ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ใครเสื้อแดง กำลังตกงาน และมองหาอาชีพเสริมบ้างครับ
  • เช็คข้อมูลดูดีๆ ปิดตัวไปเรียบร้อยแล้วครับ
  • อย่าอ้างว่าไม่เกี่ยวเรื่องการเมือง เพราะจุดเริ่มต้นสินค้านี้ก็อาศัยกระแสการเมือง

คนอื่นก็คิดได้แต่ไม่มีใครทำเพราะเพื่อนผมเป็นครีเอทีฟหลายคน

เพราะมันเป็นสามัญสำนึกของนักโฆษณามืออาชีพ

ผมไม่รู้ว่าเอาอะไรเป็นตัวชี้วัดว่าคุณประสบความสำเร็จนะ

คุณอาจภูมิใจในแบบของคุณ แต่เป็นผมไม่คิดทำตั้งแต่แรก ถ้ามันหมื่นเหม่กับการสร้างความแตกแยก

ขอโทษที่ต้องพูดตรงๆ
  • คนทำมาหากินโว๊ยไม่เห็นจะผิดตรงไหน หมิ่นเหม่ตรงไหนว่ะ สีไหนมันก็คนไทยทั้งนั้น ส่วนเรื่องโง่หรือฉลาดอย่าเสือกมาอวดดีสั่งสอนคนอื่นฉลาดจริงเอาเกียรตินิยมอันดับ 1 เหรียญทองรมควันมาโชว์ให้ดูหน่อย คิดเองเป็นโว๊ยไม่ชอบให้ใครมาจูงจมูก อย่าใจแคบเห็นว่าไม่ใช่พวกตัวเองก็มองเป็นศัตรูไปหมด คิดว่าตัวเองรู้เรื่องประชาธิปไตยดีแค่ไหน ถ้าไม่รู้รบกวนให้ไปถามลินคอร์น แล้วจะรู้ว่าใครโคใครกระบือกันแน่ เบื่อพวก conservative ไฝ่ต่ำหว่ะ
  • ฟังผีข้างบนบ้างนะคุณ JoE_JoE ผมบอกหลายทีละนะว่า
    อย่าดูถูกคนจน คนเมื่อก่อนไม่มีที่เรียนเหมือนสมัยนี้ เขาก็ยังเลี้ยง
    ดูลูกหลาน อย่างคุณ จนมาถึงทุกวันนี้ หรือไม่จริง งั้นบรรพบุรุษคุณก็....
    แบบที่คุณว่าสิครับ แล้วตรงไหนคือหมิ่นเหม่บอกที สร้างความแตกแยกตรงไหน
    อธิบายที อย่างผมสีแดง แต่ผมก็คบได้ทุกสีเพราะทุกคนก็หวังดีต่อประเทศไทย
    ไม่มีใครไปบอกให้ฆ่ากันเลย แตกต่างแค่ความคิด คุณก็อย่าคิดมากสิครับ
    ทุกอย่างก็จบ
  • พี่ผีคนนี้ เหตุผลสุดยอดครับ ผมชอบ

CommentAuthorGhost CommentTime24 นาทีก่อน | December 25, 2010, 12:13 pm
    คนทำมาหากินโว๊ยไม่เห็นจะผิดตรงไหน หมิ่นเหม่ตรงไหนว่ะ สีไหนมันก็คนไทยทั้งนั้น ส่วนเรื่องโง่หรือฉลาดอย่าเสือกมาอวดดีสั่งสอนคนอื่นฉลาดจริงเอาเกียรตินิยมอันดับ 1 เหรียญทองรมควันมาโชว์ให้ดูหน่อย คิดเองเป็นโว๊ยไม่ชอบให้ใครมาจูงจมูก อย่าใจแคบเห็นว่าไม่ใช่พวกตัวเองก็มองเป็นศัตรูไปหมด คิดว่าตัวเองรู้เรื่องประชาธิปไตยดีแค่ไหน ถ้าไม่รู้รบกวนให้ไปถามลินคอร์น แล้วจะรู้ว่าใครโคใครกระบือกันแน่ เบื่อพวก conservative ไฝ่ต่ำหว่ะ

ผมได้อ่าน ที่พี่มาร์คตั้งกระทู้ แล้วรู้สึกว่าดีนะครับ ถ้าพวกคุณอ่านจบ คุณจะเข้าใจความหมายที่พี่มาร์ค สื่อถึงพวกเรา คิดแค่นั้นพอครับ
  • CommentAuthorJoE_JoE CommentTime21 ชั่วโมงก่อน | December 24, 2010, 4:15 pm

ถ้าคุณมาร์คจะให้พวกเสื้อแดง เอาไปขายผมก็สนับสนุนนะครับ
    คนพวกนี้แรงเยอะ แต่ความคิดไม่ค่อยมี หลอกง่ายดีครับ
    ------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เอ่อ... ขอโทษนะครับ ผมจบปริญญาตรี แรงก็มีไม่มาก แต่ผมมั่นใจว่าผมมีความคิดมากกว่าคนที่คิดโพสต์ความเห็นข้างบนแน่นอน และไม่ได้โดนหลอกง่ายๆ ด้วยครับ เพื่อนฝูงที่จบ ป.โท ป.เอก นักธุรกิจเล็กถึงใหญ่ (รวยกว่าคุณ) รวมถึงทหาร ตำรวจอีกเยอะ ผมก็คิดว่าเค้ามีความคิดมากกว่าคุณอีกนะครับ

คุณมัน "ใจแคบทางความคิด" และ "ดูถูกคนอื่น" อย่างที่สุด ถ้าจะให้ผมมีความคิดแบบคุณ ผมก็ขอยอมเป็น "คนที่แรงเยอะและหลอกง่าย" ไปตลอดยังจะดีซะกว่า

พี่มาร์ค...สู้!!!
  • CommentAuthorJoE_JoE CommentTime2 ชั่วโมงก่อน | December 25, 2010, 11:37 am
    อย่าอ้างว่าไม่เกี่ยวเรื่องการเมือง เพราะจุดเริ่มต้นสินค้านี้ก็อาศัยกระแสการเมือง

คนอื่นก็คิดได้แต่ไม่มีใครทำเพราะเพื่อนผมเป็นครีเอทีฟหลายคน

เพราะมันเป็นสามัญสำนึกของนักโฆษณามืออาชีพ
    -----------------------------------------------------------------------------

เอ่อ...........ด้วยความเคารพนะครับ คุณ JoE_JoE "คิดได้" แต่"ไม่ได้ทำ" จะมีประโยชน์อะไรครับ (อย่ามาอ้างสามัญสำนึกของนักโฆษณามืออาชีพดีกว่า)

คนที่จะสำเร็จต้อง "กล้า" ที่จะทำ (โว้ย) จึงจะรู้ว่ามัน "สำเร็จ" รึเปล่า

กรุณาอย่า "ดูถูก" คนที่เค้าลงมือทำจริงๆ เลยครับ เอาให้พอประมาณครับ อย่ามากเกินไปเลย ละอายใจครับ
  • ที่เชียงใหม่ก็เหมือนกัน เปิดตัวร้านเสื้อแดงติดธงหลายร้าน เดี๋ยวนี้ปิดร้านถาวร อีกทั้งนักท่องเที่ยวทั้งไทยและเทศได้ยินความรุนแรงของสีแดงเมืองนี้แล้ว นักท่องเที่ยวหายหมด เดี๋ยวนี้ไม่ขายของแล้วครับ นั่งตบยุงอย่างเดียว เก็บธงไปกั้นหลังคาคอกไก่แล้ว ตังค์ไม่มีอุดมการไม่มาครับ ...?
  • พี่มาร์คน่าจะตั้งกระทู้ให้ด่ากันไปเลยนะ ไม่ว่ากระทู้อะไร แดง-เหลือง-ขาว-ดำ มีแทรกหมด ดูนะ>>>ใครเสื้อแดง กำลังตกงาน และมองหาอาชีพเสริมบ้างครับ
  • ใครเสื้อแดง กำลังตกงาน และมองหาอาชีพเสริมบ้างครับ
  • ไม่เป็นไรครับ ถึงอย่างไร โครงการเขาก็เดินไปแล้ว เอาเป็นว่าผมยุติเรื่องนี้ดีกว่า ไม่สนใจก็ไม่เป็นไร ถึงอย่างไรผมก็ไม่เดือดร้อน
    ผมภูมิใจที่มีความคิด มันสมอง ที่คิดจะช่วยเหลือคนอื่น มองโลกในแง่ดี และมันไม่ต้องใช้เงินทอง แถมยังสร้างงานให้เพื่อนร่วมชาติได้
    และผมยังไม่เห็นว่าสินค้าที่ผมทำ มันสร้างความแตกแยกตรงไหน ก็แค่เอาชื่อที่คนจำง่ายมาใช้ ช่วยชี้ประเด็นแบบชัดๆหน่อยนะครับ

แต่เริ่มรู้สึกอยากลองภูมิ กับคุณโจดูสักหน่อย มันชักสนุกแล้ว เถียงกับคนที่มีโลกทรรศ์แคบๆแบบนี้ ผมไม่มีทางแพ้แน่ๆ
    ดูจากความคิดแล้ว ผมขอเดาเลยว่า ปัจจุบันคุณโจก็คงเป็นเพียงพนักงานระดับล่างๆ ตำแหน่งหน้าที่การงานก็คงไม่เท่าไร ถ้าเป็นครีเอทีพก็คงแค่ระดับหางแถว เงินเดือนไม่เกินสองหมื่นบาทครับ ถ้าบ้านไม่รวยคงไม่มีรถขับ ถ้ามีรถขับก็คงไม่ได้ซื้อด้วยเงินของตัวเอง ต้องเป็นเงินของพ่อแม่แน่ๆ ไม่ทราบว่าผมเดาถูกหรือเปล่าครับ ฮิฮิฮิ
  • CommentAuthorJoE_JoE CommentTime4 ชั่วโมงก่อน
    อย่าอ้างว่าไม่เกี่ยวเรื่องการเมือง เพราะจุดเริ่มต้นสินค้านี้ก็อาศัยกระแสการเมือง
    ผมไม่รู้ว่าเอาอะไรเป็นตัวชี้วัดว่าคุณประสบความสำเร็จนะ
    คุณอาจภูมิใจในแบบของคุณ แต่เป็นผมไม่คิดทำตั้งแต่แรก ถ้ามันหมื่นเหม่กับการสร้างความแตกแยก
    ขอโทษที่ต้องพูดตรงๆ
    ------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขอโทษอ่านแล้วปรี๊ดเลย ความคิดเด็กเมื่อวานซืน ทำมาสอน น้องเอ๋ย น้องกับพี่มือมันคนละชั้นครับ

ผมขอถามหน่อย เคยเห็นครีเอทีฟควายๆ จากเอเจนซี่ดังๆไหมครับ อย่าบอกนะว่าไม่มี
    ถ้านึกไม่ออก ยกตัวอย่างให้ก็ได้ ผงซักฟอก ที่เสื้อเลอะเลือด แช่ปุ๊บขาวปั๊บ อันนี้หลอกลวงหรือเปล่า
    ยาสระผม ที่สละแล้วผมสลวยเงางาม ลมพัดยังไม่ยุ่ง อันนี้หลอกลวงหรือเปล่า ใครเชื่อตามก็ควายของแท้ละครับ

และโฆษณาประเภทนี้ มันมาจากครีเอทีฟ สมองควายหรือสมองคน ครีเอทีฟเหล่านี้ มีความรับผิดชอบพอหรือเปล่า

ผมกลับมาจากนอก มีเงินในกระเป๋า 100 กว่าเหรียญ สร้างเนื้อสร้างตัว จากมันสมองล้วนๆ ไม่ได้ขอเงินทุนจากทางบ้านแม้แต่สลึงเดียว
    แต่วันนี้มีหลักทรัพย์ เป็นสิบล้าน มีหุ้นอยู่อีกสองสามบริษัท แบบนี้เรียกว่าประสบความสำเร็จในชีวิตได้หรือเปล่า
    ในเรื่องฝีมือการบริหาร ผมบริหารโรงงานที่ขาดทุนเดือนละเกือบสิบสี่ล้าน และใช้เวลาแค่สามเดือนลดการขาดทุนเหลือเพียงเดือนละสามล้าน แบบนี้พอมีฝีมือหรือเปล่าครับ
    หลายบริษัทกว่าจะดังและเป็นที่รู้จักได้ ใช้เงินหลายสิบล้าน แต่ผมใช้เงินแสนเดียว สามารถเป็นข่าวไปทั่วประเทศ วันนี้แม้แต่พิมพ์ในกูเกิ้ล ชื่อผมยังขึ้นมาอยู่เลย แบบนี้เรียกว่าประสบความสำเร็จได้หรือเปล่า
  • เชื่อได้ยากคับ..ที่ว่าไม่เกี่ยวกับการเมือง

แต่ก็เหมาะกับพวกเค้าแล้วแหละคับไอ้เครื่องดื่มชูกำลังตัวนี้...ก็เห็นชอบใช้กันนักไอ้กำลังเนี้ย...ดื่มเยอะๆคับเผื่อคนไทยจะนอนผวากันอีกรอบ
  • พูดเรื่องสามัญสำนึก แล้วปรี๊ดครับพี่น้อง
    ถ้าผมไม่มีสามัญสำนึก แล้วแบบไหนที่มีสามัญสำนึก และสิ่งที่ผมทำอยู่ทุกวันนี้มันไร้สามัญสำนึกใช่ไหมครับ

ผมพยายามนำข่าวมาบอก เพราะรู้ว่าในนี้มีเสื้อแดงหลายคน เผื่อใครมีเพื่อน มีญาติ ที่กำลังเดือดร้อนเรื่องงาน อย่างน้อยจะได้ช่วยผ่อนหนักเป็นเบา หรือเป็นทางเลือก ดีกว่าไปปล้น จี้ ค้ายา คนเกิดมาไม่เคยลำบาก ตื่นเช้ามาก็มีพ่อแม่ให้ขอ คนไม่เคยล้ม ไม่รู้หรอกว่า ยามตกงาน ท้องหิว เงินหนึ่งร้อยบาทมันมีค่ามากแค่ไหน กรูละเบื่อไอ้พวกอุดมการณ์บนคีย์บอร์ดจริงๆ ช่วยพูดถึงการทำหน้าที่พลเมืองดีของชาติให้ฟังหน่อยครับ หรือวันๆเล่นเว็บดูแต่รูปโป๊

โปรด อย่าดูถูกคนจนครับ ถ้าคุณยังไม่เคยลำบาก ไม่เคยอด ทุกคนล้วนอยากเกิดมาเป็นคนดี อยากเกิดมาเป็นคนรวย อยากเกิดในกรุงเทพ แต่มันเลือกไม่ได้
    วันนี้พี่น้องอีสานจำนวนมาก เขายังลำบาก ท้องเขายังหิว ที่ทำกินยังไม่มี การศึกษาเขาก็น้อย ข่าวสารก็ไม่ค่อยได้รับ เมื่อมีใครมาช่วย มีใครมาแจกเขาก็ว่าดีไปหมด เขาทำเพราะเขาสำนึกในบุญคุณ ที่คุณมีบ้านอยู่ มีข้าวกิน มีตึกสูงสวยไว้ทำงาน ก็เพราะคนอีสานใช่ไหมครับ

ดังนั้นโปรดอย่าคาดหวังเรื่องอุดมการณ์ คนบางคนรวยเป็นพันล้านก็ยังไม่พอ แล้วคุณจะมาคาดหวังอะไรกับคนที่หาเช้ากินค่ำ
  • พี่บริหารเก่งขนาดนี้...รบกวนไปบริหารประเทศให้หน่อยได้มั๊ยครับ...เผื่อคนไทยจะสบายขึ้นเพราะฝีมือพี่..ที่นี้พิมพ์ชื่อพี่ในกูเกิลคงขึ้นเห็นหน้าแรกอย่างหล่อเลยอะครับ...
  • เจตนาผมไม่ได้ต้องการเข้าไปยุ่งกับการเมือง แค่อาศัยเกาะกระแส เพื่อประหยัดงบโฆษณา
    แต่การเมืองมันเข้ามายุ่งกับผมเอง จะให้ทำอย่างไร ผมตั้งชื่อ ควายแดง ควายขาวมันก็ไม่ดังเท่าชี่อนี้

ผมคิดง่ายๆแค่ว่า ชาวบ้านที่ดื่มเครื่องดื่มประเภทนี้ ส่วนมากเขารักทักษิณ ถึงไม่มียี่ห้อนี้เขาก็ดื่มเป็นประจำอยู่แล้ว
    ส่วนคนที่เกลียดทักษิณ ส่วนมากจะดื่มกาแฟ และเป็นกาแฟนอกแก้วละร้อยอีกต่างหาก ไม่รู้ใครควายกว่ากันแน่

เครื่องดื่มชูกำลัง เป็นสินค้ายอดนิยมในต่างประเทศ วัยรุ่นชอบ เป็นมิกซ์เซอร์ในผับหรู นักศึกษามหาวิทยาลัยดื่มกันเป็นแฟชั้น
    จนแบรนด์เรดบูล ดังไปทั่วโลก แต่เมืองไทย มันคือเครื่องดื่มของกรรมกร ตลกไหมพี่น้อง
  • มีคนเก่งกว่าผมอีกเยอะ เขายังไม่มีวาสนาได้เป็นเลยครับ
    ดังนั้นไม่ต้องมาประชด ฮ่าๆๆ

ผมคงได้เป็นนายกฯ ก็คง นายกสมาคมหมา มากกว่า ฮิ้วๆๆๆๆๆ
  • ความสำเร็จคงวัดไม่ได้ด้วยตัวเงินอย่างเดียวหรอกครับ สิ่งสำคัญกว่าคือความคิดดี และสร้างสรรค์ รับผิดชอบสังคม

สำหรับคุณมาร์ค วันนี้ผมอายุ 30 ปี มีรายได้ เดือนละเจ็ดแสน สินทรัพย์ผมก็ไม่ด้อยกว่าคุณแน่นอน และผมก็สร้างด้วยตัวเอง

ซึ่งเพื่อนผมอีกหลายคนก็มีเงินมากกว่าผมหลายเท่า ก็ไม่ต้องมาอวดให้ใครรู้

ประสบความสำเร็จได้ด้วยวิธีการของตัวเอง ไม่ต้องอาศัยชื่อใครมาทำธุรกิจ

จุดเริ่มต้นคือผมไม่อยากให้คุณมาสร้างความหวังให้คนอื่น ว่าขายได้100ลังเท่านี้ 1000ลังเท่านั้น

ขายตัวเลขในอากาศ

ถ้าคุณอยากช่วยจริงก็ฝากขายสิครับ หรือไม่งั้นขายไม่ออกคุณรับซื้อคืนรึเปล่า

ผมคงไม่ฉลาดเท่าคุณ แต่เอาเป็นว่าผมรู้ว่าคุณคิดยังไงครับ บางอย่างผมก็นับถือคุณบางอย่างก็ไม่ครับ
  • ยังอุตสาห์กล้าไปเทียบกับเรด บูล เค้าอีกนะ
    อีกอย่างนะถ้าไปเจอไอ้ตัวนี้เป็นมิกซ์อยู่ในร้านเหล้านะ ผมยอมกินเพียวดีกว่า คงกลืนไม่ลงเหมือนเวลาดูข่าวในทีวีนะแหละ5555555
  • คุณโจ ผมถามหน่อย ทำไมคุณต้องดูถูกคนจน ทำไมหรือคนที่คิดต่างจากคุณต้องเป็นวัวเป็นควายด้วยหรือครับ

คุณบอกว่ามีรายได้เดือนละเจ็ดแสน หากไม่ได้โม้ ก็แสดงว่าคุณทำธุรกิจ ไม่ใช่มนุษย์เงินเดือน
    ก็หวังว่าธุรกิจของคุณ คงถูกกฏหมายนะครับ กำไรเยอะก็อย่าลืม คืนกลับสู่สังคมบ้างจะได้เป็นกุศลแก่ตัวเอง
    คนรวยดูถูกคนจน การมีเงินของคุณก็ไร้ค่า และผมมั่นใจว่าคุณโม้มากกว่าครับ
  • จุดเริ่มต้นคือผมไม่อยากให้คุณมาสร้างความหวังให้คนอื่น ว่าขายได้100ลังเท่านี้ 1000ลังเท่านั้น

คุณไม่เคยมีความหวังเหรอครับ นี่คือการตลาด คุณไม่รู้จักการตลาดเหรอครับ ดูที่เจตนานะครับ อย่าดูถูกแค่คนเสื้อแดงหรือเหลือง หรืออะไรต่อมิอะไร คนไทยครับ ช่วยได้ช่วย ถ้าไม่ช่วย รบกวนอย่าเอาส้นตีน มาขวาง ทำธุรกิจรวยบนหัวพวกกุไป อย่าดูถูกว่าใครเป็นใครแค่นั้นพอ
  • เครื่องดื่มชูกำลัง เป็นสินค้ายอดนิยมในต่างประเทศ วัยรุ่นชอบ เป็นมิกซ์เซอร์ในผับหรู นักศึกษามหาวิทยาลัยดื่มกันเป็นแฟชั้น
    จนแบรนด์เรดบูล ดังไปทั่วโลก แต่เมืองไทย มันคือเครื่องดื่มของกรรมกร ตลกไหมพี่น้อง

น้าผี อ่านประโยตนี้ไม่เข้าใจจริงหรือแกล้งโง่ครับ ผมเอาตัวเองไปเปรียบตรงไหน

ผมยกย่องสินค้ากรรมกรของไทย และเป็นแบรนด์ไทยที่ดังไปทั่วโลกมากกว่าครับ
  • ผมว่าพี่มาร์คคง "หวังดี" และมีความรู้สึก "อยากช่วยเหลือ" คนกลุ่มหนึ่งมากกว่าครับ ผมว่าแกคงทำไปด้วยความรู้สึกนี้ครับ

ส่วนคุณโจ้ คุณก็มีความคิดในส่วนของคุณ ยังไงความคิดก็ไม่ตรงกันอยู่แล้ว แต่มันติดอยู่ที่ว่า คุณไป "ดูถูกคนจน" ทำไมไม่ทราบ

หลายคนเค้ามาจากจุดนี้นะครับ ลองนึกดูนะครับ

ขออภัยหากเข้าใจอะไรผิดไป แต่มันรู้สึกแบบนั้นจริงๆ ครับ
  • คุณมาร์คเขียนด่าผมซะผมต้องกลับไปอ่านที่ตัวเองเขียนหลายรอบเลย

ผมยังไม่ได้เขียนว่า ดูถูกคนจน เลยซักคำเดียว

หรือว่าคุณจะเบียงประเด็น ที่ผมถามแล้วคุณตอบไม่ได้

" จุดเริ่มต้นคือผมไม่อยากให้คุณมาสร้างความหวังให้คนอื่น ว่าขายได้100ลังเท่านี้ 1000ลังเท่านั้น

ถ้าคุณอยากช่วยจริงก็ฝากขายสิครับ หรือไม่งั้นขายไม่ออกคุณรับซื้อคืนรึเปล่า "

และขอย้ำอีกครั้งว่าผมยังไม่ได้ดูถูกคนจนเลย ผมหละงงกับกลยุทธ์สของนักการตลาดเทพของคุณจริงๆ

แล้วที่ผมบอกรายได้ของผมเพราะคุณอวดอ้างต่างๆนานา หวังว่าสาวกของท่านจะเข้าใจ

ซึ่งคุณมาร์คจะไม่เชื่อก็ไม่เป็นไร ผมไม่เคยคิดโอ้อวดครับ แค่อยากให้คุณรู้ว่านอกกะลายังมีอะไรอีกมากครับ
  • ถ้าคุณมาร์คจะให้พวกเสื้อแดง เอาไปขายผมก็สนับสนุนนะครับ
    คนพวกนี้แรงเยอะ แต่ความคิดไม่ค่อยมี หลอกง่ายดีครับ

อันนี้หมายความว่าอย่างไรครับ ความหมายจริงๆที่คุณต้องการสื่อคืออะไร

ทำไมหรือเสื้อแดงปริญญาเอกไม่มีหรือ เสื้อแดงที่มีความคิด ประสบความสำเร็จในชีวิตไม่มีหรือครับ

คนเราก่อนจะทำการค้า เราก็ต้องชี้จุดให้เขาเห็น ว่าการจะประสบความสำเร็จทำได้อย่างไร
    คนเรามันก็ต้องมีเป้าหมาย มันถึงจะวางแผนได้ถูก ผมยกตัวอย่างให้เขาดู ว่ารถขายขนมจีบซาลาเปาในหมู่บ้านผม เขายังอยู่ได้
    หากคนเรามีมานะ ตั้งเป้าขายให้ได้ วันละ 10 ร้านค้า ร้านค้าละลัง มันก็ได้วันละ 10 ลัง กำไรก็ได้แล้ว 4-5 ร้อยบาท
    แต่ถ้าเขาเอาไปคิดดูแล้วว่าไม่มีทางเป็นไปได้ เขาก็ไม่ทำ แต่ถ้าเขามั่นใจว่าเขาทำได้เกินกว่านั้น มันก็ยิ่งดี
    ไม่ทราบว่าผมขายความฝันตรงไหนครับ มันมีไหมอาชีพไหนที่ไม่ต้องใช้ความพยายาม
    สิ่งที่ผมทำ มันดีกว่ารอให้เขาเอาเงินมาแจกหรือเปล่าครับ

คนจนทำอะไรก็ผิดไปหมด แต่ดื่มเครื่องดื่มชูกำลัง ขวดละ 10 บาท ก็โดนเหยียดหยามแล้วว่าเป็นพวกใช้กำลัง
    ที่พวกนักศึกษา พนักงานออฟฟิต พวกนี้การศึกษาดี การศึกษาสูง ทำงานในห้องแอร์
    แดกกาแฟ สตาร์บัค แก้วละร้อยกว่าบาท แทนที่จะจ่ายไม่กิน 20 ทำไมไม่มีใครด่าว่า โง่ บ้างครับ
  • เอาละครับ คุณโจ้ ชี้แจงเลย....

อ้อ ผมไม่ใช่สาวกพี่มาร์คนะครับ เพียงแต่เห็นด้วยกับความคิด และเหตุผลของแก ไม่ได้เชื่ออย่างอคติ

อีกอย่าง การทำงานได้เดือนละเจ็ดแสน แถวบ้านผมเรียก "โคตรรรรรรรของโคตรรร รวยยยยย" เลยยยครับ

จาก.... คนที่มีรายได้น้อยกว่าเดือนละเจ็ดแสนมากๆๆๆๆๆ

(ได้ยินแล้วรู้สึกตรูมันโคตรจนเลย)
  • ถ้าเขามีร้านค้าแน่นอน การฝากขายก็ทำได้ แต่นี่ผมกำลังพูดถึงคนที่ไม่มีร้านค้า ไม่มีอาชีพกำลังตกงาน
    ผมว่าคุณควรจะพูดอะไรที่มันมีความเป็นไปได้หน่อย

คุณอาจจะเกลียดเสื้อแดงเข้ากระดูกดำ คุณอาจจะเจ็บแค้นที่เขาเผาบ้านเผาเมือง ผมก็เข้าใจ ผมเองก็เกลียดเข้าใส้
    พวกที่รับจ้างประท้วงรับจ้างเผาบ้านเผาเมืองก่อความวุ่นวาย ถ้ามันมาทำแบบนั้นหน้าบ้านผม โดนยิงกราดทิ้งแน่ๆ

แต่อยากให้คุณลองย้อน ฝ่ายเขาโดนยุบพรรคสองสามครั้ง ในขณะที่อีกฝั่ง รอดการโดนยุบตลอด
    หากคุณเป็นเขา คุณจะเจ็บแค้นหรือเปล่า มันเหมือนโดนรังแก กลั่นแกล้ง มีสองมาตรฐาน
    ลองคิดถึงอกเขาอกเรา วันนี้ผมมีเพื่อนเป็นคนไทย และอยู่ทั้งสองสี หากจะคุยเพื่อหาใครผิดใครถูกผมไม่คุย
    ผมจะคุยว่าทำอย่างไร บ้านเมืองถึงจะสงบ หากประชนชนไทย พ้นจากความยากจน มีอาชีพเลี้ยงปากเลี้ยงท้อง
    ใครก็ชักจูง ชี้นำเขาไม่ได้ ผมว่าคุณก้าวออกจากความจงเกลียดจงชังคนไทยด้วยกันเองได้แล้วครับ

คุณมีรายได้ปีละเกือบสิบล้าน ผมว่าคุณต้องมีทรัพย์สินอย่างน้อย ห้าสิบล้าน ถ้าไม่โม้นะครับ
    และคุณเป็นคนฉลาด รักชาติ ผมถามหน่อยว่า คุณเคยทำอะไรตอบแทนแผ่นดินบ้างไหมครับ
    อย่าห่วงสังคมแค่ลมปาก ลงมือครับ มาช่วยผมหน่อย คุณไปสร้างงานให้พวกเสื้อเหลือง
    ผมทำให้พวกเสื้อแดง อย่างน้อยทั้งสองฝั่ง มีอาชีพ เขาอาจจะเลิกงอมืองอเท้า เลิกรับจ้างประท้วงดีไหมครับ
  • คุณ โจ ใจเย็นๆคับ ต่างคนก้อต่างมั่นใจในความคิดตัวเองเท่านั่นองนะผมว่านะ
  • โทดอย่างแรงพอดีออกไปธุระเพิ่งกลับมาครับ
    ถามคุณ JoE_JoE ที่บอกว่า คนพวกนี้แรงเยอะ แต่ความคิดไม่ค่อยมี หลอกง่ายดีครับ
    นี่ไม่ใช่ดูถูกเหรอครับ ตอบทีนะ............................
    2.ที่บอกว่ารายได้ วันนี้ผมอายุ 30 ปี มีรายได้ เดือนละเจ็ดแสน สินทรัพย์ผมก็ไม่ด้อยกว่าคุณแน่นอน และผมก็สร้างด้วยตัวเอง
    คำว่าสร้างด้วยตัวเอง แล้วตัวเองจริงรึเปล่า หรือพ่วงนามสกุล หรือพ่อแม่ญาติพี่น้อง ช่วยพลักดัน รึเปล่าตอบทีนะ........
    3.ถ้าเก่งจริง ไป พม่า เอาเงินไปคนละ2000บาท ไปในที่ไม่มีใครรู้จัก และห้ามโทรพึ่งพาใคร ไปสร้างตัวแข่งกันเอาไหม
    จะได้รู้ว่าใครกันแน่ที่ สร้างด้วยตัวเอง ตอบทีนะ..............
    คนที่เก่งคือคนที่ไปได้ทุกทาง อยู่ได้ทุกที โดยที่ไม่เคยแบมือขอเงินพ่อแม่และสร้างเองได้จริงๆ
    ไม่ใช่เบื่องหลังคือบารมีพ่อแม่
  • ผมเป็นเสื้อหลากสีครับ ผมเคยเป็นลูกเสือโบกรถให้เด็กข้ามถนน เคยเห็นขยะตกและเก็บใส่ถัง

เรื่องความรวยไม่รวยไม่จน ทุกวันนี้ทำงานเงินแถบไม่ได้ใช้หาเงินแต่งรถหมดเห็นทั้งมาเฟีย

และ โจโจ ทำงานรายได้ดีทั้งคู่ยืมตังค์แต่งรถหน่อยดิครับ

ส่วนเรื่องบ้านเมือง เสื้อไหนสีไหน ไอ้อีตัวใดคิดทำร้ายบ้านเมืองหวังให้ตัวได้เสพสุขโกยเข้ากระเป๋า

ขอให้มันฉิบหายทุกชาติ รักในหลวงครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_84473.jpg 70K
  • CommentAuthorGhost CommentTime4 ชั่วโมงก่อน | December 25, 2010, 5:39 pm
    ยังอุตสาห์กล้าไปเทียบกับเรด บูล เค้าอีกนะ
    อีกอย่างนะถ้าไปเจอไอ้ตัวนี้เป็นมิกซ์อยู่ในร้านเหล้านะ ผมยอมกินเพียวดีกว่า คงกลืนไม่ลงเหมือนเวลาดูข่าวในทีวีนะแหละ5555555
    -----------------------------------------------------------------------------------------------------------
    มึงนี่โง่ของจริงนะ มึงจะเดกทำไมเพียวๆไอ้ควาย ..มึงก็เดกยี่ห้ออื่นสิไอ้ควาย......ควายยังฉลาดกว่ามึงอีก
    ไม่รู้จะเปรียบตัวมึงกับไรดี โง่นะมึงงะ ยังมาเสนอให้เสียชื่อผีสาดดดดดดดดดดดด
    มึงนี่โชคดีปีเก่าย่างเข้าปีใหม่กูไม่เคยด่าใครเท่ามึงเลย
    กูคนไทย ถึงความคิดจะอยู่สีแดง แต่กูก็ไม่เคยใช้ความรุนแรง ใจกูก็รักคนไทยทุกคน
    และยังอยากเห็นความปรองดอง ไม่ใช่พวกมึง แบ่งแยกอย่างเดียว ไม่เคยคิดจะช่วยคนจน
    ขอให้ได้เหยีบย่ำเป็นสะใจสัดดดดดดดดดดดดดด
  • "ผมไม่เคยคิดโอ้อวดครับ แค่อยากให้คุณรู้ว่านอกกะลายังมีอะไรอีกมากครับ"

คุณJoE_JoEครับ แต่ละประโยคที่คุณใช้มันดูถูกกันชัดๆเลยนะครับ
  • ผมคนหนึ่งที่จนครับผมเคยมีหลักหลายล้านตอนอายุไม่ถึง25เลย
    แต่ความรวยทำให้ผมรู้ว่ามิตรแท้ไม่เคยมีจริง ผมขอไม่เล่าแล้วกันว่าทำไมผมถึงต้องจนแบบนี้ แต่เหตุที่เจอเพราะความ
    อิจฉา ความไม่พอ และที่สำคัญคือตัวเราเองไม่รู้จักตัวเอง ถามว่าผมอยากรวยไหมทุกวันนี้ก็อยากรวย แต่ผมก็กลัวความรวย
    จึงไม่อยากรวยแล้วครับ พออยู่พอกินดีกว่า
    แต่คนจนคนนี้ก็ไม่อยากให้ใครย่ำยี และดูถูก..... สมองมีทุกคน ครับ ย้ำนะครับสมองมีกันทุกคน
    บางคนฉลาดขาดแต่ คนให้โอกาส เลยไม่สามารถที่จะใช้ความสามารถของตัวเอง
  • กลายเป็นกระทู้ร้อนส่งท้ายปีไปแล้ว

ผมจะไม่อยู่หลายวัน พรุ่งนี้เดินทางแต่เช้า คงไม่สามารถเข้ามาตอบกระทู้
    หากผมหายไป ไม่ได้หลบนะครับ พาครอบครัวไปเที่ยวปีใหม่

เถียงกันเต็มที่ แต่ก็ขอให้จบในปีนี้ อย่าเก็บเป็นอารมณ์ไปจนปีหน้าเลยนะครับ
  • ผมขอจบแค่นี้และจะไม่ขอโกรธใคร รักประเทศไทย รักในหลวง รักคนไทยทุกคนทุกสีทุกอุดมการณ์
    ที่หวังดีต่อประเทศชาติ
  • ประเทศไทยต้องมีทุกสี หากประเทศไทยมีสีเดียว
    คงไม่ใช่ประเทศไทย และคงไม่ใช่ประชาธิปไตย
    จบแค่นี้นะครับ เลิก แบ่งแยก
    ทุกคนมี เหตุ และ ผล กันทุกคน ครับ
    ผมอยากให้สังคมพิทบลูเป็นสังคมตัวอย่าง
    ถึงจะต่างสีแต่ก็รักและสามัคคีกันได้จริงไหม นี่แหละคนเลี้ยงพิทบลู
  • จ๊าบกันจริงๆ....
    ไฟล์แนบ
    ad11111111.jpg 87K
  • หนูสรุปให้ค่ะ*-* พี่ JoE_JoE เค้าไม่ชอบพี่มาร์คที่อวดร่ำรวย อวดว่าประสพความสำเร็จ กว่าเค้า

หนูมองว่าเค้าเป็นแค่เด็กขี้อิจฉาเท่านั้นเอง เฮ้อ นึกว่าอะไร อย่าไปใส่ใจเลยค่ะ คนรวยคีย์บอร์ด
  • เลือกตั้งครั้งหน้า ผลออกมา คงเข้าใจ
    ปวงชนไม่สงสัย ว่าพวกใครใด้เลือกตั้ง
    แก๊งเก่าเตรียมตัวไว้ ไปให้ไวหนีให้ทัน
    แผ่นดินในวันนั้น จะสูบท่านตกลงไป
    เวนกำนั้นมีจริง จำทุกสิ่งที่ระยำ
    ปวงชนเขานั้นจำ ที่ท่านทำพ้องเขาตาย
    แผ่นดินไม่มีอยู่ หมดทางสู้ แตกสราย
    แดงเหลืองร่วมกันใด้ ประชาติปไตรกลับคืนมา
  • ไม่ได้สร้างความแตกแยกแต่...[ถ้าคุณมาร์คจะให้พวกเสื้อแดง เอาไปขายผมก็สนับสนุนนะครับ
    คนพวกนี้แรงเยอะ แต่ความคิดไม่ค่อยมี หลอกง่ายดีครับ..ความคิดของคุณ JoE] ...สีข้างเข้าถูจริงๆ

พี่ๆ..กระโปรงหนูมีเยอะ แต่ถ้าพี่อยากได้ผ้าถุงแม่หนูไปครอบหัว หนูก้อจัดให้..ออกตัวหน่อยนะคะ
    หนูไม่เคยสร้างความแตกแยก แต่หนูว่าพี่ปัญญาน้อยมากๆเลย ว่าพี่มาร์คเบี่ยงประเด็น พี่อ่ะ ปัญญาอ่อนเหรอคะ
    พิมพ์เอง ลืมเอง หนูว่าโกเต๊กมันบังตาพี่แน่ๆเลย

นู๋อ้อ พัทยา
  • OZAKA พูดถูกใจจริงๆ ..............
  • marisa เขียนได้สำนวน กา หรี่มากๆครับ...ขอชม
  • ต่างคนต่างความคิด
  • น้องมาริสา...ร้อนแรงอีกแร้ว
  • นู๋อ้อ มีกลุ่มยัง อยากได้คนใจถึงมานานละถ้าไงมากลุ่มพี่ไหม
    กลุ่มพี่ พัทยา สัตหีบ
  • คุณโจโจ้ มีเหตุผลดีครับชอบ แต่ในนี้เสื้อแดงเยอะครับ ระวังหน่อย เหอะๆ

องครักษ์ป๋ามาร์คก็เยอะเหลือเกิน เค้าใช้การตลาดครอบงำหมดแระ

โจ้โจ้ๆสู้ๆๆ
  • โอ้ยาวเยียดเลยกระทู้นี้พี่มาร์คป่วนเลย

เอาน่ะๆผ่านเเล้วจบเเล้ว ใครไม่ชอบก็อย่าอ่านเลยกระทู้นี้เดี๋ยวเครียดป่าวๆครับ

จากสาวกพี่มาร์ค 5 5 5 :o046:
  • ถ้าไม่ใช้คนเสื่อแต่อยากจะมีรายได้เสริม สามารถเข้าร่วมโครงการนี้ได้หรือเปล่าครับพี่มาร์ค
  • จากที่คุยกับพี่เขามา ได้ครับ ไม่จำกัดสีครับ ทำเพื่อเป็นรายได้เสริมครับ
    และอย่าไปคิดเป็นเรื่องแบ่งแยกครับ เพราะที่ทำออกมาเพื่อการตลาด
  • CommentAuthorGhost CommentTime1 ชั่วโมงก่อน | December 27, 2010, 11:04 am
    คุณโจโจ้ มีเหตุผลดีครับชอบ แต่ในนี้เสื้อแดงเยอะครับ ระวังหน่อย เหอะๆ

องครักษ์ป๋ามาร์คก็เยอะเหลือเกิน เค้าใช้การตลาดครอบงำหมดแระ

โจ้โจ้ๆสู้ๆๆ
    -----------------------------------------------------------------------------------
    คุณผีเจ้าของกระทู้นี้ ผมบอกหลายทีแล้วนะครับว่า
    เราไม่ได้ปกป้องเพราะสี เราดูที่เหตุและผลครับ
    ถ้าพี่เขาเอาแต่ได้ ขายยาเสพติด หรือต้องการแบ่งแยก
    ผมคนหนึ่งก็ไม่ปกป้องครับ
    ถึงผมความคิดเป็นแดง แต่ใจผมก็อยากให้ปรองดอง
    และคบได้ทุกคนทุกสี ผมไม่เคยแบ่งแยกครับ
    ชาติไทยต้องมีทุกสี มีแค่สีใดสีหนึ่ง ชาติไทยก็ไม่ใช่ประชาธิปไตยละ
    ต่างกันแค่ความคิด แต่อย่าทะเละกันเลย เราสังคมพิทบลูต้องเป็นตัวอย่าง
    ต่างความคิดแต่ ไม่แตกแยก