ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

"ข้าวปุกงา" ขาเจ็บ
  • ปุกเจ็บขาหลังบ่อยๆ เวลานอนทับขาตัวเองก็เจ็บ วันก่อนเป็นหนักวันนี้ไม่ยอมลงเท้า ไกลหมอ แนะนำทำไงก่อนดี ขอบคุณครับ
    ไฟล์แนบ
    PIC_9806.jpg 122K
  • อาจจะเล่นซนแล้วล้มขาพลิก ไม่ก้อกล้ามเนื้อเคล็ด ลองให้ทานยาแก้ปวดดูนะคะ

ขอให้ น้อง ปุกงา หายไวๆๆ น้องปุกงาน่ารักมากๆคะ
    ไฟล์แนบ
    20090124035608_P1170199_resize.jpg 73K
  • เหมือนหมาของพี่ผมครับเดินไม่ลงขาหลัง พาไปโรงบาลเกษตร หมอเค้าบอกว่า สะบ้าหัวเข่าหรืออะไรนี่แหละหลุดมันเคลื่อนได้

สาเหตุอาจเป็นเพราะเลี้ยงน้องหมาไว้ในบ้าน พื้นบ้านปูกระเบื้องมันลื่นครับ เวลาเล่นกับเค้า เค้าอาจเกิดอาการล้อฟรี อิอิ

อันตรายครับบ่อยเข้า ทำให้ข้อตรงนั่นมันอักเสบ หมอบอกว่าวิธีรักษาให้หายขาดคือ ผ่าตัดเซาะร่องกระดูกให้ลึกลงอีกเพื่อให้มันต่อกันสนิทขึ้น

เบื้องต้นหมอให้ทำกายภาพบำบัด ออกกำลังกายเบาๆ ทุกวันนี้ดีขึ้นมากแล้ว

บางทีการที่เรารักเค้ามากอาจทำร้ายเค้าโดยไม่รู้ตัว ลองพาไปหาหมอดูครับ เป็นกำลังใจให้หายไวๆ
  • ส่วนตัวครับผมคิดว่า พิทบลูมันตัวใหญ่น้ำหนักเยอะ เล่นกันในบ้านพื้นปูกระเบื้องมันลื่น ล้อฟรีบ่อยๆอันตราย ครับ

เจ้าลูกชายผมห้ามมันวิ่งในบ้านครับ กลัวเป็นเหมือนของพี่ชายผม
  • ลองตรวจดูเบื้องต้น
    #ลองดูใต้อุ้งเท้า ว่ามีเสื้ยน กระเบื้อง ตำอยู่หรือไม่ อีกอย่างสังเกตุดูว่าหมาใช้ปากแทะหรือเลียบริเวณไหนก็ดูตรงนั้นก็ได้
    ##ใช้มือบีบๆ นวดๆ ตั้งแต่ขาท่อนบนลงมาถึงเท้า(ไม่รู้เรียกถูกป่าว)
    ดูว่ามีอาการผิดปรกติไรบ้าง
    ค่อยๆทำนะครับเดี๋ยวหมาเครียด

ขอให้หายไวไวนะครับ
  • เพิ่มเติมน่ะครับ ยาแก้ปวด(พาราเซ็ตตามอน)ทานได้แต่ต้อง คำนวนปริมาณยา:ต่อน้ำหนักตัวสุนัข ให้พอดียังไงถามหมอก็จะช่วยได้ เพราะกินยาเกินขนาดอาจไม่ดีเท่าไรครับ ขอให้หายไว้ๆ
  • ต้องสังเกตุว่ามันเจ็บตรงส่วนไหนครับ

ไล่ตั้งแต่ ฝ่าเท้า ข้อ น่อง จนถึงสะโพก จะได้วินิจฉัยถูกครับ
    แต่ระยะนี้ต้องงดการออกกำลังกายและกิจกรรมที่ต้องใช้ขาหลังทั้งหมดนะครับ

หากไม่ใช่อาการร้ายแรง เป็นแค่การบาดเจ็บจากข้อเท้าแพลง ของมีคมทิ่มต่ำ
    หรือกล้ามเนื้ออักเสพ ร่างกายเขาก็จะปรับสู่ภาวะปกติได้เองแน่นอนครับ
  • ขอบคุณครับ วันพรุ่งนี้ จะพาปุกไปหาหมอที่เชียงใหม่แล้วครับ
    ไฟล์แนบ
    PIC_9798.jpg 118K