ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรียนพี่น้องทุกท่านเพื่อทราบ
  • เมื่อช่วงก่อนปีใหม่ มีเหตุการณ์ปะทะคารมกันในเว็บบอร์ด รายละเอียดคร่าวๆก็ตามกระทู้นี้

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=2444&page=4#Item_37

เมื่อคืนอาจารย์เพิ่ม ได้โทรศัพท์มาหาผม
    ยืนยันว่าไม่ได้เป็นคนหนุนหลังบุคคลที่ใช้ชื่อเวลาเล่นเว็บว่า Chang_Za

เมื่ออาจารย์ยืนยันเช่นนี้ ผมก็ขอยืนยันกลับไปเช่นกันว่า
    ไม่ว่าผมจะเขียนอะไรลงไปในบอร์ดและพูดถึงบุคคลลึกลับที่บงการอยู่บื้องหลังเหตุการณ์ทั้งหมดนั้น
    ผมก็ไม่ได้หมายถึงอาจารย์เพิ่มเช่นกันครับ :039:

อาจารย์เพิ่มบอกว่าหากมีโอกาสมากรุงเทพเมื่อไรจะแวะมา
    ผมก็ยินดีเป็นอย่างมากที่อาจารย์ให้เกียรติจะแวะมาเยี่ยม :005:
    แต่ปัจจุบันผมบริหารงานอยู่สองบริษัท พร้อมเป็นที่ปรึกษาอยู่อีกสามบริษัท จึงมีประชุมตลอด
    ก่อนอาจารย์จะเดินทางมา รบกวนอาจารย์แจ้งล่วงหน้าสัก สองสามวัน เพื่อผมจะได้ทำตัวให้ว่าง
    เราจะได้ไปทานอาหารเย็นด้วยกัน หากอาจารย์ยังไหว ผมก็อาจจะมีรายการแถมและพาไปทดสอบสมรรถภาพร่างกายและความฟิตด้วย:030:

ผมกับอาจารย์เพิ่มได้เคลียร์กันเรียบร้อยแล้ว ต้องขอความกรุณาจากโจทย์เก่าที่ยังแค้นฝังหุ่นผมอยู่
    อย่าไปยุยงปลุกปั่นหรือลากอาจารย์เข้ามาเกี่ยวข้องกับการขัดแย้งต่างๆอีก :066:

ขอขอบพระคุณอาจารย์เพิ่มเป็นอย่างมากสำหรับการสละเวลาโทรมาเมื่อคืนครับ

ด้วยความเคารพ

หมายเหตุ
    เนื่องจากกระผมเป็นคนมีโจทย์เยอะมาก เวลาผมโดนถล่มจึงมักจะมีมาทั้งแบบเปิดเผยตัวและปกปิด
    ดังนั้นคู่กรณีผมเป็นใครบ้าง ผมจึงไม่สามารถระบุได้แน่ชัดทั้งหมดว่าใครเป็นใคร
    เมื่อเกิดเหตุการณ์หมาลอบกัด ด่าผมมาโดยไม่แสดงตัว ผมจึงจำเป็นต้องโต้กลับไปโดยไม่สามารถระบุชื่อได้
    และไม่ว่าผมจะสร้างความไม่พอใจใครแก่ใครก็ตาม หากท่านจะด่าผม รบกวนมาด่าที่นี่
    เนื่องจากผมจะเข้าอยู่แค่สองบอร์ด คือบอร์ดนี้และบอร์ดของพระรามสาม
    หากท่านไปเห่าหอนแสดงอิทธิฤทธิ์อยู่ที่อื่น ผมจะไม่มีทางทราบสารที่ท่านต้องการจะสื่อถึงผมได้
    ยกเว้นจะมีคนก๊อปเอามาให้อ่าน ก็โปรดเข้าใจตามนี้ด้วยครับ

แต่ถ้าท่านจำเป็นต้องพาดพิงถึงผมเพียงแค่ต้องการจะโชว์อ๊อฟเฉยๆ
    และไม่ต้องการให้ผมรับทราบ ท่านจะไปโพ๊สที่ไหนก็ตามสบายนะครับ :065:
    ไฟล์แนบ
    DSC02327.JPG 55K
  • และขอเรียนให้พี่น้องทุกท่านทราบว่า ช่วงนี้ผมมีภารกิจเยอะมาก
    ออกจากบ้านแต่เช้า กลับเข้าบ้านก็ไม่เป็นเวลา ได้เข้าบอร์ดบ้างไม่เข้าบ้าง
    เมื่อเข้ามาก็อ่านเท่าที่พอจะอ่านได้ และไม่ได้อ่านทุกกระทู้
    ผมอ่านเฉยๆ ก็พอได้ แต่ผมไม่สามารถตอบกลับได้ครับ

ต้องขออภัยหากท่านได้ตั้งกระทู้ถึงผม แล้วผมไม่ได้ตอบกลับไปนะครับ :005::005::005:
  • :o001: เอาใจช่วยครับ
  • :006:นักเลงหมา..ป๋ามาเฟีย..เครียร์ครับป๋า
  • :m110: :m110: :m110:
  • :006:ให้พี่เพิ่ม กะ ป๋า มาร์ค แบบนี้ดิ "ของจริง":063:
  • แบบนี้สิครับ ดีมากๆเลยครับเคลียร์กันสักที ได้อ่านแล้วรู้สึกดีครับ
  • :063:ดูแลสุขภาพมั่งนะ ป๋า

เดี่ยวไม่มีคนให้ตอบคำถาม....สู้ๆ:015::015:
  • ดีจังครับ มาเฟีย กับ จารเพิ่มคุยกันแล้ว หวังว่า สัญญาณที่ดีน่ากำลังจะเกิดกับ วงการ พิทบูลไทยครับ
  • :063:น่านับถือครับ :063:
    ไฟล์แนบ
    Slide1_aim.jpg 74K
  • :m001: นับว่าเป็นเรื่องน่ายินดี เป็นของขวัญปีใหม่ให้ พวนเราทุกๆคนด้วย :m087: ผมเป็นกำลังใจให้ เสมอไป สำหรับมิตรภาพนี้

ดีใจว่ะ:m110::m109::m056::m117:
  • ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้พี่มาร์คของพวกเราเสมอค่ะ สู้ สู้
  • ร่วมเป็นกำลังใจอีกแรง น่ะป๋ามาร์ค...
  • สวัสดีครับทุกท่าน

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับกำลังใจและการสนับสนุนทั้งปวง

ความจริง เมื่อก่อนวงการเราจัดกิจกรรมต่างๆด้วยความสนุกสนาน และไม่ได้มีความแตกแยกรุนแรงอย่างเช่นทุกวันนี้
    ผมจำได้เสมอถึงบรรยากาศแห่งความสนุกสนาน เสียงหัวเราะ การกระเซ้าเย้าแหย่ ระหว่างผู้มาร่วมกิจกรรม มันเป็นกิจกรรมเพื่อการสันทนาการจริงๆ

แต่แน่นอน ในสังคมของเราอาจจะมีการกระทบกระทั่งกันบ้าง แต่ส่วนมากจะเป็นเรื่องระหว่างบุคคลและเป็นเรื่องส่วนตัวเสียมากกว่า
    อาจจะโกงกันส่วนตัว หรือมีการผิดข้อตกลงทางธุรกิจ แต่มันไม่ได้รุนแรง ไม่ได้แบ่งออก เป็นพวกเป็นฝ่ายอย่างทุกวันนี้

พี่น้องลองทบทวนดูนะครับ ว่าเหตุที่ วันนี้วงการพิทบูลของเรา มีการแบ่งแยกออกเป็นสองฝ่ายใหญ่ๆ มันเกิดจากอะไร

มันเกิดจาก การจัดกิจกรรมของผมใช่ไหม ผมจัดงานไม่ยุติธรรม เล่นพวก โกง เบียดบังเอาผลประโยชน์ใส่ตัว จริงๆหรือ ?

หรือว่ามันเกิดจากการยุงยงปลุกปั่นจากใครคนใดคนหนึ่ง ที่ขัดแย้งสวนตัวกับผม จนทำให้มันลุกลามบานปลายเกิดความแตกแยกอย่างเช่นทุกวันนี้ขึ้นมา

เมื่อก่อน ผมไม่เคยทะเลาะกับคน ผมทะเลาะกับผี และเป็นผีที่มาลอบกัดผมเท่านั้น

ผมมั่นใจว่าคุยกับคนรู้เรื่องทุกคน แต่ผมคุยกับผีไม่รู้เรื่องจริงๆครับ

เพราะผมไม่รู้ว่าผมกำลังต่อสู้อยู่กับใคร ต้องการอะไร แต่มีคนๆหนึ่งที่สามารถสื่อสารกับผีรู้เรื่อง
    และไม่ว่าผมจะทำอะไร ในสายตาคนๆนี้ แมร่งผิดหมด จัดกิจกรรมครั้งใด ต้องมีข้อหาใหม่ๆ เพิ่มขึ้นมา

ส่วนผีทำอะไรไม่เคยผิด ไม่เคยลงมือทำอะไร และไม่มีใครรู้ว่ามันเป็นใครอีกด้วย
    ทำเป็นแต่การลอบกัด ลอบด่า และมาแบบหน้าตัวเมีย แต่ก็ยังมีคนให้ท้ายและปกป้อง

ผมทำอะไรผิดกับคน เมื่อผมรู้ตัวผมก็กล้าขอโทษ ผมมั่นใจว่าผมได้ขอโทษต่อคนที่ได้รับผลกระทบไปแล้วทุกคน
    และทุกเรื่องผมคุยกับคนจบไปแล้ว มันก็ไม่น่าเป็นประเด็นขึ้นมาอีก
    แต่ผีมันไม่เคย แสดงตัว ไม่เคยยอมรับผิด ไม่เคยแม้แต่จะสำนึก ไม่เคยแม้แต่จะออกมาขอโทษ
    และเมื่อคนดีกัน มันจะไม่ค่อยชอบหรือยอมให้จบ มันมักจะสร้างประเด็นใหม่ขึ้นมาตลอด

เรื่องมันก็เลยเป็นอย่างทุกวันนี้ละครับพี่น้อง :005:

ด้วยความเคารพ :039:
  • นิมิตหมายที่ดี กำลังจะเกิดขึ้นที่นิมิตใหม่ กับมหามิตรเก่าๆและแก่ๆ
    ไฟล์แนบ
    28-06-49_044.jpg 89K
  • ยังจำได้มั๊ยยยยย....คริๆๆๆ :005:

ยินดีด้วยครับ....น่าจะมีอะไรดีๆเกิดขึ้น...ในสังคมพิทบลูของเรานะครับ... :013:

ติดตามกันต่อปายยยยยย.... :063:
    ไฟล์แนบ
    kkk.jpg 58K
  • ถ้านึกๆดูก็จริงอยู่ที่ว่าวงการของเรา เมื่อก่อนนี้ไม่มีการแบ่งแยกเป็นสองกลุ่มแบบนี้

คิดแล้วก็เสียดายรอยยิ้มจากทุกๆคน

ความขัดแย้งมันเกิดจากคนที่มาใหม่ ที่เป็นคนมีสี ได้รับการ"ยกยอปอปั้น"จากลูกน้องในหน่วยงานที่เขาบังคับบัญชาอยู่จนเคยตัว

ได้มาร่วมเข้าแข่งขันลากน้ำหนักด้วยกันกับชมรมของเรา

แล้วต้องการให้ทุกอย่างเป็นไปตามที่เขาคิด เพียงเพื่อให้เขาขึ้นไปสู่ชัยชนะได้ง่ายขึ้น

จุดกำเนิดของรอยร้าวมันอยู่ตรงนี้

"ใช้ของล่อ กับ ไม่ใช้ของล่อ"

คุณจะทำยังไง?

ในเมื่อกลุ่มเพื่อนรุ่นบุกเบิกให้วงการของเรา เริ่มมาจากตรงนี้ คือใช้ลูกบอลบ้าง สายจูงบ้างล่อ เน้นการสันทนาการ

แต่เพื่อนใหม่มีสี ฝึกลากแบบออกคำสั่ง และได้เข้ามามีบทบาทมากมายในการแข่งขันลากน้ำหนักทุกๆครั้ง

เริ่มมีการขอลากใหม่โดยอ้างว่าที่จอดรถลากน้ำหนักทรุดบ้าง เอียงบ้าง

ต่อมาเพื่อนใหม่มีสีต้องการให้เหลือแต่การลากแบบออกคำสั่งอย่างเดียว ไม่รู้ว่าช้ำรักจากการไม่ขึ้นถึงผู้ชนะรึเปล่า

หากคิดถึงการพัฒนาหรือยกระดับ ก็ถือว่าดี แต่กับเพื่อนรุ่นบุกเบิกที่ช่วยกันพัฒนาแบบเคียงบ่า เคียงไหล่ มาตั้งแต่ลากข้างบ้านกัน

ถ้าเป็นคุณ คุณจะเลือกแบบไหน?

แล้วก็จัดให้มีการโหวตว่าแข่งครั้งนี้ ใช้ของล่อได้ หรือห้ามใช้ของล่อ

แต่คนที่มาโหวตไม่ใช่คนที่ส่งหมาเข้าแข่งขัน

หากพูดถึงทางการพัฒนาก็ โอ เค แต่คุณจะทิ้งเพื่อนรึ

ลองตอบคำถามดูว่าเป็นคุณ คุณจะเลือกแบบใด?

และหลังจากเหตุการณ์นี้ก็เป็นชนวนให้เกิดเรื่องราวต่างๆมากมาย

จาก ผี รุ่นเปืดกรุ

ใครจะมาเป็นผี ก็บอกสกุลด้วย จะได้รู้ว่า ผีไหน

ด้วยความบัดซบ
  • ยังมีเรื่อง ล็อบบี้ มอ พันสี่ ห้ามจัดงานหมาอีกนะ

อ้างมีผลประโยชน์แอบแฝง

จาก ผีจับหัว คนละตัวกันนะกะผีข้างบน
  • :o001: โชคดีผมเด็กใหม่ไม่ค่อยรู้อะไรเลยไม่โดน ด่ากับเค้า อิอิ เอาใจช่วยป๋า มาร์ค แห่งวงการ พิทด๊อก
  • ขอบคุณที่ยังมีคนจำเรื่องราวได้ ถึงแม้จะมาในรูปผี อย่างน้อยก็ยังแสดงว่ามมีคนเห็นด้วยในสิ่งที่ผมทำ
  • แข่งลากน้ำหนักไม่ใช่รึครับ (ทำยังไงก็ได้ขอให้มันลาก) ไม่ใช่แข่งฝึกสุนัข ม้าแข่งเขายิ่งตี ไม่เห็นเขาสั่งให้มันวิ่ง ก็มันคือการแข่งม้า ไม่ใช่แข่งฝึกม้า (ความคิดผมนะครับ)
  • ผมว่าเป็นเรื่องของสายลมและแสงแดด กับร้อยยิ้มที่ปนคราบแอลกอฮอล์ และก็เกรียติศักดิ์ศรีที่มองปนๆเป็นแผ่นบางๆ เปื้อนๆกลมๆกันอยู่กับแก้วหูที่เปราะบาง สุดท้ายก็จบลงที่ "เอาไงก็เอากัน"

จริงก็ถูกแต่ไม่ทั้งหมด มานุดก็งี้แหละ ถึงตอนนี้ผมยังไม่เชื่อว่าจะออกมาจบง่ายแบบนี้นะ ของมันขึ้นมานานแล้ว การจะยอมลงมาง่ายๆกับคนที่ยึดมั่นถือมั่นนั้นมันคงลำบาก ทีนี้มันก็มีเรื่องที่ต่างฝ่ายต่างยึดถืออยู่นั่นแหละ

กูก็ว่ากูถูก ก็ว่ากันไปใช่มั้ยล่ะพี่น้อง แต่การจะอยู่ร่วมกันโดยไม่ต้องแบ่งฝ่ายแบ่งความเป็นตัวตนเป็นฮีโร่เป็นเทพเป็นมาร มันไม่ต้องหรอกครับ

ก็แค่ทำตัวให้สนุกไม่เบียดคนอื่น ทุกคนเป็นเพื่อนเป็นพี่เป็นน้อง ถ้าคิดได้แบบนี้ก็น่าจะสนุกกันต่อได้ แต่รอยร้าวนี้มันลึกนัก นี่ถ้าจะให้กลับมาเป็นก้อนเดียวกันเหมือนยั่งเดิม มากอดคอหัวเราะกันเหมือนอย่างเดิม คงลำบาก ยั่งมากก็แค่เริ่มต้นด้วยรอยยิ้มเล็กๆก่อนล่ะมั้งครับ แต่แต่แต่มันก็ทำได้ ไม่มีใครว่าใคร

ก็จะต้องคิดฆวยอะไรกันให้เปลืองเซลสมอง อยากคบกันก็คบ ไอ้ที่เคยใส่เคยกอดไว้ เวลาเจอเพื่อนเจอพี่เจอน้อง ก็กองไว้ท้ายรถหรือเอาไว้ที่บ้าน แล้วเราก็มาเฮฮากัน เหมือนวันวาน จำได้มั้ยว่ามันสนุกแค่ไหน

ทีนี้ก็มาดูเป้าหมายของการอยู่ร่วมกัน นี่เรามาสนุกกันใช่มั้ย วันนึงวันนึงมันผ่านไปเร็วมาก แป๊บๆก็หมดวันอีกแล้ว เดี๋ยวก็ตายกันหมดแล้ว แล้วจะต้องมาตั้งแง่ตั้งงอนทำฆวยอะไรอีก ถ้าคิดว่าเราก็เป็นเผ่าพันธุ์เดียวกัน อย่างน้อยก็พูดภาษาเดียวกัน เจอกันก็ทักกัน รุ่นน่ะก็ต้องมี สัมมาคาราวะก็ต้องมีแต่ พอให้รู้ว่าเราเป็นคนไทยก็พอ จากนั้นก็ ซาราร่า วี๊ดบึ้มไปเลย ว่ามั้ย

งานน่ะทุกคนต้องทำ กูเกิดมาแล้วนี่หว่า เค้าว่าไว้คนที่ไม่ต้องทำงานคือคนที่ตายไปแล้ว ฉันใดก็ฉันนั้น อย่าคิดมาก เชื่อผมเถอะพี่น้อง ผมตายแล้วเกิดมาหลายรอบแล้ว ผมรู้ เย้!

สุดท้ายของท้ายสุด จะด้วยความเคารพรึเปล่าไม่รู้ รู้อย่างเดียวว่า กูก็รักพวกมึงทุกคนเหมือนที่พวกมึงรักกูนั่นแหละ เพียงแต่กูไม่ได้บอกให้พวกมึงรู้เท่านั้นเอง ฆวยเอ้ย เย้!
    ไฟล์แนบ
    46734673.jpg 80K
  • ขอจุดธูปให้คุณผี ไม่ทราบว่าเช้านี้มีใครตักบาตรด้วยกาแฟอุทิศให้ท่านแล้วหรือยัง
    ถ้ายังเรียนเชิญ มาร่วมดื่มพร้อมๆกันกับผมเลยก็ได้นะ ฮ่าๆๆๆ

มาแบบผีแสดงว่ากัวอะไรบางอย่าง ชักสงกะสัยว่า
    ใครวะเนี่ย ผีรุ่นบุกเบิก กะผีจับหาง พูดแบบนี้แสดงว่าเคยใช้ของล่อใช่อะเป่า
    ยอมรับมาเสียดีๆ จะได้เดาถูก

วงการลากความจริงน่าจะไปได้ไกลกว่านี้ หากมองว่ามันเป็นเพียงกิจกรรมเพื่อการสันทนาการ

กิจกรรมสันทนาการในวงการหมา เป้าหมายก็เพียงเพื่อ ให้สุนัขและเจ้าของสุนัขได้มีโอกาสทำกิจกรรมร่วมกัน และจบลงด้วยมิตรภาพของผู้ร่วมทำกิจกรรม

วงการอื่นแข่งขันกัน แต่เต็มไปด้วยความขัดแย้งและผลประโยชน์

แต่พวกเรา จัดงานตั้งแต่ครั้งแรก ก็มีแต่รอยยิ้ม เต็มไปด้วยเสียงหัวเราะ และก็เป็นเช่นนี้ทุกครั้ง ไม่เคยมีการประท้วง ขว้างปาถ้วยหรือด่าทอกรรมการ

ผู้ร่วมแข่งยุคแรกๆ ไม่ค่อยเน้นผลการแข่งขัน แต่จะเน้นฮา มองความผิดพลาดต่างๆเป็นเรื่องตลกขบขัน และเก็บเอามาไว้อำกันเวลากินเหล้า จบงานทุกคนแฮปปี้

แต่หลังจากมีบุรุษคนที่ว่า ก้าวเข้ามา ทีมงานหลายคนเริ่มเครียด แต่ก็ยังพยายามมองโลกในแง่ดีว่า เขาคงอยากทำให้มันดีขึ้น แต่ไม่นึกว่าผลสุดท้ายจะจบลงแบบนี้

แถมวันนี้ผมกลายเป็น คนจัดงานที่เล่นพวก และอีกหลายข้อหาที่พยายามยัดเยียดมาให้ พูดเป่าใส่หูเด็กรุ่นใหม่ๆจนเขาคิดว่าผมเป็นแบบนั้นจริงๆ
    ทำให้การจัดงานแต่ละทีทำด้วยความยากลำบาก เพราะมีคนมาคอยจ้องจับผิด ผลก็คือแทนที่จะเอาเวลาไปมุ่งกับการทำงานก็ต้องคอยอธิบายในเรื่องไร้สาระ
    บวกกับไม่ค่อยมีเวลา งานลากที่เคยจัดได้บ่อยๆก็ น้อยลง ก็ไม่รู้ว่าทำให้วงการดีขึ้นหรือแย่ลง

แต่เหตุผลทั้งหมดทั้งปวงในสิ่งที่ผมได้กระทำไปก็คือ
    พวกเราเริ่มพร้อมกัน บุกเบิกมาด้วยกัน แรกๆป่ามันรก ไม่ว่าใครจะเก่งไม่เก่ง
    พร้อมหรือไม่พร้อม แต่ต่างคนต่างช่วยกันลุยจนทางโล่ง ผมจึงให้ความสำคัญกับคนกลุ่มนี้มากกว่า

ส่วนคนมาใหม่ มาในยุคที่ทางโล่งแล้ว มาถึงก็ขีดเส้นกำหนดกฏเกณฑ์ต่างๆขึ้นมา ซึ่งยอมรับว่าหลายเรื่องเป็นสิ่งที่ดี
    แต่การวิ่งไปข้างหน้าโดยไม่รอคนที่อยู่ข้างหลัง หรือทิ้งคนที่ยังไม่พร้อม และที่สำคัญคนที่ยังไม่พร้อม
    ดันเป็นคนที่ร่วมบุกเบิกมาด้วยกันตั้งแต่แรก อันนี้ผมรับไม่ได้จริงๆครับ

ด้วยความบัดซบอีกเช่นกันครับคุณผี
  • โปรดทราบ ข่าวว่า เรื่องนี้ยังไม่ยอมจบ

หากใครมีข้อมูลช่วยเอามาลงให้หน่อย ผมพูดไปแล้วว่า หากใครอยากสื่อสารถึงผม
    ช่วยมาที่นี้ อย่าไปเห่าที่อื่น เพราะผมเล่นอยู่สองบอร์ด ไม่มีนโยบายไปรบกับใครบอร์ดอื่น

ถ้าอะไรที่ไม่ตรง ผมจะมีส่วนขยายให้ฟัง แล้วจะได้รู้ว่าใครเป็นอย่างไร
    นี่ก็คืออีกเหตุผลที่ผมไม่ต้องการเคลียร์กับใครทางโทรศัพท์ เพราะคำพูดคนมันดิ้นได้
    เล่นกันในบอร์ดเลย ทุกคำพูดเห็นกันชัดๆ พิมพ์ลงไปแล้วแก้ไม่ได้ แล้วจะรู้ว่าใครกะล่อน

ขอบคุณครับ :063:
  • แล้วสาระของกระทู้ที่เค้าเปิดคืออะไร???

" มาร์คจบแล้ว มาร์คสุดยอด ไอ้เพิ่มแมร่งเรื่องมาก.."

คิดได้อย่างนี้ ..สาธุ

ให้มันกลับไปคิดถึงวันที่มันโทรมาหาผม ขอให้ท่านรองฯหยุด มีอาจารย์คนเดียวเท่านั้นที่ห้ามท่านรองฯได้

ผมถึงกล้าบอกว่า "ขอเถอะครับ ให้ผมกราบตีนผมก็ยอม ถ้าเพื่อนผมเลิกทะเลาะกัน"

แล้วมันยังเสรือกพูดทีหลังว่า "รองฯทรงชัยกับมาร์คทะเลาะกัน จารย์เพิ่มจะขึ้นมายิ่งใหญ่"

วันนี้...อย่าตอแหล กะล่อน ทำเป็นใจดีดึงมวลชน จะหลอกคนปัญญาอ่อนที่ไหนก็ได้ แต่ไม่ใช่ที่นี่..

นี่ยังไม่รวมถึงเรื่อง พวกโกงอาหารหมา โกงน้ำเชื้อ หนีมาชุบตัว เจ้าของเวปเป็นเด็กดี แต่มีตัวเหรี้ยสามสี่ตัวคอยเสี้ยม.. (หาคำตอบไว้ เจอหน้ากูรจะถามเป็นข้อๆ )

คนกลัวความผิด หนีปัญหา แก้ผ้าเอาหน้ารอด ไม่ใช่หนึ่งในไอ้แก่กะโหลกกะลาที่มึรงพูดถึง

ที่กำลังนั่งพิมพ์อยู่ในขณะนี้..

ผมขอโทษหากผมทำให้เพื่อนเลี้ยงหมาในพิทบูลโซนต้องผิดหวัง " คนที่เป็นเพื่อนผมจริงๆ เท่านั้น" จะรู้ว่าผมเป็นคนยังไง

ด้วยความเคารพ

ยังไม่จบค่ะ ยังมีต่อภาค สอง
  • แล้วนี่อะไร???????

เมื่อคืนอาจารย์เพิ่ม ได้โทรศัพท์มาหาผม
    ยืนยันว่าไม่ได้เป็นคนหนุนหลังบุคคลที่ใช้ชื่อเวลาเล่นเว็บว่า Chang_Za

เมื่ออาจารย์ยืนยันเช่นนี้ ผมก็ขอยืนยันกลับไปเช่นกันว่า
    ไม่ว่าผมจะเขียนอะไรลงไปในบอร์ดและพูดถึงบุคคลลึกลับที่บงการอยู่บื้องหลังเหตุการณ์ทั้งหมดนั้น
    ผมก็ไม่ได้หมายถึงอาจารย์เพิ่มเช่นกันครับ

อาจารย์เพิ่มบอกว่าหากมีโอกาสมากรุงเทพเมื่อไรจะแวะมา
    ผมก็ยินดีเป็นอย่างมากที่อาจารย์ให้เกียรติจะแวะมาเยี่ยม
    แต่ปัจจุบันผมบริหารงานอยู่สองบริษัท พร้อมเป็นที่ปรึกษาอยู่อีกสามบริษัท จึงมีประชุมตลอด
    ก่อนอาจารย์จะเดินทางมา รบกวนอาจารย์แจ้งล่วงหน้าสัก สองสามวัน เพื่อผมจะได้ทำตัวให้ว่าง
    เราจะได้ไปทานอาหารเย็นด้วยกัน หากอาจารย์ยังไหว ผมก็อาจจะมีรายการแถมและพาไปทดสอบสมรรถภาพร่างกายและความฟิตด้วย

ผมกับอาจารย์เพิ่มได้เคลียร์กันเรียบร้อยแล้ว ต้องขอความกรุณาจากโจทย์เก่าที่ยังแค้นฝังหุ่นผมอยู่
    อย่าไปยุยงปลุกปั่นหรือลากอาจารย์เข้ามาเกี่ยวข้องกับการขัดแย้งต่างๆอีก

....................................................................................................

ผมขอเรียนให้พี่น้องของผม และอีกหลายๆท่านได้ทราบว่า

ผมไม่ใช่คนขี้ขลาด หนีเอาตัวรอดหัวซุกหัวซุนแบบนี้
    ? เมื่อคืนอาจารย์เพิ่ม ได้โทรศัพท์มาหาผม
    ยืนยันว่าไม่ได้เป็นคนหนุนหลังบุคคลที่ใช้ชื่อเวลาเล่นเว็บว่า Chang_Za ?

แต่นี่คือคำพูดผม..

ไอ้..มาร์คมรึงมีปัญหาอะไรกับกูร ..มึรงด่าไอ้ช้างแล้วเสือกด่าพวกกูร ใครไปหนุนหลังมัน ใครไปยุยงมัน

กูร..กับไอ้ช้างจะเข้ากรุงเทพฯ พรุ่งนี้ มึรง..พร้อมจะคุยมั๊ย..

ฯลฯ (นอกจากเมียผมแล้วยังมีอีกคนสี่คน ที่รู้ว่าผมเบรกแตก )

อะไรคือเคลียร์ มันไม่ง่ายไปหน่อยรึ ?

ผมบอกมันว่าอยากด่าผมต้องทำใจกล้าๆ ไม่ต้องด่าฝากเด็ก.

ก่อนจบผมบอกว่า วันที่ 31 ผมจะเข้ากรุงเทพฯ ผมจะโทรหา ถ้าว่างแล้วเราจะได้เครียร์กัน

เริ่มนักเลงแล้ว อิๆ
  • 10 ม.ค. 52, 8:39:53 AM Reply #1

--------------------------------------------------------------------------------

รับทราบ ด้วยความเคารพ ครับอาจารย์

เมื่อ 6 ปีกว่าที่ผ่านมา ผมได้รู้จักบุคคล 2 คน ในเวลาไล่เรี่ยกัน มาเฟีย กับ อาจารย์เพิ่ม รู้จักกันทางโทรศัพย์

นานพอดูกว่าจะได้เห็นหน้าค่าตากัน 2 คน 2 แบบ นักธุรกิจ พูดน้ำไหลไฟดับ น่าเชื่อถือ

ฟังนานไป " จากหมา กลายเป็นลิง " ซะงั้น

อีกคนเป็นครู บ้านนอก พูดจาโผงผาง ออกลูกนักเลง ตรงไปตรงมา ไม่มีอ้อมค้อม แต่แฝงไว้ด้วย ความสุภาพ ให้เกิยรติคนอื่น

และที่สำคัญ ไม่เคยเอ่ยถึงคนอื่น ในทางที่ไม่ดีเลย ถ้าถามตรงๆ ท่านก็จะบอกว่า " มันจบแล้วครับ อย่าพูดถึงเลยครับ "

และ....หลังจากได้พบหน้า ค่าตา ตัวเป็นๆ ของกันและกันแล้ว.....และได้ร่วมงาน ได้คลุกคลี ได้สัมผัส ได้รู้ ได้เห็น

พฤติกรรม การแสดงออก ในหลายๆด้าน ทั้งต่อหน้า และ ลับหลัง.......แล้ว

เห็นได้ชัดเจนเลยว่า " คำพูด กับ การกระทำ " มันคนละอย่างกันเลยครับ

คำกล่าวที่ว่า " ดูคน ดูที่การกระทำ " และ " ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน " ได้พิสูจน์แล้วว่า เป็นความจริงทุกประการ

ขออนุญาต ก่อนครับ วันนี้ภารกิจเยอะมาก เช้าพาบรรดาลูกๆ กับภรรยา ไปเที่ยวงานวันเด็ก เที่ยงไปแตะมือกับน้องที่ทำงาน ครับ

แล้วจะมาต่อครับ " ความจริงวันนี้ " ยังมีอีกเยอะครับ ....

กองเชียร์ค่ะ มาร่วมดัง
  • ขอบคุณท่าน Cake คราวนี้จะได้รู้กันเสียทีว่าสันดานใครมันเป็นคนอย่างไร ฮ่าๆๆๆๆๆ

เหตุการณ์วันนั้น
    ขณะที่ผมพาเพื่อนชาวใต้หวันไปทานข้าว อาจารย์เพิ่มได้โทรเข้ามา แล้วด่าผมอย่างเสียๆหายๆ ไอ้เหี้ย ไอ้สัตว์ วิ่งพล่านเต็มไปหมด
    (อันนี้ก็แสดงให้เห็นแล้วว่าสันดานคนๆนี้เป็นอย่างไร ภาพที่ท่านเห็นตอนพิมพ์ในบอร์ดกับการกระทำจริงๆ คงเป็นเหตุผลที่ว่าทำไมชอบเคลียร์กับผมทางโทรศัพท์)

ผมเองเดาว่า ณ เวลานั้น อาจารย์เพิ่มคงไม่ได้อยู่คนเดียว เพราะกำลังเมา แสดงว่ากำลังนั่งดื่มเหล้ากับใครอยู่
    ที่กล้าโทรมาด่าผม คงเพราะมีคนยุ ถ้าอยากด่าจริงๆและด่าด้วยตัวเองคงโทรมานานแล้ว
    และขณะด่าคงเปิดสปีกเกอร์โฟน เพื่อโชวอ๊อฟ แสดงความยิ่งใหญ่ ให้บรรดาลูกหาบ

ผมก็พยายามใจเย็น ควบคุมอารมณ์ หลอกล่อให้พูดออกมาเยอะๆ จะได้เห็นสันดานที่แท้จริงของคน
    ไม่ว่าผมจะพูดอะไรออกไป สุภาพแค่ไหน ทุกคำเรียกอาจารย์หมด พยายามให้เกียรติ ไม่มีคำหยาบหลุดออกจากปากผมแม้แต่คำเดียว
    แกก็ยิ่งด่า แถมมีการท้ายิงอีกด้วยนะ บอกว่าจะพาไอ้ช้างมาหาผมที่กรุงเทพฯ ผมบอกว่าจะพามันมาทำไมผมไม่เสียเวลาด้วยหรอก เสียเวลาทำมาหากินเปล่าๆ
    ถ้าผมจะเอาเรื่องมัน ผมไปหามันเอง ขนาดผมใจเย็นพูด แบบนี้แกก็น่าจะลดดีกรีลงบ้าง คงเห็นผมอ่อนให้คงจะนึกว่าผมกลัว (โธ่ไอ้คะรวยเอ่ย ถ้ากรูกลัวกรูจะกล้าด่ามรึงแบบนี้หรือวะ)

ผมปล่อยให้พูดสักพัก จนผมหมดความอดทน ผมก็เลยด่าสวนไปว่า เย็ดแม่มรึงจะเอาอย่างไร
    สำหรับกรูอย่างไรก็ได้ คนอย่างกรูก็ไม่เคยกลัวใคร แต่กรูให้เกียรติตลอด เรียกอาจารย์ทุกคำ ถึงกรูจะพูดไม่เพราะแต่กรูก็ไม่เคยหยาบกับมรึงนะ

รู้สึกว่าจะได้ผล เสียงค่อยเบาลงมาหน่อย แต่แกก็ยังคงไว้ฟอร์ม ยังพูดมรึงกรูและใช้คำแทนตัวผมว่าไอ้มาร์คอยู่ แต่น้ำเสียงเริ่มเป็นการพูดปนสะอื้นเหมือนจะร้องให้
    ผมเข้าใจว่า ขึ้นมาสูงปรีดแบบนี้ จะให้ลงเลยคงลำบาก ต้องช่วยประคองหาทางให้ลง เพราะผมก็ไม่ได้อยากจะทะเลาะกับแกด้วย เพียงแต่บางครั้งที่เขี่ยเพราะหมั่นใส้

ผมบอกว่าอาจารย์จะมากรุงเทพเมื่อไร ผมยินดีต้อนรับเสมอ (ไม่ว่าจะมาร้ายหรือมาดี) แต่ขอให้แจ้งล่วงหน้าด้วย จะได้ทำตัวให้ว่างเพื่อคอยต้อนรับ

ในขณะคุยอาจารย์ถามผมว่ามรึงเขียนแบบนั้นมรึงด่ากรูนี่หว่า ผมก็บอกว่าผมด่าคนที่หนุ่นหลังไอ้ช้าง และไม่ว่ามันเป็นใครผมก็ด่าคนนั้นละ
    ถ้าอาจารย์ไม่ได้หนุนหลังก็ไม่ต้องร้อนตัว และผมก็ยืนว่า ผมด่าคนที่หนุนหลังไอ้ช้าง

อาจารย์ด้วยความเมา คงเกิดอาการณ์หูตึงชั่วขณะ ถามมาอีกครั้งว่าตกลงมรึงด่ากรูใช่ไหม
    ผมก็เลยถามสวนไปว่า แล้วอาจารย์ยอมรับว่าหนุนหลังไอ้ช้างหรือเปล่า ถ้ายืนยันผมก็ยืนยันว่าผมด่าอาจารย์
    ถ้าอาจารย์บอกว่าไม่ใช่ผมก็ยืนยันว่าผมไม่ได้ด่าอาจารย์ พูดแค่นี้น่าจะเข้าใจนะครับ

แต่มรึงเขียนไปแบบนั้น คนเขาคิดว่าเป็นกรูหมดแล้ว มรึงจะเขียนแก้ให้กรูไหม ผมก็บอกว่าถ้าอาจารย์ยืนยันว่าอาจารย์ไม่ได้หนุนหลังมัน ผมก็จะไปเขียนแก้ให้
    แกถามว่ามรึงเขียนให้กรูเมื่อไร ผมก็บอกว่าเมื่อไรก็ได้ แต่อาจารย์ต้องบอกก่อนว่าไม่ได้เป็นคนหนุนหลังมัน

อาจารย์ก็บอกว่า งั้นมรึงเขียนพรุ่งนี้เช้า ผมก็บอกว่าได้จะจัดการให้ (ขนาดทั้งเมาและกลับดึกยังต้องแหกขี้ตาตื่นขึ้นมาเขียนให้ เห็นไหม มาเฟียเป็นคนจริงและรักษาคำพูดที่ไหน)
    พวกลูกหาบที่ยังไม่ทราบความจริงก่อนจะด่าผม รบกวนช่วยฟังความสองด้านก่อนแล้วค่อยด่า ไอ่พวกเหี้ย มรึงด่ากรูด้วยความเข้าใจผิดไปหลายทีแล้ว แต่ไม่เคยขอโทษกรูสักครั้งเลยนะ

หลังจากผมรับปากว่าจะเขียนแก้ให้ ดีกรีการเจรจาก็อ่อนลง จนกลายมาสู่การเชื้อเชิญ มาพบด้วยไมตรีดังที่ผมได้เขียนไป
    และผมก็ไม่ได้เขียนอะไรเกี่ยวกับอาจารย์เกินไปกว่าที่ได้ตกลงกัน แต่ผมยอมรับว่าผมขุดบ่อล่อไว้ตรงที่ พูดถึงโจทย์เก่าและตรงหมายเหตุ
    เพราะผมรู้อยู่แล้วว่าการโทรมาครั้งนี้ ตั้งใจจะโทรมาเอาเรื่องไม่ได้โทรมาเคลียร์ แต่เหตุการณ์พาไปให้มาจบลงตรงนั้น ผมจึงยังไม่วางใจ
    (เพราะผมเคยเคลียร์ทางโทรศัพท์แบบนี้ไปรอบหนึ่งแล้ว ตอนกลุ่ม BB จัดงาน ครั้งนั้นก็เมาอยู่ท่านกลางกลุ่มคนแล้วโทรมาด่าแบบนี้ ครั้งนั้นก็บอกว่าจบแต่ก็ไม่จบมาจนวันนี้)
    และในที่สุดสิ่งที่คาดเดาไว้ก็ไม่ได้ผิดไปจากที่คิด ไอ้ครูจอมกระล่อนหักหลังกรูอีกแล้ว

พี่น้องครับ ผมบอกแล้วจบคือจบ แต่งานนี้คนที่ไม่จบคือใครกันแน่

สรุปคนหัวครวยแบบนี้คบไม่ได้ครับพี่น้อง เป็นถึงครูบาอาจารย์ ควรทำตัวให้คนเขาเคารพด้วยศรัทธา ไม่ใช่ให้เขาเคารพที่การแค่เป็นครู

เรื่องของเรื่องกว่า 80% ก็อยู่ตรงนี้ละครับ

หมายเหตุ
    กระผมต้องกราบขออภัยลูกศิษย์อาจารย์เพิ่มทุกท่าน การที่ผมด่าครูของท่านผมเข้าใจว่าท่านต้องไม่ยอมแน่ๆ
    แต่ผมอยากให้ท่านลองทบทวนดูสิ่งที่ผมเขียนก่อน และหากท่านเป็นผมท่านจะยอมเคารพอีกไหมกับคนแบบนี้

ด้วยความบัดซบอีกครั้ง ทุเรศศศศศศศศศศศศศศศศศศศศศศศศศศศศศศศศศศศ
  • ลูกหาบตนนี้ที่ด่าผมในนี้ ความจริงไม่ได้มีความบาดหมางอะไรกับผมเลยแม้แต่น้อย
    แต่ก็มาเป็นลูกคู่กับเขาด้วย คงยังฝังใจเรื่องที่ผมจัดงานแต่ไม่ได้มอบถ้วย

ผมขออธิบายดังนี้ครับ
    พี่เขาเคยน้อยใจที่พาหมามาแข่งที่กรุงเทพฯ ได้ที่สามหรือยังงัยนี่ละ แต่งานวันนั้นผมไม่ได้เตรียมถ้วย ก็เลยไม่ได้มีการมอบ
    ผมมาทราบภายหลังว่า ลูกสาวของพี่แกตั้งใจเตรียมขึ้นเวทีรับถ้วย แต่เมื่อผมไม่มีการมอบถ้วย เด็กก็เสียใจ

ครั้งนั้น ผมยอมรับผิดแต่โดยดี และได้มีการโทรไปขอโทษ และผมก็บอกว่าผมเสียใจมาก ผมไม่ทราบว่าลูกสาวพี่ผิดหวังมาก
    หากย้อนเวลาได้ ไม่ว่าเสียเงินทองหรือต้องไปกู้ยืมมากมายแค่ไหน ผมก็จะไม่มีทางทำให้ลูกสาวพี่เสียใจอย่างเด็ดขาด

แต่การแข่งครั้งนั้นผมได้ แจ้งไว้แล้วว่า จะไม่มีการมอบถ้วย เพราะเป็นการแข่งครั้งสุดท้ายของปี และปีหน้าผมจะเปลี่ยนเป็นการมอบเป็นเหรียญแทน
    ประกอบกับการจัดงานทุกครั้ง จำนวนถ้วยจะมากกว่าจำนวนหมา แข่งจบถ้วยเหลือจนจะเต็มโกดังอยู่แล้ว และช่วงนั้นผมก็ไม่มีเงินเลยจริงๆ
    ทั้ง ทำแก้วแจก ทำปฎิทินแจก จัดงานลาก จัดงานเลี้ยงปีใหม่ ค่าใช้จ่ายมันเยอะมาก จ่ายติดๆกัน ผมจึงงบไม่พอ หากอะไรประหยัดได้ก็จะประหยัด

พี่น้องลองคิดดูเล่นๆนะครับ สมัยก่อน เวลาแข่ง แบ่งออกเป็นสิบรุ่น แสดงว่าต้องเตรียมถ้วย จำนวน 30 ใบ และถ้าแยกเพศผุ้เมียด้วย ก็ต้องคูณสอง รวมเป็น 60 ใบ
    แต่เวลารับสมัครหมาลงแข่งไม่เคยถึง 20 ตัว แสดงว่าถ้วยมากกว่าตัวหมาเห็นไหมครับ และเราไม่มีทางรู้เลยว่ารุ่นไหน จะมีหมาแข่ง มีแข่งกี่ตัว หรือว่าไม่มีหมาลงเลย
    ถ้วยจึงเหลือเป็นเข่งทุกงาน คนที่ด่าผม ช่วยมาออกเงินค่าถ้วยให้หน่อย ผมจะแจกถ้วยทุกงานเลย

เรื่องไม่มีเงิน ผมได้บอกกับคนใกล้ชิดไปหมดแล้ว แต่ผมไม่ได้ประกาศสูสาธารณะว่าผมไม่มีเงิน
    ผมบอกแค่เหตุผลในการเปลี่ยนจากถ้วยเป็นเหรียญ และการไม่มีเงินมันเป็นเรื่องภายในของผมไม่อยากให้คนนอกรู้
    และก็กลัวจะโดนด่าว่า ไม่มีเงินแต่ก็ยังหน้าใหญ่จัดงาน และนิสัยผมไม่ชอบขอ
    ใครอยากช่วยก็ช่วย ใครไม่ช่วยก็ไม่ว่า ผมจัดงานมาไม่เคยเอ่ยปากของบจากใคร ทุกท่านคงรู้

และเวลาจัดงานทุกครั้ง คนเสนอไอเดียเยอะ แต่คนสนับสนุนงบน้อย บางไอเดียผมรับปากถึงไม่มีเงินก็ต้องไปหากู้มาเพราะถือว่ารับปากไปแล้ว
    ก็ขอให้ทำความเข้าใจคนอื่นบ้าง เขาอาจจะมีเหตุผลส่วนตัวที่คุณยังไม่รู้ อย่าเอาแต่ด่า ยังไม่รู้เลยว่าผมคุยอะไรกับอาจารย์เพิ่มก็เอามาด่าแล้ว
    เมื่อผมอธิบายแบบนี้กล้าด่าอาจารย์เพิ่มแบบท่ผมด่าหรือเปล่า หรือว่าความผิดพวกเดียวกันมองไม่เห็น

สรุป คำพูดกับการกระทำมันสวนทาง คงไม่ใช่ผมหรอกครับ
    เวลาพี่ชำระค่าอาหารหมาช้า แบบนี้เรียกว่าผิดคำพูดหรือเปล่า ????????
    แต่ผมยังก็ไม่เคยทวงหรือเอามาด่าประจาณแบบพี่เลยนะครับ

ขอบคุณครับ
  • เวลาเล่าอะไร ควรเล่าให้หมด อย่าเลือกเอาเฉพาะตรงที่ความผิดของคนอื่น
    คำว่าเหี้ย คำว่าสัตว์ ที่ด่าผมเต็มไปหมด นับได้เป็นร้อยคำ ทำไมไม่มีกล่าวถึงแม้แต่น้อย

และที่ว่ารองกะมาเฟียทะเลาะกัน เพิ่มจะยิ่งใหญ่ ไปเอามาจากไหน ไม่เคยพูด

ใครจะใหญ่ผมไม่สน เพราะคนรู้จักพวกท่านเพราะมาเฟียอยู่แล้วไม่ใช่หรือ ฮา.......................... :030:
  • สวัสดีครับ มาเฟีย ผม ผีรุ่นเปิดกรุ

ไม่ต้องทราบหรอกครับ ว่าผมเป็นใคร เอาเป็นว่าไม่ได้ลงมาพิมพ์เล่นเสวนาแบบเมื่อก่อนนานแล้ว

และได้ห่างหายจากงานกิจกรรมไปนาน อันเนื่องมาจากความหน่าย ในความเป็นไปของคนบางคนในที่นี้

จะจัดงานทีก็ยังมาหาว่า จัดงานลากน้ำหนัก หวังผลประโยชน์ขายอาหารหมา

ผมก็มานั่งคิดแข่งทีทะเลาะที ผมลาดีกว่า ถึงแม้ตัวผมเองจะไม่ได้ส่งหมาลงแข่ง

แต่ผมก็จะสนับสนุนด้วยทุกครั้ง โดยการไปร่วมงาน หรือช่วยงานของชมรม ด้วยแรงกาย

มาว่ากันที่ การจัดงานแล้วมีผลประโยชน์แอบแฝง

แล้วมันจะผิดมั้ยวะ อาหารหมานะ ไม่ใช่ค้ายา

จัดงานหมาแล้วทำการโปรโมทอาหารหมาไปด้วย มันผิดหรือ

หรือว่า อาหารหมา มันเน่า โฆษณาเกินจริง หมาแดกแล้วแกรน

ถ้างั้น ช่วยเรียก อย. มาจับ เจ้าของอาหารหมาไป....ไป

หรือต้องการให้อาหารหมา ยี่ห้อ เอฟวัน ปิดตัวลง

ใช่.... มันอาจจะสะใจ คนที่ไม่ชอบขี้หน้า มาร์ค มาเฟีย

แต่กับคนที่เลี้ยงหมาแล้วใช้อาหารยี่ห้อนี้หละ

ต้องมาแบกภาระ ค่าอาหารที่ต้องเพิ่มขึ้น อย่างแน่นอน

ก่อนทำอะไร คิดอะไร ควร ชั่งน้ำหนักก่อน ว่า ใจหรือไม่ใจ

• ขอเรียนให้ทราบว่า ตั้งแต่ตอนแรก ใจจริงผมไม่เคยต้องการทะเลาะกับอาจารย์เพิ่มเลยแม้แต่น้อย เพราะแกสนิทกับภรรยาผม ประเภทว่าผมแตะเป็นไม่ได้ก็แล้วกัน
    ผมทะเลาะกับอาจารย์เพิ่มทีไร เมียรู้ก็มีปัญหากันทุกที เคยทะเลาะกันบ้านแทบแตกก็เรื่องนี้ ภรรยาผมยืนคำขาดมาเลยทะเลาะกับใครก็ทะเลาะไป แต่อาจารย์เพิ่มเขาขอ
    เพราะภาพพจน์อาจารย์เพิ่มในสายตาภรรยาผมถือว่าดีมากๆ

ชนวนแห่งเหตุ ผมแค่น้อยใจแกตอนที่เราเป็นคนโดนผีด่า แทนที่จะเข้าข้างเราดันไปให้ท้ายผี และยิ่งทราบว่าแกรู้ด้วยว่า ผีเป็นใคร ยิ่งทำให้โกรธหนัก
    ประกอบกับ คนที่เลวกว่าผม อาจารย์ไม่เคยแตะ ไม่เคยเตือน และเมื่อผมทะเลาะกับผี แทนที่จะช่วบปราบผีดันมาไกล่เกลี่ยมาตักเตือนให้ดีกับผีเสียนี่
    ผมก็เลยพยายามยั่วแกต่างๆนาๆเพื่อบีบให้ผีมันแสดงตัว นึกว่าผีมันจะสำนึกว่าทำให้คนที่ปกป้องมันเดือดร้อน
    แต่ผีมันก็ไม่สน ใครจะเดือดร้อนเพราะกู กรูก็ยังหดหัวอยู่เหมือนเดิม ทำให้ยิ่งสงสัยว่ามันเป็นใครวะ
    คงไม่ใช่คนระดับธรรมดาแน่ๆ ถึงต้องปกป้องขนาดนี้ แล้วเหตุการณ์มันก็พาไปจนกู่ไม่กลับ ผมยอมรับว่าผมผิดในกรณีนี้

และครั้งนี้ อาจารย์ก็โทรมาด่าผมอย่างเสียๆหายๆ ผมก็พยายามใจเย็น เพราะไม่อยากทะเลาะกับแกอีกแล้ว เบื่อแล้ว
    ตั้งใจว่าถ้าเคลียร์ได้ก็จะปล่อยให้มันจบๆ อะไรยอมได้ก็ยอม เพราะเหนื่อยขี้เกียจทะเลาะแล้ว และปัจจุบันผมก็ไม่ค่อยได้ทำกิจกรรมอะไรมากมาย
    ยิ่งมีเด็กเล่นบอร์ดโน้นเล่าให้ฟังว่ายังมีแอบตอดผมตลอด ได้ฟังทีไรก็หงุดหงิดทุกที แต่พูดไปแล้วว่าจะไม่เข้าไปอ่าน ไม่เข้าไปโต้ตอบนอกพื้นที่ของตัวเอง

แกโทรมาครั้งนี้คิดว่าจะเป็นโอกาสดี แต่ที่ไหนได้ไม่นึกว่าแกจะผูกใจเจ็บเอาไปพูดที่บอร์ดนั้นแบบนี้ ทั้งที่ผมก็เขียนแบบกลางๆ ไม่ได้แตะต้องอะไรแกมากนัก
    ไม่ได้บอกด้วยว่าตอนแกโทรมาช่วงแรกแล้วหยาบคายแค่ไหน ออกลูกนักเลง ท้ายิง ท้าชนอะไรไปเรื่อยเปื่อย ที่ไม่ถือสาก็คิดว่าแกคงเมาและมีคนยุ
    และการจะมายิงกัน ฆ่ากัน เพราะเถียงกันเรื่องหมา คนเป็นครูบาอาจารย์ระดับนี้คงเป็นไปไม่ได้ เออถ้าผลประโยชน์มันเป็นร้อยเป็นพันล้านก็ไปอย่าง
    และตอนจบแกเองก็เป็นคนอนุญาติให้ผมมาโพ๊สเอง และเห็นว่าช่วงท้ายๆแกเย็นลงเยอะแล้ว คิดว่าจะจบได้ง่ายๆ ได้เห็นที่เขาก๊อปมาให้อ่านยอมรับว่าเบรคแตก
    งานนี้คงไม่โทษใคร ต้องโทษตัวเอง เสือกมองคนในแง่ดีอีกแล้วตู :034:

เมื่อซัดกันแบบนี้แล้วคงไม่จบอีกแน่นอน :056:

ต้องขออภัยต่อทุกท่านที่พยายามเอาใจช่วยนะครับ :063:
    ผมคงทำได้ดีที่สุดแค่นี้ละครับ :002:

ยังยืนยันคำเดิม ว่าผมมีทั้งด้านดีและทั้งด้านเลว แต่ไม่ได้ชั่วแน่นอนครับ :003:
  • คงต้องใช้วิจารณาญาณ ในการรับชม อิอิ ถ้าบอกว่าใจเย็น พี่ มาร์ค 45 แล้ว แต่ เครื่อง8สูบ ยังแรง โครต จะผิดมั๊ยเนี่ย:013:
  • แ ม่ ง อ่านตาลายเลย ทำไมมรึงเก่ง กู ด้อย มรึงดีตรูไม่ดี ค ว า ย แบบนี้ผมว่าทะเลาะ เรื่องหมา เรามาจบที่หมาๆดีกว่า เราว่าเรามาจัดสนามเป็นกลางเลยดีกว่าจะได้จบๆ ไม่ล่อ ไม่ยุ ลากตามคำสั่ง เอาไงเอากัน แล้วก็จบได้แล้วนะ
    ปล.เวลาลากแข่งกันบอกว่าสนามมันลาดสนามมันเอียงพื้นมันไม่เสมอกันแบบโน้นแบบนี้ แต่ผมถามว่าหมามันลากสนามเดียวกันไหม ถ้าสนามมันไม่ดี แต่หมามันก็ลากสนามเดียวกัน และมันจะได้เปรียบเสียเปรียบกันตรงไหนว่ะ ไม่เข้าใจ จริงๆๆเลย แค่นี้เหละ :m000:
    ปล.ตรูอยากเหาะได้ ดูซิมันจะด่าอะไรตรูบ้าง
    ไฟล์แนบ
    7-0-y6kpyji0-5.jpg 85K
  • ขอระบายความในใจหน่อยนะครับ

รายละเอียด

เรียนพี่น้องทุกท่าน

จำได้ว่าที่มุมบนด้านซ้ายของเว็บหน้าแรก ผมเขียนไว้ว่า

"เรามารวมกัน เพราะเราชอบในสิ่งเดียวกัน อเมริกันพิทบูลเทอร์เรีย"

คำพูดนี้เกิดขึ้นมาโดยบังเอิญ ชอบมาก สั้นๆง่ายๆ ไม่ต้องตีความ จึงเอาเก็บไว้เตือนใจตัวเอง โดยใส่ไว้ที่มุมบนด้านซ้ายของเว็บ คนที่ไม่สังเกตุ หรือคนที่เข้ามาก็ตรงไปที่บอร์ดเลยก็จะไม่เห็น

ผมเข้าใจสัจธรรมชีวิตอยู่หนึ่งอย่าง คือกลุ่มเรามาจากหลากหลายอาชีพ อายุ เพศ การศึกษา ทำเลที่อยู่อาศัย และพื้นฐานทางครอบครัว จึงไม่ได้คาดหวังอะไรมากนัก จึงตั้งเป้าหมายเล็กๆเพียงแค่ เลี้ยงอย่างมีความรับผิดชอบ และไม่สร้างปัญหาแก่สังคม

การทำกิจกรรมก็เป็นเพียงกุศโลบาย ที่จะทำให้พวกเราได้มีโอกาสมาเจอกัน มาสนุกสนาน มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน(ไม่แน่ใจว่าสมาชิกทุกท่านคิดแบบเดียวกับผมหรือเปล่า ผมอาจจะคิดไปเองคนเดียวก็ได้)

ผมจึงเลี้ยงหมาแบบนอกทฤษฎี ไม่สนใจกฏเกณฑ์และมาตรฐานใดๆทั้งสิ้น สนใจแค่หลักธรรมชาติ และก็โชคดีที่ พิทบูลเป็นหมาเถื่อน ไม่มีสมาคมใดๆ ในเมืองไทย ให้การรองรับ หรือควบคุม ผมจึงปฏิเสธกฎเกณฑ์ ที่มีพวกนักทฤษฎีจอมปลอมสะเออะเสนอหน้าแนะนำมาโดย ไม่เคยร้องขอ ผมเลี้ยงเพื่อเป็นกิจกรรมสันทนาการในยามว่างเท่านั้น

การทำอะไรอย่างมีหลักเกณฑ์ เชื่อมั่นในตนเอง ได้ส่งผลถึงหน้าที่การทำงาน โดยที่ผมไม่รู้ตัว ตำแหน่งหน้าที่ดีขึ้น รายได้สูงขึ้น (แต่สิ่งที่ต้องแลกมาคือ ความเครียดและสุขภาพ)

การมีรายได้ดีพอสมควร ผมจึงสามารทำกิจกรรมไปเรื่อยเปื่อย โดยทำไปตามกำลังทรัพย์ที่มี และไม่เว่อร์ อาศัยหลักการแบบพอเพียง มีแค่ไหนทำแค่นั้น และครอบครัวไม่เดือดร้อน ต้องไม่รบกวนเพื่อนฝูง กล้าพูดได้อย่างเต็มปากว่าไม่เคยเอ่ยปากเรี่ยไรจากใคร เพื่อนมีน้ำใจก็ขอบคุณ และจะเก็บไว้ในใจตลอดไป และผมก็ไม่ได้หยิ่ง เพื่อนไม่ให้ก็ไม่เคยรู้สึกน้อยใจ เพราะเงินส่วนนี้ได้ตั้งเป็นงบสำรองไว้ทั้งปีแล้ว และที่สำคัญภรรยาอนุญาติแล้วด้วย (ผมทำอะไรครอบครัวต้องไม่เดือดร้อน)

พวกเราเดินกันมาไกลมากแล้ว วันนี้ผมเริ่มเห็นเสาหลักบางท่านออกอาการ บอกตรงๆว่าผิดหวังครับ มันจะอะไรกันหนักหนา กะอีแค่การเลี้ยงหมาให้มีความสุข มันไม่ได้ยากเย็นอะไรเลย ทุกอย่างมันอยู่ที่ใจเราเองทั้งนั้น คิดให้สุขก็สุข คิดให้ทุกข์มันก็ทุกข์ ก้แค่นั้น

ระหว่างเส้นทาง มีอุปสรรค์ บ่อโคลน ป่ารก หน้าผา เหว สัตว์ร้าย คนที่แข็งแรงก็ปกป้องคนอ่อนแอ จูงกันไป พยุงกันไป คนเดินไปข้างหน้าเจอบ่อโคลนก็ทำป้ายปักเตือน หรือไม่ก็เอาไม้ปักไว้ให้เพื่อนเดินมาทีหลัง สามารถจับยึด เส้นทางบางเส้นก็ได้ถากถางไว้บ้างแล้ว คนที่มาทีหลังก็เดินได้สะดวก

ตอนนี้เรามาถึงกลางทาง นักผจญภัยบางท่านเริ่ม เปลี่ยนอุดมการณ์ จากที่จะมาเที่ยวเฉยๆ ชักเริ่มอยากจะเสี่ยงโชค คนที่เคยคิดจะเสี่ยงโชคก็ เปลี่ยนเป้าหมาย หลังจากค้นพบสัจธรรมหลายๆข้อ จะด้วยเหตุผลกลใดก็แล้วแต่

แต่ยืนยันว่าเส้นทางนี้ยังอีกยาวไกล วงจรชีวิตของมันจะไม่มีทางจบลงง่ายๆ อย่างแน่นอน และผมก็จะไม่ยอมหยุดอยู่แค่นี้ด้วย

พี่น้องครับ
    เราคือผู้กำหนดบทบาทชีวิตของตัวเอง เราจะเลือกเป็นอะไร ในโรงละครแห่งนี้ จะเป็นไม้หลักที่มั่นคง ให้น้องๆที่มาทีหลัง ใช้เป็นที่ยึดเหนี่ยวเพื่อเดินทางถึงเป้าหมายอย่างสนุกสนานหรือปลอดภัย หรือจะเป็นเพียงเสาไม้ผุๆปะปักอยู่บนขี้เลน ที่พร้อมจะโอนเอนตามแรงดึง เผลอๆจะพาคนอื่นหล่นลงไปในโคลนตามไปด้วย หรือเราจะเป็นผู้ร่วมผจญภัยเพื่อหาประสบการณ์ใหม่ๆ หรือจะเป็นนักแสวงโชคที่ร่วมขบวนเพื่อหวังผลตอบแทน ใครจะเป็นอะไรก็ตามแต่ ผมคงให้ได้แค่แนวทาง แต่คงกำหนดเส้นทางให้ใครไม่ได้

ตลอดเวลาที่อยู่ตรงนี้ ผมเจอกับเหตุการณ์เหล่านี้มาจนชาชินแล้ว แรกๆก็ทำใจไม่ได้ รู้สึกเสียใจ เวลาเห็นพี่น้องทะเลาะกัน หลังๆชักแกร่งขึ้น จุดยืนผมมั่นคง ผมไม่ได้หวังว่าจะต้องเป็นฮีโร่ หรือเป็นที่รักของทุกคน ผมอยากจะทำเพื่อให้วงการพิทบูลมันดีขึ้น มีสาระมากขึ้น เป็นสังคมคุณภาพ

ใครจะร่วมเดินทางกับผมก็ตามมา ผมจะไม่เชิญชวนหรือบังคับ ผมอยากให้มาด้วยความสมัครใจ ตามกำลังความคิดของแต่ละคน ถึงแม้จะไม่ช่วยผลักดัน แต่ก็ไม่ควรทำตัวเป็นภาระ หรือเป็นผู้บั่นทอนเสียเอง

การเขียนกระทู้นี้ไม่ได้พุ่งเป้าหรือมีเจตนาไปที่ใคร ผมก็เขียนหว่านไปตามอารมณ์และความรู้สึกที่เกิดในขณะนี้ แต่หากว่ามันเผอิญโดนใจใคร ก็โปรดเก็บเอาไปคิดและทบทวนดูบ้าง มันอาจจะทำให้ท่านกลับมาสนุกสนานกับการเดินทางร่วมกับผมอีกครั้ง

ขอบคุณที่สละเวลาอ่านนะครับ

โดย : มาร์ค Tel : 089 499 9888 [ 6 ม.ค. 50 #10:15 ]
  • ความคิดเห็นที่ : 1

อันขอส่งสารถึง พวกบรรดา พวกจิตวิปริต วิปลาสทั้งหลาย

หากจะเล่นกันทีเรื่องส่วนตัวก็ว่ามา ไม่ต้องตีวงอ้อมค้อม อ้างโน่น อ้างนี่ ประเภทนักบุญจอมปลอม จะเล่นกันแบบดิบๆเถื่อนๆก็ได้

ผมพร้อมแล้วและรออยู่ครับ

โดย : มาเฟีย [ 6 ม.ค. 50 #10:26 ]
  • กราบเรียนทุกท่านที่เคารพค่ะ ถุย ถุย อาจารย์ เพิ่ม หยาบคายแบบนั้นจริงๆเลยหรอคะ แถมเป็นนักเลงแบบลูกกระโปกช้างซ่าอีก ตายๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แย่จังเลยค่ะ จริงไม่จริงหนูไม่รู้ แต่ถ้าไม่จริง พวกลูกกระโปกอาจารย์เพิ่มบอกให้อาจารย์มาแก้ตัวด้วยค่ะ จาก ผีเลียหัว โทษทีค่ะ พอดีผัวหนูเค้าชอบเลียของหนูอะค่ะ ดวยความเคารพค่ะ
  • ****เอามาให้ดูกันนะครับ โปรดสังเกตุเวลาที่เอามาลงนะครับพี่น้อง

ผ่านมา 2 ปีกับอีก6วัน ก็ยังไม่รู้จาจบยังไงเนอะ เหมือนมหากาพย์เทพกะมารยังไงยังงั้นเลยว่ะ อิอิ พูดไปก็มันดี แต่มีคนเสียหายอ่ะดิ เอ!แต่ดูแล้วจะเสียทั้งคู่นะพี่น้อง แต่มีคนคอยดูอยู่เยอะนะพี่น้องว่าอะไรน่ะเหรอ...

ก็คนที่อ่านอยู่เนี่ยจะมีกี่คนที่รู้เรื่องความเป็นมาทั้งหมด เห็นพิมพ์กันยาวๆก็ไม่อ่านแล้ว ก็เค้าจะเข้ามาหาข้อมูลกัน ในนี้มีคนซื้อคนขาย คนหาเพื่อน ผีหาแพะ ประมาณนั้น

จบๆกันไปเถอะ คนนึงก็เจ้าของบ้าน ก็เปิดบ้านให้เค้าเข้ามาแล้วนี่หว่า ไอ้คนที่เข้ามาก็มาขี้ ขี้แล้วไม่ราด เสือกด่าเจ้าของบ้านว่าบ้านมึงแย่ขี้แล้วราดไม่ลง แล้วไหงเป็นงั้น ก็ทั้งที่แดกก็แดกของเค้านะไอ้เหี้ย นอนก็นอนบ้านเค้า ตื่นเช้ามาก็แดกกาแฟเค้าอีก ตอนนี้แม่งด่าเค้าเป็นหมูเป็นหมาเลย เจ้าของบ้านก็ควาย ก็แม่งระยำไม่รู้คุณข้าวสุกไม่จำรสกาแฟยังจะคุยด้วยทำฆวยอะไรอีก กะไอ้แค่เรื่องส้นทีนบนเครื่องคอมพิวเตอร์เนี่ยอะไรจะกันนักกันหนาว่ะ

กรูมีทางออก เจ้าของบ้านไม่ต้องรับแขกคนนี้อีก แขกคนนี้ก็กลับบ้านมึงไป ไอ้น้องเค๊กก็ไม่ต้องก๊อปปี้มาให้อ่านอีก ทุกคนกลับเข้าที่ตั้ง เดี๋ยวนายใหญ่มาแล้วพวกมึงจะหนาว สาดดดดดดดด เย้!

สุดท้ายของท้ายสุด.......ขำอิ๊บอ๊าย เย้!
    ไฟล์แนบ
    a379614.jpg 32K
  • กรูชอบรูปมึงจริงๆว่ะไอ้เพื่อนเหี้ย เย้!
    ไฟล์แนบ
    a191392.jpg 66K
    STA61404.JPG 31K
  • พิทเดียร์น้องรัก กรูชอบ ตรงมรึงกับกรูด่ากันแล้วจบ

กรูเคยด่ามรึงอกกอากาศในบอร์ด ตัดหูหมาแบบนั้นคนเขาจะมองว่าเราป่าเถื่อนวงการจะเสียหาย นั่นคือเหตุผลของกรู
    มรึงก็สวนกลับกรูในบอร์ด มรึงบอกว่ามรึงชอบแบบนั้น มันคือความสุขที่ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน นั่นคือเหตุผลของมรึง

สรุปกรูเสือก แต่กรูก็ได้ทำหน้าที่แล้ว เห็นอะไรไม่เหมาะก็เตือน
    แต่มรึงก็มีเหตุผลส่วนตัวของมรึง ที่จะทำแบบนั้น กรูก็รับฟัง
    อันนี้คือนักเลงคุยกัน

แต่ประเภทแอบตอดนิดตอดหน่อย ด่าลับหลังไม่ให้เขารู้ตัว หรือด่าเขาได้ดีใจ พอโดนบ้างจะเป็นจะตาย เขาเรียกตุ๊ด

ขนาดฟาดกันรุนแรงแบบนี้ แต่เราฟาดกันคนละดอกแล้วจบ
    เราก็คบกันมาจนทุกวันนี้ เพราะกรูถือว่าเป็นแค่ความคิดที่ไม่ตรงกันเรื่องหมา
    กรูชอบคบมรึง ถึงพูดไม่เพราะ กวนตรีน แต่มีอะไรก็พูดกันตรงๆ พูดแล้วก็จบ ไม่ต้องมาระแวงอะไรกันอีก
    กรูเดือดร้อน มรึงยืนมือเข้ามาช่วย วันหนึ่งมีคนบอกกรูว่าให้เลิกคบมรึง จึงเป็นไปไม่ได้

คนที่กรูเกลียดคือ พวกต่อหน้าพูดดีทำดีกับกรู แต่ลับหลังด่ากรูเสียๆหายๆ กรูจึงเลิกคบ
    กรูชอบคบนักเลง และนักเลงในความหมายของกรู คือคนพูดจริงทำจริง ไม่ใช่พวกชอบต่อยตีหรือทะเลาะวิวาท
    กรูทะเลาะกับคน แต่กรูไม่ได้ชกกับคน กรูรบกับเขาด้วยสมอง เพราะยุคนี้ มันล้าสมัยแล้วที่ไม่พอใจใครก็จะใช้กำลัง

แต่กรูไม่เคยไปหาเรื่องใครก่อน ไม่เคยไปอาละวาดที่ไหน กรูเล่นอยู่ที่นี่ คนที่กรูด่า ส่วนมากมันเริ่มก่อนทั้งนั้น

ยืนยันว่าบ้านนี้เป็นของส่วนรวม เป็นของคนรักพิทบูลทุกคน กรูไม่เคยมีข้อห้ามอะไร ใครอยู่บ้านหลังนี้ไม่ได้ ไม่ใช่เพราะว่ากรูห้าม แต่เป็นเพราะทำตัวเอง
    กรูเป็นเพียงคนดูแล ใครมาด่ากรูว่ากรูดูแลไม่ดี ถ้ากรูเห็นด้วยกรูก็ปรับปรุง แต่เขาเข้าใจผิดกรูก็อธิบาย ถ้าด่าไม่เลิกกรูก็สวน
    กรูเป็นคนไม่ใช่เทวดา มี รัก โลภ โกรธ หลง แต่กรูจะไม่ทำตัวผิดวิสัยมนุษย์ เป็นเทพ คือ ต้องดีตลอดเวลา

กรูพูดแค่นี้ละไอ้น้อง เย้ ................................ :063::063::063:
  • ไอ้เวรพิทเลีย มรึงจะคุยจะเขียนอะไรก็ทำไป แล้ว มรึงจะเอารูป ทุเรศๆของกรูมาลงทำไมว่ะ มรึงคิดว่ากรูอายไม่เป็นเหรอ ไอ้สันดาล
    ไฟล์แนบ
    1-0-xip52wtm-1.jpg 80K
  • ความขัดแย้งมันเกิดจากคนที่มาใหม่ ที่เป็นคนมีสี ได้รับการ"ยกยอปอปั้น"จากลูกน้องในหน่วยงานที่เขาบังคับบัญชาอยู่จนเคยตัว

ได้มาร่วมเข้าแข่งขันลากน้ำหนักด้วยกันกับชมรมของเรา

แล้วต้องการให้ทุกอย่างเป็นไปตามที่เขาคิด เพียงเพื่อให้เขาขึ้นไปสู่ชัยชนะได้ง่ายขึ้น

จุดกำเนิดของรอยร้าวมันอยู่ตรงนี้

"ใช้ของล่อ กับ ไม่ใช้ของล่อ"

คุณจะทำยังไง?

ในเมื่อกลุ่มเพื่อนรุ่นบุกเบิกให้วงการของเรา เริ่มมาจากตรงนี้ คือใช้ลูกบอลบ้าง สายจูงบ้างล่อ เน้นการสันทนาการ

แต่เพื่อนใหม่มีสี ฝึกลากแบบออกคำสั่ง และได้เข้ามามีบทบาทมากมายในการแข่งขันลากน้ำหนักทุกๆครั้ง

เริ่มมีการขอลากใหม่โดยอ้างว่าที่จอดรถลากน้ำหนักทรุดบ้าง เอียงบ้าง

ต่อมาเพื่อนใหม่มีสีต้องการให้เหลือแต่การลากแบบออกคำสั่งอย่างเดียว ไม่รู้ว่าช้ำรักจากการไม่ขึ้นถึงผู้ชนะรึเปล่า

หากคิดถึงการพัฒนาหรือยกระดับ ก็ถือว่าดี แต่กับเพื่อนรุ่นบุกเบิกที่ช่วยกันพัฒนาแบบเคียงบ่า เคียงไหล่ มาตั้งแต่ลากข้างบ้านกัน

ถ้าเป็นคุณ คุณจะเลือกแบบไหน?

แล้วก็จัดให้มีการโหวตว่าแข่งครั้งนี้ ใช้ของล่อได้ หรือห้ามใช้ของล่อ

แต่คนที่มาโหวตไม่ใช่คนที่ส่งหมาเข้าแข่งขัน

หากพูดถึงทางการพัฒนาก็ โอ เค แต่คุณจะทิ้งเพื่อนรึ

ลองตอบคำถามดูว่าเป็นคุณ คุณจะเลือกแบบใด?

และหลังจากเหตุการณ์นี้ก็เป็นชนวนให้เกิดเรื่องราวต่างๆมากมาย

จาก ผี รุ่นเปืดกรุ

ใครจะมาเป็นผี ก็บอกสกุลด้วย จะได้รู้ว่า ผีไหน

ความเป็นจริงๆแล้วคืออะไร คำพูดกับเวลาที่ผ่านไปสิ่งไหนจริงสิ่งไหนเท็จ เท่าที่จำได้

การโหวด สรุปว่าไม่ล่อ นักลากโดยไม่ใช้ของล่อโหวดเกือบทุกคน ส่วนพวกที่ใช้ของล่อไม่ออกเสียง

หลังจากนั้น ได้มีการตีพิมพ์ลงในหนังสือสวนจตุจักร ว่าปีหน้าเราจะยกเลิกการใช้ของล่อในการเรียกสุนัข และงานแข่งขัน 2 สนามสุด

ท้ายก็ได้มีการประกาศในงานเช่นกัน แต่พอขึ้นปีใหม่ของการเเข่งขันกลับไม่เป็นอย่างที่พูด ทิ้งกลุ่มผู้บุกเบิกไม่ได้แล้วพิมพ์แล้วพูดออก

มาทำไม

การเปลี่ยนตำแหน่งของรถที่ใช้โหลดน้ำหนัก เป็นการกระทำของทีมไหนมากที่สุด เท่าที่เห็นมันมีอยู่ทีมเดียว กรรมการโหลด

น้ำหนักหาจุดที่เทเพื่อง่ายแก่การออกตัวของหมาทีมตัวเอง ส่วนคู่แข่งมรึงไปอยู่ในหลุม

ใครจะรู้ใครจะสนล่ะเรื่องเหล่านี้ คนดูข้างสนาม สังคมในบอร์ด มันไม่มีใครเข้าใจหลอกว่าความจิงเป็นอย่างไง ดูเอาง่ายๆว่า

บุคคลที่เล่นและทำหมาลากน้ำหนักจริงๆ เขาอยู่ตรงไหน และทำไมที่นี่ไม่เหลือคนทำหมาลาก นั่นเเหละคือคำตอบ

จากผีข้างสนาม
  • :015::015::015:ผมเด็กใหม่เข้ามาเป็นสมาชิกไม่นานไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหรแต่ขอให้วงการพิทของเราอยู่ยงคงกะพันตลอดการ
  • ปั่นบอร์ดกันเอง สนุกม่ะ กลัว sponsor ไม่เข้าเหรอ มาร์ค ม7
  • ตั้งเอง ชงเอง กินเอง ตลอด มาร์ค โลน เหลียง
  • กร๊ากกกๆๆๆ ก็ได้แค่เนี้ยละ
    คิดมุขอะไรไม่ออกก็อ้างเรื่องปั่นบอร์ด ฮ่าๆๆ

สนามเดียวกัน ลากสู้ไม่ได้ควรยอมรับ
    ไม่มีฝีมือ ฝึกหมาสู้เขาไม่ได้ ควรพัฒนาที่ตัวเอง ไม่ใช่ไปด่าคนอื่น
    ฝึกไม่เป็นก็บอกจะสอนให้เอาบุญ ไม่คิดตังด้วย แต่อย่าดื้อ อย่าคิดล้างครู ขอแค่นี้ละ
  • ผมเหลียงครับอย่ามั่ว กรูไม่เคยปั่นกระทู้นี้ อย่ามั่วเว้ยไอ้สาด แต่ถ้าดูไปนั่งปั่นกระดอไป คงจะใช่ ไอ้ผีหัวดอ
    ไฟล์แนบ
    8-0-yd7fwtyv-5.jpg 85K
  • ไอ้เห้ ยิ่งอ่านยิ่งโมโห จะกัดกันก็กัดไป กูไม่มีเวลาสนใจและไม่อยากยุ่งเรื่องแบบนี้ด้วย กูเหนื่อย เสือกมามากแล้ว ไอ้พวกผีลูกระโปก มึงอย่ามาเสี้ยมกู ทั้งมาเฟียก็ดี อาจารย์เพิ่มก็ดี เป็นคนที่กูนับถือ ก่อนที่มึงจะ พาดพิงกู มึงไปถาม เช็ค ก่อนว่ากูเป็นยังไง ทั้ง อาจารย์เพิ่ม ทั้ง พี่ดำ และ เก่งกำแพง แล้วมึงค่อยมาเล่นกับกู ไอ้ลูกกระโปก อย่าทะลึ่ง สาดเอ้ย
    ไฟล์แนบ
    a409651.jpg 68K