ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาใครเคยป่วยแบบนี้คับ!!!!!!!!!!!!!!
  • :002:หมาที่บ้านเกิดคอบวมกระทันหัน(ตอนเช้าไม่เห็นมีแต่พอตอนเที่ยงๆค่อยขึ้นมา)คับเป็นก้อนแข็งๆใต้กรามเป็นก้อนเนื้ออยู่แบบนี้ ประมาณ 3 วันแล้วคับ
    ไปหาหมอ หมอก็ไม่รู้สาเหตุได้แค่ยาแก้แพ้มากินตอนนี้ยังไมลดลงเลยคับ:016:
    หมอบอกว่าถ้าไม่ลดต้องเจาะดูว่าเป็นอะไรหรือว่าจะเป็นมะเร็งต่อมน้ำเหลืองรึเปล่าแต่ถ้าเป็นมะเร็งมันต้องค่อยๆบวมขึ้น
    แต่นี้มันบวมเร็วมากเลยคับพอจับดูหมาก็เจ็บแต่มันก็ยังเล่นและกินได้เหมือนเดิมไมมีอากรเลยคับ
    ผมเลยงงๆว่ามันเป็นอะไรกันแน่ไม่รู้จะทำไงดีพรุ่งนี้จะพาไปหาหมออีกทีนึง:025:
    ขอคำปรึกษาด้วยนะคับ

:022:ขอโทษที่เบียดกระทู้ :063: ขอบคุณ
  • ที่บ้านมีสนามหญ้าหรือป่าวครับอาจจะโดนงูกัดครับ หรืออะไรที่มีพิษกัดครับที่บ้านก้อมีเป็นบางครั้งตอนโดนงูกัดครับ
  • หมาข้างบ้านผมก็เคยเป็นครับ แต่ก็เห็นมันหายเองอาการเดียวกันกับที่บอกมาเลย แต่เป็นหมาบ้านหมาไทยน่ะครับ
  • อ่อ คุณเป็นเหมือนหมาผมครับ ถ้าเป็นสาเหตุเดียวกันก็คือโซ้ครับ

เวลาเราจูงน้องหมาแล้วโซ้มันรัดคอเค้ามากเกินไปไม่งั้นเวลาเค้ากระชากโซ้จะไปรัดทำให้กล้ามเนื้ออักเสปคับ

ผมพาลูกชายไปหาหมอ หมอก็บอกว่าเป็นเพราะโซ้คับ หมอฉีดยาแก้อักเสปให้ 3 เข็มหายเลย

อาการที่เห็นก็คือคอจะบวมข้างในไหนข้างนึงใช่ไหมคับแล้วจะดูเหมือนจะเป็นคอพอกเหมือนคน

อย่าเพิ่งตกใจคับฉีดยาแก้อีกเสปแล้วดูอาการ 1-2 วันครับ ใจร่ม ๆ ไว้
  • ขอบอกก่อนนะว่ายาแก้อักเสบเป็นยาพิเศษ หากให้หมากินแล้วห้ามฉีดยาแก้อักเสบซ้ำนะ เพราะจะมีผลให้เลือดออกในกระเพาะหรือลำใส้ได้ครับ
  • :016:ตอนเรียกก็คิดเหมือนกันคับว่ามันโดนอะไรกัดรึเปล่าแต่ทายาก็ไม่หาย
    คือว่าตอนนี้มันบวมเท่าลูกเทนนิสแล้วคับ:003:
    :002:โทรไปหาหมอแล้วเค้าก็บอกให้ไปเจาะดูว่ามีน้ำเหลืองรึเปล่า......

ขอบคุณคับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF9817.JPG 62K
    DSCF9815.JPG 60K
    DSCF9816.JPG 50K
  • หมา ผม เคย เป็น คางทูม ป่ะ
  • ไม่รู้คับว่าเป็นอาไร..............ถ้าเป็นมะเร็งต่อมน้ำเหลืองมันรักษาได้มั้ยคับใครรู้ช่วยแนะนำด้วยคับ
    :002:ตอนนี้มันบวมใหญ่กว่าในรูปแล้ว
  • คิดว่าไม่น่าใช่มะเร็งนะคะ ถ้าเป็นมะเร็งไม่น่าบวมปุบปับเป็นก้อนใหญ่ขนาดนี้ภายในไม่กี่ชั่วโมง

รบกวนลองจับดูหน่อยว่าเป็นก้อนแข็งๆ แบบเป็นไต อาจเป็นการอักเสบของต่อมน้ำเหลืองบริเวณนั้น หรือเป็นลักษณะของการโดนสัตว์มีพิษกัดต่อยได้ค่ะ

หรือถ้าเป็นก้อนนิ่มๆ อาจจะเป็นฝีหนอง หรือด้านในมีการคั่งของน้ำ

กรณีอันนี้คงต้องไปให้คุณหมอเจาะดู

ถ้าด้านในเป็นน้ำ เจาะแล้วจะยุบบวม คุณหมอก็น่าจะให้ยาฆ่าเชื้อกับยาลดบวมมาทาน

ถ้าน้องเค้าตอบสนองต่อยาดี ก็ไม่ต้องผ่าตัด แต่ถ้ายังบวมขึ้นมาอีกอาจจะต้องพิจารณาผ่าค่ะ

กรณีกลัวว่าจะเป็นมะเร็ง สามารถขอให้คุณหมอส่งตรวจเซลล์ได้ค่ะ ค่าใช้จ่ายก็ไม่แพงค่ะ

ขอให้น้องหมาหายไวๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
    ไฟล์แนบ
    1511.jpg 71K
  • วันนี้ไปหาหมออีกแล้ว
    ผลคือ
    ไม่มีน้ำหนอง
    ไม่มีน้ำเหลือง
    ไม่มีน้ำลาย....หมอก็เลยฉีดยาและก็ได้ยามากิน
    หมอก็งงๆกับอาการอีกตามเคยให้คำตอบเราไม่ได้ทำให้เราไม่สบายใจ
    ตอนนี้มันบวมยิ่งกว่าเดิมอีกผมกลัวมันจะไปกดทับที่หลอดลมตายคับ
  • ไปหาหมอหลายๆที่ดูครับ
    เอาแบบที่เค้าให้คำตอบเราได้..
  • สวัสดีค่ะคุณ MANZA.... สงสารเค้านะคะ คงจะเจ็บ..
    ก็มีเหตุการณ์คล้ายๆกันนะคะ
    เด็กที่บ้านค่ะ(ที่บ้านมีเด็กหมาหลายตัว)...เป็นพันธุ์ไทยๆ เค้าจะมีตุ่มบวมๆ นูนๆ แต่ว่าไม่ได้ใหญ่เท่านี้(ตามภาพ)
    เกิดตรงไหนตามร่างกายก็แล้วแต่มันจะเกิด
    คือ ขึ้นได้ทุกที่ โดยไม่ทราบสาเหตุเช่นกัน วันแรกๆ มันจะเป็นก้อนแข็ง ถัดมาสักสองสามวันก็ขยายขึ้น บวมขึ้น
    แล้วก็จะเริ่มนิ่มๆ อีกสักสองสามวันก็แตก คล้ายๆฝี แล้วก็เป็นบ่อยมาก แผลแตกแล้ว มันก็ค่อยๆหาย
    แต่ว่าไม่ติดต่อไปยังตัวอื่นๆนะคะ
    อีกไม่นานมันก็เป็นอีก...ก็เลยไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรกันแน่ ซึ่งเค้าก็ได้รับวัคซีนครบตามอายุค่ะ
    แม่เด็กก็จะใส่ยารักษาแผลให้...ให้ยาลดไข้ด้วย
    มันก็จะร่าเริงน้อยลงหน่อย พักเดียวก็เหมือนเดิม...
    ก็อย่างที่หลายๆท่านแนะนำอ้ะค่ะ
    ลองเปลี่ยนหมอดูก็ได้...หรือไป รพ. ก็น่าจะวินิจฉัยอาการได้กระจ่างกว่านี้
    ยังงัยก็ขอให้หายไวๆนะคะ เอาใจช่วยค่ะ คุณ MANZA
    เพราะถ้าเป็นลูกเรา เราคงไม่สบายใจเช่นกัน
  • ขอบคุณทุกคนคับ
    คือวันนี้ไปหาหมออีกคนก็ยังให้คำตอบเราไม่ได้แต่หมอบอกว่าหนักและไม่เคยเห็นแบบนี้
    ผมเองงงๆอีกตามเคยตอนนี้มันบวมมาอีกข้างหนึ่งแล้วจนใหญ่กว่าหัวหมาซะอีก
  • เป็นไงบ้างเเล้วคะ?
    หายรึยัง รู้สาเหตุเเล้วอย่าลืมมาบอกด้วยนะคะ สงสัยเหมือนกัน
    ขอให้หายเร็วๆนะคะ
  • หมาที่บ้านพันธุ์ไทยเป็นก้อนที่บริเวณใต้คางใหญ่มากไม่มีสาเหตุเป็นอย่างรวดเร็วตอนเช้ายังไม่เห็นมีเลยแต่ตอนเที่ยงกลับเป็นก้อนบวมขึ้นมาใหญ่มากและแข็งด้วยพาไปหาหมอมาแล้วแต่ไม่ทราบสาเหตุหมอเจาะที่ก้อนเนื้อไปก็ไม่พบอะไรเลยหมองงมากดิฉันเองก็งงเหมือนกันว่าหมาดิฉันเป็นอะไรใครทราบช่วยบอกทีนะคะเพราะว่ามันน่าสงสารมากถึงมันจะยังเล่นและกินได้เหมือนเดิมแต่ดิฉันก็เป็นห่วงมากหมอให้แค่ยาฆ่าเชื้อมากินเท่านั้น
  • หมาผมก้เป็นเช่นเดียวกันครับ แต่เป็นตรงขาหลังครับ หมอบอกว่าเกิดจากการ อักเสปที่ใดที่หนึ่งครับ แต่ก้อย่าว่างใจไปครับ ต้องดูเเลการการไปเรยๆครับตอนมันเริ่มโตขึ่นมาเเล้วครับไอ่ลูกที่ว่า อยากรู้วิธี รักษาเหมือนกันครับ