะรูปที่โชว์ มันเป็นหมาหลายพันธุ์ ถ้าคนเลี้ยงพิทจะพอดูออกว่าในรูปมันไม่ใช่พิททั้งหมดเหมือนกับที่ตั้งกระทู้ และถ้าเป็นฟาร์มจริงปล่อยหมาหลากพันธุ์รวมกันผสมกัน ก็จะได้หมาพันธุ์ทางทั้งฟาร์ม ไม่มีใครเลี้ยงแบบสลัมแบบนี้หรอก โดยเฉพาะถ้าเป็นพิทเลี้ยงรวมขนาดนี้กัดกันตาย คุณอาจจะยังดูพิทไม่เป็นเหมือนกับตอนที่ผมศึกษาแรกๆก็ดูไม่เป็นเพราะพิทมันมีรูปร่างแตกต่างกันเยอะหลายสาย
    2)การที่คุณรู้ว่าเค้าเลี้ยงแบบไหนเลี้ยงยังไง มากแค่ไหน คูณต้องใกล้ชิดเค้าอาจมีบ้านใกล้ๆกัน หรือเป็นได้ 2กรณีคือ คนรักชอบพอกัน ให้ความสนใจกัน หรือคนเกลียดกันคอยจับผิดกัน แต่ดูๆแล้วน่าจะเป็นกรณีหลังมากกว่า ซึ่งปัญหาคอกสุนัขใกล้ชุมชนมักจะมีปัญหาเรื่องเสียงและกลิ่นเป็นธรรมดา
    3)คุณเพิ่งสมัครเข้ามา พอเปิดกระทู้ได้ก็เล่นงานเค้าซะ 3กระทู้ติดๆกันเลย ผมว่าเจตนาคูณไม่เหมือนกับที่คุณแสดงความเมตตาเลย
    4)คุณไม่น่าจะอยู่ในวงการ เพราะคุณอ้างถึงประธานชมรม นายกสมาคมวุ่นวายไปหมด ผมศึกษาพิทมานาน ผมไม่เห็นมีใครแสดงตนเป็นประธานชมรม หรือนายกอะไรเลยมีแต่พี่ๆน้องๆกัน คอยแนะนำช่วยเหลือให้กำลังใจกัน
    5)ตอนที่น้ำท่วมที่คุณอ้างว่าพิทตายเกือบร้อยคุณไปอยู่ที่ไหน ถ้าคุณรักสัตว์จริงคุณไปทำอะไรอยู่คุณได้ช่วยพวกมันไหม หรือว่ามันไม่ใช่หมาของคุณ ถ้าคุณเมตตาคุณอาจจะแจ้งหน่วยงานพิทักษ์สัตว์ให้ช่วยมันก็ได้ พอมันตายแล้วคุณมาแสดงความเมตตาหมา ด้วยการกระทืบเจ้าของ คุณไม่ใช่คนมีเมตตาเพราะกับหมาคุณก็ไม่ได้ช่วย กับคนคุณก็ซ้ำเติมเค้า
    6)ผมแนะนำว่าถ้ามีปัญหาการทารุณสัตว์ เรามีหน่วยงานราชการคอยดูแลอยู่แล้ว อาจไม่ต้องแจ้งในเวบก็ได้โดยเฉพาะเบิ้ล3กระทู้ซ้ำๆติดกันแบบนี้
    ในสังคมประชาธิปไตย ใครๆมีสิทธิ์คิดไม่เหมือนกันได้ แต่ควรอยู่ในขอบเขตไม่ไปละเมิดคนอื่น ผมก็มีสิทธิ์คิดต่างกับคุณได้เหมือนกัน
    มีสัตว์อีกหลายชีวิตรอการช่วยเหลือจากคุณอยู่ มีหน่วยงานคอยให้บริการคุณอยู่ คุณใช้ช่องทางนั้นเถิดครับ อย่าไปซ้ำเติมใครอีกเลยแล้วคุณจะได้บุญเต็มเม็ดเต็มหน่วย โชคดีครับ
  • คุณ natur รู้จักคำว่า ภัยธรรมชาติ มั้ยครับ ทุกอย่างมันอยู่เหนือความคาดหมายนะครับ และคนที่คุณออกมาประจาน เนีย ก็เกือบเอาชีวิตไม่รอดจากเหตุการณ์ ครังนี้นะครับ คนคนหนึ่งว่ายน้ำไม่เป็น แต่ต้องลุยน้ำ ไปช่วย พิตบูลที่ตัวเองรักจากน้ำระดับเข่า สูงท่วมหัวภายใน ครึ่ง ชั่วโมง มันเร็วมากนะครับและกระแสน้ำก็แรงมาก นะครับช่วยมาได้ไม่กี่ตัวที่เหลือก็เปิดกรงฝากชะตาไว้กับกระแส น้ำ แล้วตัวเองก็ต้องปีนขึ้นไปฝากชีวิตไว้กับ ท่อแป็ปประปา ขนาด 2 นิ้ว เกาะเพื่อให้ตัวเองรอดจากกระแสน้ำที่เชี่ยวมากสูงร่วมๆ 2-3 เมตรถ้าพลาดก็คงไม่รอดแน่ๆ ครับ เพราะว่ายนำไม่เป็น ทนอยู่หนึ่งคืนกับหนึ่งวัน นี่หรือครับสิ่งที่เค้าควรไดรับจากคนที่เลี้ยงพิตด้วยกัน ผมว่าคุณมองผู้ชายคนนี้ผิดไปนะครับ
  • คนถูกพาดพิงก็ออกมาเล่าเหตุการณ์บ้างซิ ให้เค้าไล่บี้อยู่ได้
    ขอเป็นกำลังใจให้ผู้สูญเสียครับ ลืมความเศร้าแล้วมาเล่าความจริงกัน
    เป็นกำลังใจให้สู้ต่อครับ
    จากเพื่อนที่ไม่รูั้้้จักหน้ากัน
  • ก่อนอื่น ขอบคุณ คุณmafia เจตนาข้าพเจ้าไม่ต้องการความแตกแยก แต่ที่จะบอก ดังต่อไปนี้
    1.คุณรู้ความจริงไหมว่าสิ่งที่คุณช่วยเหลือคนบางคนแต่อีกฉากหนึ่ง มีการทรมานสัตว์ อย่าง สาหัส
    2.สัตว์ที่เขาเลี้ยงอยู่ ณ.ตอนนี้ ที่อีกที่หนึ่งที่ คุณไม่ทราบ ยังมีการขังอยู่ในกรงแคบๆ
    3.กรงแคบๆที่เขาขังกว้าง 1เมตร ยาว 1 เมตร สูงไม่ถึงเมตร แต่ขังหมา อายุ 4-6 เดือน 3 ตัว (คุณเชื่อไหม)
    4. กรงที่ขังเป็นกรงซี่ลวด ขนาดตามข้อ3 แต่ได้นำกรงดังกล่าวมาวางซ้อนกัน สองชั้น และไม่มีถาดลองรับ ขี้และเยี่ยว
    5.ใต้ฐานกรงล่างสุด มีขี้กองอยู่เป็นกองๆทับถมกัน
    6.ขี้หมาที่โกยออกมาบางส่วน ก็มาเทใส่หลุมที่ขุด ห่างจากกรงไม่ถึง 3 เมตร และความลึกของหลุมฝัง ใกล้เคียงกับผิวดิน
    7. สถานที่เลี้ยงไม่มีคนอยู่ประจำ เนื่องจากอยู่ในป่าเปรี่ยว
    หมายเหตุ...สิ่งที่ได้กล่าวไปข้างต้น ข้าพเจ้าได้ประสพพบเจอมาแล้วที่สถานที่จริง
    สิ่งที่ได้กล่าวไปนั้นตอนนี้ มันกำลังดำรงอยู่อย่างนั้น อย่างทรมาน อย่างเวทนา
    สิ่งที่ได้กล่าวไปนั้นต้องการให้พี่น้องชาวพิทบูลทั้งหลาย ได้บอกให้เขาหยุดทำอย่างนี้เถอะ(ขังหมาในกรงแคบๆ)
    สิ่งที่ได้กล่าวไปมันมีอยู่จริง ที่หาดใหญ่ หาดใหญ่ หาดใหญ่
    ..........ที่พวกคุณช่วยเขา สมทบทุนช่วยเหลือน้ำท่วมเพื่อนหมากัน....ที่ หาดใหญ่..............
  • อืม!!!!!
    ไฟล์แนบ
    d20.gif 14K
  • ถ้าเป็นจริงคุณเข้าเวบนี้เลย www.thaispca.org
  • ถ้าเป็นอย่างว่า... ผมทอดกฐินดีกว่าครับ
  • เพื่อนมนุษย์ด้วยกันเดือดร้อนสิ่งแรกๆที่คนดีๆเค้าทำกันคือการช่วยเหลือเกื้อกูลกันมิใช่รึ
    และถ้าเหตุการณ์นี้เกิดจากการที่เค้าเลี้ยงเยอะเป็นเหตุทำให้หมาตายหมดและทำให้เค้าหมดตัว
    สิ่งแรกๆที่เพื่อนมนุษย์และสังคมเดียวกันพึงจะทำคือการช่วยเหลือกัน อย่าอิจฉาเค้าเลยยังไงเค้า
    ก็คือผู้สูญเสียและเดือดร้อนอยู่ดี แต่ที่คุณทำขนาดนี้คุณเคยไปขัดผลประโยชน์อะไรกับเค้ารึปล่าว?
    นั่นคือคำถามที่เราในสังคมแห่งนี้แคลงใจ??
  • ถ้าคุณเป็นคนขายหมาด้วยกัน หรือ เคยซื้อหมาเค้าไป หรือ เคยขัดผลประโยชน์อะไรกันก็ตามแต่
    ลืมๆมันไปบ้างก็ได้เพราะตอนนี้เค้าเดือดร้อนจริงๆ และเงินที่พวกเราช่วยเหลือกันไปก็เทียบไม่ได้
    กับการสูญเสียที่เค้าได้รับไปมันช่างเป็นส่วนที่เล็กน้อยมากเมื่อเทียบกับค่าเงิน แต่มันช่างมากมาย
    กับคุณค่าทางจิตใจการที่ได้รับรู้ว่าสังคมแห่งนี้ไม่ทอดทิ้งกันเราหลายๆคนรวมตัว รวมเงิน รวมใจ
    ช่วยเหลือกันขนาดนี้อย่าให้ใครๆมามองว่าสิ่งที่เราทำช่างไร้ค่าเลยมันบั่นทอนกำลังใจของใครๆหลายๆ
    คนในที่นี้จริงๆ การที่เค้าเลี้ยงเยอะตายเยอะธรรมชาติจะสอนเค้าเองว่าเค้าจะดำเนิน
    การเลี้ยงหมาต่อไปอย่างไรเชื่อเถอะถ้าทำไม่ดีเดี๋ยวธรรมชาติจะลงโทษเอง
    ***โปรดยุติการบั่นทอนการตั้งใจจริง ความจริงใจของคนหลายๆคนในที่นี้อีกเลย***
    /////หญิงอยากพูดจากใจจริง/////
  • :m018:..............:m106:
  • โดนส่วนตัว ผมสนิทกับป๋าลิงค์ ได้เจอกันตอนไปหาดใหญ่คราวที่แล้ว ยอมรับว่าประทับใจในความมีน้ำใจ และความเป็นกันเอง
    ส่วนเรื่องการเลี้ยงหมา เป็นอย่างไร สภาพคอกเป็นอย่างไร อันนี้ไม่มีความเห็นครับ เพราะว่าไม่ทราบจริงๆ ไม่เคยไปเยี่ยมคอกแกเลยสักครั้ง

ผมทำโครงการบริจาค ก็เพื่อบรรเทาและเป็นกำลังใจให้แก่เพื่อนของเราที่ประสบเคราะห์กรรมจากน้ำท่วม อยากช่วยเป็นกำลังใจให้ลุกขึ้นใหม่ได้อีกครั้ง และไม่ได้รู้สึกว่าโดนทอดทิ้ง
    ผมจึงอยากให้ผู้ร่วมแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้ แยกแยะ ระหว่าง การช่วยเหลือเพื่อนร่วมวงการ วิธีการเลี้ยงหมาของเพื่อนร่วมวงการ และความสัมพันธ์ส่วนตัว ออกจากกัน

ผมดีใจ มีความสุขที่ได้ช่วยเพื่อนที่ประสบเคราะห์กรรม แต่ผมก็ไม่เห็นด้วยหากเพื่อนผมเลี้ยงหมาแล้วกระทำแบบนั้นจริงๆ
    ในแง่ความสัมพันธ์ส่วนตัว ผมถือว่าป๋าลิงค์เป็นคนคบได้และผมก็ถือว่าป๋าลิงค์เป็นเพื่อนผม มีอะไรที่ผมช่วยเหลือได้ผมก็จะทำโดยไม่ลังเล

แต่ในแง่ของการเลี้ยงหมา หากแกมีพฤติกรรมอย่างที่โดนกล่าวหาจริงๆ ผมก็จะตำหนิและเตือนแกตรงๆ เพราะผมถือว่าผมทำด้วยความปราถนาดี อยากให้แกได้รับการยอมรับจากสังคม ซึ่งจะส่งผลดีต่อธุรกิจของเพื่อน อันนี้เขาเรียกว่ารักเพื่อนจริงครับ

ผมอยากเห็นการตอบกระทู้ การแสดงความเห็นแบบสร้างสรรค์ ไม่ใช่การเถียงกันแบบข้างๆคูๆ หรือการโจมตีกันโดยขาดเหตุผล และการเข้าข้างเพื่อนโดยไม่ลืมหูลืมตา เพื่อนกำลังเดินเข้าป่า หลงทางก็ควรบอกเพื่อนดึงเพื่อนออกมา ไม่ใช่ดันหลังเพื่อนเดินลึกเข้าไปครับ

ในบอร์ดนี้ มันคือบอร์ดพิตบูลโซน เป็นสังคมคุณภาพของคนเลี้ยงหมาพิตบูล เราต้องกล้าพูด กล้าทำในสิ่งที่ถูกต้อง
    ขอบคุณครับ
  • ผมเข้าใจแบบนี้ว่า nature ต้องการสื่อให้เห็นถึงวิธีการเลี้ยงดูเท่านั้นไม่ได้ซ้ำเติมหรือให้ร้ายใครหรอกครับ ส่วนตัวผมสมมุติว่ามันเป็นเช่นนั้นจริงๆไม่ต้องรอให้น้ำท่วมหรอกครับแค่นั้นก็สงสารและเห็นใจมันแล้ว อันนี้เป็นความเห็นของผมเองในฐานะผู้เลี้ยงและรักในสายพันธุ์นี้ไม่ได้คิดที่จะทำหมาเชิงพานิชย์
  • CommentAuthorMafia CommentTime3 ชั่วโมงก่อน | November 12, 2010, 7:37 am

ผมดีใจ มีความสุขที่ได้ช่วยเพื่อนที่ประสบเคราะห์กรรม แต่ผมก็ไม่เห็นด้วยหากเพื่อนผมเลี้ยงหมาแล้วกระทำแบบนั้นจริงๆ
    ในแง่ความสัมพันธ์ส่วนตัว ผมถือว่าป๋าลิงค์เป็นคนคบได้และผมก็ถือว่าป๋าลิงค์เป็นเพื่อนผม มีอะไรที่ผมช่วยเหลือได้ผมก็จะทำโดยไม่ลังเล

แต่ในแง่ของการเลี้ยงหมา หากแกมีพฤติกรรมอย่างที่โดนกล่าวหาจริงๆ:m020: ผมก็จะตำหนิและเตือนแกตรงๆ เพราะผมถือว่าผมทำด้วยความปราถนาดี อยากให้แกได้รับการยอมรับจากสังคม ซึ่งจะส่งผลดีต่อธุรกิจของเพื่อน อันนี้เขาเรียกว่ารักเพื่อนจริงครับ

:m001::m001: :m110:
  • จริงค่ะป๋า:m001:
    เพื่อนเราเดือดร้อนเราต้องช่วยเหลือ:m029:
    แต่ถ้าเพื่อนเราผิดเราก็ต้องว่ากันไปตามผิดค่ะ:m025:
    แต่จริงเท็จจะรู้ได้ไงค่ะ???:026:
  • ขอสนับสนุนคุณเนเจอร์ด้วยคน หมาของเค้าอยู่กันอย่างอด ๆ อยาก ๆ จริง ๆ สถานที่เลวร้ายเหมือนกรงเป็ดมากกว่ากรงหมา ห่างไกลผู้คน เกือบเป็นป่า ยุงป่าก็เยอะ ผมว่าคุณเนเจอร์ไม่ต้องการซ้ำเติมใคร แต่แค่อยากให้เจ้าของคอกได้ตระหนักและหยุดการกระทำอันโหดร้ายกับหมา แต่เจ้าของคอกกลับมองว่าเป็นการกรุณา นี่ก็ได้ข่าวว่ายังมีซ่อนอยู่อีกคอกเหมือนกัน ส่วนหลักฐานที่ไม่สามารถหามาได้ก็เดาว่าคุณเนเจอร์ก็คงจะรู้จักเจ้าของคอกดีนั่นล่ะ ถึงไม่สามารถไปถ่ายรูปหรือหาหลักฐานมาให้ดูได้ เดี๋ยวจะโดนข้อหาให้ร้ายเจ้าของคอก มันเป็นการประกาศตัวเองเกินไป ก็ใช้วิจารณญาณกันเองแล้วกัน แล้วแต่มุมมองของแต่ละคน ผมไม่ได้เสียกับใครแค่สงสารหมาเท่านั้น
  • การช่วยเหลือ ผู้ประสพภัยมันก้เรื่องนึง

ส่วนเรื่องที่การทรมานสัตว์ก็อีกเรื่อง ต้องแยกกัน

อย่างเจ๊ อร และ ป๋า ว่าแหละครับ
  • ผมไม่เคยเจอกะเฮียลิ้งค์เลย แต่รู้ว่าเค้าประสบปัญหา ผมก็ยินดีช่วยเค้าให้เค้ามีกำลังใจขึ้นมา

ส่วนเรื่องการเลี้ยงดูจะทารุณยังไง ก้แยกแยะกันไป ก็ฝากพี่น้องหาดใหญ่ ว่ากล่าว เตือนสติ ให้เลี้ยงพวกมันเหล่านั้นให้ดีๆ

เปรียบเสทือนการที่เราจะให้สตางค์เด็กๆตามสี่แยก เราก้ไม่เคยถามว่า เค้าเหล่านั้นเคยทำอะไรผิดไหม
    แต่เรารู้แค่ว่า วันนี้ เค้าต้องการกำลังใจ เราช่วยเค้าได้ เราก็ช่วย ก็แค่นั้น
  • ถ้าคุณรักเพื่อนของเราคนนี้จริง ทำไมคุณไม่บอกไม่คุยกับเค้าเป็นการส่วนตัว

แต่คุณกลับมาพูดในนี้ ตอนนี้หมาเค้าก็ตายไปหลายตัว ถ้าเค้าไม่รักหมาเค้าๆคงไม่เสี่ยงชิวิตไปช่วยหลอก

ผมเชื่อในตัวเค้าว่า เค้ามีทั้งความรัก ความผูกพันธ์กับหมาของเค้าทุกๆตัว แต่ด่วยหลายๆสาเหตุถึงทำให้มันเป็นแบบนั้น

คุณบอกว่าคุณเคยเข้าไปที่แห่งนั้น แล้วตอนที่คุณเข้าไปเห็น คุณเคยเอ่ยปากยืนความช่วยเหลืออะไรให้เค้าบ้างหรือเปล่า

ถูกต้องที่คุณพูดเป็นเรื่องจริง แต่สถานที่แห่งนั้นน้ำไม่ท่วม แต่เพื่อนเราก็ยังกลัวว่าน้ำจะท่วม ก็ยังได้เข้าไปเคลื่อนย้ายให้ไปอยู่ในที่สูง

นั่นคือความพยายามของเค้า

ส่วนเรื่องทำบุญเหมือนกัน เค้าก็เขียนใว้แล้วว่าใครเดือดร้อนก็ให้บอก แต่ไม่มีใครบอกว่าเดือดร้อนเค้าก็ส่งมาทางหาดใหญ่

และก็ใช่ตามที่คุณพูดว่าคนที่หาดใหญ่เดือนร้อนเพียง 4 คนแค่นั้นหรอ เพียงแต่ว่าคน 4 คนนั้นได้รับความเดือดร้อนมากกว่าคนอื่นๆ และก็

ตรงตามความตั้งใจของผู้ที่ยืนความช่วยเหลือมา จากพิตบูลโซน และเกี่ยวของกับพิตบูล

แค่ถ้าอยู่ๆเงินส่วนนี้ได้แจกจ่ายไปยังบุคคลอื่นที่ไม่ได้เล่นอยู่ในบอร์นี้ เป็นนายเท่ง นายทอง หรือเป็นคนที่คนส่วนใหญ่ในบอร์ดนี้ไม่รู้จัก

คุณจะเต็มใจให้เงินเค้า ช่วยเหลือเค้าหรือเปล่า

สมาชิกที่เสียหายกับน้ำท่วมในครั้งนี้ ที่ทำกิจการในหาดใหญ่แต่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับพิตบูลเลยก็มี

กิ๊ฟ nirvana13 น้ำท่วมคลีนิค เสียหายเป็นล้าน

พี่เบญ lobster น้ำท่วมร้านขายเครื่องและอะไหล่เครื่องถ่ายเอกสาร ก็หลายแสนแต่ยังไม่ได้พูดคุยกันว่าเท่าไหล่

เอกสุ่น ไม่ได้เล่นในบอร์ด ร้านเสริมสวยของเมียของเสียหายหมดไม่รู้ค่าว่าเท่าใดแต่ต้องซื้อทั้งเครื่องมือและอุปกรณ์ใหม่ทั้งหมด

น้องเพชร ไม่ได้เล่นในบอร์ด ร้านขายของเค้าเสียหายหมดทั้งร้าน มูลค่าก็เป็นล้านบาท

แจ๊ค โดม ตู้ตี้ น้ำเข้าบ้าน

และอีกหลายๆท่านที่ไม่ได้กล่าวถึง

คุณเอาเรื่องนี้มาพูดในที่แห่งนี้แค่ว่าต้องการให้บุคคลในที่แห่งนี้ได้รับรู้ว่าเพื่อนของเราคนนึงเป็นแบบนี่

ผมพูดตรงๆเลยว่า ผมมองว่าคุณไม่หวังดีกับเพื่อนผมคนนี้แน่นอน และอีกอย่างที่คุณโกหกคือคุณไม่เคยเข้าไปที่แห่งนั้นด้วยตัวเอง

แต่ได้ฟังมากจากที่พวกผมพูดคุย และพูดทับถมกันในวงเหล้าหรือได้ยินมากจากคนอื่นอีกที อย่างมัวมานั่งพิมย์ต่อไปเลย เอาเวลามานั่ง

พูดคุยหรือยื่นความช่วยเหลือให้เค้าดีกว่า

คุณมานั่งพิมย์อยู่ตรงนี้ไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นเลย

พูดน้อยๆทำให้มากดีซะกว่า พูดมากๆแต่ไม่ได้ทำอะไรเลย

มีอะไรพูดกันตรงๆครับ คิดจะคบกันแล้วจริงใจและเปิดใจเข้าหากันหน่อยครับ
  • และต้องขอขอบคุณทุกความช่วยเหลือแก่เพื่อนๆผมในครั้งนี้ครับ

คนอื่นๆยังเข้าบอร์ดนี้ไม่ได้เพราะยังต้องเก็บกวาดข้าวของอยู่

ขอบคุณครับ
  • พอแค่นี้เถอะครับ อย่าซ้ำเติมกันอีกเลย
  • เห็นด้วยกับ ท่าน Sorateap ครับ และ ในนามชาวหาดใหญ่ ขอ ขอบคุณ ทุกๆท่านเป็นอย่างสูง ที่ได้ให้การช่วยเหลือ หวังว่าผลบุญครั้งนี้จะบรรดาลให้ทุกท่าน มีแต่ความสุข ความเจริญ ยิ่งๆ ขึ้นไป ครับ
  • ในการครั้งนี้ ท่านที่เลี้ยงหมาขังกรงแคบๆ ที่ตั้งฟาร์มไว้ในป่านั้นคงได้มีการปรับปรุงคอก และข้าพเจ้าหวังว่าสิ่งที่ข้าพเจ้าได้เคยเห็น คงไม่เห็นสภาพนั้นอีก คือ
    1. มีสุนัขเกือบร้อยขังอยู่ในกรงแคบๆๆในป่าลึก
    2. มีการซ้อนกรงเป็นสองชั้น มีทั้งขี้ทั้งเยี่ยวไหลจากบนลงล่าง
    3. ขี้ที่ไหลลงมาจากกรงล่างสุดคงมีการเก็บทำความสะอาดที่ดีกว่านี้ คือ ขี้กองอยู่ใต้กรงเต็มไปหมด ทั้งแมลงวันและแมลงต่าง ๆ มีมากมาย
    4. หมาที่ขังในกรงแต่ละกรงนั้นท่านทราบหรือไม่ว่าใช้อะไรคลุมกันแดดกันฝน มีการใช้ผ้าเต็นท์ผ้าใบในบางส่วน และส่วนที่เหลือที่ไม่มีคลุมนั้นก็ใช้ร่มไม้ (ข้าพเจ้าขอให้สิ่งที่กล่าวมานี้เป็นนิยายอย่าได้เป็นจริงเรยย)
    5. ไฟฟ้า ระบบน้ำ น่าจะมีความเมตตาเอ็นดูอย่างจริงใจ ไม่ใช่ทั้งฟาร์มไม่มีรั้วล้อมรอบ ยังมีไฟแค่ไม่กี่ดวง
    6. ท่านได้ให้ใครมาดูแลในฟาร์มทั้ง ๆ ที่ว่าคุณเป็นส่วนหนึ่งในวงการของคนรักสุนัขแต่คุณจ้างแรงงานพม่าเข้ามาดูแล
    7. แรงงานพม่าที่คุณจ้างเข้ามาดูแลก็ไม่มีการค้างคืน ณ ที่ฟาร์ม หรืออาจจะกล่าวได้ที่ฟาร์มไม่มีคนอยู่เลย (ถามหน่อยจริงไหม)
    8. หมาที่ท่านขังไว้ในกรงหนึ่งกรงมีจำนวนกรงนึงถึงสามสี่ตัวในป่าลึกนั้น ท่านจะขังไว้นานไปถึงขนาดไหน
    9. หมาตัวที่ท่านขังบางตัว ที่ไม่สามารถเงยหน้า หรือแม้แต่แหงนคอได้ท่านจะปลดปล่อยเขาเมื่อไหร่
    ********หมายเหตุ..... การกระทำของข้าพเจ้าในครั้งที่ต้องการแจ้งเตือนผู้ที่ได้กระทำอยู่ และข้าพเจ้ากำลังรวบรวม และกำลังปรึกษาเจ้าหน้าที่ทางการ เพราะข้าพเจ้าคือส่วนหนึ่งของทางการ แต่ข้าพเจ้าได้เตือนในฐานะคนในวงการที่ไม่ต้องการที่จะทำร้ายกันและกัน แต่เมื่อคนในวงการทำกับสัตว์อย่างไม่มีความเมตตา เหมือนอย่างคน ๆนี้ที่ข้าพเจ้าได้ประสบคงไม่กี่วันข้าพเจ้าคงได้ดำเนินการตามที่ข้าพเจ้าตั้งใจไว้