ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กระดูกหมูต้มมีประโยชน์ต่อหมามากน้อยแค่ไหนคับ
  • สวัดดีคับขออนุยาดรบกวนถามพี่ๆที่มีประสบการณ์หน่อยนะคับ คือผมชอบต้มกระดูกหมูจนอ่อน หั้ยพิทที่บ้านกิน ผมอยากทราบว่ามันจะมีประโยชน์มากน้อยต่อหมาขนาดไหนคับ
  • ผมด้วยคนหนึ่งละที่ทำอย่างคุณ ผมตอนเช้าอาหาร เอฟ วันหนึ่งกระป่อง พอสายก็กระดูกหมูคนละอันบ้าง สองอันบ้าง แล้วแต่ แตมีทุกวัน มือเย็น ก็ข้าวกับไก่ทอดคลุกให้กิน(ไก่ทอดนี้สับละเอียด)นะ เห็นก็โตเป็นปกติดี แข็งแรง 6 เดือนกว่าๆ 21โลแล้ว กับอีกต้วเมีย 4เดือนกว่า 13 โลกว่า เพราะ ไม่อยากให้อาหารมากเขาหกมากเกิน ขี้เกียจเก็บ กระดูกหมูใส่กาละม้งเข้าลูกโตหนอย ใส่น้ำซุปนิดหนึ่งกินดี ลองดูก็แล้วกัน สงสารม้นเบื่ออาหารนะ ถ้ากินอย่างเดี่ยว มันก็เหมือนเรา น้ำพริกถ้วยเก่าตลอดไม่ไหว
  • กระดูกถ้าต้มนานมันจะดึงเอาน้ำ้ออกจากกระดูกจนหมดทำให้กระดูกแข็งและคมนะครับยิ่งกระดูกไก่นี่อันตรายเลย
  • ของผมใช้กระดูก (สันหลัง)อ่ะครับที่ทำน้ำต้มซุป ซื้อตามร้านเขียงหมู(แต่ต้องไปเช้าหน่อยนะครับหมดไว) ต้มด้วยเตาถ่าน5-7ชั่วโมง(เพื่อให้กระดูกนั้นอ่อนพอเคี้ยวแล้วจะนุ่มมากๆ คัดเลือกช่วงกระดูกหลัง(บางคนเรียกว่า เล้ง) ถ้าว่างใส่เครื่องตุ่นกระดูกก็ยิ่งดีนะครับ กินกันอย่างมีความสุขไปเลย เครื่องตุ่น ไม่กี่บาทประมาณ10บาท เสร็จแล้วเอากระดูกผสมกับเอฟวัน เยี่ยมเลยล่ะครับ ผมคนนึงที่ต้มกระดูกครับ

ปล.ถ้ากระดูกยังแข็งอยู่ก็ใช้มีดสับหรือครกตำนะครับ
  • ไม่รู้ทำไม สัตวแพทย์ห้ามไม่ให้เอากระดูกต้มให้สุนัขกินกันนักกันหนา ลองดูกันนะครับ ถ้าสุนัขกินไปแล้ว มีปัญหา ก็ช่วยมาเล่าให้เป็นวิทยาทานกับคนอื่น แต่ก็อาจจะยังมีคนไม่เชื่อ เอาครกตำอย่างเดียวคงไม่พอ เอาไปเข้าเครื่องปั่นด้วย จะได้ละเอียดจริง
  • ยากไปป่าว
  • มีประโยชน์ไม่มากครับเรื่องด้านโปรตีน และ แคลเซียม
    ต้องคำนวณจากปริมาณน้ำที่ต้ม และ เวลาในการต้ม
    การดูดซึมไปใช้ในปริมาณที่ไม่แน่นอน เสียเวลา
    แต่หมาคงชอบเรื่องกลิ่นครับ

ถ้าอยากให้หมาได้โปรตีน และ แคลเซียมที่เพียงพอ
    วิธีง่ายๆถ้าอยากเสริม โปรตีน และ กรดอะมิโนให้สัตว์เลี้ยงคือ
    อาหารเสริมให้รูปแบบต่างๆ ทั้งจำพวก กรดอะมิโน และ วิตามินรวม
    ซึ่งมีขายทั่วๆไป แบ่งไปตามเกรดต่างๆ ต้องพิจารณาเอาเองครับ
  • CommentAuthorworrathong CommentTime2 ชั่วโมงก่อน | November 13, 2010, 9:21 am [มีการแก้ไข]
    ของผมใช้กระดูก (สันหลัง)อ่ะครับที่ทำน้ำต้มซุป ซื้อตามร้านเขียงหมู(แต่ต้องไปเช้าหน่อยนะครับหมดไว) ต้มด้วยเตาถ่าน5-7ชั่วโมง(เพื่อให้กระดูกนั้นอ่อนพอเคี้ยวแล้วจะนุ่มมากๆ คัดเลือกช่วงกระดูกหลัง(บางคนเรียกว่า เล้ง) ถ้าว่างใส่เครื่องตุ่นกระดูกก็ยิ่งดีนะครับ กินกันอย่างมีความสุขไปเลย เครื่องตุ่น ไม่กี่บาทประมาณ10บาท เสร็จแล้วเอากระดูกผสมกับเอฟวัน เยี่ยมเลยล่ะครับ ผมคนนึงที่ต้มกระดูกครับ

..............................................................................................................................
    บรรยายซะ..ผมหิวข้าวเลยครับ....กะว่าจะเข้ามาอ่านเผื่อทำให้หมากิน...อ่านไปอ่านมา ชักอยากกินเองแล้วครับ..555+ น้ำซุปร้อนๆ ซดช่วงอากาศหนาวๆ..อืม...อร่อย...
  • ผมว่าพวกวิตามินต่างๆมันจะออกไปอยู่ที่น้ำต้มหมดน่ะครับ

ที่หมอห้ามหมากินกระดูกไก่ต้มเพราะกระดูกต้มมันคมและแข็งกว่ากระดูกสดๆครับ
    กระดูกสดหมาจะย่อยได้เลย และไม่คม มันจะไม่ไปตำกระเพาะลำใส้

หมาบางท่านขรี้เป็นเลือดก็เพราะเหตุนี้
    แต่บางท่านก็ทำได้ไม่มีปัญหา

ก็แล้วแต่ครับจะทำแบบไหนก็แล้วแต่ความเชื่อ
  • ขอขอบคุนทุกท่านนะคับผมจะนำไปใช้คับ มความสุขทุกๆคนนะคับ มีพิท มีเพื่อนคับ
  • ผมเคยเอากระดูกหมูจากร้านก๋วยเตี๋ยวแถวบ้านมาให้หมากิน กินทุกเย็นเลยก็ว่าว่าได้ เพราะเห็นมันชอบมาก
    ปรากฏว่าเดือนเดียวได้เรื่องเลยครับ หมดไปเป็นหมื่น เพราะลำใส้อุดตัน ต้องผ่าตัด หลังจากผ่าตัดได้ไม่นานก็ตาย
    ด้วยสาเหตุของมะเร็งในระบบกระเพาะอาหารและลำใส้

กระดูกเคี่ยวจนเปื่อย แทบไม่มีสารอาหารอะไรเหลืออยู่แล้วครับ นอกจากแคลเซี่ยม
    แต่แคลเซี่ยม หากได้รับมากเกินไป จะเกิดโทษมากกว่าประโยชน์ แคลเซี่ยมร่างกายต้องการต่อวันน้อยมาก
    เราลองดูที่ข้างถุงอาหารนะครับ สารอาหารตัวแรกที่สุนัขต้องการคือ โปรตีน ตัวต่อมาคือ ไขมัน
    ส่วนแคลเซี่ยมเป็นสารอาหารตัวท้ายๆ และปริมาณที่ต้องการเพียงไม่กี มิลลิกรัมเปอร์เซนต์ของน้ำหนักอาหารที่กินเข้าไปต่อวัน

แคลเซี่ยมตัวเดียวทำงานไม่ได้ต้องใช้ควบคู่กับฟอสฟอรัส แต่กระดูกเคี่ยวจนเปื่อยไม่มีฟอสฟอรัส
    ร่างกายจึงต้องไปดึงเอามาจากกล้ามเนื้อ หมาที่กินแคลเซี่ยมมากเกินไป อาจจะเกิดอาการกล้ามเนื้อลีบครับ

ผมไม่ใช่หมอ แต่ประสบการณ์ และการศึกษาเพิ่มเติมตอนทำอาหารสนัข ทำให้ทราบข้อมูลในเรื่องนี้

เชื่อไม่เชื่อก็แล้วแต่ท่านพิจารณา ผมไม่สามารถหาเอกสารใดๆมายืนยันได้ แต่เจอมากับตัวเอง จงนำมาเล่าให้ฟัง
  • ของหนู ตอนเช้าเอฟวันเพียว 1-2 แก้ว
    เย็นกินอาหาร 3 แก้วผสมน้ำต้มโครงไก่
    (โครงนิ่มๆ คนกินเอง อิอิ) ไข่ต้ม
    เนื้อไก่ หรืออะไรไปเรื่อยเปื่อย แล้วแต่คนซื้อ

กลางวันก็ขนมนมเนย

ดึกหน่อยจิบเบียร์บ้าง เหล้าบ้าง ฮ่าๆ ขำขำ