ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ใครมีเทคนิคดีๆป้องกันยุงบ้าง ช่วยชี้แนะ
  • กัดซะจนตัวลายเลย ใช้ยาจุดกันยุงก็ไม่หาย:002::022::028:
  • ใช้หลอดไฟไล่ยุงครับ
  • อย่า จุดยากันยุงนะคับ เพราะว่า มันจะทำให้ หมาของคุณ เป็นหมั่น ได้นะคับ
  • กรงมุ้งลวด จบ
  • มุ่งคนดีแน่ไม่ร้อนด้วย
    กางกว้างๆกลัวเล็บมันเกี่ยวมุ่ง
  • ** ส่วนผมเคยใช้ พิมเสน วางใต้กรงหมาครับ

มีหลายวิธีอ่านเจอในนเวปม้า..รองเอามาปรับเปลี่ยนใช้ดู
    http://www.horse.siamcattle.com/index.php?topic=201.0
  • ให้เค้านอนด้วยครับ (ข้างเตียง แต่ต้องเปิดพัดลมด้วยนะ)
  • ของผมใช้สเปร์ตะไคร์หอมฉีดแล้วก็จุดยากันยังด้วย
  • มีกรงแล้วใช่ป่าวครับ ซื้อมุ้งลวดมาล้อมไว้อีกทีก็ดีแล้วครับ ยาไม่แนะครับ
  • ของผมใช้วิธีทำใจครับ....ผมเลี้ยงหมาไว้เฝ่าบ้าน ให้อยู่นอกตัวบ้านทั้งวันทั้งคืนเพื่อต้องการให้เค่าเป็นหมาเฝ่าบ้านจิงๆเป็นด่านแรกในการป้องกันใครคนแปลกหน้าที่จะเข้ามาประสงค์ร้าย ถ้าจะให้เลี้ยงไว้ในกรงก็คงไรประโยชน์ โจรมาก็ช้วยไรไม่ได้ คงได้แค่เห่าหรือถ้าจะให้เลี้ยงหมาไว้ในบ้านก็เป็นไปไม่ได้แน่นอน ผมรู้สึกว่าหมาควรจะอยู่ในที่ของหมา ไม่ควรจะมาปะปนกับคน จะให้เข้ามาเล่นบ่างก็บางเวลาเท่านั้น หรือไม่ก็ออกไปเล่นกับเค่านอกบ้าน จิงต้องทำใจครับถ้าหากว่าเค่าต้องโดนยุงกัดบ่าง ผมคิดว่าหมาโดยส่วนใหญ่ก็อยู่นอกบ้านโดนยุงกัดกันทั้งนั้นยังไม่เปงไรเลย นี้เราก็ดูแลในทุกๆเรื่องเต็มที่แค่โดนยุงกัดนิดหน่อยคงไม่เปงไร (โชคดีที่บ้านผมยุงไม่ค่อยเยอะ)