ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แวะมาส่งท้ายปีเก่า พร้อมต้อนรับปีใหม่ และขอโชว์ถุงเอกซ์ตรีมบูลลี่พร้อมๆกันเลย
  • http://pitbullzone.com/community/uploads/2010/12/Extreem%20Bully%20Package%20Frs.jpg

เพิ่งกลับมาจากเชียงรายเมื่อคืน รีบไปเที่ยวแต่เนิ่นๆก่อนคนจะเยอะ จะได้ไม่ต้องแย่งกิน แย่งอยู่กับใคร
    แวะไปสัมผัสอาการหนาวที่ภูชี้ฟ้า และตบท้ายด้วยไปชมเทศกาลดอกไม้ สวยจริงๆครับ

ขอส่งท้ายปีด้วยคำอวยพรจากใจ ขอให้พี่น้องชาวพิตบูลโซนทุกท่านและสมาชิกในครอบครัวประสบกับความสำเร็จในหน้าที่การงาน และมีสุขภาพดีกันทุกคนนะครับ

หนึ่งปีที่กำลังจะผ่านไป มีหลายสิ่งหลายอย่างเกิดขึ้นในชีวิต สิ่งดีๆก็ขอให้เก็บรักษาไว้ และสานต่อไปเรื่อยๆ สิ่งที่ผิดพลาดล้มเหลวก็ขอให้ทิ้งไว้กับปีนี้ แล้วเตรียมตัวเริ่มต้นใหม่กันดีกว่า ให้สิ่งที่ผ่านมาเป็นบทเรียนเพื่อให้เราก้าวเดินใหม่อย่างมั่นคง

ไหนๆก็ตั้งกระทู้แล้ว ขอโชว์รูปถุงอาหารหน่อยนะครับ อาหารตัวนี้ตั้งใจทำมาก กะจะเปิดตัวต้อนรับปีใหม่ และจะขอประกาศให้โลกรู้ว่า
    มันคืออาหารของคนไทย ที่ดีที่สุดเท่าที่เคยมีการวางจำหน่ายในประเทศไทยอย่างเป็นทางการ กว่าจะได้เลขทะเบียนอาหารออกมาใช้เวลาเกือบสองปี จากเดิมที่ตั้งใจจะเปิดตัวในปีนี้ แต่ก็เปิดไม่ได้ เพราะรอกรมปศุสัตว์อนุมัติ และตรวจสอบคุณภาพ ตอนนี้เราได้เลขทะเบียนอย่างเป็นทางการแล้ว

ก็ขอฝากไว้ให้ช่วยกันสังเกตุ หากโรงงานไหนกล้าผลิตอาหารออกมาวางจำหน่ายโดยที่ยังไม่มีเลขทะเบียนอาหาร
    มันก็แสดงให้เห็นถึงมาตรฐานของโรงงานแห่งนั้นว่าเป็นโรงงานระดับใด เลขทะเบียนไม่ออก ก็แสดงว่ายังไม่ผ่านการตรวจสอบนะครับ
  • ราคา เท่าไร ครับ ของมาวันไหน ครับ
    หน้าสงใจ ครับ
  • http://pitbullzone.com/community/uploads/2010/12/Extreem%20Bully%20Package%20rs.jpg

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=19656&page=

อ่านรายละเอียดได้ตามลิงค์ด้านบนเลยครับ คาดว่าก่อนสิ้นเดือนมกราคม 2554 ของน่าจะกระจายได้ตามร้านเอฟวันได้ทั่วแล้วครับ
  • ไม่กล้าชมว่าถุงสวย เดี๋ยวโดนข้อหาเลีย แต่สวยจริงๆ
    ผมว่าถ้าลดความสวยของถุงอาจจะถูกลงนะพี่555+แซวเล่นๆพี่
  • ในบอร์ดนี้เคยมีคนชื่อช้างสองคน

คนแรก เฮ้อออออ เหมือนฝันร้ายที่อยากจะลืม
    คนที่สอง ตรงข้ามกับคนแรกอย่างสิ้นเชิง

ขอบคุณครับทั่น
  • จิงด้วยครับ...ออกแบบแพคเกจได้สวยมากครับ
  • เวงละสิแล้วผมคนแรกหรือคนที่2ครับทั่น
  • ของเค้าดีจริง :063:
  • สวัสดีปีใหม่ 2554 ครับ พี่มาร์ค และ พี่น้องทุกท่าน ขอให้ทุกท่านมีความสุข ความเจริญ รุ่งเรือง เงินทองมากมี มั่งมี ศรีสุข นะครับ
    Extream Bully + Yally B when she is redy :006:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2306.jpg 83K
  • ความจริงอาหารตัวนี้ตั้งใจออกแบบสูตรมาสำหรับสุนัขทุกช่วงอายุที่ต้องการคุณค่าการบำรุงสูงสุด
    แต่กรมฯบังคับว่าต้องระบุว่าจะให้กับสุนัขอายุหนึ่งปีขึ้นไป และพิมพ์คำเตือนลงบนฉลากด้วย

แบบถุงจริงอาจจะต่างจากนี้เล็กน้อยนะครับ ผมมีคำเตือนและระบุวิธีการใช้ให้เรียบร้อยแล้ว
  • มั่นใจว่าคุณภาพผ่าน เราตรวจสอบจนมั่นใจ ตอนนี้ก็รอแค่คำยืนยันจากผู้ใช้จริงเท่านั้น
  • โอ้ แจ่มเลย.
    ถุงสวยแถมคุณภาพดีอีกต่างหาก
  • :m072:สวัสดีปีใหม่ ครับพี่ mark ขอให้เจริญรุ่งเรือง ร่ำรวยๆๆๆ ครอบครัวอยู่เย็นเป็นสุขครับ สุขภาพเเข็งเเรง เจอเเต่สิ่งดีๆๆครับพี่ เเล้ว สวัสดีปีใหม่ชาวพิบูลทุกๆๆๆคนนะครับ :o030::o030::o030:ป.ล ขอบคุณพี่ๆๆๆๆทุกคนที่ให้คำเเนะนำตลอดมา เเต่ ขอบอกว่า ถุง โดนใจผมมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก สุดยอดดดดดดดดด:o010:
  • http://www.dogfoodanalysis.com/dog_food_reviews/index.php/cat/1

อาหารสุนัขมีกี่เกรดเลือกดูกันเอาเองนะครับ ลองดูซิว่าอาหารยี่ห้อดังที่ขายในไทย แต่ละยี่ห้ออยู่ในเกรดอะไรกันบ้าง
    อาหารบางตัว แค่ระดับสามดาวเองแต่ในเมืองไทยวางขายเสียแพงเลย อาหารยี่ห้อดังบางตัวก็แค่ระดับสองดาวเท่านั้น
  • วางขายยังป๋า ....... จัดด่วนกาญจนบุรี :063::063::063:
  • http://www.dogfoodanalysis.com/dog_food_reviews/showproduct.php?product=106&cat=7
    http://www.dogfoodanalysis.com/dog_food_reviews/showproduct.php/product/109
    http://www.dogfoodanalysis.com/dog_food_reviews/showproduct.php/product/113

ไม่น่าเชื่อว่าอาหารตัวนี้ได้แค่ดาวเดียว แถมยังไม่แนะนำอีกต่างหาก

มีอีกหลายตัวที่ไม่ผ่าน
    http://www.dogfoodanalysis.com/dog_food_reviews/showproduct.php?product=86&cat=7
  • ยูคานูบ้า มีปัญหา ทำให้สุนัขไตวายตายครับเมื่อหลายปีที่แล้ว เลยได้ดาวเดียว ตายหลายตัวด้วยครับ
  • สวัสดีปีใหม่อย่างเป็นทางการ และขอต้อนรับสู่ปี 2554 ครับพี่น้อง
  • สวัสดีวันที่ 1 เดือน 1 ปี 11

1-1-11 อีก 10 วันจะเป็น 11 - 1 - 11

อีก 10 เดือนจะเป็น 11 - 11 -11

อะไรมันจะขนาดนั้น :013:
  • หวัดดีคุณมาร์ค ถ้าจะรวยใหญ่นะเนี่ย 5555555 รวยแล้วสุขภาพดีทั้งครอบครัวเลยนะครับ
  • สาธุ ขอบคุณครับ และขอให้คำอวยพรนี้สนองตอบแก่พี่น้องชาวพิตบูลโซนทุกท่านครับ

ยิ่งขายดีเท่าไร ผมก็ยิ่งจะมีงบประมาณมาสนับสนุนวงการมากขึ้นเท่านั้นครับ
    เพราะตั้งใจไว้แล้วว่า เรามีธุรกิจที่ได้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ สนับสนุนมาตลอดแ ละเราเป็นคนชอบหมาพิตบูล ชอบกิจกรรม
    การจะไปคอยเรี่ยไรขอรับการสนับสนุนจากเพื่อนๆ ก็ไม่ค่อยถนัด ออกเองตามกำลังที่เราไหวง่ายกว่า
    ดังนั้นผมจะกันงบไว้ส่วนหนึ่ง เอาไว้สำหรับการทำกิจกรรมเพื่อชาวพิตบูลโดยเฉพาะครับ

ปีนี้การันตรีได้เลยว่าเป็นปีทองของชาวพิตบูลครับ
  • สิ่งที่ผมตั้งใจจะทำสำหรับปีนี้ ขอประชาสัมพันธ์คร่าวๆไว้ที่ตรงนี้ก่อนเลยนะครับ

1. จัดตั้งสมาคมให้เรียบร้อย กำหนดมาตรฐานของหมาแต่ละแบบ และสามารถดำเนินการได้ภายในเดือนมกราคม
    2. จัดงานสัมนาเรื่องทิศทางพิตบูลและบูลลี่ในประเทศไทย หลังจากก่อตั้งสมาคมเรียบร้อยแล้ว เราจะได้มีเป้าหมายร่วมกัน
    3. จัดอบรมหลักสูตรการเป็นกรรมการ เพื่อเตรียมรองรับการประกวด และหนึ่งปีต้องมีการประกวดอย่างน้อยสี่ครั้ง
    4. จัดกิจกรรมการแข่งขันในเชิงความสามารถ ลากน้ำหนัก เชื่อฟังคำสั่ง และการประกวดเพาะกาย
  • การประกวดเพาะกาย ครั้งแรกมีแน่นอนแล้วครับ ประมาณ ปลายเดือนมีนาคม และงานนี้เป็นงานใหญ่ครั้งแรกของเรา
    ใครที่ฟิตซ้อมไว้แล้ว และที่กำลังจะเริ่ม ก็เตรียมตัวได้เลยครับ มีเวลาประมาณสามเดือน หากทำอย่างจริงจังถือว่าเกินพอครับ
    เราจะจัดร่วมกับงานบูลลี่โชว์ที่พัทยา โดย แยกเพศ ผู้ เมีย และ แบ่งเป็นรุ่น อายุไม่เกินปีครึ่ง กับอายุปีครึ่งขึ้นไป
    (เรื่องอายุเราให้เกียรติเจ้าของสุนัขเป็นผู้แจ้งด้วยตัวเองครับ)

ตอนนี้ที่อยากทราบก็คือ จำนวนสุนัขที่สนใจเข้าทำการแข่งขัน และงานนี้มีเงินรางวัลให้ด้วยครับ
    งานนี้ผู้เข้าแข่งขันต้องสมัครให้เรียบร้อยก่อนทำการแข่งขัน และไม่มีการรับสมัครหน้างานนะครับ
  • การนำสินค้าตัวอื่นมาเปรียบเทียบแบบนี้ มันไม่ผิดจรรญาบรรณไปหน่อยเหรอครับ
    ถ้าของเอฟวันดีกว่าตรงไหนก็โปรโมทเข้าไป แต่การเอายี่ห้ออื่นมาลงในเชิงลบแบบนี้ ผมว่าอย่าทำดีกว่าครับ

ในทางกลับกัน หากยี่ห้ออื่นเอาเอฟวันไปลงเปรียบเทียบในทางลบ คุณก็คงไม่ชอบเหมือนกัน
  • โจทย์ เก่ามาอีกแล้ว ฮิฮิ

ว่ามาเลย ยาวมาเลย เปรียบเทียบตรงไหนคร๊าบบบบ ผีสมองกลวง ขี้อิจฉา กลัวคนอื่นได้ดี
    เขามีเปรียบเทียบไว้อยู่แล้ว ก็เอามาเป็นข้อมูล ไม่ได้ไปโจมตีเขาเสียหน่อย
    แค่บอกว่าอาหารมันมีหลายเกรด ไม่ใช่ดูแค่ยี่ห้อ เห็นเป็นของนอกต้องดีกว่าของไทยหมด เพราะอาหารยี่ห้อนอกบางตัว
    เอามาขายในไทย วางราคาซะสูงเลย ทั้งที่ เป็นอาหารเกรดแค่ดาวเดียว แบบนี้หลอกลวงหรือเปล่า

คุณอยากให้คนไทยโง่ แบบคุณหรือครับ หรือว่าคุณเป็นตัวแทนอาหารนอก เข้ามาหาข้อมูล ฮิ้วๆๆๆ
  • พูดถึงจรรยาบรรณ ช่วยอธิบายหน่อยนะครับว่า มันหมายถึงอะไร
    เข้าใจจริงๆหรือว่าพูดให้มันดูเท่ห์ไปอย่างนั้นเอง
  • ผมเกิดเมืองไทย กิน ของไทย หมาผมก้อเกิดเมืองไทย หมาผมก็กิน ของไทย F1อย่างเดียวเเล้วกำลังรอ ผสม 6 ดาวที่กำลังมาเร็วๆๆๆนี้
    พูดถึงจรรยาบรรณ ช่วยอธิบายหน่อยนะครับว่า มันหมายถึงอะไร

อันนี้เเซวเล่นนะครับเห็นปีใหม่เเล้ว มีความสุขกันทั่วน่า โชคดีปีใหม่
    จรร เเปล ว่า วันจันทร์
    ยา เเปลว่า ยาเเผนโบราณ
    บรรณ เเปลว่า บันบันมั้งครับ เเล้วตกลงมันคืออรัย อิอิอิ เเต่ที่เเน่ๆๆสุนัขผม กินอาหาร ไก่ดำมาเเล้ว สุดยอดดดมากครับ หมาผมไม่เเตะเลย
    ดม อิ่มทิพอย่างเดียวเลย
  • อาหารสุนัข มันมีหลายเกรด ไม่ใช่เห็นว่าเป็นของนอกแล้วต้องดีหมด เหนือกว่าของไทยทั้งหมด
    อาหารนอกเกรดห่วยๆ ก็มีเพียบ แต่คนไทยไม่เข้าใจ และก็ไม่ค่อยจะมีใครอธิบายด้วย

โดยทั่วไป อาหารสุนัขสำเร็จรูป เขาแบ่งออกเป็น 4 เกรดหลักๆ คือ เกรดอีโคโนมี่(ประหยัด) เกรดสแตนดาร์ด(ธรรมดา) เกรดพรีเมี่ยม(ดี) และ เกรดซูเปอร์พีเมี่ยม (ดีเยี่ยม)
    การแบ่งเกรด เขาดูจาก มาตรฐานโรงงานที่ผลิต วัตถุดิบที่ใช้ในการผลิต กระบวนการผลิต ปริมาณสารอาหารที่มีอยู่
    ไม่ใช่ใครนึกจะตั้งก็ตั้งได้ตามใจชอบเหมือนอย่างทุกวันนี้ และคนที่กำหนดก็คือ AAFCO หรือกองควบคุมอาหารสัตว์ของอเมริกา
    โรงงานแต่ละแห่ง ก่อนจะผลิตอาหารออกมา ก็ต้องผ่านมาตรฐานแต่ละเกรดก่อนจึงจะผลิตได้ โรงงานบางแห่ง ผลิตได้แค่อาหารสัตว์เกรดธรรมดา โรงงานที่มีมาตรฐานสูง วัตถุดิบทุกตัว ก่อนที่จะส่งเข้าโรงงานได้ ต้องผ่านกระบวนการตรวจสอบ ปริมาณสารอาหาร ปริมาณสารปนเปื้อนก่อน ไม่ใช่เลือกซื้อเอาตามอำเภอใจ เห็นอะไรถูกก็ซื้อมาผลิต แบบนี้ไม่ได้ แต่โรงงานห้องแถวทำได้

คำว่าซูเปอร์พีเมี่ยม เห็นมีหลายยี่ห้อเอามาใช้ เอามาโฆษณา โดยไม่รู้สึกกระดาก และก็ไม่มีเห็นมีใครไปว่าอะไร
    ทั้งที่ เป็นอาหารเกรดธรรมดา วัตถุดิบก็ธรรมดา โรงงานก็ไม่ผ่านมาตรฐาน แถมที่หนักสุด ไม่มีเลขทะเบียนอาหารอีกต่างหาก

ปัจจุบัน มีอาหารหลายตัวที่ไม่ได้มาตรฐาน วานน้าผีผู้มีจรรยาบรรณอันสูงส่ง ช่วยไปตรวจสอบให้หน่อยนะครับ
  • แบบถุงสวยคับพี่ สั่งจองไป2 ละ ตอนนี้รอของมาส่งอย่างเดียว สนับสนุนด้วยคน
  • สวัสดีปีใหม่ครับพี่มาร์ค

ผมเลี้ยงพิทบูลก็เพราะพิทบูลโซน

เว็ปที่เข้ามากที่สุดก็พิทบูลโซน

ฉะนั้นไม่แปลกที่ผมจะสนับสนุน F1 และผลิตภัณท์อื่นๆ ของบริษัทนี้

อย่างน้อยผมก็ถือว่าเป็นอาหารของพรรคพวกพี่น้องที่ชอบในสิ่งเดียวกันกับเรา

รายได้ส่วนหนึ่งจาก F1 ก็เอามาทำเวปให้พวกเราเล่นกัน หาเพื่อน สนุกสนานที่นี่แหละ
    ไฟล์แนบ
    happy2.jpg 75K
  • สวัสดีปีใหม่ครับท่านโต
    ขอบคุณที่ช่วยเป็นแรงใจและสนับสนุนครับ
    ข่าวว่าลูกบีเจออกมาสิบตัวเลยหรือ ดีใจด้วยครับ
  • ปีใหม่ให้ทุกท่านมีสุขภาพเเข็งแรงและโชคดีในวันปีใหม่
  • หวัดดีปีใหม่ค่ะพี่มาร์ค แล้วก้อพี่ๆน้องๆ ชาวพิทบูลโซน ลูกชายหนูอายุแค่ 10 เดือน เอาไว้ 12+แล้วอุดหนุนแน่ๆ

กระสอบเปล่า F1 เก็บไว้แลกของขวัญได้ป่าวพี่ มีหลายใบละ เด๋วนี้ให้กิน F1 เปล่าๆ ก้อยังอ้วนเอาๆ ขนเงาวั๊บ

นอนพุงพลุ้ย น่ากัดพุงจิงจิ๊ง
  • :063::063::063:
  • นอนพุงพลุ้ย พิทบลูหรือเจ้าของครับ555555+
    ล้อเล่นนะ
  • 4-5 เดือนกินได้ไหมครับหรือ 1 ปีขึ้นไปเท่านั้น
  • หวัดดีปีใหม่น้องสาว มีอยู่ช่วงหนึ่งหายไปไหนมาครับ

อาหาร Extreme Bully เป็น All Age Dog Food กินได้ทุกช่วงอายุครับ
    หากใครอยากอัดอาหารโดยเน้นที่คุณภาพของอาหาร ไม่เน้นที่ปริมาณ อยากให้ลองครับ
  • จะมีปัญหาโรคไต กับการกินอาหารโปรตีนขนาดนี้ ต่อเนื่องไม๊คับ
  • วัดดีปีใหม่ ผมตัวแทนพิบูลอุบล ขอให้เฮียมาร์ค มีแต่ความสุข ตลอดปี 2011 และให้รวยๆๆๆๆ มากๆๆๆๆๆ เลย
    ไฟล์แนบ
    IMG_84166[1]22.jpg 99K
    SDC100802.jpg 91K
  • Print Ad in Magazine อาจจะยังไม่สวยเท่าที่ควรเพราะว่าต้องรีบเร่งไปทุกเรื่อง และติดหยุดยาวช่วงปีใหม่ด้วย
    ไฟล์แนบ
    PrintAd-Exb-rs.jpg 80K
  • ปัญหาหมาเป็นโรคไต เกิดจากการอาหารที่มีโปรตีนคุณภาพต่ำย่อยไม่ได้ในปริมาณมากเกิน
    คงมีบางท่านกังวัลเกี่ยวกับโรตไต ผมจะอธิบายให้ฟังเพื่อความสบายใจนะครับ

จริงๆแล้ว สุนัขไม่ได้ต้องการโปรตีน แต่สุนัขต้องการกรดอะมิโนที่ได้จากการย่อยโปรตีน
    หากเขาได้รับโปรตีนคุณภาพสุง สุนัขก็สามารถแปลงเป็นกรดอมิโนได้ และร่างกายนำไปใช้ได้
    หากมีเหลือก็ขับทิ้งทางปัสสาวะ แต่สุนัขต้องได้รับน้ำสะอาดอย่างพอเพียงในแต่ละวัน

โปรตีนคุณภาพต่ำในอาหารราคาถูก เช่นจาก เศษพังผืด ขน กีบ เล็บ จงงอยปาก และเลือดป่น
    จะให้ค่าทางห้องปฏิบัติการเท่านั้น แต่สุนัขไม่สามารถนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์ต่อร่างกายได้ เพราะว่ามันย่อยไม่ได้
    กลายเป็นของเสียสะสมอยู่ในร่างกาย ไตจึงต้องทำงานหนักในการกำจัดของเสียเหล่านี้ทิ้ง

อาหารบางยี่ห้อที่เห็นแก่ตัว จะโชว์ผลทางห้องแลปว่ามีโปรตีนเท่านั้นเท่านี้ โชว์แก่ลูกค้าเพื่อหวังผลทางการตลาด
    แต่อันนั้นไม่สามารถบอกได้ว่าเป็นอาหารคุณภาพจริงหรือไม่ มันเป็นเพียงผลแล๊ปเพื่อยืนยันว่าอาหารได้ตามสเปกตามที่ตกลง
    มันเป็นข้อมูลภายใน ที่ใช้ควบคุมกระบวนการผลิตให้ได้อาหารที่ตรงตามสเปกที่ขออนุญาติ และไม่ใช่ข้อมูลที่สมควรนำออกมาโชว์
    และก็ไม่ใช่เป็นข้อมูลที่เอามาโฆษณาว่า มันมีคุณภาพตามนั้น และการกินโปรตีนคุณภาพต่ำ นอกจากไม่เกิดประโยชน์ต่อร่างกายแล้ว
    ยังทำให้ไตต้องทำงานหนัก เพื่อขับของเสีย (กากโปรตีน) ทิ้ง อันนี้คือสาเหตหนึ่งของปัญหาหมาเป็นโรคไต

ยังไม่เคยปรากฏว่า สุนัขที่กินเนื้อล้วนๆ สัตว์ป่าที่กินแต่เนื้อสด มีอาการเป็นโรคไตครับ

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=19656&page=
    เคยอธิบายไปรอบหนึ่งแล้ว ขอนำอธิบายในนี้อีกครั้งนะครับ
  • หมาผมกินf1 ถุงแดง ช่วงหมดยังไม่ได้ซื้อf1 ก็หาซื้อตามห้างยี่ห้ออื่นถุงเล็กไปก่อนเพราะสะดวกเข้าห้างมากกว่าแต่หมามันไม่กิน มันอาจติดมาตั้งแต่เด็ก เพราะคอกของโอเจ้าของบิสมากี้ใช้แต่ชนิดนี้คือf1ถุงแดง ผมถามพี่มาร์คหน่อยว่ารสชาติของรุ่นใหม่ตลอดจนขนาดเม็ดมันเหมือนf1 ถุงแดงหรือไม่ครับกลัวซื้อมาแล้วหมาผมมันไม่กิน หมาผมมันไม่เบื่อของเก่าแต่มันจะไม่ยอมทดลองของใหม่เลยครับ ผมหล่ะกลุ้มใจ
  • เราสามารถให้สัตว์กินอาหารสัตว์ที่มีโปรตีนมากเกินไปได้หรือไม่

คำตอบก็คือได้และไม่ได้ ในทฤษฎีสุขภาพของสัตว์ สัตว์ที่ได้รับโปรตีนมากเกินไปก็จะไม่มีผลเสียอะไร เพราะบางส่วนจะขับถ่ายเป็นยูรีน หรือถูกนำไปใช้เป็นพลังงาน แต่จากการศึกษาก็พบว่า โปรตีนคุณภาพต่ำอาจจะมีผลต่อสุขภาพไต และอีกเหตุผลสำคัญก็คือทางด้านเศรษฐกิจ เพราะโปรตีนเป็นส่วนประกอบสำคัญในอาหารที่มีราคาสูง ทำไมคุณต้องจ่ายเงินเกินความต้องการ หากสุนัขเราเลี้ยงแบบธรรมดาทั่วไป ไม่ใช่พ่อพันธ์ แม่พันธ์ ที่ต้องการรักษาสุขภาพไว้ในระดับสูงสุด บริษัทอาหารสุนัขที่ได้มาตรฐานจะผลิตอาหารที่มีปริมาณโปรตีนปานกลาง และตรงตามความต้องการเพื่อช่วยเรื่องความประหยัดสำหรับสุนัขที่เลี้ยงตามบ้านโดยทั่วไป หรืออาจจะมีเพิ่มบ้างเล็กน้อยเพื่อเพิ่มความน่ากิน แต่ก็ในระดับที่ปลอดภัย อาหารสัตว์ราคาถูกที่ใช้สารปรุงแต่งเพื่อกระตุ้นความน่ากิน สารเคมีเหล่านี้ล้วนไม่เป็นประโยชน์ต่อร่างกาย อีกทั้งยังจะเป็นโทษต่อร่างกายและสุขภาพอีกต่างหาก

คำอธิบายฉลากอาหารสัตว์

สิ่งนี้เป็นส่วนสำคัญที่สุดที่อยากจะกล่าวถึง คุณมีทางเลือกสองทางในการเลือกซื้ออาหารสุนัข ทางเลือกแรกคือซื้ออาหารยี่ห้อดังให้เหมาะสมกับกิจกรรมของสุนัข นี่เป็นวิธีที่เจ้าของสุนัขส่วนใหญ่ทำ อาจเพราะเชื่อมั่นในชื่อเสียงของบริษัทเหล่านั้น และเฉลี่ยแล้วสุนัขก็สุขภาพดีด้วย หากบริษัทเหล่านั้นมีจรรยาบรรณที่เพียงพอ แต่ถ้าคุณมีสุนัขที่ต้องการโปรตีนสูงมากๆ หรือคุณอาจต้องการอาหารที่เหมาะสมกับกำลังซื้อของคุณ คุณจะต้องเลือกที่จะพยายามศึกษาให้เข้าใจ ส่วนประกอบในฉลากอาหารให้ได้

ถ้าคุณอ่านฉลากเสร็จแล้ว คุณจะรู้ว่ามีระดับโปรตีนเท่าไร แต่อาจจะไม่รู้เกี่ยวกับรายละเอียดของความสามารถที่จะย่อยโปรตีนได้ ดังนั้นควรศึกษาฉลากอาหารสัตว์ไว้ เป็นที่ทราบกันว่าอาหารสัตว์ที่มีคุณภาพจะมีความสามารถที่จะย่อยได้ระหว่าง 70-80% ถ้าด้อยคุณภาพลงมาอาจมี 60% หรือน้อยกว่า เราสามารถตัดสินในเรื่องน้ำหนักได้ด้วย ถ้าส่วนประกอบเป็นไก่ วัว แกะ ไข่ ปลา หรือ เนื้อปลาบริสุทธิไม่มีเกลือ เราสันนิษฐานได้ว่าอาหารนี้มีแหล่งที่มาของโปรตีนได้ดี น้ำหนักอาหารจะมาก ผลิตภัณฑ์ไก่หรือเนื้ออื่นๆไม่ได้มีคุณภาพดีเท่ากัน ถ้าเป็นเมล็ดพืชจะมีปริมาณคาร์โบไฮเดรตเจือปนอยู่มาก และอาหารที่ราคาสูงอาจจะไม่ใช่อาหารที่ดีที่สุด แต่อาหารราคาถูกก็อาจจะมีคุณภาพไม่ได้ดีนัก และอาหารที่ราคาถูกมากๆ จึงเป็นไปไม่ได้ที่เป็นอาหารที่มีคุณภาพ

เอามาลงให้อ่านเพื่อให้มีความเข้าใจมากขึ้น และสบายใจขึ้นครับ
  • เรื่องกลิ่นและรสชาด ทางโรงงานยืนยันมาว่า กระบวนการผลิตจริงจะแตกต่างจากการผสมอาหารตัวอย่าง
    อาหารที่บรรจุอยู่ภายในเมื่อเปิดถุงออกมา กลิ่นจะหอมชวนทานมากๆ เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวของอาหารตัวนี้เลย
    เนื่องจากปริมาณโปรตีนที่สูงมากนั่นเอง และเขายืนยันว่ากลิ่นจะหอมกว่าอาหารทุกยี่ห้อที่วางขายในตลาดครับ

ผมเองก็อดตื่นเต้นไม่ได้ว่า การเดินเครื่องผลิตจริงล๊อตแรกจะออกมาได้เหมือนตอนทำอาหารตัวอย่างหรือเปล่า

หมายเหตุ
    อาหารตัวนี้ไม่แนะนำให้กินเป็นประจำเพราะ แพง อยากให้ใช้เป็นช่วงๆ หรือเฉพาะช่วงเวลาที่ต้องการคุณค่าการบำรุงสูงสุดเท่านั้น
    สุนัขที่เหมาะที่จะใช้ พ่อพันธ์ที่อยู่ในช่วงผสมพันธ์ หรือแม่พันธ์ที่กำลังตั้งท้องหรืออยู่ในช่วงระยะเวลาให้นมลูก ลูกสุนัขหลังอย่านม สุนัขเตรียมตัวลงประกวด สุนัขแข่ง สนัขเพาะกาย ไม่แนะนำสำหรับสุนัขอายุเยอะ และสุนัขที่มีปัญหาเกี่ยวกับโรคไต
  • ปีใหม่นี้ ขอให้มี รักบรรเจิด
    พร้อมรวยเลิศ เพริศนภา ฟ้าสดใส
    แข็งแรงพร้อม น้อมไมตรี มีทั่วไทย
    สุขภาพใจ ใสสะอาด พิราศดี

หากเป็นหญิง ให้สวยพริ้ง นิ้งตลอด
    สวยแล้วปลอด มอดแมลง แสลงหนี
    ให้มีแฟน แสนหล่อลำ แฮนด์ซั่มดี
    หากมากมี มาแบ่งปัน ฉันด้วนคน

หากเป็นชาย มาดแมน ให้แสนหล่อ
    ไม่เป็นต่อ ไม่เป็นรอง ต้องสับสน
    ให้เป็นหนึ่ง หล่อซึ้งซึ่ง หนึ่งกมล
    ขอฉันคน คนหนี่งนะ จะขอบคุณ

หากเป็นแต๋ว ให้แจ๋วแหวว แววสวยสด
    สวยหมดจด ไม่ลดเลย เฉยไม่ฉุน
    ให้พบรัก กะผู้ชาย กายลุมุน
    พร้อมอกอุ่น ไอรัก นานนักแล

หากเป็นทอม ให้หอมฟุ้ง ยุงไม่กัด
    ดี้ไม่ขัด จัดมารัก ภักดิดวงแข
    รุมกันกริ๊ด ปริ๊ดปริ๊ด ตามติดแจ
    พบรักแท้ ไม่แปรผัน ทุกวันเลย

หากเป็นดี ก้อให้มี ดีตลอด
    พร้อมทอมกอด หยอดความรัก ทักไม่เฉย
    มีความสุข ทุกทุกคน พ้นทุกข์เอย
    ไม่ละเลย เอ่ยอวยพร คำกลอนมา
    ไฟล์แนบ
    001_1223.jpg 30K
  • เรื่องโปรตีน ตามที่ผมเข้าใจ นะคับ
    การย่อยโปรตีนสัตว์สามารถย่อยได้ทั้งหมดที่กินเข้าไปคับ แต่จะดูดซึมเอาไปใช้ได้ไม่ทั้งหมดคับ ในเมื่อใช้ไม่หมดก็จะขับออกทางปัสวะคับ อันนี้ต่อมื้อนะคับ ทีนี้ก็ต้องมาคำนวนแล้วว่าจะให้เค้ากินเท่าไหร่ต่อมื้อ เพื่อที่จะให้เกิดประโยชน์มากที่สุด
    สัตวแพทย์จึงแนะนำให้แบ่งกินหลายมื้อ แต่ก็อย่างว่าคนเลี้ยงไม่มีเวลาขนาดนั้น ที่จะต้องมาคอยให้อาหาร

โปรตีนเป็นคำเรียกรวมกรดอมิโน20กว่าชนิดที่จำเป็นต่อการสร้ามกล้ามเนื้อคับ เพียงแต่สัตว์กินโปรตีนเข้าไปจะนำไปใช้ก็ต่อเมื่อย่อยเป็นกรดอมิโนแต่ละชนิดคับ
    อย่าคิดแต่จะอัดโปรตีนเพื่อให้ใหญ่นะคับ
    เพราะเค้าได้รับไปเกินความจำเป็นก็ฉี่ทิ้งหมด โปรตีนมีหน้าที่ซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอของกล้ามเนื้อแต่ละส่วน
    การที่สัตว์ออกกำลังไม่ว่าจะวิ่งหรือเดินกล้ามเนื้อจะถูกสลายไปโปรตีนจะเข้ามาช่วยซ่อมแซมกล้ามเนื้อที่ถูกสลาย
    สารอาหารที่ให้พลังงานแท้ๆคือ คาร์โบไฮเดท กับ ไขมันคับ ถ้าร่างกายของสัตว์ใช้พลังงานส่วนนี้หมดก็จะดึงเอาโปรตีนในกล้ามเนื้อมาสลายและใช้เป็นพลังงาน
    เพราะฉนั้นถ้าอยากให้สัตว์ของท่านสมบูรณ์ก็ต้องคำนาวนสารอาหารที่ให้เค้า ทั้งโปรตีน คาร์โบ ไขมัน ให้ลงตัวคับ
    ผิดถูกหรืออย่างไรก็ขอคำแนะนำด้วย คับ
  • ไม่ผิดหรอกครับ

การพาสุนัขออกกำลังกาย ก็เพื่อให้กล้ามเนื้อมีการพัฒนา เกิดการสึกหรอ และเกิดการซ่อมแซมตัวเอง การกินอาหารที่มีโปรตีนสูง
    การออกกำลังกายก็เป็นการบังคับให้ร่างกายดึงเอาโปรตีนไปใช้ให้มากที่สุด เหลือทิ้งน้อยที่สุด กล้ามสุนัขจึงมีขนาดที่ใหญ่ขึ้น

สารอาหารที่จำเป็นมากที่สุดสำหรับสุนัขก็คือ โปรตีน ไขมัน มันจึงเป็นสองตัวแรกที่ต้องเน้น
    ส่วนแร่ธาตุและวิตตามิน ช่วยเรื่องสุขภาพโดยรวม และการสร้างภูมิต้านทานโรค
    โปรตีนควรมีสัดส่วนที่สมดุลกับไขมัน เพราะสุนัขเป็นสัตว์กินเนื้อที่ต้องการพลังงานสูง
    แต่สุนัขจะโตได้ขนาดไหน ขึ้นอยู่กับพันธุกรรม ไม่เกี่ยวกับแคลเซี่ยม
    และการได้แคลเซี่ยมมากเกิน จะเกิดโทษมากกว่าเกิดผลดีด้วยครับ
  • อยู่โรงพยาบาลค่ะพี่มาร์ค ขับรถประสพอุบัติเหตุค่ะ หน้าไปกระแทกกับพวงมาลัย ไม่มีถุงลม รถมันรุ่นเก่ามากมาย

บริเวณจมูกหัก ต้องผ่าตัดเอาเลือดคั่งออก นอนโรงพยาบาลซะเบื่อเลย เย็บสิบกว่าเข็ม แม่บอกว่าฟาดเคราะห์ส่งท้ายปีเก่า

ตอนนี้ก้อหายดีแล้ว แต่ยังชาอยู่ คุณหมอบอกว่าไม่แน่ใจว่าอาการชาจะหายไปหมดหรือเปล่า ตอนแรกลืมตาไม่ได้เลย บวมซะตาปิด

แถมเหล็กดัดฟันกระแทกปากอีก งานเข้าจริงๆ
  • ฟาดเคราะห์ส่งท้ายปี ปีใหม่แล้วก็ขอให้อะไรดีๆเข้ามาเยอะๆนะครับ
  • ขอบคุณค่ะ