ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แนวโน้ม พิตบูล ตลาด หรือ อนุรักษ์
  • ผมชอบแนวเดิมครับ เน้นกิจกรรม เพื่อนๆชอบแนวไหน เหมือนผมบ้างไหมครับ
    ไฟล์แนบ
    46 sato.jpg 41K
    39 red_sonja.jpg 114K
    6 camaranosbusterjo.jpg 51K
    11fEB07B.jpg 40K
    35 jay.jpg 31K
  • พิตบูลผม มีต้นกำเนิดจากหมาวัดครับ
    ใครจะเชื่อ (จริงๆ)
  • ผมก็ชอบแนวนี้ครับ กลัวว่าบูลลี่มันจะกลืนแนวนี้ไปหมด
  • กระแสหมุนไปตามการเวลา เราควรรักษารากฐานดังเดิมเอาไว้ครับ
  • pitbull ในความหมายผม
    1.กล้าหาญ ยอมตายแทนนายได้
    2.พละกำลัง เกินกว่าหมาพันธ์อื่นๆ
    3.อดทน ต่อความเจ็บปวด
    4.สุภาพ ต่อมนุษย์
    5.ซื่อ ดูหน้ามันซิ ไม่ได้แกล้งโง่
    6.อื่นอีกมากมาย ช่วยตอบหน่อยซิเมาแล้ว ๆๆๆๆๆๆๆ
    i love pitbull
    i not love fino 5555555555 ขี่แต่ estrera กับ กระบะร้ายๆ
    ต่อหน่อยซิครับพี่mark (ไม่ใช่อภิสิทธ์น่ะ)
    (ขอไว้อาลัยกับน้องในรูปที่เสียชีวิตกับอุบัติเหตุครับ)
    อยู่ใกล้กันกับน้อง เค้ารักมันมากครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC07632_resize.JPG 119K
  • อีกหนึ่งเสียงครับ :066: ใครจะว่าหัวเล็ก หน้าแหลม ก็ไม่สนใจหลอก รักที่นิสัย และจิตใจ ของหมาพันธ์นี้ครับ ไม่อยากจะไปแบ่งแยก กับกลุ่มคนที่รักในแนวบูลลี่ แต่เดี๋ยวนี้คนที่เข้ามาใหม่ จะคิดว่าพิทบูล คือบูลลี่ แต่พิทบูลที่เป็นสายดั้งเดิม คิดว่าเป็นหมาวัดไปสะแล้ว ผมละงง

อีกเรื่องที่ไม่เข้าใจครับ ว่าทำไมถึงได้ชอบให้หมามันเตี้ย ตัวสั้น ขากร่าง หัวโต หน้าหัก โปรโมทกันจังเลย ถึงจิตใจมันจะเป็นพิทบูลแต่สังขารดูจะไม่เอื้ออำนวยสักเท่าไรเลยครับ แต่ส่วนพิทบูลแท้ดั้งเดิมกับมาตำหนิ ดำว่าสารพัด แล้วกดราคาหมาสะจริง คนที่เพาะพันธ์ หรือเก็บหมาสายนี้ไว้จะพลอยหมดกำลังใจกันไปหมด เพาะพันธ์มาก็ขายลำบาก ไอ้ครั้นจะเลี้ยงไว้หลายตัวก็มีปัญหา ช่วยคิดแล้วหาวิธีแก้ไข และก็ส่งเสริมกันหน่อยครับ สำหรับคนที่ชอบแนวนี้:062:
  • ช่วงนี้เห็นกระทู้แนวนี้บ่อยไม่รู้อยากสื่ออะไร คุณมีสายเก่าคุณก็บอกว่าสายเก่าดีสายใหม่
    หมามันเตี้ย ตัวสั้น ขากร่าง หัวโต หน้าหัก
    ถ้าคุณยังเป็นคนยกตนข่มท่านอยู่แบบนี้ก็เอาเถอะครับคุณก็ไม่ต่างจากคนที่ว่าหมาสายเก่าเหมือนกัน
    (ผมก็มีสายนี้ในมือครับ)
  • อีกไม่นานคุณจะเห็นพิตบูลตัวล่ะ 1000 บาท5555
  • ผมไม่ได้หมายความว่าหมาผมคล้ายหมาวัดครับ
    แต่จุดกำเนิดจากพระรูปหนึ่งที่นำมาเลี้ยงกลุ่มแรกๆของเมืองไทยครับ
    อยู่ที่สุราษ แต่ทำไมชาวบ้านเค้าไม่ชอบ จึงต้องเลิกเลี้ยงทั้งที่แก่มีความรู้
    อย่าตีความผิดสิครับ
    (ราคาหมามิใช่ว่าหมานั่นดีเสมอไป เรารักมันที่มันรักเราใช่ไหม)
    ผมให้(แจก)กับคนที่รักหมาจริง ดีกว่ากับคนไม่เห็นคุณค่ามันครับ
    (กูก็งงมึงว่ะ)
  • พี่ไทยเบียร์อย่าคิดมาก ผมเมาลีโอแล้วครับ
    ว่างๆมาเที่ยว ส ฎ ซิผมเลี้ยงเอง
    (คอเบียร์เหมือนกัน)
  • "พิทบูลที่เป็นสายดั้งเดิม คิดว่าเป็นหมาวัดไปสะแล้ว ผมละงง"
    (หมาผมต้นกำเนิดจากวัดจริงๆครับ พระเลี้ยง ผมพาไปดูได้ครับ น่าจะมาไล่เลี้ยกับหมาพี่mark ครับ)
    ผมว่า10ปีขึ้นครับ พี่markตอบผมหน่อยซิ 0862778335 ต้นครับ
  • ทุกสิ่งย่อมมีดีอยู่ในตัวของมันเอง จะเลี้ยงทั้งสองสายไม่เดือดร้อนใครก็ไม่มีใครว่าครับ..แต่อย่าว่าตัวเองก็พอ เฮ้อๆ:m001:
  • รักพิตบูล อย่ารักแต่ปาก ควรรักด้วยการลงมือครับ

วันนี้บูลลี่ได้รับความนิยม ส่วนหนึ่งเพราะพวกเขาช่วยกันโปรโมท ช่วยกันพัฒนา สร้างมูลค่าเพิ่ม
    แต่พิตบูลสายดั้งเดิม มีแต่คนพูดและมองดู แต่ไม่ค่อยจะมีคนลงมือ แถมบางคนยังทำลายมันอีกด้วย
    ปากบอกรักแบบนั้นรักแบบนี้ แต่ไม่เห็นจะช่วยสร้างให้พิตบูลมันมีคุณค่าเพิ่มขึ้นเลย มีแต่ทำให้มันด้อยค่าลง

พิตบูลที่คุณบอกว่ามันเหมือนหมาวัด แต่มันก็มีทางให้มันสวยงามสะดุดตาได้
    แต่ก็มีไม่กี่คนที่พยายามจะทำ คนเลี้ยงพิตบูลมีเป็นหมื่น แต่คนที่พัฒนาจริงๆมีหลักสิบ
    คนจำนวนมาก ปากก็เรียกร้องให้อนุรักษ์ แต่ก็อนุรักษ์เพียงแต่ลมปาก ไม่มาช่วยลงมือเลย
    แถมบางคนยังเกาะพิตบูลกิน ขนาดวันนี้ตกต่ำจนแทบจะไม่มีราคาอยู่แล้ว แต่ก็ยังดันทุรังสวนกระแสเพาะมันออกมาขายอีก

ผมไม่อยากให้แบ่งแยก ใครชอบแบบไหนก็ชอบไป แต่อย่าโจมตีอีกฝั่งเลยครับ ให้ผลงานมันช่วยพูดแทนได้ไหม

ผมเห็นคนชอบพิตบูล ด่าหมาบูลลี่ว่าไม่ดีอย่างนั้นไม่ดีอย่างนี้ พิตบูลดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ แต่ก็เพียงอวดอ้างสิ่งที่เป็นอดีต
    ปัจจุบัน พิตบูลมันยังทำได้แบบเดิมหรือเปล่าก็ไม่รู้ แทนที่จะช่วยกันทำให้ชาวโลกเขาเห็นว่าพิตบูลมันยอดเยี่ยม สง่างาม สมคำร่ำลือ
    มาช่วยกันผลิต ช่วยกันพัฒนา ช่วยกันสร้างพิตบูลสวยๆ เก่งๆออกมา ไม่ใช่ช่วยกันเพาะจนล้นตลาดและราคาตกต่ำอย่างทุกวันนี้

หากอยากอนุรักษ์พิตบูล สายใช้งานจริงๆ มาช่วยกันสร้าง ช่วยกันพัฒนาออกมา ทำให้ชาวโลกเขาเห็นของจริงกันดีกว่าครับ
  • ผมคนนึงครับที่ชอบแนวนี้ ซักวันนึงต้องหามาให้อยู่ในครอบคลองให้ได้
    ไฟล์แนบ
    20090602_195915.jpg 23K
    PictureorVideo113.jpg 95K
  • เราทำหมาแบบในรูปได้ครับ เอาหมาสายใช้งานมาฟิต เดี๋ยวก้สวยสง่าแบบในรูปแล้วครับ
    พาไปเดินตามงาน น่าภูมิใจอีกต่างหาก สวยอย่างมีคุณค่า และหมาก็ไม่เหนื่อยง่ายด้วย
  • ใช่ๆๆๆ เรื่องนี้มันไม่มีใครผิดใครถูกหรอกงั้น ผมว่า ขึ้นอยู่กับความชอบ ของๆเเต่ละคน จะบอกว่าสายกัดดีกว่าก็ไม่ได้ หรือจะบอกว่าสายโชว์ดีกว่าก็ไม่ได้ เพราะมันไปคนละทาง ทุกอย่างมีข้อดีข้อเสียของตัวมันเอง ถ้าคนที่ชอบเเบบลุยๆโหดๆก็เลือกสายกัดเลยเเล้วก็รักษามันไว้ให้ดีทำให้มันมีชื่อเสียงต่อไป เเต่สายนี้ก็ค่อนข้างที่จะโดนโจมตีอยู่บ้าง..(จากใครก็ไม่รู้) ส่วนคนที่ชอบเเบบน่ารักจ้ำม่ำนิสัยดีเป็นมิตรกับทุกคนก็เลือกสายโชว์ไปเลย..เเนวดีผมว่า ถ้ามีคนถามว่าระหว่างปืนลูกโม่ กับ ปืนเเมกกาซีน อันไหนดีกว่ากันผมก็ตอบไม่ได้หรอกครับ มันเปรียบเทียบกันไม่ได้ มันดีคนละอย่าง ขึ้นอยู่กับการใช้งาน หรือความชอบครับ เเต่ที่เเน่ๆ ยิงตายเหมือนกันหมดครับ...
  • การผสมหมาออกมาแล้ว จำหน่ายขายออกนั่นเค้าไม่ได้เรียกว่า พัฒนา โดยตรง
    มันเป็นผลพลอยได้ซะมากกว่า คุณลองคิดดูนะ คุณมาเฟีย
    จุดประสงค์หลักคือการขายหมาเพื่อเอาเงินมากกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น จะทำไงหละ ให้หมามันขายได้
    ก็ต้องให้มันออกมาสวย หรือไม่ก็ให้ออกมาตามที่ตลาดหรือคนกำลังนิยมอยู่
    จึงจำเป็นต้องเลือก พ่อแม่พันธ์ ที่จ่ายลูกออกมาเข้ากันได้ ลูกจึงออกมาได้สวยตามที่ตลาดนิยมเล่นกัน
    ซึ่งมันไม่ใช่ประเด็นหลักในการผสมหมา การพัฒนามันเป็นประเด็นลอง ประเด็นหลักคือเงินที่ได้ตอบแทนจากการขายหมามากกว่า
    แล้วอยู่กับ broker หรือคนปั่นราคาหมาอีกทีนึง ซึ่งจะให้ราคาสูงหรือแพงก็ว่ากันไปอีกที
  • อยากเห็นกะทู้นี้แสดงถึงความจริงใจ ความมีจุดยืน และความเป็นตัวตนที่คุณเป็นอยู่ โดยการที่ลงชื่อในการตอบนะครับ อย่าแอบเป็นผีอยู่เลยครับ :063:
  • ไปกันใหญ่แล้วครับ ผมหมายความว่าหมาผมมีต้นกำเนิดจากวัด
    ไม่ได้หมายความว่าลักษณะเหมือนหมาวัด
    มีพระรูปหนึ่งมีศักดิ์เป็นตาผมแก่เลี้ยงพิตบูลในวัดกว่า 10ปีแล้ว
    พูดไปก็ไม่มีใครเชื่อว่างๆผมถ่ายรูปกรงมาดูให้แล้วกัน หรือใครต้องการความรู้ผมว่าแก่ชัดเจนคนหนึ่งน่ะ
    แต่ตอนนี้ชาวบ้านไม่ให้เลี้ยง เพราะมันเป็นพิตบูล เราควรให้ความรู้เกี่ยวกับหมาพันธ์เยอะๆนะครับ
    อย่าตีความผิด หมาใครๆก็รัก ไม่มีอันไหนดีกว่ากันหรอกแต่อาจชอบไม่เหมือนกันครับ
  • ชื่อสำคัญไฉน ในเมื่อสมัครไหม่แล้วใช่ชื่ออื่นล๊อคอินก็ได้
  • ความคิดส่วนตัวนะครับ(เห็นมาจากแถวบ้านขอพูดให้ฟังหน่อยครับ)
    ผมว่าบางคนยังไม่รู้เลยด้วยซ้ำว่าหมาที่ตัวเองถืออยู่เป็นลูกใคร(บางคนนะครับ) แล้วจะให้เค้าพัฒนาได้ยังไงเมื่อบางทีหมาฮีทมาผสมวนแต่อยู่ตัวเดิมที่ไม่ต้องเสียค่าผสม แล้วมาพูดกับลูกค้าว่าชุดนี้ดีกว่าชุดที่แล้ว เลี้ยงเพราะรักส่วนมากจะพูดแบบนี้ แต่บางทีทำไมไม่คิดบ้างว่าการที่เราเลี้ยงจำนวนหลายๆตัวมันเป็นภาระถ้าท่านมีกำลังก็โอเคแต่กับบ้างคนต้องไปขอเศษอาหารเหลือตามร้านอาหารตามสั่งแล้วหมามันจะได้ประโยชน์ไหม หลักการผสมก็มีแค่ว่าไม่เสียค่าผสม ขายหมาตัวล่ะ3000ก็ได้ แล้วคนที่เค้าตั้งใจพัฒนาจะทำเช่นไรผมว่ามันยากมากครับกับการพัฒนาเมื่อบางทีตัวเราเองยังหลอกตัวเองอยู่อย่างนี้ นี่ยังไม่นับหมาที่ผสมข้ามพันธุ์อีกนะครับ
  • อะไรคือพัฒนา อะไรคือทำลาย มันก็อยู่ที่มุมมองครับ

การทำหมาพิตบูลให้ตกต่ำจนดูไร้ค่าแทบจะไล่แจกกันฟรีมันคือการทำลายในความรู้สึกผมครับ
    การเพาะหมาออกมามากมายจนล้นตลาด ก็คือการทำลายในสายตาผมอีกเช่นกัน

พิตบูล มันอยู่รวมกับชาวบ้านไม่ค่อยได้ หากคนที่เอาไปแล้วไม่สามารถรับภาระได้ตลอดช่วงชีวิตของเขาก็ไม่ควรคิดที่จะเลี้ยง
    และการปล่อยพิตบูลให้เป็นหมาข้างถนนก็อันตราย เพราะว่ามันจะแพร่พันธ์โดยขาดการควบคุม

บูลลี่ก็เช่นกัน ตัวที่สวยตรงตามสเปก คนก็แย่งกันซื้อ ขายได้ราคาดี
    ส่วนตัวที่ขายไม่ออก ก็ไม่พ้นที่จะเอามาลดแลกแจกกระหน่ำ

หมาแพงจะยกให้ใครก็เสียดาย ก็เอามาขายต่อ อาจจะยอมขาดทุนหน่อยแต่คงไม่ถึงขนาดทิ้ง
    หมาถูก คนไม่ค่อยคิดมาก เลี้ยงทิ้งๆขว้างๆ หายก็ไม่เสียดาย เรื่องยกให้ฟรีๆ จึงไม่ต้องคิดกันนาน

ผมอยากให้พิตบูล อยู่ในมือคนที่เลี้ยง เขาเพราะความต้องการลักษณะพิเศษในสายพันธ์จริงๆ
    และนำคุณลักษณะพิเศษประจำสายพันธ์เขามาใช้ให้เกิดประโยชน์ ไม่ใช่เลี้ยงเป็นอาชีพเสริมครับ
    พวกเลี้ยงพิตบูลเป็นอาชีพเสริมเล็กๆน้อย คนพวกนี้จะสร้างปัญหามากกว่าส่งเสริมครับ
    หากเพราะมันขึ้นมาเพียงเพื่อขอค่าอาหารคืน อย่าเลี้ยงพิบูลเลยครับ เลี้ยงหมาพันธ์อะไรก็ได้
    ขายได้เหมือนๆกัน และมีลูกหมาเหลือก็ไม่เป็นปัญหาเหมือนหมาพิตบูลด้วย

อยากเลี้ยงหมาขาย เลี้ยงหมาที่ให้ผลตอบแทนคุ้มค่าปัญหาน้อยดีกว่าไหม
    ยกตัวอย่าง ชิวาว่า เหมาะที่สุด กินน้อย ใช้เนื้อที่น้อย ดูแลก็ง่าย ราคาก็ดี
    ไม่จำเป็นต้องพิตบูลเลยครับ ส่วนคนที่พัฒนาก็คิดพันธ์อะไรก็ตามสบาย
    แต่อย่าเอาหมาที่เกินความต้องการมาระบายลงสู่ตลาด ควรเก็บไว้เอง หรือทำลายทิ้งก็แล้วแต่

หากเลี้ยงหมาในเชิงสัตว์เศรษฐกิจ การทำลายหมาทิ้งเป็นเรื่องที่เลี่ยงไม่ได้
    อย่ามาอ้างเรื่องความรัก เพราะหากรักมันก็ไม่ควรเอามันมาทำเครื่องจักรผลิตลูกหมา
    ดังนั้นคนที่เลี้ยงหมาแนวนี้ ก็ไม่ต่างจากเลี้ยงไก่ส่งโรงฆ่า มันก็บาปเหมือนๆกัน

การพูดเรื่องนี้ มีแต่เปลืองตัว แต่ผมก็กล้าที่จะเปลืองตัว เพราะผมเลี้ยงพิตบูลครับ
    ผมคือคนที่มีส่วนได้ส่วนเสีย หากพิตบูลโดนห้ามเลี้ยงในเมืองไทย ดังนั้นผมมีสิทธิที่จะแสดงความเห็น

คนที่กลัวเปลืองตัว ก็มาแบบผีมันก็ดีอยู่แล้ว แต่คำพูดก็ไม่มีน้ำหนัก บางครั้งน่ารำคาญอีกต่างหาก
    เลือกวิธีการเอาเองนะครับ ผมคงไม่สามารถบังคับจิตใจใครได้
  • พี่มาร์คครับ:063::063::063:
  • ขอเสนอนิดหนึ่งครับ เรื่องการพัฒนาสายพันธ์ สมัยก่อนเขามีการนำหมามากัดกันเพื่อคัดเลือกพ่อพันธ์ที่เก่งๆ เพื่อนำมาขยายพันธ์ต่อ แต่เดี๋ยวนี้การนำหมามากัดนั้นเป็นเรื่องที่ผิดกฎหมาย จึงไม่สามารถทำได้ แต่เราก็น่าจะหากิจกรรมอะไรสักอย่างเพื่อทำการคัดเลือกหมาสายนี้เพื่อนำมาเป็นพ่อพันธ์ และเพิ่มมูลค่าให้กับหมาด้วยนะครับ ส่วนจะเป็นกิจกรรมอะไรบ้างเพื่อทำการทดสอบหมานั้น ต้องให้พี่ช่วยกันเสนอแนะเข้ามาครับ

อีกอย่างเรื่องการขายหมา อยากให้แบ่งเป็น 2 กรณีได้ไหมครับคือ

1 ให้สอบถามผู้ซื้อว่าต้องการซื้อไปทำอะไร ถ้าซื้อเลี้ยงเฉยๆ อยากให้ ทำการตอนหมาก่อนส่งให้ลูกค้า แล้วขายราคาที่ถูกลงมาหน่อยเพื่อป้องกันปัญหาที่จะเกิดในภายหลัง

2 ถ้าลูกค้าต้องการซื้อไปเป็นพ่อพันธ์แม่พันธ์ ก็ให้ขายในอีกราคาซึ่งเราจะไม่ทำการตอนหมา

นี่เป็นเพียงข้อคิดเห็นนะครับ :061::025:
  • คงเป็นเรื่องยากครับ ขนาดหมาบริจาค ขอตอนก่อน ยังไม่ค่อยมีใครอยากเอาเลยครับ
  • แต่วันนี้ผมก็ดีใจนะ ที่มีคนตื่นตัวเรื่องนี้เพิ่มมากขึ้น แสดงว่าคุณภาพของคนในสังคมเราสูงขึ้น ซึ่งแตกต่างจากเมื่อก่อนมาก
  • อเมริกันพิทบูล คือ สุนัขสายพันธุ์พิเศษที่มีความแตกต่างในหลายๆ ด้านกว่าสุนัขทั่วไป

ดังนั้นคนที่คิดจะเป็นเจ้าของ อเมริกันพิทบูล ควรถามตัวเองให้ดีก่อนว่าเราเหมาะสมกับสุนัขสายพันธุ์นี้แล้วหรือยัง

อเมริกันพิทบูล จะเป็น การตลาด หรือ การอนุรักษ์ อยู่ที่มุมมองความคิดและการกระทำของแต่ละคน:067:
  • ลองนำเสนอนะครับเผื่อเป็นเเนวทาง 1. ห้ามซื้อขายสุนัขในนี้---------(พวกก็คงไปขายในเวปอื่น..) 2. อนุญาติให้ขายใด้ปีละครั้งสำหรับสมาชิก----------พวกก็คงสมัครสมาชิกหลายชื่อ...เฮ้อ.. 3.บังคับไม่ให้ผีวิจารณ์ผู้อื่นในทางเสื่อมเสียถ้ามีก็จะลบออก------คุณมาร์คก็ต้องลำบากมานั่งลบกะทู้อีก 4.ลงทะเบียนใหม่ทั้งหมดโดยต้องส่งบัตรประชาชนแนบเมลมาด้วย ส่วนท่านที่จะทำการค้าขายก็ต้องแนบ บุคแบงค์มาด้วยพร้อมรูปจริงตรงกับในบัตรประชาชน ทำให้การขายมีขั้นตอนลำบากขึ้น แต่มีมาตรฐานมากขึ้นด้วยเช่นกันครับ-----ก็ลำบากคุณมาร์คในการจัดการมากขึ้นอีกมากครับ 5.ถ้าเป็นไปใด้นะครับอยากให้ร่วมกันทำใบอนุญาติในสมาคมของเราเองสำหรับการรับรองใบประวัติของสุนัข ของแต่ละคนว่าสุนัขเรา อยู่ที่ใหน/ชื่ออะไร/มีกี่ตัว/ปีนี้สมาชิคหมายเลขนี้นำสุนัขตัวเองไปผสมกับสุนัขสมาชิกอีกท่านหมายเลขอะไรบ้างในแต่ละปี 6.มีการชำระเงินให้สมาคมในแต่ละปี ปีละ500หรือมากกว่านั้นก็ใด้แล้วแต่ตกลงกัน มีใครเป็นประธาน รองประธานอะไรก็สุดแล้วแต่..จะตกลงกัน ข้อดีของระบบมีกฏกติกามีการโหวตพิจารณาบุคคลที่ทำอะไรที่ไม่ดีใด้ครับ ว่าจะให้ใช้ชื่อในสมาคมได้หรือไม่ (ผมคิดว่าวงการพิทมันกระจายไปมากเกินไปแล้ว ต้องบีบให้กระชับมากขึ้นครับ)
  • ผมอายุมากแล้วครับจะ40แล้ว อยากให้หลายๆท่านเสนอความคิดอื่นๆเพิ่มเติมครับ (ฝากถึงท่านที่เพาะพันธุ์พิทขาย ถ้าเรารวมตัวกันเป็นสมาคมได้จริง ราคาลูกสุนัขของท่านมีราคาแน่นอนครับ เพราะเรามีตัวตนที่เเน่นอนมีสมาคมมีใบรับรองจากกลุ่มของเราเรา ไม่มีใครไปซื้อที่อื่นหรอกครับ เรามีมาตรฐาน มีกฏระเบียบของการเป็นสมาชิกอยู่ครับ) ส่วนเรื่องเงินบำรุงในแต่ละปี เอาใว้ช่วยเวลาสุนัขของท่านเจ็บป่วยต้องผ่าตัดอะไรประมาณนี้ดีไหมครับ เผื่อเวลามันออกไปงับใครเข้าจะใด้ช่วยๆกัน เผื่อโดนค่าทำขวัญแพงๆ ใหนจะค่ารักษาผู้บาดเจ็บอีก ทางสมาคมมีเงินให้ตามความเหมาะสม (แล้วแต่ความรุนแรงดีไหม) ผมว่ามันจะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้นะครับ
  • ขอซักนิดนึงนะ...ขอแค่เรื่องง่าย ๆ ทำกันให้ได้ก่อน
    1. จะลงขายลูกหมา ก็ลงรูปพ่อแม่หมาด้วย คงไม่ได้ลำบากเกินไปนัก อย่าทำเป็นสวนจตุจักร เอาหมาวัดมาขาย ขนฟูหน่อยมีแต้มขาว แต้มแดง มันก็บอกว่า "นี่หล่ะหมาพันธุ์บางแก้ว"
    2. ลงสายเลือด ที่มาที่ไปของพ่อแม่หมาด้วย ถ้ามีก็ลง ถ้าไม่รู้ก็ไม่ต้องลง เอาตรง ๆ อย่ามั่วนิ่ม
    3. คนที่จะขายหมา ถ้าเป็นไปได้ก็ควรลงชื่อกับเบอร์โทรที่ชัดเจน แสดงความจริงใจหน่อยก็ดี:012:

คนที่จะเลี้ยงหมาพันธุ์นี้ก็ควรศึกษาหน่อย ช่วยค้นหาตัวเองให้พบก่อนว่าต้องการเลี้ยงจริงหรือไม่ สไตล์ไหนที่ต้องการ แบบไหนที่ชอบที่สุดและคิดว่ามันใช่สำหรับตัวเอง ถ้าไม่รักมันจริง บอกได้เลยว่าไม่ว่าหมาพันธุ์ไหนก็ภาระทั้งนั้น ยิ่งพิทบูลยิ่งหนักกว่าพันธุ์อื่นหลาย ๆ พันธุ์
    นับวันพิทบูลยิ่งง่ายต่อการครอบครอง ราคาถูกแทบจะแจกฟรี ต่อไปพิทบูลอาจจะต้องกลับไปอยู่ใต้ดินเหมือนเดิม สาเหตุจากการที่ครอบครองมันง่ายไป และนิสัยมักง่ายในการเพาะพันธุ์ของบางคน รวมถึงนิสัยที่มักง่าย หน่ายเร็วของคนเลี้ยงบางจำพวก เลี้ยงไปไม่สวยก็ปล่อยทิ้งขว้างให้เป็นภาระของวัดของสังคมไป ก่อนจะเลี้ยงก็ไม่ศึกษา และไม่เข้าใจตัวเองว่าต้องการหมาสไตล์ไหน หรือต้องการอะไรจากหมาพันธุ์นี้

*****สำหรับคนที่รักจริง ต้องการเลี้ยงจริง ๆ ผมขออภัยในคำพูดของผมเหล่านี้ด้วยครับ*****:012:
  • ผมก็ชอบแบบนี้อยู่จึงแสวงหาเก็บไว้ทำสายอย่างน้อยก็ยังไม่หมดแน่ๆคับ เพราะยังมีคลังแสงสีแดงๆที่บ้านอยู่คับ
    ไฟล์แนบ
    iron18.jpg 31K
    IMG_24007.jpg 116K
    IMG_24023.jpg 104K
    1127.jpg 109K
    268.jpg 114K
  • :065: ดีใจครับที่เห็นเพื่อนๆๆ ออกมาแสดงความคิดเห็นดีๆๆ มีสาระ เผื่อว่าจะได้ข้อสรุปที่ดีร่วมกัน :063:
  • :o010::o010::o010:
    ผมก็ชอบสายเก่านะ
    แต่ไม่เห็นมีใครทำออกมา
    ถ้าเป็นพิทบูลผมชอบหมดแหละครับ
    แต่ถ้ารู้สายพันธ์พ่อแม่พี่น้องประกอบการพิจารณาด้วยก็จะดีมาก
    จะได้รู้อุปนิสัยเขาว่าเอามาเลี้ยงแล้วจะเป็นยังไง
    สำหรับผมเลี้ยงไว้ไช้งาน เฝ้าบ้านอะครับ โขมยกลัวชอบครับ รอบบ้านโดนกันหมด บ้านเรารอด
    ฝากทั้งทนเลี้ยง และคนผสมพันธ์นะครับ เลี้ยงแล้วรับผิดชอบมันด้วย เดี๋ยวเขาไม่ให้เลี้ยงผมจะซวยไปด้วย
    :o010::o010::o010:
    ไฟล์แนบ
    DSC02634.jpg 121K
  • รณรงค์ไม่ปล่อยตัวเมีย ปล่อยแต่ตัวผู้ แค่ความคิดเห็นผมนะครับ
  • คำว่าพิตบูลคืออย่างไร ไปคิดดู....
    พิตบูลคือสิ่งที่บูลลี่ไม่มี
    พิตบูลปากต้องยาว(ใช้ในการกัดที่ดี) ระบบหายใจต้องดี ไม่มีความกลัว เลี้ยงรวมกับใครไม่ได้ สูงยาวเข่าดี ยอมตายดีกว่ากระโดดหนี
    ตีไม่มีร้อง ..... ทุกวันนี้ที่พวกคุณเลี้ยงกันน่ะ มันไม่ใช่พิตบูล บางตัวโดนหมาไทยกัดมีร้องมีวิ่ง น่าสมเพช พิตบูลทุกวันนี้ เหมือนเอาคน
    ปัญญาอ่อนมาผสมกัน เตี้ย ปากสั้น วิ่ง 2 นาทีเหนื่อยปางตาย อยู่รวมกันเป็นกลุ่ม(แบบหมาวัด) หางจุกตูดเมื่อเห็นหมาใหญ่ มีอาการวิ่งหนี
    นี้หรือคือพิตบูล ไปคิดเอา
    ทุกวันนี้อย่าเรียกมันว่าพิตบูลเลย สงสารมันว่ะ
    จากใจคนเลี้ยงสายเก่าหรือเรียกว่าสายกัด
  • :063:น้าผี^^^^^
  • :020:สุดแต่ใจจะไขว่ขว้าจิงๆคับเรื่องนี้.....
  • " พวกเลี้ยงพิตบูลเป็นอาชีพเสริมเล็กๆน้อย คนพวกนี้จะสร้างปัญหามากกว่าส่งเสริมครับ
    หากเพราะมันขึ้นมาเพียงเพื่อขอค่าอาหารคืน อย่าเลี้ยงพิบูลเลยครับ เลี้ยงหมาพันธ์อะไรก็ได้
    ขายได้เหมือนๆกัน และมีลูกหมาเหลือก็ไม่เป็นปัญหาเหมือนหมาพิตบูลด้วย

..ในเมื่อ หมามันดัง ก้อยากทำขายบ้าง ช่องทำมาหากินใครบ้างไม่อยากทำ
    ไม่ได้เกิดมาเป็นเจ้าของธุรกิจนี่ครับ คนเราต้องดิ้นรน ในเมื่อสังคมเค้าฮิต จะให้ไปบรีดพูดเดินขายหรือครับ
    แล้วใครจะซื้อครับ คนที่ทำหมาขายก้อเพาะตลาดมันหอมหวาน มันน่าทำ ใครๆๆก้อคิดว่าขายได้ทั้งนั้นแหละ

..ยังมีอีกหลายคนที่คิดแตกต่างแต่ได้ไม่ใช่จะผิดไปซะหมด ผมเลื่อกที่จะอนุรักษ์ชีวิตตัวเองไว้ครับ

ไม่ได้เกิดมารวยครับ ต้องดิ้นรน อะไรที่เห็นว่าทำแล้วได้เงินก้อจะทำ การค้าคือความพอใจของทังคนซื้อและคนขาย
    ในเมื่อมีขายก้อมี คนซื้อ และในเมื่อมีคนซื้อก้อต้องมีคนอยากทำขายนะครับ
  • ไม่รู้จะอธิบายอย่างไรน้าผีถึงจะเข้าใจถึงเจตนา

ลูกหมาชิวาว่า มีราคาตั้งแต่ตัวละ หมื่นถึงแปดหมื่นบาท มันแตกต่างตรงไหน หากจะเลี้ยงเป็นอาชีพเสริม
    กินก็น้อย ขี้ก็น้อย ใช้เนื้อที่ก็น้อย ลูกหมาเหลือ แจกให้ใครก็ไม่มีอันตราย เลี้ยงหลายตัวก็ไม่กัดกันเอง

แต่พิตบูล หากทำขายราคา 3-4 พัน จะทำไปทำไม ถ้าบอกว่าหมามันดังก็อยากทำขายบ้าง
    ก็ทำแบบที่มันแพงๆ ตัวละสี่ห้าหมื่นเลยไม่ดีกว่าหรือ ไหนก็ๆจะทำแล้ว
    กินก็เยอะกว่า ขี้ก็เยอะกว่า ใช้เนื้อที่ก็เยอะกว่า แต่ไม่เข้าใจทำไมถึงต้องทำหมาที่ตลาดไม่ต้องการออกมาละครับ

และที่สำคัญ หมาเหลือขายไม่หมด เลี้ยงเองก็คงไม่ไหว แจกไปก็เหมือนโยนภาระให้คนอื่น เพราะหมาพิตบูลอยู่ร่วมกับใครก็ไม่ได้
    มันจึงแตกต่าง เข้าใจหรือยังครับ และที่ผมพูดนี่ ก็พูดในเชิงให้ความเห็น แต่จะเชื่อกันหรือไม่ก็ไม่ได้ว่า
    และมีคนทำออกมาและตั้งกระทู้ขายเต็มไปหมด ผมเคยไปยุ่งหรือต่อว่าเขาที่ไหนละครับ

ผมยอมเปลืองตัว แสดงตนขนาดนี้คุณควรจะขอบคุณผมด้วย มันจะมีกี่คนที่กล้าพูดแบบนี้ คุณเองยังไม่กล้าแสดงตัวเลย
    และอีกอย่าง ผมขายอาหารหมา พูดแบบนี้มันไล่ลูกค้านะครับ ไม่ได้เพิ่มลูกค้า
    และผมเชื่อว่ามีคนเดียวในประเทศไทย ที่ขายอาหารหมาแล้วกล้าพูดแบบนี้