ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามพี่มาร์คเรื่องการประกวดหมากล้ามที่ Pantip งามวงศ์วานครับ
  • พอดีเพื่อนผมฝากถามมา เค้าเห็นว่าหลายคนถอนตัวจากการประกวดหมากล้ามก่อนงานจะเริ่ม(รวมทั้งตัวผมด้วย) เลยกะว่าถ้าไม่มีตัวเก็งหมากล้ามลงในงานนี้ จะเอาหมาที่บ้านไปลงประกวดซะหน่อย เผื่อได้รางวัลติดไม้ติดมือกลับบ้าน เค้าเลยฝากถามมาว่าถ้าในงานไม่มีคู่แข่ง จะเอาหมาธรรมดาที่ไม่ได้มีกล้ามมากมาย แต่ก็ไม่ได้อ้วนลงแข่งมีสิทธิ์ลุ้นรางวัลรึป่าวครับ
  • คุณ Redzone เอาหมาไปเถอะ เอาไปเป็นเพื่อนกัน ถึงจะไปประกวดด้วยกันก็ไม่เป็นไร ของผมก็เอาไปครับ หมาบ้าน ๆ เหมือนกัน
  • การประกวดหมากล้าม หมาที่ได้รับรางวัลก็ควรมีคุณสมบัติที่เหมาะสมด้วย รางวัลจึงจะทรงคุณค่า
    หลายครั้งที่ผมอึดอัดใจ ไม่อยากรับเป็นกรรมการตัดสินการประกวด ก็คือ หมาหลายๆตัวที่ได้รับรางวัลไม่มีความพร้อมครับ

การจัดประกวด ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าการจัดประกวด มันต้องเอาสิ่งที่เหนือกว่าออกมาประชันกัน
    หากจัดงานแล้วไม่มีกติกา มันก็คืองานติงต้อง ที่จัดกันเล่นกันเล่นๆขำๆเท่านั้นเอง
    ผมไม่ต้องการนำหมาใครมาทำลายคุณค่าในสนามประกวด ผมจะบอกกติกาก่อน
    เพื่อให้เจ้าของสุนัขทราบล่วงหน้า ว่าหมาแบบไหนที่ควรส่งลง หมาแบบไหนไม่ควรส่ง
    และกรรมการตัดสินด้วยหลักการอะไร ควรเตรียมตัวกันแบบไหน

การจัดงานประกวดสุนัข เรามีเป้าหมายเพื่อการพัฒนา ไม่ใช่ยิ่งจัดยิ่งเละ ยิ่งจัดยิ่งแย่ครับ
  • Redzone ฝากไปบอกเพื่อนด้วยว่า ชนะแบบนี้ไม่มีศักดิ์ศรีเลย ระวังเสียหมานะครับ
    เอาไปทำอะไรรางวัลชนะเลิศที่ไม่มีคู่แข่ง บอกเพื่อนคุณให้ไปฟิตหมาให้พร้อม
    แล้วมาลงแข่งแบบวัดกันเห็นกันชัด ๆ ไปไม่ดีกว่าเร่อ แม้ไม่ชนะแต่อย่างน้อยเพื่อนคุณ
    และหมาของเค้าก็ได้แสดงออกให้คนเห็นถึงการเลี้ยงด้วยรักและใส่ใจไม่ใช่เลี้ยงไว้เก็บขี้เก็บเยี่ยว
  • หมาบ้านอาจสวยกว่าหมาเทพก็ได้ ยังไม่เห็นอย่าเพิ่งสบประมาท
  • การส่งหมาที่ไม่พร้อมไม่มีการเตรียมตัวมาลงประกวด
    นอกจากจะดูถูกคนจัดงาน แล้วยังดูถูกความสามารถของตนเองด้วย

รักจะประกวดก็ควร เตรียมตัว เตรียมพร้อม ศึกษากฏกติกา
    รักจะพาหมาออกงานก็ควร ฝึกฝน อบรมให้สามารถควบคุมได้
    หมากัดคน หมาไม่พร้อมอย่าโทษหมา ให้ด่าคน หมามันไม่ผิด
  • ผมก็ว่างั้นแหละครับ คนไม่พร้อม สถานที่ไม่พร้อม หมาที่แข่งไม่พร้อม ถึงได้ถอนตัวดีกว่า ได้รางวัลไปก็ไม่รู้จะภูมิใจดีมั๊ย
  • งั้นขอถามคุณRedzone และหลายๆท่านว่าทำไมถึงถอนตัว ทั้งๆที่ดูเหมือนว่าหมากล้ามของหลายๆคนพร้อมลงประกวดกันแล้ว
  • ตามความคิดเห็นของผม(คนเดียว)นะครับ ไม่รู้คนอื่นที่ถอนตัวคิดยังไงบ้าง ... งานนี้ไม่ใช่ผมฟิตหมาตัวเองให้กล้ามขึ้นไม่ทัน ถ้าจัดงานวันนี้ก็พร้อมจูงออกจากบ้านไปกันเลย แต่ที่ถอนตัวเพราะหลายๆอย่าง เช่น จุดประสงค์การจัดงานไม่ค่อยตรงแนวกับหมาของผมเท่าไหร่ พอดีตอนแรกนึกว่างานนี้จะมีพิทบูลกับบูลลี่เท่าๆกัน เพราะเห็นชื่องานว่า Thailand Pitbull Show 2011 เลยตั้งใจว่าจะพาพิทบูลที่บ้านออกไปโชว์ตัวซักหน่อย แต่งานนี้กลายเป็นไม่ค่อยอยากให้พิทบูลไปร่วมงานเพราะกลัวมีปัญหา ทั้งที่เมื่อก่อนพิทบูลสไตล์บูลลี่ก็มาร่วมงานลากน้ำหนักกันได้ ไม่มีใครเกรงใคร เพราะทุกคนเข้าใจลักษณะนิสัยของพิทบูลว่าเป็นอย่างไร ทำให้ทุกคนมีความรับผิดชอบในการดูแลหมาของตัวเอง ........................ ซึ่งผมคิดว่าการที่พิทบูลไม่มีที่ยืนในงานนี้เป็นการแก้ปัญหาไม่ตรงจุดเท่าไหร่ ถ้าวางผังภายในให้เป็นระบบ และวางกฎให้ทุกคนทำตามเป็นระเบียบก็เป็นแก้ไขให้อยู่ร่วมกันในงานได้ไม่ยากเลย

สุดท้ายผมมองว่าการประกวดหมากล้าม และ พิทบูลสไตล์ adba (ที่ยกเลิกไปแล้ว)ในครั้งนี้จะเป็นก้าวที่สำคัญของพิทบูลในเมืองไทยเพราะตามที่ผมเข้าใจ พี่มาร์คอยากให้การประกวดในครั้งนี้เป็นจุดเริ่มต้นของการแบ่งมาตรฐานพิทบูลในหลายๆรูปแบบให้ชัดเจนขึ้น ตามมาตรฐานABC ที่ได้วางเอาไว้ เพื่อให้คนได้มีความเข้าใจตรงกันว่าพิทบูลแบบนี้สไตล์นี้เมื่อจดทะเบียนABCแล้วต้องใช้มาตรฐานไหนในการประกวด ซึ่งในการประกวดครั้งต่อๆไปก็จะได้เข้าใจตรงกันลดการขัดแย้ง ซึ่งผมเห็นด้วยในจุดนี้ พิทบูลที่เลี้ยงกันทั่วๆไปก็จะได้มีที่ยืนเป็นของตัวเอง ............. แต่ในเมื่อตอนนี้ผลออกมาเป็นแบบนี้แล้ว หมาผมซึ่งเป็นพิทบูลเช่นกันก็คงไม่เหมาะสมที่จะพาไปงานนี้เท่าไหร่นัก
  • ออเห็นด้วยว่ะ งานนี้แทนที่สื่ออย่างอาณาจักรจะช่วยสนับสนุนให้วงการพิทบูลพัฒนา กลับคิดเอาแต่หวังผลประโยชน์ที่จะได้จากพวกบูลลี่อย่างเดียว ไม่เห็นหัวพิทบูลเสือกเอาชื่อพิทบูลไปจัดงานอีก
  • คุณตั๊วตอบได้ดีครับชัดเจน
    ส่วนตัวผมที่เอาหมาเข้าประกวดเพราะ อ่านเจออยู่หนึ่งคำคือ
    "หมาสวยต้องประกวด ใช่โอ้อวดอยู่ในบ้าน" ซึ่งโดนใจอย่าง
    แรง เลยทำให้อยากรู้ว่าหมาเราจะเป็นยังไง ส่วนอีกเหตุผลหนึ่ง
    ที่ลงประกวดเพราะต้องการสนับสนุนผู้จัดงาน แม้ว่าหมาของ
    ผมจะไม่ใช่สไตล์ ADBA แต่เป็นสไตล์ UKC (สอบถามจากหลายๆ
    คนมาว่าอย่างนั้น) แต่ผมก็ยังส่งประกวด ลงไปเป็นสีสรรเพื่อ
    ให้กรรมการเค้าชี้ให้คนอื่น ๆ เห็นภาพว่ามันแตกต่างกันตรงไหน
    อย่างไร เพื่อเป็นมาตรฐานต่อไปให้กับ ABC ก็เท่านั้น

แต่ในเมื่อผู้จัดงานสรุปผลออกมาชัดเจนว่าจะไม่มีการประกวด
    พิทบูลไม่ว่าเหตุผลไหนก็ตาม ผมก็คิดว่าเราถอนตัวดีกว่าเพราะ
    มันอาจจะไม่เหมาะที่ไปสร้างความลำบากใจให้กับผู้จัด เราเองก็
    ไม่มีบูธด้วยด้วย
  • เดิมคิดว่าเป็นงานประกวดพิทบูล รวมๆหลายๆแบบ ไม่คิดว่าเป็นการประกวดเฉพาะบูลลี่ กับหมาแดง
    “แพนด้า” มีความพร้อมเต็มถังในการประกวด ไม่มีทางกัดคน หรือกัดสุนัขอื่นแน่
    หวังเรื่องรางวัลอยู่บ้าง ทั้งๆที่รู้ตัวว่าคงเป็นได้แค่ไม้ประดับ แต่อยากโชว์ อยากเจอหมาดัง อยากมีส่วนร่วม
    อยากเห็นตัวจริง เจ้าไอริส เจ้าแท้งค์ เจ้าขาวจมูกแดง เจ้าMoody และสุนัขหุ่นงามๆสวยๆของคนอื่นๆอีกหลายๆคนหลายๆแบบ
    อยากเห็นสุนัข ADBA ในฝันแบบเจ๋งๆ เพื่อเป็นต้นแบบอย่างที่อยากได้หามาเลี้ยงซักตัว
    บูลลี่ และหมาแดงที่บ้านมีแล้ว รู้สึกเฉยๆ

ที่สำคัญ มารู้ที่หลังว่า สุนัขในแบบของเราไม่ใช่เป้าหมายในการจัดงานของเขาเลย รู้สึกละอายใจมาก
    แท้จริงแล้ว ต้องไปง้อเขาขอลงประกวดทั้งๆต้องเสียเงินค่าสมัคร รู้สึกได้ทันทีถึงความเดียงสาของเราในความไม่รู้เท่าทันถึงจุดประสงค์ที่แท้จริงของการจัดงานประกวดสุนัข
    อีกอย่างต้องไปเป็นครอบครัว เค้าลงมติ ถ้าเป็นอย่างนั้น ให้ล้มเลิกความคิดการส่งสุนัขลงประกวดอีก

ต้องออกมาประกาศถอนตัว เพราะออกตัวไปแล้วว่าจะไปร่วมงานในบอร์ดอย่างโจ่งแจ้ง ทั้งชักชวนท้าแข่งกับคนอื่นๆอีก ถ้ารอถึงวันงานไม่ไปเฉยๆโดยไม่บอกกล่าว จะกลับมาคุยในบอร์ดได้อีกหรือเปล่า
  • :063::063::063:เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ:063::063::063:
    :064::064::064:และเสียใจกับผู้จัดที่คิดแบบนั้น:064::064::064:
  • อยากให้น้าผีอ่านที่น้องเขาเขียนจัง เขาเป็นเด็กยังคิดอะไรได้เยอะกว่าผู้ใหญ่บางคนเสียอีก
    กล้าพูด กล้าแสดงความเห็น กล้าตัดสินใจ มีปัญหาก็กล้าออกมาเผชิญ

ชอบตรงที่น้องบอกว่า จะไปแข่งก็บอก จะไม่ไปก็ต้องบอก ถ้าหายไปเฉยๆไม่บอกกล่าวก็คงไม่กล้ากลับมาคุยอีก สุโค่ย ครับ
  • เสียดายค่ะ อยากเจอแพนด้าเหมือนกัน กะว่าไปแล้วจะถ่ายรูปคู่กะแพนด้าด้วยนะเนี่ย อดเลยไว้ถ้าพี่มาร์คจัดงานอื่นพามานะคะขอชื่นชมหน่อย:024:
  • ขอออกความเห็นแบบผีดีกว่า...
    เดี๋ยวทีมผมจะเคียง
    ผมเห็นใช่ถูกต้องกับเจ้าของกะทู้และน้องๆอีกหลายมากครับ
    ปัญหาที่ท่านนึงออกมาโผยส่วนเป็นปัญหาที่ เหมือนอยากจะยิงปืนแต่กลัวปืนดัง ยังไงม่รู้
    ผมเข้าใจคับว่าท่าน คิดไปถึงสายกัดที่โหดร้ายมาในงานประกวดด้วย
    แต่ อยากบอกหน่อย ว่า พวกด็อกแมน เขา ไม่ใช่พวก หมาการ์ตุน นะครับ
    ไม่มีความจำเป็นที่ ต้อง เอา มาในงานเลย เขารู้ถึงความดุมันดี
    และเขา ไม่มีทาง เอาหมา ของเขามาเปิดตัว โดยไม่จำเป็นครับ

สรุปพวกที่อยากให้พิทมีการประกวด ก็หมาบ้านๆๆ สายโชว์ทั่วไป
    พวกเขาอยากมาร่วมสนุกกัน มาในแบบ adba ส่วนใครอยากเอาสายกัดจริงๆ
    ก็แล้วแต่ เขา ถ้าเขาเอามา เขาต้องรุ้ว่าหมาเขาคุมได้ อยู่แล้ว
  • กร๊ากกๆๆๆๆ ผีตัวนี้ กรูเดาไม่ผิดคนแน่ ฮ่าๆๆๆ
  • กะเอาไอเพชร ไปจั๊กหน่อย เพราะดูแล้วกล้ามมันสวย (ในสายตาเรา)

แต่พอถามป๋ามาร์ค เฮ้ยป้า ไอเพชรมันมีกล้ามตรงไหนวะ ตกรอบแรกแน่ ๆ 5555555555

ฝึกชักเย่อ ต่อไป ไอเพชร ฮี่ๆ
  • http://www.youtube.com/watch?v=glHGdCLrn_s&feature=player_embedded

http://www.youtube.com/watch?v=ngp2wjc6LXw&feature=player_embedded

http://www.youtube.com/watch?v=oegnBtva5xE&feature=player_embedded
  • สำหรับคนที่คิดจะเลี้ยงหมาสักตัว สิ่งคัญอันแรกก็คือ ความรับผิดชอบขั้นพื้นฐาน เช่น การมีเวลาดูแลให้ความรักความอบอุ่นเบื้องต้น มีกำลังอาหารให้เขา มีที่อยู่ที่หลับนอนหรือกรงอาศัย สามารถรับภาระค่ารักษายามเจ็บป่วยได้ และเลี้ยงแล้วต้องไม่สร้างปัญหาแก่คนรอบข้าง

ต่อมาคนที่คิดจะนำสุนัขไปเดินตามงานโชว์หรือตามพื้นที่สาธารณะ ก็ต้องพัฒนาขึ้นไปอีกระดับหนึ่ง คือสามารถควบคุมสุนัขของตัวเองในฝูงชนได้ ไปแล้วต้องได้รับความสนุก ไม่สร้างปัญหาให้แก่คนอื่น สุนัขขับถ่ายก็ต้องทำความสะอาด ไม่ทิ้งไว้เป็นภาระของคนอื่น

สำหรับคนที่รัก การประกวด และทำกิจกรรม ก่อนอื่นก็ต้องมีความรู้ความเข้าใจใน กฏกติกา เลือกสุนัขให้ตรงกับกิจกรรม มีเวลาฝึกฝนอบรมให้สุนัขมีความพร้อมสำหรับกิจกรรมนั้นๆ

สำหรับคนที่คิดจะเป็นบรีดเดอร์ ก็ต้องมีความรู้ความเข้าในเรื่องหลักการผสมพันธ์ สามารถดูแลลูกสุนัขที่จะเกิดมาได้ สามารถรับภาระสุนัขที่เหลือจากการจำหน่ายได้ มีระบบการจัดการคอก ฟาร์มที่ดี มีตลาดไว้รองรับผลผลิต ที่สำคัญต้องเข้าใจว่าสุนัขมันไม่ใช่สัตว์เศรษฐกิจ โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับหมาพันธ์นี้ ข้อจำกัดมันมีเยอะ และที่สำคัญทำอย่างไร เราถึงจะไม่กลายเป็นปัญหาของสังคมอีกด้วย

ที่ผมพูดไปมันก็ไม่เห็นจะมีอะไรยาก ความสามารถเราทำได้แค่ระดับไหน ก็หยุดอยู่ที่จุดนั้น มันก็ไม่สร้างปัญหาทั้งแก่ตนองและแก่ผู้อื่น
    ลองทบทวนตัวเองกันดู ว่าเรามีอะไรที่แตกต่างจากที่ผมพูดไปหรือเปล่า อะไรเราเกินอะไรเราขาด แค่นี้ก็เลี้ยงสุนัขได้อย่างมีความสุขแล้วครับ
  • อ่านมาตั้งนานไม่เห็น มาเฟีย ตอบคำถามเลยว่า ตกลงหยุดไม่มีการประกวดหมากล้ามแล้วใช่มัย

เอาให้มันชัดเจนหน่อยเพ่ หรือเดินหน้าต่อ

เดี๋ยวจะมีคนแบบเพื่อนคุณตั๊วเอาหมาไปประกวด ลงไปยืนแข็งๆ ทื่อๆ รับรางวัลอันไม่ทรงเกียรติ

มันน่าขำ
  • โว๊ะ จะเขี่ยขึ้นมาอีกทำไมละครับน้าผี มันจบไปตั้งแต่ที่กระทู้โน้นแล้ว
  • ถ้าอยากให้คนไปมีส่วนร่วมเยอะๆ ทำไมไม่จัดประเภทการประกวดออก เป็นคลาสในแบบอื่นมั่งหละ ไม่ใช่วัดเอาจาก อายุหมา เท่านั้น แบ่งบลูลี่ หมาแดง หมากล้าม นั้นผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง แล้วไอ่พวกเรดแฟนซีเอย หมาหมูกดำ สีตัวด่างขวาดำ เอย จะให้พวกหมาพวกนี้ไปยืนอยู่ส่วนไหนของเวทีหละขอที่ให้มันยืนบ้างเถอะครับ ผมไม่เคยจัดการประกวด แต่ขอออกความเห็นในมุมมองของผู้เลี้ยงสุนัขไว้เป็นเพื่อนด้วยความรัก หน่อยนะว่า คนเลี้ยงพิท มันก็มีหลายระดับ ทั้งระดับเทพ จนถึงระดับชาวบ้านธรรมดา(อย่างผม) ตัวอย่างเช่น คลาส a หลังจากจัดกลุ่มเรื่องอายุแล้วก็ให้กรรมการชุด คลอริฟาย จัดเลยว่าควรอยู่ในคลาสไหน ถ้าดูแล้วเทพก็จัดเข้าคลาส a ไปเลย ส่วนพวกที่ลักษณะรองลงมาตามสายตาของกรรมการ ก็จัดเข้า คลาส b จนถึงประเภททั่วไป คือ คลาส c หมาบ้านๆ ธรรมดาอย่างหมาผมและอีกมากมายในประเทศนี้ ก็จะได้มีโอกาศไปโชว์ตัวกะเค้ามั่ง ส่วนถ้ากรรมการจัดให้ลงในคลาสไหนแล้วใครไม่พอใจในการจัดประเภทของกรรมการ คิดว่าหมาตัวเองเทพกว่าที่สายตากรรมการจะมองเห็น ก็ให้สิทธิเค้าเลือกคลาสเองเลยแต่ห้ามเลือกลงในคลาสที่ต่ำกว่าที่กรรมการจัดให้ลง มันอาจดูยุ่งยากในการจัดแต่ ผมเข้าใจว่าคนที่ไปร่วมงานเค้าน่าจะแฮปปี้ในการร่วมเป็นส่วนหนึ่งของงาน คนที่พาหมาเข้าประกวดในแต่ละงานทุกคนก็ต้องหวังลึกๆ อยู่แล้วว่าหมาเราก็น่าจะโอกาสสัมผัสรางวัลใดรางวัลหนึ่งก็เค้าบ้างพอเป็นกำลังใจในการเอาใจใส่เลี้ยงดูสุนัขของตนเอง ผมเชื่อว่าหากมีการจัดคลาสแบบที่ผมว่ามานี้หลายคนที่เลี้ยงพิทบูลในระดับทั่วไปก็จะเริ่มดูแลเอาใจใส่สุนัขที่ตนเลี้ยงมากขึ้นกว่าเดิมอย่างแน่นอนเพราะอย่างน้อยมันก็มีเวทีรองรับให้หมาระดับนี้ได้อวดโฉมกะเค้ามั่ง ไม่ใช่ว่าจูงหมาตัวเองเข้าไปงานประกวดสุนัขแล้วถูกหัวเราะเย้ยหยันว่าหมาแบบนี้รึจะเอามาประกวดกะเค้า ถ้ามีใครจัดประเภทประกวดแบบที่ว่านี้ผมคิดว่ามันยิ่งกว่า นโยบายประชานิยม อีกนะครับ เพราะมันเป็นการดึงเอาผู้เลี้ยงพิทบูลระดับชาวบ้านทั่วๆ แบบผม ซึ่งคิดว่าน่าจะมีไม่น้อยได้มีโอกาสพาหมาที่ตนรักเข้าไปมีประสบการณ์ในการประกวดกะเค้ามั่ง แม้จะไม่มีรางวัลใดๆ ติดไม้ติดมือกลับบ้านเลยก็ตาม ขอฝากท่านที่มี พาว ไว้พิจารณาด้วยนะครับกระผม
  • เเล้วเจอกันที่งานดีกว่าคับคุนredsoneไม่ต้องมีคำพูดมากมาย
    ถ้าหมาคุนดีคนทุกคนก็ยอมรับนะคับ
  • ด่ากันไปด่ากันมาไม่จบไม่สิ้นกันสักทีเนอ
    หมามันก็สวยกันคนละเเบบและหม