ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พี่มาร์คครับ ถ้าสุนัขไม่ยอมทานอาหาร เราควรทำอย่างไรดีคับ เป็นห่วงมันอ่า . . . !!
  • คือแบบว่า มันไม่ค่อย ยอมทานอาหาร อะ คับ

ตอนแรก ที่ ไปเอา มา จาก คอก ก็ทานอาหารดีน๊า คับ

ได้ประมาณ 1 - 2 สัปดาห์

แล้ว ก็ เริ่ม ทาน อาหารยากอะคับ คือแบบว่า เราให้ เวลา เดิม ตลอด ๆ

เป็นเวลาอะคับ

แต่พอให้ไป แล้ว มันไม่ยอมทานอะคับ เป็น อย่างงี้ มา 3 - 4 วันแล้ว คับ

เราต้อง ทำอย่างไรดีคับ

ขอคำแนะนำด้วยคับ

ตอนมาใหม่ ๆ มันกิน จน พุงย้อย เลย เดะนี้ รู้สึกว่าจาผอมลงกว่าเดิม เลยอะคับ

เศร้า .. . . . T-T
  • ดูในกระทู้รายงานสรุปการฝึกวินัยการกิน ทางด้านซ้ายมือครับอ่านให้ละเอียดแล้วก็ทำตามคับ
  • มันไม่กินคือมันไม่หิว หากมันไม่ป่วยก็อย่าสนใจ
    มันเรื่องมาก เพราะคน ไปเอาใจมันมากเกิน
    เชื่อเถอะ มันไม่ยอดอดอาหารตายหรอกครับ

ลองให้มันอดสักอาทิตย์ดูซิ มันจะยังหยิ่งอยู่อีกไหม
  • :o003:ชั่งเขา เราหาตัวใหม่
  • ขอบคุณคับ พี่มาร์ค

แล้ว เรา ควร จัด เวลา การให้อาหาร เค้ายังงัยดี อะคับ

รึว่า ปล่อย ให้ เค้า อด ๆ แล้ว ลอง ให้เค้า ถ้าเค้า ไม่ทานก็เอา ออก อย่างงี้ หรา คับ

กรุณาชี้แนะ อีก ด้วย คับ

ขอบคุณ มากเลยคับ
  • น่าจะค้นหาข้อมูลเองก่อน (ด้านซ้ายมือ)
  • ของผมตอนแรกก็กินอาหารยากครับ กินหน่อยเดียวแล้วก็เดินหนี ผมเลยพาออกกำลังกายโดยการจูงเดินสลับกับวิ่งวันละ 1 ชั่งโมง ตอนนี้กินเก่งขึ้นเยอะเลยครับ ลองพามันออกกำลังกายดูครับ
  • ต้องแยกให้ออกนะค่ะ
    ว่ามันไม่ยอมกิน หรือมันป่วย
    ถ้ามันซึม เรียกไม่มา นอนอย่างเดียว มันกำลังป่วย ถ้าปล่อยไว้ ก็เตรียมตัวหาตัวใหม่ได้เลย
    แต่ถ้าเรียกแล้วมันยังเล่นด้วย ยังมาหา ก็ให้มันอด + กับฝึกวินัย
  • พาจูงเดินออกกำลังกายครับ และถ้าเป็นไปได้ อย่าให้ของกินเล่น หรือให้กินขนมหวาน ๆ ก่อนกินอาหารครับ มันจะทำให้เสียนิสัย
    และของหวานหรือขนมไม่ค่อยได้ประโยชน์ และยังทำให้สุนัขติดนิสัยเลือกกิน อีกอย่าง เรื่องการเปลี่ยนอาหารบ่อย ๆ ก็เหมือนกัน ทำให้สุนัขติดนิสัยเลือกกินเช่นกันครับ ช่วงนี้ก็เป็นช่วงวัดใจครับ ถ้าสุนัขไม่ป่วยและมันเคยกิน มันต้องกินแน่ ๆ ครับ
  • อย่างที่พี่ มาเฟีย พูดเลยครับ แรกๆผมชอบต้มโน้นต้มนี้ให้มันกิน ยุ่งยากด้วยครับ หลังๆมาฝึกให้มันกินเป็นเวลา อาหารเม็ดล้วนๆ

แล้วก็พาออกกำลังกาย เดียวมันก็จะกินเป็นเวลาครับ ถ้ามันกินเหลือ เอาจานข้าวออกเลยครับฝึกมัน
  • ขอบคุณคับ

พี่มาร์ค และ ทุก ๆ คนที่คอยให้คำแนะ นำ

เดะนี้ มัน เริ่มทานแล้ว คับ

ผมเริ่มจากจำนวน น้อย ๆ ก่อน แล้วค่อย ๆ เพิ่ม ทีละนิด ๆ

น่าจาเวิ๊คน๊าคับ