ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาเล่นสปิงโฟล ขาบวม รบกวนพี่ๆๆหน่อยครับ
  • :o030:โทดนะครับ รบกวนถามหน่อยครับ ขามันบวมข้างขวา **ไม่มีรูปนะครับพอดีออกมาทำงาน**:o025: มีสุนัข ของใครเคยเป็นมั้งมั้ยครับ เวลาที่เล่นสปิโฟล เห็นที่บ้านบอกเล่นสปิงโฟลเเล้วหงายท้องตกลงมา ตอนเช้าผมมาเห็นก็ ขาบวมข้างขวา:o021:
    ป.ล ขอบคุณพี่ๆๆน้องๆๆๆ ทุกคนที่ให้คำเเนะนำ:o030:
  • พาไปหาหมอสิครับ เอ็กเรย์ดู ไม่เอ็น ก็กระดูก
    เวลาเดินยังปกติมั้ยครับ ถ้าไม่ปกติก็รีบเลยครับ

ถ้ายังเดินได้ปกติ ไม่น่าเกี่ยวกับสปริงโพลแล้วละครับ
  • อ๋อ กล้ามมันขึ้นหนะครับ
  • เเนะนำว่าถ้าหมาคุณอายุยังไม่ถึงขวบไม่ควรฝึกให้กระโดด วิ่งหนักๆ หรือให้กระโดดเล่นสปริงโพลสูงๆ
    เพราะกระดูกหมายังไม่สมบรูณ์ หากหมาคุณอายุมากว่าขวบขออภัยด้วย
    วิธีเล่นสปริงโพลที่ถูกต้องสำหรับหมาอายุยังไม่ถึงขวบตามรู้ครับ
    ให้ขาหลังเขายืนได้เเบบนี้ครับเป็นหนึ่งวิธีที่ปลอดภัย สำหรับหมาครับ

ส่วนเรื่องขาบวม ควรพาไปหาคุณหมออย่างที่คุณ kangzone2 เเนะนำครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC_0320.JPG 109K
  • ขาบวมให้หมอตรวจๆๆ

ที่บ้าน มีตัวนึงตอนสองเดือนสามเดือนเคยขาหัก แต่ไม่รูทาง รพส เอ็กเรย์ยังไง หมอเลยบอกว่าขาไม่หัก
    ให้ยาแก้บวมแก้ปวดอักเสบมากิน+ซื้อกรงมาขังไม่ให้มันเดิน

สองวันต่อมาหมาขางอ บวมไม่ยุบ เอากลับไปใหม่ เอ็กซเรย์อีกรอบ ถึงเห็นว่าขาหัก
    เอาฟิล์มเก่ามาเทียบ. กลายเป็น จนท ทำผิดท่าเลยไม่เห็น เพราะมันไม่ได้หักทั้งแท่ง
    หมอเลยจับหมาดึงขาใส่เฝือก

พอถอดเฝือกหายดี ตอนนี้อายุจะสามปีแล้วแต่ขายังงอเหมือนเดิม -*-
  • ลืมบอก ตัวที่บ้านมันหักช่วงข้อเท้านะคะ
  • ของผมก็เคยเป็นครับ พาไปหาหมอจะดีกว่าครับ ผมก็ให้เล่นตั้งแต่ 5 เดือน จนปัจจุบันนี้ก็
    เล่นปกติ แต่เพียงของให้ขาหลังติดอยู่ที่พื้นตลอด จนกว่าเขาจะมีกระดูก
    ที่แข็งแรงอย่างที่คุณ dj_KanKaw อ่ะครับ