ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พาฝู่งไปทะเล...!
  • เมือว่านพาเด็กๆไปเที่ยวทะเลมา ตั้งใจจะเน้นหนักที่เจ้าดัดชี่
    ที่จะเอาลงเเข่งหมานักกล้าม ทั้งๆที่เจ้าดัดชี่เป็นหมาที่ไม่ชอบน้ำเอามากๆ
    จบทริปด้วยการมีเรื่องทะเลาะวิวาทกับเจ้าถิ่นเเถวนั้น...!!

http://www.youtube.com/watch?v=_5zaTAhhUTM&feature=player_embedded#at=760
  • เล่นเอาเจ้าถิ่นหายซ่าเลย
    คราวหลังคงต้องพกไม้งัดไปด้วย
    สงสารมัน (หมายถึงไอ้ตัวที่ถูกกัดอะ)
  • ไม่ดีแน่ ระวังติดเชื้อครับ
  • น่ากลัว แยกได้เก่งนะครับคุณkankaw

เอาสุนัขไปตั้งหลายตัวเห็นแล้วเสียวแทน

ผมมีพิทตัวเดียวยังไม่ค่อยกล้าพาไปเดินที่สาธารณะเลยครับ ต้องใส่สายตลอด

นอกจากบริเวณนั้นเป็นพื้นที่ปิดจริงๆถึงกล้าปล่อย กลัวเจอแบบนี้แหละครับ

แต่ว่ามันจะแสบตาไหมอ่ะครับ เจอน้ำทะเลเข้าไปเต็ม555
  • หมาสีสวยน่ารักดีครับ.... ฝึกสอนได้ดีซะด้วย นี่เเหละครับ พิตบูล ขนาดสอนมาดีเเต่บางทีมันก็คุมอารมณ์ไม่อยู่เมื่อมีเเรงมากระตุ้น ก็ดันเขวี้ยงไปทางที่มีหมาอยู่พอดี....เเถมเป็นเจ้าถ่นซะด้วย 555+ เเค่เจ้าถิ่นเห่าทำท่าจะเอาเเค่นั้นเเหละ..พิตบูลพุ่งใส่เลย ได้ใจจริงๆ
    เเต่เหตุการณ์เเบบนี้ไม่ค่อยดีครับผมว่า.. ดีนะที่เป็นหมาจรจัดถ้าเป็นหมาที่มีเจ้าของอยู่ด้วยล่ะก็ งานงอกอีกหลายเรื่องครับ หมาผมพาไปทะเลเเต่ไม่ได้ปล่อยให้วิ่งเล่นเลย เเต่ผมจะใช้สายจูงยาวๆถ้าเขาวิ่งเราก็วิ่งถ้าลงน้ำเราก็ลงน้ำ กลัวเกิดเหตุการเเบบนี้เเหละครับถึงไม่กล้าปล่อย เเต่ชอบกับการทำโทษมากครับ ทำโทษโดยการกดตัวให้เขานอนหงาย เขาก็รู้ว่าผิด ทำน่าเศร้าเลย น่าสงสายเหมือนกันเเต่ก็ต้องทำโทษ ส่วนอีกตัวน่ารักมากๆ วิ่งเล่นอย่างเดียวเลย 555+
    ไฟล์แนบ
    PIC_0915_resize4.JPG 110K
  • เก่งนะคะนั่งมอไซค์แบบนิ่งๆ ได้ อิจฉา :005:
    ตอนที่กัดกันก็น่าสงสารทั้งคู่เลย :024::024:
    แล้วตอนที่จับหมากดพื้นนี่...เป็นการทำโทษเหรอคะ :011::011:
  • :005:ชอบมากครับ แนวดนตรี:063:
  • น่ารักดีค่ะ แอคทีฟดีจัง

แต่สงสารหมาตัวที่โดนกัดอะค่ะ
  • เจ้าตัวที่ไปกัดเขาชื่อเจ้า "ดัดชี่" ครับ
    โดยปกติเจ้าดัดชี่เป็นหมาที่สุขุมครับ
    ไม่ว่าจะเป็นกับหมาที่บ้าน หมาที่ทำงาน หมาเพือนๆ
    เข้ากันได้ดีทุกตัว (รวมๆเกือบยี่สิบตัวได้)
    ยิ่งหมาเล็กเจ้าดัดชี่จะชอบเป็นพิเศษ
    ไม่คอยหาเรื่องใครก่อน แต่ถ้ามีใครมากร่างใส่เขา
    เป็นได้เรื่องเเบบนี้ทุกที่ ไม่เคยพลาด...!

ที่เอาคลิปมาให้ชมไม่อยากให้ใครเอาไปทำตามนะครับ
    ผมตั้งใจ...!! พลาดเองที่ปล่อยเขาเล่นอิสระ
    หลายครั้งที่มาทะเลเจ้าดัดชี่มักไม่คอยได้มาด้วย
    ไม่ว่าจะเป็นเรื่องที่มันไม่ถูกกับน้ำ

เหรอเวลามาก็อยู่เเต่กับสายจูง
    กิจกรรมทางน้ำเลยไม่คอยมีเจ้าดัดชี่มาด้วย
    ต้องเลือกเอาตัวที่เหมาะสมที่สุดสำหรับกิจกรรมทางน้ำ
    นันคือ "ยัยดำมี่" อีนางตัวเล็กหน้าเเหลม

มีอีกหลายครั้งที่พาไปทะเลไม่มีหมา..!
    มีเเต่ขยะ..! กับปลาเน่า...!
    ลงเล่นน้ำที่ กลับบ้านที่ไรขันทั้งคนทั้งหมา
    ไม่รู้จะดีใจเหรอเสียใจดีที่มันไม่มีหมา...!

อีกอย่างคลิปนี้อยากให้ทุกท่านที่เข้ามาดู
    ที่กำลังส่งสัยในตัวสุนัขของท่านว่า
    เมือไรเขาจะกัด...!
    เมือไรเขาจะสู้เวลาโดนหมาตัวอืนกัด...!
    ทำยังไงให้หมากัด...!

เหมือนคำถามโง่ๆ....! ที่เด็กอย่างผมเคยถาม...!
    คลิปนี้คงเป็นคำตอบที่ดีที่สุดสำหรับท่านที่กำลังหาคำตอบ
    สำหรับคำถามของเด็กโง่คนนี้..?
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=5134&page=1#Item_29

ปล.ในรูปคือทะเลขยะที่พูดถึงครับ (พิทบูลอย่างเราเหมาะกับทะเลขยะ เพราะมันไม่มีหมา...! 555+)
    ไฟล์แนบ
    DSC_0165.JPG 103K
    DSC_0116.JPG 108K
    DSC_0113.JPG 85K
  • ทุกวันนนี้เลี้ยงพิทบูล นึกทุกวันเลยครับพาไปไหนเหมือนเลี้ยงนักเลง

ระวังทุกก้าว เรานะครับระวัง

หมาเยอะเลย ดูคลิปยังสนุกตามเลย
  • ไปเที่ยวทะเลที่ไหนมาครับ คุณแก่นแก้ว
    พิทบลู ยังไงมันก็เป็นพิทบลู ประมาทไม่ได้เลยเนอะ
    ยังดีนะครับ เจ็บตัวกันนิดหน่อย
  • สวัสดีค่ะ
    สุดยอดมากเลยค่ะเรื่องการสอนพิทบูลให้เชื่อฟัง เอาไปไหนมาไหนด้วย เทห์จัง
    การกดสุนัข ไปฝึกมาหรือค่ะ พอดีเคยรู้เกี่ยวกับการฝึกหมามาบ้าง และเคยลอง
    ทำกับเจ้าพิทบูลที่บ้านแล้วค่ะแต่มันขืนตัวง พอดีเราเป็นคนตัวเล็กเลยเอามันไม่อยู่
    แต่วันเป็นวิธีที่ dj_kankaw ปราบเจ้าตัวแสบอยู่ ทำบ่อยไหมค่ะ เผื่อจะฮึดลองทำ
    ดูอีกครั้ง
    ถ้ามีวิธีฝึกช่วยบอกบ้างนะค่ะ ถือว่าเป็น วิ-ทะ-ยา-ทาน
    ขอบคุณค่ะ
  • หมาสวยครับ วิธีทำโทษน่าสนใจดีครับ ยังงัยก็สงสารทั้งคู่เจ็บตัวเปล่าๆ
  • เหมือนอีกตัว มันวิ่ง มาฟ้องเลย
  • อยากให้มันนั่งมอ'ไซค์แบบนี้ได้มั่ง :006::006:
  • หมาสวยคับ เจ้าดัชชี่ไม่ชอบน้ำเอามากๆ
  • ขอบคุณกระทู้ดีๆ แบบนี้ครับ เพิ่งมีโอกาสได้เปิดดู
    ได้ทั้งสาระและบันเทิง
  • น่ารักดีครับ ความนี่แหละครับความสุขที่สุดตอนเลี้ยงพิต/ตรงที่เขาสามารถทำอะไรได้หลายๆอย่างอย่างที่เราคาดไม่ถึง เอามาให้ชมบ่อยๆน่ะครับ
  • น่ารักดีค่ะ ชอบ ๆ แต่น้องหมาได้แผลนี่สิน่าสงสารจัง
    พิทบูลนี่เค้ากัดไม่ปล่อยสมคำร่ำลือจริง ๆ
  • กลายเป็นกระทู้ชื่นชมกันซะงั้น ไอ้ที่ผิดพลาดมันมีกันได้ทุกคน แต่ตั้งใจให้ผิดแล้วมาโชว์กึ๋นแบบนี้จะได้ประโยนช์ยังไง เป็นได้แค่มาโชว์โง่ให้คนอื่นดู
    กรูเคยได้ยินมาว่ามีคนเอาพิทบูลไปฝึกกับเชพเพอดแล้วเสือกลองดีปล่อยสายจูง พิทบูลก็เลยบรรเลงเพลงกัดให้ประจักษ์ ไอ้คนแยกก็แยกไม่เป็น ไอ้พวกเชพเพอดแม่งยิ่งทำอะไรไม่ถูกใหญ่เลย ไอ้DJมรึงพอจะรู้เรื่องนี้มั๊ยวะ
    ส่วนเรื่องโง่ๆโชว์กึ๋นของมรึง กรูแยกเป็นข้อๆให้มรึงดู
    1.ขนาดมรึงเอาหมาไปฝึกกับป้าเทพมาแล้วนะเนี่ย เวลาหมามันตื่นเต้น ก็ยังฉุดกระชาก ต้องทิ้งไว้ซักพักแม่งถึงจะนิ่ง แล้วมึงค่อยมาฝึกโชว์ มันไม่ต่างจากที่บ้านพวกกรูเลยนี่หว่า
    2.ก่อนมรึงจะปล่อยพิทออกนอกสายจูง มรึงต้องดูให้ถี่ถ้วนแล้วว่ามันรบกวนใครหรือว่ามีหมาแถวๆนั้นรบกวนป่าว มรึงรู้ว่ามีหมาอยู่ตรงนั้นเสือกปล่อยสายจูง
    3.ไอ้เชี่ยเอ๊ย หมาเจ้าถิ่นมันไม่ได้วิ่งมาเพื่อจะเอาเรื่องก่อนเลยนี่หว่า อยู่ๆกลับตั้งใจให้มันไปทำร้ายเค้า ทั้งๆที่รู้ว่ายังไงพวกแม่งก็สู้ไม่ได้ เหมือนวันดีคืนดีมรึงเดินอยู่ดีๆ มีคนมารุมกระทืบ แล้วแม่งบอกว่า ผิดคนว่ะ โทดทีนะ ไปก่อนนะ ........ แม่งพวกมันอยู่ดีๆไม่รู้เชี่ยอะไรด้วยเลย ถ้าอยากจะลองกฎจ่าฝูงก็ลองกับพิทด้วยกันสิวะ
    4.มรึงจะโชว์ว่าการที่มรึงเดินเข้าไปช้าๆนั่นเพื่อไม่ให้หมามรึงมันรับพลังงานความตื่นเต้นของมรึง แต่ที่มรึงไม่ตื่นเต้นเพราะมรึงจัดฉากตั้งใจให้มันกัดนี่หว่า ขนาดซีซ่าร์ยังแสดงออกในบางครั้งว่าตื่นเต้นเลยแต่มรึงเสือกโชว์เก๋า
    5.ถ้ามรึงอยากจะลองเรื่องกฏจ่าฝูง หมาคู่กรณีที่โดนกัดต้องอยู่ตรงนั้นด้วยไม่ไปไหนโว๊ย แล้วค่อยกดหมาตัวเอง พอกดจนมันยอมจำนนก็ค่อยปล่อย หมามรึงมันต้องไม่กลับไปกัดกันอีก
    6.ไม้งัดปากมรึงรู้จักบ้างป่าววะ ถ้าตัวที่โดนกัดแผลมันฉีกจนต้องติดเชื่อตาย มรึงถึงจะพอใจใช่มั๊ย
  • ไม่ได้ชื่นชมครับ

แต่ก็ได้อ่านจากทุกความเห็น และเหตุผลที่เขานำมาอธิบาย
    มันเป็นกรณีศึกษาได้ ใครที่เข้ามาดูกระทู้นี้ ผมเชื่อว่า
    หากไม่ห้าวหรือจงใจจะแสดงแสนยานุภาพหมาของตัวเอง
    เขาจะระมัดระวังมากขึ้นครับ
  • 555 พี่แก้วทิ้งสาวๆ เลยนะคับ เดิน พักเดียว

ฮา ดีคับ พี่ คลิป นี้

มีทั้ง น่ารัก และ ไฟท์ ให้ดูอีก

การ ทำโทษ แบบนี้ ดีที่ สุด คับ หมาก้อไม่เจ็บ และสงบ สติ อารมณ์ สุนัขได้ ดี ด้วย
    แต่ส่วน ใช้ ต่อ เมื่อ ความ ผิด ที่ หนักเอาการ

ผมชอบ ตอนพี่แก้ว คับรถมาก เท่สุดๆๆๆ
  • ที่น้าผีพูดก็มีเหตุผลครับ ข้ออื่นผมไม่รู้ เเต่ข้อที่ว่า เห็นหมาเเล้วทำไมไม่รีบวิ่งเข้าไปเเยก มองดูเดินเเบบสบายใจไม่ร้อนรน ผมว่าก็เหมือนจัดฉากเหมือนกันครับ..ถ้าไม่ได้จัด ผมขออภัยครับ.
  • ทำไมคุณถึงได้ทำแบบนี้ พวกคุณมีความเมตตากันอยู่บ้างไหม
    แค่มันเป็นหมาจรจัดก็น่าสงสารพออยู่แล้ว ทำไมต้องไปลองของกับมอง
    มองก็รู้ว่า ทำเพื่อให้ตัวเองมองดูเป็นจ่าฝูง คุณควรจะมีความรับผิดชอบมากกว่านี้
    ชีวิตหนึ่งก็มีค่า อย่าได้มองข้าม..
  • ไม่น่าพลาดตอนหลังเลยนะครับ น่าสงสารหมาชายหาดตัวนั้น น่าจะบาดเจ็บพอสมควร
    บทเรียนที่ผมเห็นนะครับ
    1) การฝึกเชื่อฟังคำสั่งนั้นดีแน่ๆ สำหรับหมาทุกประเภท ให้อยู่ภายใต้คำสั่ง อยากให้พวกเราทุกคนที่มี pitbull หัดฝึกหมาตัวเองด้วย
    2) ต้องรู้จักสายพันธ์หมา โดยเฉพาะนิสัยของหมาเรา ห้ามชะล่าใจเด็ดขาด ในกรณีนี้ พลาดตรงนี้ครับ
    3) หมาที่พาไปเยอะไปครับ เรียกว่าไปเป็นโขยง อย่าลืมว่าหมาเขามีสัญชาติญาณกลุ่มด้วยนะครับ จะช่วยกันจัดการกับคู่อริ เหตุการณ์นี้ดีที่เจ้าตัวเล็กไม่ชอบความรุนแรง
  • นั่นน่ะสิครับ หมาจรจัด หมาข้างถนน ชีวิตมันก็ลำเค็ญอยู่แล้ว อดมื้อ กินมื้อ
    ดดนกัดเป็นแผล ก็ไม่มีใครพาไปรักษาหรือใส่ยาให้มัน
    ผมว่า ทำอย่างนั้น มันก็ไม่ผิดอะไร กับคุณเอาหนังสติ๊กไปไล่ยิง หรือ เอาไม้ไล่ตีมัน
    คือผลมันออกมาเหมือนกันครับ คือ หมาข้างถนนถูกกระทำ
    หมาข้างถนนไม่ว่าสายพันธุ์ไหนๆ ร่างกายมันก็ไม่สมบูรณ์อยู่แล้วนะครับ ถึงจะเป็น พิทก้อเหอะ
    พิทถ้าโดนปล่อยไว้ข้างถนน อดมื้อ กินมื้อ โดนตี เตะ ถีบ สารพัดเห็บหมัด
    มันก็คงสู้หมาไทยหลังอาน ที่เด้าเลี้ยงดูอย่างดี กินอิ่มสมบูรณ์ ออกกำลังเป็นประจำไม่ได้
    ฉันใดก็ฉันนั้น ชีวิตหมาข้างถนน ชีวิต คนเร่ร่อน จรจัด อย่าไปซำ้เติมเค้าเลยครับ
  • ทำไมส่วนมากมองดูว่าเป็นการชื่นชม ทำถูกแล้วหรือแบบนี้
    หมาคุณเป็นพันธ์พิเศษ เวลาไปที่ชุมชนคุณควรจะควบคุมให้อยู่ในสายจูง
    ถ้าไม่ใช่หมาจรจัด แต่ถ้าเป็นหมามีเจ้าของ หรือเด็กที่วิ่งมาหยิบลูกบอล
    คุณจะเดินช้าๆ อย่างนั้นไหม คุณบอกว่าสุนัขคุณไม่รังแกใครก่อน
    คุณควรมองถึงธรรมชาติของสัตว์ ที่ต้องหวงถิ่นตัวเอง การกระทำวันนี้ ไม่ขอชื่นชมว่าเป็นความสามารถ
    แต่ขอ ติ อย่างมากที่คุณประมาท ถ้าคุณยังมีจิตใจที่เป็นธรรม ควรกลับไปดูเจ้าหมาจรตัวนั้นและรักษามัน
    แต่ถ้ามันไม่รอดแล้วก็ควรทำบุญให้มันด้วย ชีวิตมันเกิดมาลำบากก็พอแล้ว ... ไม่ควรจะเจ็บปวดเพราะ
    ความคะนอง ของคนกลุ่มหนึ่ง....
  • ที่น้าผีพูดก็เป็นเหตุเป็นผล เป็นอีกมุมมองที่ต้องรับฟัง
    ขอบคุณที่ร่วมแสดงความเห็นกันอย่างสุภาพครับ
  • สนุกกันเพลินเลยนะท่านDJ ดีแล้วล่ะครับที่ไม่เจอเจ้าถิ่นตัวจริง ตรงหลังวัด มีพิตบลูปล่อยอยู่3-4ตัว ถ้าเจอรับลองมันแน่ๆๆ ไม่รู้ใครเป็นใครเลยครับ ผมเองยังไม่กล้าเอาหมาไปเล่นน้ำแถวหาดหลังวัดเลย
  • ตอนแรกก็ชื่นชมคุน djkankaw เรื่องการฝึกหมาอยู่นะค่ะ แต่ตอนนี้ขอบอกตามตรงว่าน่าผิดหวังจริงๆ หมดศรัทธาอ่ะค่ะ ขอโทดที่ต้องพูดตรงๆนะค่ะ :064:
  • Dear djkankaw
    I would like to invite you to be a speaker about how to train a dog. I really want to become a Cecar Milan like you and want to tell my dog that ''sit mean sit " . it seem like very good feeling. Anyway so after your fuc'sick stupid life have ccme to the end..you are very welcome here IN HELL.
    PS ROD IN HELL u mtf phyco dickhead
    Regard,
    SATAN 666
  • เป็นเหตุสุดวิสัยมากกว่าค่ะ คิดว่าชายหาดโล่งๆ กำลังเล่นกันสนุกๆ ไม่คิดว่าจะเกิดเหตุการณืแบบนี้
    ใครที่เลี้ยงแบบปล่อยๆ ก็คิดให้ดีๆนะคะ
  • รู้ทั้งรู้ว่ามีฝูงหมานอน อยู่ตรงนั้น..ยังโยน ลูกบอลเข้าไปให้มันเก็บอีก เหมือนตั้งใจให้มันไปปะทะกันเลย ถ้ามีความรับผิดชอบ ก็กลับไปพาหมาที่โดนกัด ไปหาหมอใส่ยาซะ ตอนแรก อุตส่า ดูว่าหมามันนั่งรถน่ารัก ดันเอาไปกัดกัน หมดอารมณ์เลย สงสารหมา...ปล่อยสายจูงได้ไงไม่มีความรับผิดชอบเลย...
  • ขอแสดงความคิดเห็นจากใจจริงนะครับว่าไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นกับทุกคนที่เลี้ยงพิทบูล เพราะก่อนจะปล่อยออกจากสายจูงทุกครั้งเราต้องตรวจตราพื้นที่ก่อนแล้วหากมีหมาอยู่ เราป้องกันได้ด้วยการย้ายไปหาที่อื่นที่สงบกว่าและไม่มีหมาอื่นรบกวน ..........

หมาตัวทีดัดชี่มีเรื่องด้วยมันไม่ได้อยากมีเรื่องด้วยตั้งแต่แรก ไม่เช่นนั้นมันคงวิ่งมาไล่ต้อนด้วยอารมณ์เจ้าถิ่น แต่ที่มันคุมอยู่ตรงนั้นเพราะมันคอยเฝ้าระวังให้เพื่อนตัวเมียตัวสีดำที่ท้องอยู่เท่านั้น เห็นท่าทางของตัวเมียที่พยายามจะช่วยแต่ไม่รู้จะทำยังไงแล้วผมรู้สึกสงสารนะ:022:
  • ถ้าเป็นหมาตัวเองที่เป็นฝ่ายถูกกัด มันจะเดินมาช้าๆแบบนั้นมั้ย ยิ่งดูยิ่งสงสารหมา อยู่ก็ลำบากอยู่แล้วมีกินบ้างไม่มีบ้าง ดันมาโดนกัดให้บาดเจ็บอีก ไม่อยากจะโทษหมาเลยเพราะเป็นธรรมชาติของมัน แต่คนนี่ซิน่าจะระวังให้มากกว่านี้ ทีแรกก็ดูเหมือนเลี้ยงเป็นพอเห็นปล่อยสายจูงเซ็งเลย กลับไปตามหาพามันไปหาหมอซะ ถ้ายังมีความรับผิดชอบอยู่บ้าง
  • เหมือนกะ เอานักมวย ไปไล่ต่อยเตะ ขอทานที่นอนอยู่ใต้สะพานลอย
    แต่ถ้านักมวย มันดันไปไล่ต่อย ลูกผู้มีอิทธิพล มันก็คงโดน ลูกสมุนเค้าอุ้มไปถ่วงน้ำนะครับ
    ///////////////////////////////////////////////
    อีกอย่างที่ขอเตือนสติ ผู้ที่เลี้ยงหมาสายพันธุ์นี้ครับ
    พิท ถ้าเป็นคนเปรียบเสมือนนักมวย
    พิท ถ้าเป็นไก่ มันก็คือไก่ชน
    พิท ถ้าเป็นปลา มันก็คือปลากัด
    คุณจะเอา นักมวยไปต่อยกับหมอ หรือนักธุรกิจ มันจะต่อยกันได้อย่างไร
    คุณจะเอานักมวย ไปประกอบธุรกิจ มันจะสู้นักธุรกิจได้หรือ (สมองมันผิดกัน)
    ไก่ชน คุณจะเอาไปตี กับไก่บ้าน ไก่แจ้ แล้วมันจะสู้ได้อย่างไร
    ปลากัด คุณจะให้มันไปกัดกะปลาเงินปลาทอง จะได้หรือ
    ........................
    บ่อยครั้ง ที่ผู้เลี้ยงพิท มักจะหึกเหิม ว่าหมาพันธุ์นี้ มันสุดยอดหมา บ้างตั้งชื่อ คิงออฟด็อก กันไปนั่น
    ลองอ่านข้อความข้างต้นที่ผมพยายามให้คุณเข้าใจ ว่า
    นักมวย จะต่อยเก่งขนาดไหน มันก็เป็นได้แค่นักมวยครับ ให้มันมาขายส้มตำ ยังเจ๊งเลยครับ
    ในโลกใบนี้ มันมีอะไรมากมาย ที่ยิ่งใหญ่ ลึกลับซับซ้อน กว่าแค่ที่คุณเห็นนะครับ
  • ขออภัย...! ทุกท่านด้วยกับเหตุการครั้งนี้
    รู้สึกถึงเสียใจกับการกระทำ ความประมาทเลินเล่อ

ไม่ได้มีความตั้งใจให้เกิดเหตุการครั้งนี้
    หมาตัวที่ถูกกัด มีเเผลอยู่พอสมควร
    ขากลับยังเเวกเข้ามาทักทายเสียดังอยู่

ขอให้ครั้งนี้เป็นกรณีศึกษา..!
    เรื่องทั้งหมดเป็นความผิดของผมเอง
    ขอความกรุณาอยากเอาบุคคลอืนที่ไม่มีส่วยเกี่ยวข้อง
    เข้ามามีส่วนร่วมในที่นี้จะเป็นพระคุณมาก...!

ขอโทษพี่ mafia ด้วยที่ทำให้การกระทำในครั้งนี้กลายเป็นประเด็นร้อนสุดสัปดาห์
    คราวหลังจะระวังในการตั้งกระทู้ให้มากว่านี้ครับ
  • DJ kankaw บอกอยู่แต่แรกแล้วว่า เอาดัชชี่มาเพราะต้องการฟิตซ้อมเพื่อเอาลงประกวด
    ใครจะอยากเอาสุนัขที่ตั้งใจเตรียมลงประกวดมาให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้บ้าง
    มันเป็นอุบัติเหตุ เขาเองก็ยอมรับว่าเป็นความประมาท และรู้สึกเสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น
    เอามาโพส์ทก็เพื่อเป็นอุทาหรณ์เตือนใจแก่ผู้อื่น

อย่างมองแง่ร้ายเกินไป และซ้ำเติมผู้อื่นเลยครับ

ไม่เคยรู้จักตัวจริง DJ kankaw เลย แต่จากได้ติดตามอ่านบทความต่างๆที่สะท้อนความคิดความอ่านของเขา เข้าใจได้ว่า เป็นผู้ที่มีความตั้งใจสูงมากผู้หนึ่งในการศึกษาหาความรู้ในการเลี้ยงและพัฒนาสุนัขพิทบูล ภาพต่างๆที่เขาเคยนำมาลงเกี่ยวกับสุนัขและครอบครัวของเขาอยู่เสมอ สะท้อนถึงความอบอุ่นและจิตใจที่อ่อนโยนในตัวตนที่แท้จริงของเขาได้เป็นอย่างดี
    การที่เขาดิ้นรนเข้าไปในกลุ่มผู้เลี้ยงสุนัขเยอรมันเชพเพอด ก็เพื่อการเรียนรู้เกี่ยวกับการเลี้ยงและวิธีฝึกฝนพัฒนาสุนัขในทางที่มีคุณค่ายิ่งๆขึ้น กลุ่มที่เขาเข้าไปคลุกคลีถือว่าเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านการฝึกชุทฮุ้นท์ที่สุดกลุ่มหนึ่งของเมืองไทย เป็นกลุ่มที่ไม่ได้มีเป้าหมายการพัฒนาสุนัขเพื่อแสวงหากำไร หรือเอื้อประโยชน์ต่อธุรกิจส่วนตัวที่เกี่ยวข้อง ตรงกันข้ามเป็นกลุ่มที่มีอุดมคติตั้งมั่นในการสร้างคุณประโยชน์เผื่อแผ่ต่อสังคมอย่างจริงจัง เช่น การถ่ายทอดความรู้วิธีฝึกสุนัขแก่สังคมโดยไม่หวังผลตอบแทน การช่วยกันหาบ้านใหม่ให้สุนัขที่ถูกทอดทิ้ง การอุทิศทุนทรัพย์แรงกายแรงใจในการทำกิจกรรมหารายได้ช่วยเหลือสุนัขจรจัด เป็นต้น
    กลุ่มนี้เป็นกลุ่มเลี้ยงและรักเชพเพอดอิสระ ไม่ได้เกี่ยวข้องกับสมาคมเชพเพอด รู้จักประวัติบางคนในกลุ่มนี้ดีพอควร และเข้าไปศึกษาอ่านในเวปของเค้าบ้างเป็นระยะ
    สำหรับเทพป้า ผู้ถูกกล่าวพาดพิงถึง ขอบอกว่า ท่านผู้นี้ผมยกย่อง ดั่งเทพยาดา หมายถึงผู้ที่มีจิตใจดั่งเทพ ดั่งเทวดา ในวงการสุนัขยังไม่พบผู้ใดที่บริสุทธิ์พอที่จะเปรียบท่านได้ แม้แต่เทพในสังคมแห่งนี้ที่เป็นที่ยกย่องของสมาชิกส่วนใหญ่ของที่นี่ เชื่อว่า ยังต้องให้ความเคารพนับถือท่านเช่นกัน ฉะนั้น ผู้ที่ไม่รู้จักท่านจริงอย่างกล่าวล่วงซี้ซั้วครับ และการที่ท่านรับ Dj Kankaw เป็นศิษย์ ย่อมถือได้ว่า ท่านกลั่นกลองและรับรองในระดับหนึ่ง

จริงๆแล้ว ติดตามรอดูว่า คุณ Dj Kankaw จะออกมาอธิบายชี้แจงคำตอบกระทู้ตำหนิเหล่านี้อย่างไร
    ทีแรกยังคิดว่า การไม่ออกมาตอบชี้แจงอะไรเลย ก็เป็นทางออกที่เหมาะสมดีวิธีหนึ่ง
    เชื่อถือในตัว DJ kankaw และเชื่อถือในสิ่งดีงามที่เขาซึมทรัพย์จากสังคมดีๆที่เขาดิ้นรนไปแสวงหามา
    เป็นความหวังลึกๆว่า เขาคือบุคคลตัวอย่างที่สามารถพัฒนาคุณค่าสุนัขพิทบูลในการฝึกชุทฮุ้นท์สมบูรณ์แบบที่สุดคนหนึ่งหรือคนแรกของเมืองไทย
    เขามีครอบครัวที่ดี มีอาจารย์ที่ดี และมีจิตใจที่พร้อมแล้วสำหรับหน้าที่นี้
  • นิดหนึ่งครับ...!
    ที่ไม่ได้วิ่งทะเล่อทะล่าเข้าไป เพราะครั้งหนึ่่งเคยทำเเบบนั้น
    ผลออกมาไม่สวยเท่าไร ทุกวันนี้ยังเดินได้ไม่คอยปกติ
    เดินไปคิดไปจะเอาออกเหลี่ยมไหนดี ที่เร็วและปลอดภัย..!
  • นิดหนึ่งครับ...!
    ที่ไม่ได้วิ่งทะเล่อทะล่าเข้าไป เพราะครั้งหนึ่่งเคยทำเเบบนั้น
    ผลออกมาไม่สวยเท่าไร ทุกวันนี้ยังเดินได้ไม่คอยปกติ
    เดินไปคิดไปจะเอาออกเหลี่ยมไหนดี ที่เร็วและปลอดภัย..!
    """""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

ว่ากันตรงๆเลยพี่ ไม่ต้องอ้อมค้อม

ด้วยความเคารพ ทุกท่านกรุณาทำความเข้าใจในเจตนาพี่เขาก่อนด้วยนะครับ
    ผมก็ติดตามกะทู้มานาน ด้วยความเห็นส่วนตัว พี่เขาก็เป้นคนนึงที่ศึกษาเกี่ยวกับหมาพันธ์นี้และให้ความรู้ในเวปนี้พอสมควร

ส่วนตัวผมก็เลยไม่ได้คิดว่าเขาจะเจตนานะครับ

ยอมรับตรงๆ ผมก็เคย ประมาท เจอของจริงแล้วเป้นบทเรียนที่ไม่ต้องมีใครมานั่งพูดจริงๆ ครั้งเดียวพอ เข็ดลากไส้เลยครับ 55
    ไฟล์แนบ
    20080719103954_SCD40980[1].jpg 108K
  • ทุกคนมีพลาด คับ ขอให้กะทู้ นี้ เป็นบทเรียน เหมือน น้าพี่ หลายๆๆ ท่านกล่าว ข้างต้นนะคับ
    ตัวผม ก้อ เคย ปล่อยสุนัข ใน ที่ แจ้ง บ้างเรา อาจ คิดว่าปลอดภัยแล้ว แต่อะไร ๆมันก้อเกิดขึ้นได้นะคับ
    พี่ แก้ว เป็นคนนึง ที่มีความตั้งใจมาก
    พยายามเรียนรู้ เหมือน ที่น้า ผี บอก อ่ะคับ
    ผ่านไปด้วย ดี คับเรื่องนี้
  • ก็ขอชื่นชมทุกท่านๆในกระทู้นี้นะครับ ผมเชื่อว่าส่วนมากต่างก็มีเจตนาดีต่อสุนัขด้วยกันทั้งนั้น
    มันต่างกันแค่เพียงมุมมองที่แต่ละท่านต้องการจะสื่อ จะสื่อเรื่องการ ฝึก การควบคุม การระมัดระวัง และความประมาท
    แต่ผมเชื่อว่าหากเราได้อ่านและวิเคราะห์ตามอย่างละเอียดแล้ว มุมที่เรามองว่าดี คนอื่นก็อาจจะเห็นเป็นอีกอย่าง
    ผมมั่นใจว่า กระทู้เป็นกระทู้ดี และมีประโยชน์ต่อสังคมของเราเป็นอย่างมาก ใช้เป็นกรณีศึกษาได้
    และต้องขอขอบคุณทุกท่านที่โต้ตอบกันอย่างใช้สติ ผู้โดนตำหนิก็รับฟัง ไม่ได้สวนกระแส ผู้ตำหนิก็ไม่ได้ด่าแบบเอาเป็นเอาตาย
    และท้ายสุดก็จบลงด้วยดี ผมก็ขอฝากพวกเราช่วยๆกันพัฒนาสังคมของเราให้พัฒนาขึ้นไปเรื่อยๆนะครับ
    ผมยังต้องการผู้ร่วมอุดมการณ์อีกมาก มาช่วยกันสร้างสังคมแห่งนี้ให้แข็งแกร่ง

ด้วยความเคารพ
  • ตกลงว่าหมาตัวที่โดนกัดได้พาไปรักษาหรือป่าวคะ

ถ้าไม่ไ้้ด้พาไปหาหมอแล้วได้ดูแลมันยังงัยบ้างคะ

:m044:
  • ได้ฟังคุณดีเจออกมาอธิบายก็เข้าใจค่ะ เหมือนเราโดนลูกหลงเวลาคนตีกันอะ ปุบปับจะเข้าไปแยกเลยมันคงไม่ได้อะ

คุณดีเจถ้าว่างๆลองแวะไปดูเจ้าตัวนั้นก็ดีเหมือนกันนะคะ อย่างน้อยก็จะได้สบายใจขึ้นนิดนึงถ้ามันไม่เป็นอะไรมาก สงสารมันอะค่ะ นะๆๆๆ
  • สู้ๆท่านแก่น ทำดีแล้ว เพลงก็ mix เองใช่มั้ยเนี่ยท่านอาจารย์ 5555
  • เห็นด้วยกับคุณ Angie ครับ ถ้าไงคุณ Dj แวะกลับไปดูเจ้าตัวที่โดนกัดหน่อยเหอะ สงสารมัน ดูว่ามันเป็นไงบ้าง เผื่อมันอาการหนักจะได้ช่วยมันได้ ถ้ามันยังดีอยู่ก็มาส่งข่าวให้ฟังบ้างนะ...นึกเสียว่ามันก็ชีวิตนึงเหมือนกัน เพราะมันอยู่ของมันดีๆ คุณก็พาพวกไปกัดมันซะ เมตตามันเหอะนะครับ ไปดูมันหน่อยสงสารมัน....
  • เจ้าพิท ตัวเล็กอีกตัว นะมันน่ารักนะ เค้ากัดกันยังไงมันก็ไม่เข้าไปรุม แต่เจ้าตัวเมีย ที่อยู่กับตัวที่โดนกัดนะน่าสงสารนะ เหมือนมันอยากจะช่วยแต่ทำอะไรไม่ได้ ว่าๆไปแล้วเจ้าตัวที่โดนกัดนะมันก้ใจถึงนะ ดูท่าทางมันสู้ขาดใจเหมือนกัน แต่อย่างว่า หมาจรจัดกับพิทบูล มันไม่ใช่คู่ชกกัน มันจะเอาอะไรไปสู้ เฮ้อ...น่าสงสารหมาสู้ชีวิตโดนเอาเปรียบตลอด
  • ทำดีแล้วครับ ขาดไปนิดเดียวเรื่องความระแวดระวัง
    ผมก็เป็นเหมือนกัน บางทีคิดว่าหมาเราอยู่ในโอวาท สั่งนั่งสั่งคอยได้ แต่ในสถานที่ที่มีสิ่งกระตุ้นเยอะแยะอย่างนั้น โดยเฉพาะถ้าเรารู้ว่าหมาเราชอบโดดใส่หมาอื่นด้วยแล้ว ต้องระวังอย่างยิ่งยวด ใส่สายจูงได้ใส่ไว้ดี่ที่สุดครับ

ชายหาดบางแห่งในที่ อเมริกา ห้ามหมาเดินนอกสายจูงเด็ดขาด

อีกอย่างสำหรับคนชอบเอาหมาไปเดินข้างนอกพื้นที่ของตัวเอง ฝากเรื่องถุงเก็บขี้หมา ต้องติดตัวไปตลอดเวลาครับ อย่าให้หมาเราไปทำภาระกับสถานที่สาธารณะโดยเด็ดขาด ไม่ว่าหมาเราจะตัวเล็กขี้ก้อนนิดเดียว หรือตัวใหญ่ ชี้น้อยก็เถอะ ภาระของหมาเรา เราต้องจัดการครับ อย่าให้คนอื่นเขารังเกียจ สวนสาธารณะ ปิดไม่ให้หมาเข้าเกือบหมดแล้ว ที่ยังเปิดอยู่ก็อาจถูกปิดในไม่ช้า
    ทุกครั้งที่ผมเห็นคนจูงหมามาอึในสนามสาธารณะ และทำท่าจะเดินหนีไปโดยไม่ทุกข์ไม่ร้อน ผมจะเดินรี่ไป ยื่นถุงที่ผมมีติดตัวให้ทุกครั้งและจะแนะนำเขาด้วยว่า พวกเราต้องรับผิดชอบถ้าคิดจะเลี้ยงหมา อย่าให้คนอื่นรังเกียจ
  • กระทู้นี้ดีมากๆครับ ทุกคนมีเหตุผลกันดี ดีครับที่ไม่ทะเละกัน ใช้เหตุผลคุยกันเเบบนิ่มๆ สบายๆ เยี่ยมมากครับนี่เเหละสังคมที่ดี......
  • ไม่ได้ว่านะ แต่ตอนหมากัด เจ้าของยังเดินไม่รีบวิ่ง

อันนี้ไม่เข้าใจนะว่าทำมั้ยเดิน แทนทีจะรีบวิ่ง

สำหรับผม ตัวผมก็ต้องวิ่งครับ ไม่เดินแน่นอน เพราะเรารู้ดีอยู่ว่าพิตบูลมันกัดอันตรายแค่ไหนฝากเจ้าของไว้นะครับ