ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่องที่ควรระมัดระวังอย่างยิ่ง เมื่อสุนัขปะทะงูเห่า
  • เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา เพื่อนบ้านของผมเลี้ยงน้องหมาไว้หนึ่งตัว
    ที่บ้านค่อนข้างรก ติดกับบ้านก็เป็นป่า จึงมักพบงู กบ คางคก ที่ตายจากการถูกน้องหมากัดบ่อยครั้ง
    วันหนึ่ง เพื่อนบ้านของผมได้กลับจากที่ทำงานมา ปรากฏว่าเจอน้องหมากำลังฟัดกับงูเห่าอยู่
    เพื่อนบ้านผมไม่สามารถเข้าไปห้ามน้องหมาได้ ก็ได้แต่ภาวนาอย่าให้น้องหมาถูกงูกัด
    เจ้างูเห่าพลาดท่าถูกน้องหมากัดเข้าที่กลางลำตัวขาดกระจุย
    เมื่อเจ้างูเห่าแน่นิ่งเจ้าของก็เดินเข้าไปลากน้องหมาเพื่อดูอาการ
    ปรากฏว่าเจ้างูเห่าใช้กำลังเฮือกสุดท้ายพุ่งเข้ากัดขาของเพื่อนบ้านผม
    ซึ่งยืนห่างจากมันประมาณ 2 เมตรได้ และมัดกัดไม่ยอมปล่อยจนมันตาย
    ผมและครอบครัวได้ยินเสียงร้องขอความช่วยเหลือจึงได้รีบนำตัวส่งโรงพยาบาล
    ปรากฏว่าโรงบาลภายในจังหวัดไม่มีโรงพยาบาลไหนมีเซรุ่มเลย
    ครอบครัวของเพื่อนบ้านผมจึงตัดสินใจขับเข้ากรุงเทพนานนับ 8-9 ชั่วโมง
    พอไปถึงโรงพยาบาล หมอบอกว่าเนื้อบริเวณน่องที่ถูกงูกัดได้ตายหมดแล้ว
    จะต้องตัดเอาเนื่อที่สะโพกมาแปะแทน ขณะนี้เพื่อนบ้านของผมยังไม่ได้ออกจากโรงพยาบาลเลย
    ฝากเตื่อนเพื่อนๆคนที่เลี้ยงน้องหมา
    หากเจอสุนัขของท่านกัดอยู่กับตัวอะไรก็ช่าง
    ไม่ควรเข้าไปใกล้ ควรอยู่ห่างๆเข้าใว้

ขอบคุณสำหรับเนื้อที่เล็กๆครับ
  • ขอบคุณ ครับผมจะระมัดระวัง มากขึ้น

ขอให้เพื่อนบ้าน คุณ kengketa หายเร็วๆ ครับ
  • ขอบคุณครับสำหรับแง่คิดดีๆ ขอบคุณครับ
  • หูยย อยู่โรงพยาบาลเป็นเดือนเลยหรอคับ
    น่ากลัวๆ
    ขอให้หายไวๆ
  • ขอบคุณมากครับ จะระมัดระวังให้มากขึ้น และ ขอให้หายเร็วๆ ครับ
  • เมลล่อน พิทบูลสายกัดของผมเหงเปงไม่ได้ครับ งูมานก้ออยู่ของมันเพียงแค่มันได้กลิ่น หรือเหนแว๊บๆๆ ตะกุยซะ
    แต่ส่วนใหญ่เจอกานจังๆๆนี่ ไม่มีเหลือครับ กะปะ 6 งูเห่า5 (ยาวใหญ่สุด 1.5เมตร) แต่สุดท้ายก้อมาตายกะงูเห่าจนได้
    ไฟล์แนบ
    IMG_2916.jpg 94K