ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนถามหน่อยค่ะ เรื่องตัดหุ
  • พาน้องหมา ไปตัดหูแล้วค่ะ ได้ 4 วันแล้ว น้องเริ่มมีอาการคัน
    เริ่มเกา เราจะดูแลรักษาน้องเขายังงัยค่ะ น้องเขาเกา สงสารค่ะ เอาเบตาตินใส่ได้มัยยที่แผลให้หายเร็วๆได้มัย
    เคยอ่านข้อมูลเก่า เขาให้ทาวาสลิน แต่ถามหมอหมอบอกว่าแผลแห้งช้า อยากให้แห้งเร็วค่ะ
    น้องเขากำลังซนเลย ชอบเล่นวิ่งเล่น รบกวนหน่อยนะค่ะ
  • 1อาทิตย์คับหาย ยาม่วงนะคับที่เค้าเอาไว้ทาลิ้นเด็กหายเร็วคับ นี้ละคับยาวิเศษ ที่บ้านเป็นแผลเป็นอะไรก็ยาม่วงนี้และคับ :m001::m001:
  • ผมใส่เบตาดีนอย่างเดวเลยครับ อาทิดเดวหาย
  • ถ้าคุณเลี้ยงพิทบูลก็ขอให้ทำใจให้แข็งหน่อย ที่เขาเกาแผลเพราะอาการคันเป็นเรื่องปกติ เดี๋ยวก็หายเอง

ที่สำคัญให้กินยาและทำความสะอาดแผลตามที่หมอบอกก็พอแล้วครับ:005:
  • ใส่ลำโพงให้มันอะครับ ต้องทนดูมันคันนะครับ ใจเย็นๆๆ อาทิตย์เดียวก้อหาย ทาแผลเบตาดีน อย่าให้ตัวอื่นมาเลียหู เดี๋ยวเป็นหนองติดเชื้อจะแก้ยาก กินยาตามที่หมอสั่ง ที่เล่ามานี่จากประสบการณ์นะตอนนี้สุนัขผมพิ่งไปตัดไหมตอนนี้ดามหูอยู่ครับ เอาใจช่วยครับ:065::065:
  • TU_ONE_POINT
    ถ้าว่างไงโทรหาผมด้วยนะครับ เบอร์โทรผมหายครับ
  • ของผมให้กินไข่คับ วันละฟองนะห้ามเกิน
    จะเจียว หรือต้มก็ได้แล้วแต่สะดวก
    แผลจะหายเร็วหมอบอกมา
    ผมทำแบบนี้กับหมาผมมาสามตัวแล้ว
    อาทิตย์เดียวก็หายและอย่าลืมทำความสะอาดแผลบ่อยๆอย่าให้มีดินไปจับตรงแผลจะทำให้หายช้า
    วิธีง่ายๆของผมลองดูคับ
  • ล้างแผลด้วย " น้ำเกลือล้างแผล "
    แล้ว..ให้โรยผง " เน็คกะซัน " บริเวณแผลเลย " เน็คกะซัน " จะช่วยป้องกันแมลงวัน แมลงต่าง ๆ ที่จะมาไข่ในแผลครับ ซื้อมาพร้อมกับ " น้ำเกลือล้างแผล " นั้นแหละครับ....
  • ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะค่ะ ตอนนี้ใส่ลำโพงแล้วช้าไปนิด
    เพราะวันที่จะพาไปใส่ น้องเขาเกาจนไหมหลุด แผลฉีก
    ตอนนี้รักษาอยู่ แผลอักเสบ แต่แผลไม่น่าเกียจเท่าไหร่ เพราะหมอเย็บถี่มากค่ะ
    ตอนนี้รักษาโดย หมอให้ล้างแผลด้วยน้ำเกลือ แล้วฉีด นาโนวูนด์ (ไม่ช่ายหมอที่ตัดหูน้องเขานะค่ะ )
    ถ้าหายแล้วจะเอามาโชว์ความหล่อ และความซน
  • หายไวๆ เน๊อออ โชคดีตัวที่บ้านอึดไม่ค่อยเกา ไปตัดไหมหมอยังชมว่าแผลเยี่ยมมาก
    เสียอย่างเดียวโกนขนหูก่อนตัดแล้วขนไม่ยอมขึ้นอีกเลย -*-