ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พฤติกรรมการกินของลูกสุนัข
  • การที่ลูกหมาเค้าชอบกินอะไรไปเรื่อย ไม่ว่าจะเป็นพวกเศษไม้ ยาง ก้อนกรวด ฯลฯ
    ถ้าเค้าโตขึ้นพฤติกรรมนี้จะหายไปเองหรือเปล่าครับ
    ที่บ้านเลี้ยงปล่อยครับก็พยายามดูเค้าแต่บางทีก็เอาไม่ทันครับ
    รบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำไว้เป็นแนวทางหน่อยครับ
    ขอบคุณครับ:029:
  • เลี้ยงแบบปล่อย และที่บ้านมีบริเวณกว้างใช่ไหมครับ หมาผมก็เป็นตอนพาออกนอกบ้าน ตอนมันอายุ ไม่ถึง สองเดือน มันกัดเล่นหรือกันกิน หรือ แทะเพื่อสำรวจรสชาติเล่น ก็ไม่แน่ใจ แต่พอโตขึ้นก็ไม่เห็นทำ
  • หมายเหตุ ผมเลี้ยงพิตบูลแบบหมาบ้านแต้ๆ มันอยากทำไร ก็ให้ทำ แต่อยู่ในกฎ เลี้ยงนอกบ้าน ยุงกัดลายทั้งตัว และเหมือนแพ้ยุงด้วย แต่ก็พยามแข็งใจว่าซักวันต้องชนะ ไม่รู้คิดถูกคิดผิด ขนาดผมเมื่อก่อนแพ้ฝุ่น ได้ไปทำงานที่มีฝุ่นเยอะ แรกๆ เกือยตาย ตอนนี้หายขาด 55555555555555
  • ขอบคุณครับท่าน Yangnadang2009
    แบบท่านว่าเลยครับ บริเวณบ้านออกแนวบ้านสวนครับ ก็เลยมีเศษไม้ เศษหินเยอะ
    เลี้ยงไว้นอกบ้านเหมือนกันด้วยครับ
    ของท่านนี่ตอนเด็กมีป่วยเพราะกินสิ่งแปลกปลอมมั้ยครับ?

ท่านอื่นๆผ่านมาช่วยแนะด้วยนะครับ
  • เท่าที่จำได้ตอนนั้นมันไม่ป่วยครับ แค่ผมคอยดูว่ามีของเน่าๆ สารเคมีเคยหก หรือ ไม่ ส่วนการกัดเศษไม้ ในความคิดผมว่าไม่น่ามีปัญหา เพราะเท่าที่เคยรู้มา ในเศษไม้แม้จุลินทรีย์เยอะ แต่ก็ไม่ค่อยเป็นพิษ ดูตัวอย่างเขียงสับหมู เขียงในบ้าน จุลินทรีย์เยอะมาก แต่ปลอดภัยกว่าเขียงพลาสติกเยอะ เพราะจุลินทรีย์ที่เกาะคนละตัวกัน .....ว่าไปนั่น......คือ ว่า มีน้องพิตบูลตัวสุดท้องอายุ 2 เดือน (เพิ่งได้มา) ก็ยังไม่เป็นอะไร แต่ต้องพึงระลึกว่า.........ดิน หิน บริเวณนั้นไม่มีพวกสารเคมี น้ำมันเครื่อง ของเน่าเหม็น ขยะไปกองไว้ ....อันนี้ผมก็ไว้ใจ.แต่หากเป็นสวนเคิดว่าไม่มีของอย่างนี้ มันก็จัดว่าสะอาดครับ ....ว่าไป
  • พิมพ์ผิด.........ดิน หิน บริเวณนั้นไม่มีพวกสารเคมี น้ำมันเครื่อง ของเน่าเหม็น ขยะไปกองไว้ ....อันนี้ผมก็ไม่ไว้วางใจ.แต่หากเป็นสวนเคิดว่าไม่มีของอย่างนี้ มันก็จัดว่าสะอาดครับ ....ว่าไป ..............อันนี้ขอตอบแบบเลี้ยงบ้านๆนะครับ ....แบบที่เลี้ยงเพาะ เลี้ยงสวย....เลี้ยงประกวดก็ว่าอีกเรื่อง......แต่อย่าลืมหมั่นถ่ายพยาธิด้วยครับ.......อันนี้สำคัญสุด
  • หมา ผม กินไปเรื่อย ครับ ถ่าน ไม้ อะไรมันกัดได้กินหมด เวลา พาไป ว่ายน้ำ ตาม อ่างเก็บน้ำ ปลาตาย กบตายเขียดตาย อะไรตายมันกินหมด แรกๆนึกว่าท้องจะเสีย แต่สงสัยกินบ่อย ก้เลยคิดซะว่าอาหาร เสริม แคลเซียม ไปซะงั้น แต่เด๋วนี้กำลัง กิน สั่ง ว่า ไม่ !!ก็ เลิกกินละงับ ถ่าย พยาธิทุกเดือนงับ
  • ขอบคุณท่าน yangnadang2009 และท่าน Teddy มากครับ คลายความกังวลไปได้เยอะทีเดียว
    :005:
  • ไม่เป็นไร ครับ แชร์ประสบการณ์ ตอนนี้ -*- หมาผม ออกแนว ชีวจิต วิ่งเล่น ตอนเย็นๆ บน สนามหญ้า ที่ เค้าจะเกี่ยวให้ วัว แถวบ้าน ไปเล็มกินยอดหญ้า 555+ หมา หรือ วัว !!! 555+ สู้ๆ ครับ
  • 555+ ของท่าน Teddy ชอบเล็มหญ้าเหรอครับ
    ของผมหน้าบ้านมีกอไผ่ มันชอบเคี้ยวไผ่กินครับ:025:
    สงสัยโดนเค้าหลอกเอาหมาแพนดี้มาขายเป็นหมาพิทบูล:028:
  • กะหนุง กะหนิง กันใหญ่

น่ารัก...จัง......
  • หวัดดีครับน้าผี
    แหม.. แซวซะเขินเลย..:018:
  • CommentAuthorSagat CommentTime20 ชั่วโมงก่อน | January 20, 2011, 5:51 pm
    การที่ลูกหมาเค้าชอบกินอะไรไปเรื่อย ไม่ว่าจะเป็นพวกเศษไม้ ยาง ก้อนกรวด ฯลฯ
    ถ้าเค้าโตขึ้นพฤติกรรมนี้จะหายไปเองหรือเปล่าครับ
    ที่บ้านเลี้ยงปล่อยครับก็พยายามดูเค้าแต่บางทีก็เอาไม่ทันครับ
    รบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำไว้เป็นแนวทางหน่อยครับ
    ขอบคุณครับ

หวัดดีค่ะคุณ Sagat
    เพิ่งมีบูลเป็นตัวแรกค่ะ ยังไม่ค่อยมีประสบการณ์มากนัก
    แต่ก็อยากแชร์เรื่องราวด้วยคนค่ะ เพราะเจอเรื่องประมาณเดียวกันนี้เหมือนกัน
    คือ หมาบูลที่บ้านก็ซนสุดๆค่ะ เพราะมีแผลถลอกทุกวัน ก็เลี้ยงแบบไม่เคยขัง ไม่เคยล่าม แทบจะไม่เคยทำโทษเลยด้วย
    ตอนนี้ประมาณ 7 เดือน เลี้ยงมาตั้งแต่ตัวเท่ากำปั้น

ซึ่งอย่างที่ว่า.....เห็นอะไรเค้าก็งับไปเรื่อย ไม่ว่าจะเป็นกินได้หรือกินไม่ได้
    เช่น ลูกโป่ง เศษกิ่งไม้(ชอบมากๆ) เสื้อผ้า รองเท้า(ชิ้นล่าสุด) ก้อนดินที่มีตะไคร่เกาะ ขนนกร่วง
    ปลาตาย(บ้านอยู่ริมทะเลค่ะ) หรืออะไรก็ได้ที่กัดแล้ว ทำให้หายมันเขี้ยว หรือเอามาคาบแล้ววิ่งลากโชว์คนอื่นได้
    ในบางครั้ง เราเห็นและส่งเสียงห้ามหรือเดินไปใกล้เพื่อควักออก เค้าจะกลืนลงคอทันที อันนี้ระวังเป็นพิเศษค่ะ
    โดยการไม่ไปเข้าใกล้ ณ เวลานั้น เค้าจะรู้เองว่ามันกินไม่ได้ ก็จะคายทิ้งไป เช่น เศษลูกโป่ง ...(กลัวโดนแย่ง แล้วไม่ได้คืน มันงกอะไรของมันก็ไม่รุ)เช่นกัน.....บางทีที่ห้ามไม่ทัน มารู้ทีหลังก็ตอนที่สำรอกออกมาแล้ว ก็ดูแลกันไป

ชอบกินใบข่อยมาก ซึ่งไม่แน่ใจว่ายางจะเป็นอันตรายมั้ย ก็เห็นกินอยู่บ่อยๆ ใบไผ่ก็กิน หญ้าบางทีกินแล้วไม่ย่อย
    ถ่ายไม่ได้ ต้องดึงหญ้าออกให้อีก(เฮ้อ)........
    แต่ก็คาดไว้ว่า เมื่อเค้าโตเป็นผู้ใหญ่กว่านี้...น่าจะลดพฤติกรรมแบบนี้ลง คือ สุขุมขึ้น รู้เรื่องมากขึ้น ซนน้อยลง อะไรอย่างนี้...
    แต่มันคงไม่ลดลงแน่ๆเลย เพราะมันเป็นหมาที่สุดยอดอยู่แล้วววววว...ทุกเรื่อง

ก็ดูแลใส่ใจ สอดส่องพฤติกรรมกันไปค่ะ
    มีความสุขดี..ที่ต้องกลับบ้านไปแล้วเจอหน้าหมาๆอย่างนั้น

ขอบคุณเจ้าของบอร์ดค่ะ ที่แบ่งปันพื้นที่ให
  • หน้าตาหมาๆของลูกสาวบูล
    ไฟล์แนบ
    PC061119.jpg 49K
    PC041028.jpg 48K
    PC041053.jpg 32K
  • ขอบคุณสำหรับเรื่องราวที่นำมาแบ่งปันครับคุณ nizeze
    เออ มานึกๆดูหมาผมมันก็เป็นเหมือนกันครับ ไอ้พฤติกรรมรีบกลืนของเนี่ย
    แต่ล่าสุดครับ เจ้าสกั๊ดของผมถ่ายเป็นเลือด! ตกใจมาก
    คือหม่ได้ท้องเสียหรืออะไรนะครับ ถ่ายเป็นก้อนปกติ แต่เดินไป2-3ก้าวถ่ายอีก
    คราวนี้เลือดออกมาเลยครับ..
    พอดีต้องพามันไปฉีดวัคซีนเข็มสุดท้ายพอดี ก็เลยฟ้องหมอ
    หมอก็เลยยังไม่ให้วัคซีน แต่ให้ยาฆ่าเชื้อมากินดูอาการอีก3วัน แล้วค่อยว่ากันอีกที
    เฮ้อ..สกั๊ดเอ๊ย..
    :025: