ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อุทาหรณ์ตอนจูงหมา
  • เมื่อสามวันก่อนพี่สาวจูงหมาออกไปเดินเล่น ด้วยความที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ เขาเอาสายจูงพันกับมือเพราะกลัวมันหลุดมือ และมันก็เกิดเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิด หมามันดึงเขาจนล้มและลากไปกับถนน ได้รับบาดเจ็บสาหัด ผมจึงขอเตือนคุณผู้หญิงทุกคนว่าอย่าเอาสายจูงพันกับมือเพราะอาจเกิดเหตุการณ์แบบนี้ได้
  • แต่ว่าถ้าหมาหลุดไป ก็อาจจะไม่คุ้มเช่นกันนะครับ เพราะฉะนั้นคุณผู้หญิงที่เลี้ยงพิทบูล ควรจะออกกำลังกายเยอะๆ เผื่ิิอเวลาพาเค๊าออกไป จะได้สู้แรงเค๊าได้
  • ขอให้ หายเร็วๆ ครับ ควรจะให้เจ้าของหมา ออกคำสั่ง ให้แม่นยำ เสียงดังๆ เข้าไว้ 555+ คนอื่นไม่รู้ น่ะผม สั่งแล้ว กระตุก เชือกจูง เอา
  • จูงพิทบูลต้องมีสมาธิ เผลอไม่ได้ครับ ผมก็เคยโดยลากล้มแต่ยังไงก็ไม่ปล่อยครับ อันตราย
  • ควรใช้โซ่กระตุกด้วยครับ
    ใช้ปลอกคออันตรายครับ หากเรารั้งมันไม่ไหว
    แต่ใช้สายรัดอกก็หวานหมูมันเลยมันลากกระจายแน่ๆ
  • เพื่อนคนหนึ่ง เลี้ยงสุนัขมาตั้งแต่ตัวเล็กๆ เมื่อสุนัขโตขึ้น วันหนึ่ง ขณะจับสุนัขอาบน้ำตามปกติ สุนัขมีอาการตื่นเต้น สายจูงพันนิ้วมือและถูกกระชาก นิ้วมือหัก เสันเอ็นนิ้วฉีกขาด เสียค่ารักษาไป 8 หมื่น

สุนัขที่มีพละกำลังมาก มักชินกับการถูกตามใจให้ใช้กำลังในการเอาชนะเราในการถูกควบคุม เช่นการฉุดกระชาก และการบิดหมุนตัวฝืนกำลังข้อมือที่เราล๊อคปลอกคอมัน ซึ่งถ้านิ้วเราถูกล๊อคอยู่กับสายปลอกคอใหญ่ๆ บางที่อาจทำให้ถึงกลับข้อมือหักได้แค่ชั่วเขาพลิกหมุนตัว
    การที่มีการนำเสนอภาพตัวอย่างสุนัขที่ชอบแสดงพละกำลังในการฉุดกระชากลากสายจูง จึงเป็นอีกเรื่องที่ต้องพิจารณาโดยใช้วิจารณญาณในการชมว่า เป็นตัวอย่างของการนำำำำเสนอภาพวิธีการควบคุมสุนัขที่เหมาะสมหรือไม่

เรื่องการจูงสุนัข เป็นเรื่องที่จำเป็นต้องเรียนรู้เทคนิค โดยเฉพาะสำคัญมากกับสุนัขที่มีพละกำลังมากๆ
    ต้องสอนเค้าให้เค้ารู้ว่า เมื่อเข้าสายจูงหมายถึงการถูกควบคุม จะฉุดกระชากลากได้ต่อเมื่อมีคำสั่ง แต่ต้องสอนให้เขารู้จักคำสั่งให้รู้จักหยุดและนิ่งให้ได้เสียก่อน ซึ่งการสอนให้เขาเชื่อฟังคำสั่งที่เราสามารถควบคุมเขาได้ อยู่ที่เทคนิค ท่าทาง วิธีในการจูง และการฝึกฝนที่ถูกต้อง
    อย่างคุณ ตั้ว หรือ Dj kankaw น่าจะเป็นผู้เชี่ยวชาญที่สามารถแนะนำเทคนิคดีๆเหล่านี้แก่เราได้
  • ปัจจุบัน หมาจูงคนเยอะกว่าคนจูงหมา โดยเฉพาะกับพิตบูล เคยแนะนำไปแล้วหลายครับ

การพาหมาออกไปเดินเล่น เราควรใช้สองคำสั่ง คือ
    คำว่า นำ สำหรับการพาเดินออกกำลังกาย อันนี้คือให้หมาลากเรา เดินนำหน้าเรา สายจูงตึง ควรใช้ปลอกคอหรือสายรัดอกในการควบคุม
    คำว่า เคียง สำหรับการเดินเล่น หรือพาออกสังคม อันนี้คือให้หมาเดินด้านซ้ายมือชิดกับขาซ้ายเรา สายจะจูงหย่อน ควรใช้โซ่กระตุกในการควบคุม

ปกติหมาพิตบูล จะชอบลากเป็นนิสัยอยู่แล้ว เราสามารถฝึกขณะพาเดินออกนอกบ้าน
    โดย ให้ออกคำสั่งว่า นำ ขณะที่หมากำลังลากเรา ให้เราชมว่า ดี เขายิ่งลากเรายิ่งชม จนเขาเข้าใจคำสั่ง
    และทุกครั้งเวลาพาหมาออกกำลังกาย ก็ให้เขาลากเราแบบนั้นตลอด เป็นการสร้างกล้ามเนื้อที่ดีมากๆ

ต่อมา เปลี่ยนจากปลอกคอเป็นโซ่กระตุก มือซ้ายจับสายจูงประมาณกลางสาย มือขวาจับที่ปลายสาย
    เริ่มฝึกจากท่านั่ง โดยให้สุนัขชิดด้านซ้าย เราก้าวขาเดิน ออกคำสั่ง เคียง พร้อมกระตุกโซ่ให้สัญญานให้สุนัขชิดอยู่ด้านซ้าย
    หากเขาพยายามเดินนำให้กระตุกโซ่ พร้อมออกคำสั่งว่าไม่ แล้วดึงสุนัขให้มาอยู่ด้านข้าง หากสุนัขทำได้ให้ชม
    แล้วเดินต่อไป เราเดินช้าลง โซ่จะรัดคอ เราออกคำสั่งว่า เคียง พยายามรั้งสุนัขให้มาอยู่ด้านข้างตลอดเวลาที่เราเดิน
    พยายามทำซ้ำจนเขาเข้าใจ

ขอให้มีความสนุกกับการฝึกหมาครับ
  • :006::006::006::065::065::063::063::063:
  • สำหรับผม พาออกเดินเล่นตั้งแต่ตัวเล็กๆๆ ให้คุ้นกับคนและหมา โตมาเลยไม่ค่อยจิ๊ดเท่าไหร่
  • หมาคุณไม่จี๊ดน่ะดีแล้วอย่าให้จี๊ดเลยเพราะโดยสัญชาติญาณมันดุอยู่แล้ว หมาคุณถือว่าน่ารักมาก
  • มีคำสั่ง นำกับเคียงด้วยหรอครับ เดี๋ยวลองฝึกดูพอดีเค้าเพิ่งออกจากโรงเรียน
    เงะก็พาไปเดินเล่นข้างบ่อย อีกอย่างที่ระวังมากคือหมาข้างนอก
    เจอทีไรโดดใส่ทุกที.
  • กกกกก
  • ใช้โซ่กระตุกค่ะ จะได้ควบคุมเค้าได้ง่ายขึ้น
    หายไวไวนะค๊ะ
  • เป็นความรู้ที่มีสาระดีครับ...ผู้หญิงจะได้ระวังไว้ด้วย