ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โธ่ ไอ้มาร์ค ปัญญาอ่อน
  • เเม้งเป็นได้ดีที่สุดก็แค่หัวหน้าเด็กแก้งค์ไอติมเท่านั้นแหละไอ้อภิสิ.....
  • อยากให้ อภิสิทธิ์ เป็นนักฟุตบอลจัง:o056:
    กรู จะกระโดดเสียบ 2 ตรีน อย่างเจอร์ราด เอาแบบเต็มๆเลย:o054: สราดดดดด......
    ไอ้ คว๊ายยยยยยยยย........:o019:
  • อยากให้พี่มาร์ค มาเฟียเรา เป็นนายกจังประเทศชาติต้องไปได้ไกลกว่านี้แน่ ปัญหาเล็กๆใหญ่ๆมองออกหมด น่าจาเสียสละลงมือทำด้วยตัวเองนะครับ ยิ่งด้านเศรษฐกิจการคลังนี่คงไม่ยากเกินมือนะคับ ผมเลือกพี่เอง
  • ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ ถ้าผมเป็น ประเทศอาจจะแย่กว่านี้ก็ได้ครับ

นายกฯ สติปัญญา ความรู้ความสามารถ พื้นฐานทางครอบครัว ฐานะการเงินเหนือกว่าผมทุกอย่าง
    แต่ด้วยข้อจำกัดของการต้องรักษาฐานเสียง เอาใจนายทุนพรรค เอาใจกรรมการบริหารพรรค เอาใจมือที่มองไม่เห็น
    มันก็เลยทำให้ห่วงหน้าพะวงหลัง ไม่สามารถตัดสินใจได้อย่างเด็ดขาด ผมเชื่อว่าท่านไม่โง่ แต่ท่านขาดภาวะผู้นำครับ

ผมไม่ได้เก่งกว่าท่านนายกฯ แต่สิ่งที่ผมมี คือความเด็ดขาดกล้าตัดสินใจ โดยเฉพาะในบอร์ดนี้
    ผมเชื่อว่าหากคนเรามีจิตสาธารณะแล้ว ก็มักจะมองอะไรเพื่อส่วนรวมก่อนเสมอครับ
    การทำเพื่อส่วนรวม เราจึงไม่ต้องแคร์ความรู้สึกใครมาก สามารถคิดและตัดสินใจได้เลย
    ในบอร์ดนี้ ผมสามารถคิดอะไรเพ้อเจอได้ก็เพราะ ไม่ต้องคอยพูดเพื่อเอาใจใคร
    การแสดงความเด็ดขาดและโชว์ความเป็นผู้นำ ในบอร์ดนี้ผมจึงทำได้อย่างเต็มที่เท่านั้นเองครับ
  • สมัยผมทำงาน ผมให้การเคารพผู้บังคับบัญชาผมอยากมาก เชื่อฟังทุกอย่าง แม้กระทั่งในสิ่งที่ฝืนใจตนเอง
    ผมเชื่อว่า สิ่งนั้นจะช่วยให้ผมมีความมั่นคงก้าวหน้าในอาชีพและการงาน แต่สิ่งที่ผมได้รับคือ การโดนจับเป็นแพะบูชายันต์
    ท้ายสุดผมต้องไปรักษาแผลใจอยู่ที่ต่างประเทศถึง 5 ปี แต่ห้าปีที่อเมริกา มันคุ้มค่ามาก ผมค้นพบอะไรหลายๆอย่าง

เมื่อกลับมาอยู่เมืองไทย ผมเลิกให้การเคารพหัวหน้างานที่ไร้คุณธรรม ไร้ความสามารถ
    ผมเลือกทำงานกับบริษัทฝรั่ง เพราะฝรั่งไม่มีระบบอาวุโส วัดกันที่ความสามารถล้วนๆ
    ความมั่นคงก็คือ การพัฒนาตนเองอย่างสม่ำเสมอ หากไม่โกงพัฒนางานตลอดก็คือความมั่นคง แถมรายได้ดีอีกต่างหาก
    ผมทำงานสร้างเนื่อสร้างตัว จนฐานะมั่นคง ยืนด้วยขาของตนเองได้แล้ว ผมจึงมีอิสระทางความคิดได้อย่างเต็มที่
    ทุกวันนี้ผมจึงสนับสนุนให้คน กล้าคิด กล้าแสดงออก กล้ารับผิดชอบ และอย่าแคร์ความรู้สึกคนเลว

หลายคนเกลียดผมไปเล่นที่อื่น เพราะไม่ตามใจเขา แต่ทำไมเว็บนี้ยังมั่นคง ได้รับความนิยมไม่เสื่อมคลาย
    ก็เพราะว่าคนเลว มันอยู่ที่ไหนไม่ได้นาน พอมันโดนขัดใจ มันก็ย้ายที่ไปเรื่อยๆ การเอาใจคนเลว ก็คือการไล่คนดี
    คนดีจะมาช่วยสร้าง แต่คนเลวมีแต่ทำลาย พื้นฐานทุกคนอยากเป็นคนดี มีคนดียิ่งเยอะ เว็บแห่งนี้ก็จะยิ่งมั่นคง
    ผมจึงแคร์แต่คนดีๆ ไม่อยากให้คนคิดดีท้อ ส่วนคนเลว มันจะไปเล่นบอร์ดไหน ช่างแมร่งมัน เพราะมันอยู่ที่ไหนก็บรรลัยที่นั่นครับ
  • อ้าว ไอ้เวร ozaka แล้วทีมรึงล่ะ เมื่อก่อนยังออกตัวมารับน่าแทน พวกเสือแดง พวกทักษิน อยู่เลย แล้วที่พวกเสือแดงทำไว้คราวที่

แล้วมันดีไหมล่ะ ก่อนที่มรึงจะว่าใครหัดมองตัวเองมั่งนะ คนอย่างมรึงคงไม่ ฉลาด ไม่มีความคิดขึ้นมาเท่าไรหรอก คนอย่างมรึงน่ะเลว

ขนาด ถึงขั้นบ้าเอาพระไปขอแลกกับหมา แถมออกมาด่าคนอื่นโดยที่ เค้าไม่ใช่คนผิดด้วย ถ้าเป็นกรูนะคราวที่แล้วมรึงคงไม่รอดหรอก

แหมมีน่าออกมาขอโทษ กรูว่านะถ้ามรึงยังปากหมาอยู่แบบนี้ กรูว่าคงอยู่ได้ไม่นานหรอก

แต่ชอบ ข้างบนที่พี่ มาร์ค เขียนมาอ่านแล้วโดนใจมากๆ
  • ทักษิณสร้างเนื้อสร้างตัวจนรวย ไม่ต้องขอเงินจากใคร ก้าวขึ้นมาได้ด้วยตัวเอง
    ตอนเป็นนายก จึงแสดงความผู้นำได้เหนืออภิสิทธิ์อย่างชัดเจน กล้าคิดกล้าตัดสินใจ ผ่าทางตันในหลายๆเรื่อง
    อภิสิทธิ์ติดหนี้เขาเยอะจึงทำอะไรได้ไม่เต็มที่ ลูบหน้าปะจมูก ต้องฟังเสียงผู้มีพระคุณตลอด

หากผมเป็นอภิสิทธิ์นาทีนี้ ผมจะเลือกหนทางก้าวสู่รัฐบุรุษ แม้จะเป็นนายกที่อยู่บนเก้าอี้สั้นที่สุด
    แต่ผมจะไม่ยอมให้ไอ้ห้อยขี่คอ เพื่อให้อยู่ในตำแหน่งนาน แต่ต้นทุนทางสังคมหดหายไปทุกวัน
    เมื่อถึงวันที่ต้องก้าวลงจากตำแหน่ง แล้วไม่มีโอกาสได้กลับมา จะรู้สึกเสียดายทีหลังว่าว่า
    ตอนมีโอกาสทำ แต่ทำไมกรูเสือกไม่ทำ เหมือนอย่างที่ทักษิณ กำลังเผชิญอยู่ตอนนี้

ประเทศไทยไม่ได้ต้องการนายกฯที่เป็นคนดี แต่ประเทศไทยต้องการ ผู้นำ ที่เป็นคนดีครับพี่น้อง
  • มาร์ค มาเฟีย โดยพื้นฐานก็คือคนธรรมดา มีรัก โลภ โกรธ หลง ยังมีกิเลส เหมือนคนอื่นๆ
    แต่เมื่อพี่น้องให้โอกาส ผมจึงจำเป็นต้องทำอย่างสุดความสามารถ ผมโดนบังคับจากสังคมให้เป็นคนดี
    สิ่งที่ทุกท่านให้มา มันมีค่ามากกว่าเงินทอง เงินเพียงอย่างเดียวก็ซื้อไม่ได้ ผมจำต้องรักษามันไว้สุดชีวิต
    แม้กระทั้งบางครั้งต้องขัดใจกับคนรอบข้าง แต่ทว่าวันที่เขาเข้าใจในเจตนา เขาจะยืนเคียงข้างเราอย่างสบายใจ

ผมปราถนาที่จะเห็นสังคมแห่งนี้ เป็นสังคมในอุดมคติ เราเป็นสังคมเล็กๆ แต่เป็นสังคมคุณภาพ
    ดีกว่าใหญ่แต่เน่าใน ท้ายสุดก็จะเสื่อมสลาย ไม่จีรังยั่งยืนครับ
  • วัน วัน รัฐบาลไม่เห็นทำอะไรเลยดีแต่copyรัฐบาลชุดเก่าทั้งนั้นนน สงสารแต่พวกประชาชนที่มีเเต่เสียภาษีทุกอย่างไฟฟ้าฟรีอะไรว่ะเียวก็มาเรียกเก็บยังอื่นเพิ่มม นำ้มันแม่งก็แพงซิบบบบ
  • ได้ยินแล้วก็โล่งใจ

ยอมรับว่าคุณอภิสิทธิ์เหนือกว่าทั้งสติปัญญา และความรู้ความสามารถ

ถ้างั้นคงเป็นไอ้มาร์ค ตัวอื่นที่มันปัญญาอ่อน
  • ในประเทศไทยมี มาร์คมีหลายมาร์ค แต่ที่แน่ๆลูกกระปู๋ของมาร์คปัญญาอ่อน ก็ดันเป็นโรคปัญญานิ่มหนักเข้าไปอีก ฮ่าๆๆ
    ร้อนถึงมาร์ค มาเฟีย จอมคนผู้อัจฉริยะที่ต้องมาคอยช่วยสอนพวกลูกกระปู๋ปัญญานิ่มบางตัวให้ฉลาดขึ้นอีกตะหาก ฮิ้วๆๆ
  • ประเด็นคือ มันไม่มีประโยชน์อะไรถ้าคุณมีสติปัญญา มีความรู้ความสามารถ แต่ดันไม่ได้ใช้
  • โดนจริงๆ
  • มีทั้งสติปัญญา และมีความรู้ความสามารถ แต่ไม่ได้ใช้ โดนจริงๆ
    โดนทั้งลูกพี่ และลูกกระปู๋เลย ฮา.................... :030:
  • " . . . ประวัติศาสตร์ได้แสดงให้ปรากฏตลอดมาว่า ชาติใดเสื่อมสูญย่อยยับอับปางไป ก็เพราะประชาชาติขาดสามัคคีธรรม แตกแยกเป็นหมู่คณะ เป็นพรรคเป็นพวก คอยเอารัดเอาเปรียบ ประหัสประหารซึ่งกันและกัน บางพรรคบางพวก ถึงกับเป็นไส้ศึกให้ศัตรูมาจู่โจมทำลายชาติของตนดังนี้ ข้าพเจ้าจึงขอชักชวนพี่น้องชาวไทยทั้งหลาย ให้ระลึกถึงพระคุณของบรรพบุรุษ ซึ่งได้กอบกู้รักษาบ้านเกิดเมืองนอนของเรามานั้นให้จงหนัก แล้วถือเอาความสามัคคี ความยินยอมเสียสละส่วนตัวเพื่อประโยชน์ยิ่งใหญ่ของประเทศชาติ เป็นคุณธรรมประจำใจอยู่เนืองนิจ จึงขอให้พี่น้องชาวไทยทั้งหลาย จงบำเพ็ญกรณีกิจของตนแต่ละคน ด้วยซื่อสัตย์สุจริต ขยันหมั่นเพียร อดทนและกล้าหาญ แล้วอุทิศความเสียสละส่วนตัว ความเหน็ดเหนื่อยลำบากยากแค้น เป็นพลีบูชาบรรพบุรุษ ผู้ซึ่งได้ก่อสร้างชาติเป็นมรดกตกทอดมาถึงพวกเราชาวไทยจนบัดนี้"
    ขอขอบคุณข้อมูลจาก
    - irrigation.rid.go.th
    ผมกล้าที่จะเผชิญจิงๆๆ เกิดมาขอให้ทำดีเพื่อชาติก็ดีแล้ว "ชาติไทยไม่ได้อยู่ที่ผู้นำ ประชาธิปไตย ไม่ใช่เสียงส่วนใหญ่เสมอไป"
    ทรงพระเจริญ
  • long live the king ............. king of kings :031::031::031::031::031::031::031::031::031::031::031::031::031::031::031::031::031:
  • JoE_JoE ผมก็เป็นคนไทย เท่าที่จำได้นะ แต่ผมก็ไม่ชอบไอ่อภิสิทธิ์ ว่ะ..
  • นอกจากการลดแลกแจกแถม แล้วคิดอย่างอื่นไม่เป็นเลยหรือว่ะ ไอ้ปัญญาอ่อน
    ไม่มีประชาชนคนไหนอยากได้ของฟรีหรอกครับ ทุกคนอยากเป็นคนเสียเงินจ่ายได้เองทั้งนั้น
    ใครจะอยากเป็นคนในสถานสงเคราะห์ให้รัฐบาลคอยจ่ายเงินให้ ถึงมันจะฟรี แต่ก็ไร้ศักดิ์ศรี

น้ำมันหรือแก๊สจะลิตรละพันก็ไม่กลัว ไฟหน่วยละแสนก็ไม่กลัว หากเขามีกำลังพอที่จะจ่าย
    เลิกอุ้มเสียที เลิกแจกเสียที แล้วหันมาสร้างงาน กระจายรายได้ ทำให้ประชาชนเดินได้เอง ยืนได้ด้วยขาของตนเอง

การทำของฟรีแบบมีศิลปะและเกิดประโยชน์อย่างยั่งยืน ใครคิดออกบ้าง มาลองเสนอกันเล่นๆ
    ผมอยากฟังที่สุดก็ไอเดีย จากคนที่มีรายได้เดือนละ 7 แสนครับ เดี่ยวจะกลับมาอ่านนะครับ
  • ก็ต้องยอมรับว่าคนมีการศึกษาที่ดี ได้รับโอกาสที่ดี อยู่แต่ในเมืองใหญ่

แต่กลับกลายเป็นส่วนน้อยของคนในประเทศนี้

คนส่วนใหญ่นิสัยยังชอบของแจก ของแถม รอรับความช่วยเหลือแต่ไม่ชอบลงมือทำด้วยตัวเอง

แจกแทกซี่ แจกบ้านเอื้ออาทร แจกกล้ายาก ยกหนี้การเกษตร

ต้นทุนทางสังคมต่ำ ต้นทุนทางความคิดก็น้อย

ก็อย่างที่เคยบอกครับ ผมรอการพัฒนาการศึกษาให้คนเห็นความสำคัญกันมากกว่านี้

ตอนนี้ส่วนใหญ่เป็นผู้รับข่าวสารแต่ไม่เคยคิดวิเคราะห์

บางคนตั้งตัวเป็นเทพการตลาด คนไม่ทราบอาจยกยอสรรเสริญ แต่ผมกับเพื่อนก็นั่งมองกันตาปริบๆ

ขอเวลาว่างๆจะขอตั้งกระทู้ "SME ตีไม่แตก" แผนการตลาดของเทพการตลาดบางคนแล้วกันครับ
  • ถนัดใช้นักนโยบายการเงิน กู้เงินมาแจกเฉยๆหวังสร้างประชานิยม ตำน้ำพริกละลายแม่น้ำชัดๆ แทนที่จะใช้นโยบายการคลังเอาเงินมาทำโปรเจ็คใหญ่ๆที่สร้างงานสร้างอาชีพสร้างเงินและยังสามารถหาเงินเข้ารัฐได้อีกมันส่งผลดีในระยะยาวมากกว่า คิดอะไรออกมาแต่ละอย่างฮามาก เด็ก2-3คนบริหารประเทศไม่ฟังคนอื่นแม้ผู้ใหญ่ในพรรคตัวเองเมื่อไรมันจะผ่านยุคนี้ไปเสียที พี่น้องจะได้ลืมตาอ้าปากกันได้บ้าง
  • joe-joe ก็จริงอย่างคุณว่า คนส่วนใหญ่ของประเทศการศึกษายังน้อย การเข้าถึงเทคโนโลยีก็ยังจำกัด ไอ่มาร์คเลยถือโอกาศใช้ช่องทางนี้ ล้างสมองประชาชนไง เอาโน้นเอานี้ไปแจกสร้างภาพว่าตัวเองเป็นฮีโร่ ก็แค่เอาข้าวไปให้เค้ากิน แทนที่จะสอนให้เค้าปลูกข้าวกินเอง บ้านนอกทีวีก็รับได้แต่ช่องฟรีทั่วไป ไม่อยากบอกว่า 3 5 7 9 หอยม่วง แต่ที่ไหนได้ มันช่องล้างสมองทั้งนั้นมีแต่ข่าวสร้างภาพขออกข่าวเอาใจผู้ใหญ่ผู้โต เอาง่าย ๆ ขนาดข่าวแพรวายังเล่นเอาคนเกรียดกันทั้งประเทศ เมื่อก่อนอุสามีช่องที่เสนอข่าวเป็นกลางตรงไปตรงมาไม่ไว้หน้าใครมาช่องหนึ่ง ITV แต่ที่ไหนได้ ในเมื่อไม่ยอมเอาใจรัฐบาลในที่สุดก็โดนยึดไปซะโดยกระบวนการอันแสนทุเรศ ทุกวันนี้ไม่โทษใครครับนอกจากสื่นี่แหละตัวดี
  • ลองศึกษาหาความรู้ในเรื่อง "รัฐสวัสดิการ "ไว้บ้าง
    เช่น ตัวอย่างจินตนาการของ ดร.ป๋วย "จากครรภ์มารดาสู่เชิงตะกอน"
    จะได้เข้าใจความคิดที่แตกต่างของคนอื่นในเชิงสร้างสรรค์ในแง่บวกได้บ้าง
  • :o045:ถ้าพี่น้องประชาชน ไปรับเงินที่แจกเค้ามา แต่ไม่เลือกมันซะก็แล้ว ให้มันเจ๊งไปเลย ปัญหาเริ่มต้นมันขึ้นอยู่กับตัวเราว่ามีจิตสำนึกรึมั้ย ไปในทางที่ดีนะ ไม่ใช้รับเงินเค้ามา ไม่กาให้เค้าแล้วกลัวบาป เหมือนผู้เฒ่าที่อยู่ชนบทผู้ที่ไม่มีความรู้มันก็บรรลัยเลยประเทศไทยเรา อย่างไรก็ตามใครขายชาติขอให้มันซิบหาย...ทุกชาติไป อยากให้ทหารเก่งๆกล้าๆตรงๆยืดอำนาจ จัดระบบใหม่แล้วคืนอำนาจให้พ่อหลวงของเราเหลือเกิน ประชาชนที่ดี ต้องยืนเคียงข้างความดีความถูกต้องและความเป็นธรรม
  • คนที่รับภาระก็ประชาชนไง ขึ้นเงินเดือนพวกมันเป็นว่าเล่น แต่ล่ะตัวเป็นแสน เอาเงินภาษีประชาชนไปหาเสียงชุ่ยชิบๆๆๆๆๆๆหาย

ประเทศไทย ไม่เคยเป็น ( เมืองขึ้น ) ใครน่าจะเจริญกว่าที่เห็น หลายๆประเทศดูสิเขาไปถึงไหนแล้ว หลายยุคล่ะที่เป็นรัฐบาล มีแต่ (กู้)

ค้าขายไม่เป็นหรืองัยกัน ดีที่ยังไม่ขายการไฟฟ้า ประปา เป็นของต่างชาติ ไม่งั้นวันที่ทุกคนภูมิใจในความเป็น ไทย จะไม่มีไห้เห็น

เอาภาษี มาทำถนนหนทาง ทำสาธารณูปโภคพื้นฐานจะดีก่วา มัวแต่เสียเงินกับงบลับบ้าบออะไรก้อไม่รู้ ทักษิณ ก้อชั่วเอาดาวเทียม

ที่คนไทยภูมิใจไปขายให้ ไอ้ลอดช่องคลอด ทั้งที่ได้รับการตั้งชื่อว่า ไทคม ที่ เหนือหัว ตั้งชื่อให้อย่างภาคภูมิ ผิดพลาดยังไงน้อง
    ชายคนนี้ก้อขออภัยด้วยน่ะครับ
  • บอกได้คำเดียว อยากให้พวกโกงๆ ขอให้มันตายไปหมดๆ ขอให้มันตายแบบไม่ตายดี โดนยิง โดนลุมกระทืบ โดนฆ่าฟันแทง ตายแบบหมาข้างถนน ประเทศชาติจะได้เจริญ สาธุ สาธุ สาธุ
  • เดี๋ยวนี้อะไรก็แพง น้ำมันก็แพง บริหารประเทศ ห่วยทุกครั้งไป ไม่ว่าจะชุดไหนๆ เหี่ยเหมือนกันหมด
  • I LOVE MAFIA MAN ขอนับถือในกระทู้ครับพี่ โดนมากๆ พูดแล้วมันดี ถามทีครับพวกจบ จุฬา มันเป็นเทวดามาเกิดป่าวครับเอาคำ

ว่า การศึกษา มาเป็นข้อเปรียบเทียบดีชั่ว ยังก่ะพวกมันฉลาดอยู่พวกเดียว คนที่ควรดูแลที่สุด คือ เกษตกร กรรมกร หรือคนที่เขา

เรียกว่า กุรี ไพร่ คนพวกนี้แหละครับ คือ POWER OF THE KING
  • อย่าไปว่า ท่านมาร์คเลยคับพี่ๆทุกๆคน ถ้าไม่ได้รัฐบาลนี้พวกผมและเพื่อนๆอีกหลายคนคงไม่ได้ลืมตาอ้าปากแบบทุกวันนี้
    รัฐบาลนี้ทำหั้ยพวกผ๋มและเพื่อนๆปล่อยยาได้ ง่ายขึ้น จนร่ำรวย ลูกค้าก้อเยอะขึ้น ขายก้อง่าย แต่เสียหน่อยตงที่มีผู้ขายเยอะทำหั้ยส่วนแบ่งในการตลาดลดลง แต่ก้อไม่เป็นไร น้ำมันปาร์มจะขึ้นขวดละ10บาทก้อไม่เป็นคับ ขอหั้ยรัฐบาลนี้อยู่ต่อไปนานๆคับ ลูกหลานจะได้ติดยาอาชญากรรมจะได้เพิ่มสูงขึ้นเรื่อยๆ คุน joe-joe ก้อคงเป้นพวกเดียวกันกับผมแหระคับ ถึงชื่นชอบรัฐบาลนี้เพราะจะมีคนอยู่กลุ่มเดียวแหระคับที่ชอบรัฐบาลนี้คือพวก ปล่อยยา กับพวกคิดไรไม่ออกนอกจากกู้มาแจก นี่แหระคับ เซนต้ามาร์คร้อยศพ ที่เราต้องการ.................
  • อุตส่าห์แวะเข้ามาอ่าน ท้ายสุดก็เก่งแต่แขวะ แล้วก็แถตอบไม่ตรงคำถาม เซ็งเป็ด !!!

การถกเถียงกัน หากหักล้างกันด้วย ข้อมูล เหตุและผม คนที่เข้ามาอ่านก็จะได้ประโยชน์ไปด้วย
    แต่มาแขวะชาวบ้าน เยาะเย็ยถากถาง ปัดแข้งปัดขา หรือคอยจับผิดชาวบ้าน มีแต่สร้างความหงุดหงิด รำคาญ
    โดยที่ตนเองก็ไม่เคยคิดจะแบ่งความรู้ให้แก่คนอื่น มันจะเกิดประโยชน์อะไรละครับ

การตลาดผมเก่งหรือไม่เก่งก็ไม่รู้ รู้แต่ว่าทุกวันนี้ ทำมาหากินด้วยอาชีพนักการตลาดครับ
    ผมยินดีที่จะไปสอนการทำแผนการตลาด เข้าไปแก้ปัญหา ให้แก่องค์ของเพื่อนๆทุกคน หากเขาร้องขอมาและผมว่าง
    ใครว่าว่าบ้าก็ช่าง แต่ผมทำด้วยความสุข ด้วยความภาคภูมิ โดยไม่คิดมูลค่า ผมทำเพราะผมถือว่าเป็นการตอบแทนแก่สังคม
    ถึงผมอาจจะไม่ได้รับผลตอบแทนเป็นตัวเงิน แต่มันก็ช่วยทำให้ผมมีความเชี่ยวชาญมากขึ้น

SME ผมเจ๋งหรือไม่เจ๋งก็ไม่รู้ แต่แบงค์ SME ก็มาขอความรู้
    และให้ช่วยแชร์ประสบการณ์ให้แก่คนอื่นๆเรื่องการทำธุรกิจแบบ SME อยู่บ่อยๆ
    คุณลองทบทวนตัวเองดูนะครับ ทกวันนี้คุณได้ทำอะไรให้แก่สังคมบ้าง หากไม่เคยทำเลย
    มันยังไม่สายหากจะปรับปรุงตัว ลืมความเกลียดชังในใจ ลดความอิจฉาริษยาลงบ้าง เชื่อผมเถอะครับ
  • อภิสิทธิ์ เด็กวานซืน ปัญญานิ่ม หน้ามันอ่อนๆเหมือนสมอง เป็นนักทำงานที่ดีแต่เป็นผู้นำที่มือไม่ถึง อ่อนหว่ะ
  • ผมมั่นใจว่าผมเป็นคนตรงจริง ผมมั่นใจว่าผมไม่เคยเอาเปรียบใคร ผมมั่นใจว่าผมเป็นคนคบได้
    หากเราได้รู้จักกันจริงๆ คุณอาจจะกลายเป็นเพื่อนที่ดีของผมก็เป็นได้ โปรดอย่ามองแค่ภายนอก

วันนี้คุณอาจจะเกลียดผม คุณอาจจะหมั่นใส้ผม คุณอาจจะอิจฉาผม คุณไม่ผิดหรอกครับ แต่สิ่งหนึ่งที่คุณไม่รู้ก็คือ
    ถึงผมจะปากเสีย ชอบกวนตรีน ทำตัวเว่อร์ แต่คุณรู้ไหม ว่าหัวใจผมหล่อมาก ฮา .......................

อินเทรนด์ก็เป็นเหมือนกันนะ ฮิ้วๆๆๆ
  • โฮ้ววว สุดเขต สเลตติดคอ เอ้ย สเลดเป็ด ฮ่าๆๆๆ
  • ใครๆก็ชอบของฟรี แต่มันไม่ส่งผลดีในระยะยาวครับ เพราะมันไม่จริง โลกนี้ไม่มีอะไรฟรี อะไรก็ต้องลงทุนลงแรงทั้งนั้นใครจะอุ้มเราได้ตลอด
    ถ้าเรามีความตั้งใจอยากจะช่วยใครซักคน แทนที่จะส่งปลาให้เค้า ลองสอนเค้าทำเบ็ด เอาไว้ตกปลาเองดีกว่า แต่ถ้าจะรอจนกว่าคนนั้นจะมาขอให้สอนเองหรือคิดได้เองในเรื่องนี้ผมกลัวว่าไอ้คนหาปลามาให้มันจะเหนื่อยตายซะก่อน
  • nae1051 ผมเห็นด้วย 1000000 % ขอเป็นแนวร่วยในความคิดดีๆๆต่อชาติบ้านเมืองของเราด้วยอีกคนคับบบบบ
  • ผีตัวบน กูดูทรงแล้วเนี้ย มึงก็ไอ้พวกลูกหมาข้างถนนแถวนี้แหละ เหอะๆ สวะมากๆ
    ข้องใจทิ้งเบอร์ทิ้งที่อยุ่ไว้เลยนะ ไอ้เฒ่าหน้าตัวเมีย กูไม่ใด้ใส่ใจมึงอยู่ในสมองเลยรู้มั้ย
    ไอ้เหี้ย แค่ ล็อกอิน เข้ามามึงยังไม่กล้า แล้วมึงจะไปมีหน้าด่าคนนู้นคนนี้ ไอ้ควายเอ้ย
    ขี้ตีนกุบอกตรงๆมึงอะ ท่ามึงยิงไม่เข้า กูจะยอมมึง ไอ้สัดเก่งจริงๆ ไอ้เหี้ยไม่มีใครหนังเหนียวหลอก
    ตายเหมือนกัน ไอ้เหี้ยพวกหมาซอกตึก อายเขาวะไอ้เหี้ยอย่างมึงอะ เดี๋ยวมีมิตติ้งแถวปทุม
    บอกนะไอ้เหี้ยเดี๋ยวไปโชว์ตัวสักที จำกูใด้ทักกูก่อนเลยนะ ทักมาแรงๆเลย เงียบไปไอ้ตุ๊ด Ghost
  • มึงมันพวกนักเลงกระจอกงอกง้อยอะ ไอ้แย่เม็ด ด่ากู แต่สุดท้าย มึงก็ก้มลงไปเลีย ป๋าแกอีก ไอ้ควายเอ้ย
    กูเนี้ยแดง แต่ไม่เคยไปประท้วงไม่เคยเผายาง กูรักในหลวง ไอ้เหี้ยกูไม่ชอบ มาร์คลูกเทพ เท่านี้กูผิดมั้ย
    ท่าเมื่อใดญาตพี่น้องมึงไม่ติดยาไม่เป็นโจร วันนั้นมึงคงไม่รู้สึกไอ้ชาติหมา ไอ้สัตมาแอบแขวะกู ไอ้เหี้ย
    แต่ไม่กล้า แขวะ ป๋า ไอ้เหี้ยมึงนี้มันไม่ใช่ลูกผู้ชายจริงๆ แน่จริงมึงล็อกอินเข้ามาเลยไอ้หน้าตัวเมีย มึงดู
    JoE_JoE เขายังไม่เห็นต้องกลัวใครเลย แล้วมึงจะไปกลัวอะไร เขามีรายใด้ตั้งเดือนละ 700,000 เขายังไม่สนใจเลย
  • โถ่ไอเวร ozaka ทำยังกับมรึงเป็นนักเลงตัวจิงงั้นแหละไอเลว มรึงลองกลับไปดูเมื่อก่อนดิที่มรึงทำไว้น่ะแบบนั้นเค้าเรียกว่าอะไร

โถ่มรึงกระจอกยิ่งกว่ากูอีก แล้วทำไมกูต้องไปแขวะป๋าด้วยล่ะในเมื่อเค้าพูดโดนใจกู ส่วนไปที่มรึงว่ากู "ก้มลงไปเลียป๋า "

มรึงลองมองตัวมรึงเองดูนะ ที่มรึงเคยทำๆอยู่น่ะไม่ยิ่งเลียกว่ากรูอีกหรอ ก่อนที่จะว่าใคร หัดเสือกมองตัวเองดูมั่ง

ส่วนเรื่องที่จะ ล็อกอิน เข้ามาหรือไมนั้นมันไม่สำคัญ ป๋ามาร์ค ก็เคยพูดไว้ แล้ว ถึงล็อคอินเข้าก็ไม่ได้หมายความ ว่า จะมีตัวตน อยู่จิง

ส่วนจะให้กูทิ้งเบอร์เอาไว้นะ ไม่จำเป็นถ้ามรึง อยากเจอมากๆเดี้ยวกรูจัดให้ ไม่ว่าจะเบอร์มรึง hi5 มรึง เมล์มรึง ที่อยู่ มรึง กรูมี หมด

คนอย่างมรึงกรูก็เห็น ดีแต่ปาก พอเจอคนเอาจิงๆก็กลัวจนหัวซุกหัวซุน รีบออกมาขอโทษ เห็นแล้วทุเรจว่ะ

มรึงลองกลับไปคิดนะว่าที่กรูพิมมาทั้งหมดนะจิงไหม คิดดูให้ดีๆก่อนที่จะว่าใครน่ะ ไอเวร
  • อย่างที่เคยบอกครับ บางอย่างก็เห็นด้วย บางอย่างก็ไม่

คนเราเห็นต่างได้ครับ ผมไม่เคยเกลียดใครในนี้

ไม่มีการอิจฉาแน่นอน ทุกคนมีคุณค่าในตัวเองอยู่แล้วครับ

Building your healthy self-esteem
  • ทึ่ด่าคนอื่นทั้งหมดกืคีอตัวตนที่แท้จริงของตนเอง วงการพิตบูลกลุ่มเล็กๆยังมีการโกงมีการหาผลประโยชน์แก่ตนเองและพวกพ้อง มึความแตกแยก พวกมีง ยังแก้ไขอะไรไม่ได้เลย ปัณหาระคับประเทศต้องช่วยหลาย ๆฝ่าย จืงสำเร็จ
  • ที่เถียงกันอยู่นี่แหละคือระบอบประชาธิปไตย ทำให้ทุกอย่างที่ง่ายกลายเป็นยากเพราะมีผลประโยชน์จากคนที่มีประชาธิปไตย
    ถ้าลองเป็นเผด็จการ ก็ไม่ยากเพราะทำไรมากไปก็ของคนอื่น เลยไม่ทะเลาะกับใครๆดีกว่า
    จากผีความรู้น้อย
  • จริงๆแล้ว คุณ joe-joe ตอนแรกทำท่าดูเหมือนจะมีจุดยืน แต่พอน้ำลายแตกฟอง ก้ออีหรอบเดิม

แขวะ เสียดสี อิจฉา กระแนะกระแหน คุณมาเฟียตลอด ความเห็นไม่ตรงกันก้อว่ากันด้วยเรื่องนั้น

ไม่เห็นต้องมาเสียดสีเรื่องส่วนตัวกันเลยค่ะ นั่นมันนิสัยผู้หญิง ไม่ใช่มีปากก้อสักแต่ว่าจะว่าคนอื่น

ส่วนจะมีผีปากหมามาด่าหนูก้อไม่เครียด แค่ได้เห่าไม่ระคายหนูหรอกค่ะ
  • ผมชอบแนวคิดของคุณ joe-joe ครับ ถ้าไม่เหน็บจะดีมากครับ
  • เรียนสู้ทำตัวต่ำก็มีเยอะ นิสัยเสียจริงโตไม่รู้จะโตถ้าเด็กเข้ามาอ่านหรือเป็น ลูกหลานลูกพี่ เด็กคงคิดว่าดีนะด่ากันนเเรงได้โดยไม่ต้องเกรงใจใครเพราะเป็นโลกออนไลร์ ทุเรศจริงเเน่จริงก็โทรคุยกันเลยนัทเจอกันกันเลยแหละนิสัยลูกผู้ชายยไทยยไม่ใช่หมาที่เห่า
  • ไอ้หน้าเหี้ย เหอะๆ ที่กูออกมาขอโทษตอนนั้น คือกูใด้โทรคุยกับพี่แกแล้วไอ้ควาย แกไม่เกี่ยวแกไม่ผิด กูขอโทษพี่เขานั้นหมาย
    ความว่ากู ใจเสอะเหลอไอ้หน้าเหี้ย กูเห็นผีเหี้ยๆอย่างมึงแล้วมันทุเรสใจวะบอกตรงๆนะว่ามึงนี้มันผู้ใหญ่ใจหมาจริงๆ กระจอกอย่างมึง
    ไปหาชิสุเลี้ยงเถอะไอ้ควาย แล้วอย่ามาเก่งแต่ปากนะไอ้สัตเห็นว่าติดตามผลงานกูมาตลอดนิ ไอ้เหี้ยเอาให้ใด้อย่างปากนะ
    ไอ้กระจอกผู้ใหญ่ใจหมาเอ้ยำวะ 5555 ท่าหนังมึงเหนียวมึงมาไอ้สัต ไอ้พวกแฟนคลัปใจหมา 5555
    อย่าเสือกโง่พิมพ์ควายๆมาอีกละกูไม่เคยเลียใคร มึงอะชัดๆ ด่ากูเสร็จ กระโดดไปเลีย ป๋า ทันควันเลยนะมึงไอ้สัตไม่ต้องกลัวขนาดนั้น555
  • เฮ้ย ท่ามึงไม่ ล็อกอินเข้ามากูไม่ตอบมึงแล้วนะ ไอ้เหี้ยเสียเวลาวะ มันเหมือนกูทะเลาะกับ ตด อะ เหมือนอากาศอะ
    กูจะมองมึงเหมือน อากาศแล้วกัน เสียเวลาไอ้เหี้ยรู้ที่ไหนอายถึงนั้นไปทะเลาะกับตุ๊ดเนี้ย ตด ชัดๆเลยนะมึงเนี้ย
  • ไอ ozaka กรูน่าแก่กว่ามรึงแค่ 2ปี ที่ว่ากรูเป็นผู้ใหญ่นะตัดไปได้เลย มรึงอย่าเดาอะไรมั่วนะมรึงคงคิดว่ากรูเป็นใครล่ะ

พูดมาแบบนี้มรึงระวังงานเข้านะ แล้วที่ว่ากรูกระโดดไปเลีย ป๋า นะ ทำไมกรูต้องกลัวมรึง แค่นี้มรึงยังทำอะไรกรูไม่ได้เลยยังออกมาดิ้นอยู่

แบบนี้แหละ มรึง แล้วกรูก็บอกแล้วนะ ว่าจะว่าใครหัดมองตัวเองมั่ง ที่ว่า ทะเลาะกับตุ๊ด มรึงมากกว่ามั่ง ผู้ชายห่าอะไร ไปต่อล้อต่อเถียง

กับผู้หญิง แบบนี้เค้าเรียกว่าแมนไหม ไอควาย

" เออเดี้ยวมรึงได้เจอกรูแน่ไม่ช้าก็ไว ถ้ามีอะไรเกิดขึ้นกับมรึงนะ อย่าเสือกแจ้งความล่ะ มรึงท้ากรูเองนะ กรูบอกไว้เลยกรูคนลืม

ยาก ต่อไปนี้กรูก็จะไม่พิมอะไรอีกแล้วนะ เดี้ยวได้เจอกันแน่
  • 555 กราบเรียนเชิญครับ 555 นี้ตกลงเป็นผู้หญิงใช่มั้ยเนี้ย หรือเป็น ตุ๊ด จริงๆ 555 นี้กูทะเลาะอยู่กับสาวประเภพ2หรือเนี้ย 555
    เอ้าๆๆๆ เชิญๆๆ แม๋เจอแฟนคลับตัวจริงๆและ 555 นี้ที่โมโหออกตัวมาเนี้ย สงสัยก็ไอ้พวกค้ายาบ้าแน่นอนเลยเนี้ย 55 เชิญครับๆๆ555
  • ใจเย็นๆ บาปกรรมได้ใช้กันทุกคน ใครทำอะไรไว้ก็ได้อย่างนั้นเหละครับ
    สัตว์โลกเป็นไปตามกรรม อย่างที่พระพุทธเจ้าท่านว่าไว้
  • ถ้าอภิสิทรไม่เป็นนายกทักษิณไม่เป็นนายกแล้วคุณจะเลือกใคร ผมอยากรู้จริง
    เอาชูวิทมั้ย
  • ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร โอเคมัย อย่าเสือกโกงกันอีกหละ สาดดดดดดดดดด