ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยทีพิทบูเป็นเม็ดตุ่มๆ เต็มเลย
  • ช่วยทีพิทบูเป็นเม็ดตุ่มๆ เต็มเลย บางตุ่มมีเลือด.น้ำเหลืองออกมาด้วย ส่วนมากเป็นที่ข้างลำตัวและที่หลัง
    มันเป็นอะไรกันแน่อ่ะ จะว่าแพ้ยุงก็คงจะไม่ใช่น่ะผมว่า เพราะมันไม่หายเลยมันเป็นตุ่มจนมันแตก...หนักใจมากกลัวมันจะเป็นไร
  • ช่วยหน่อยน่ะคับ
  • เท่าที่เคยเจอครับ
    1.ผิวหนังอักเสบติดเชื้อ แบคทีเรียทั่วไป การรักษา อาจจะต้องโกนขน ขัดแผล แต้มยา แล้วแต่ระดับความรุนแรง
    2.เป็นโรคผิวหนังชนิดอื่น แล้วเกิดติดเชื้อแบคทีเรียตามมาทีหลัง ซึ่งโรคที่ว่า เคยเจอทั้งขี้เรื้อเปียก ทั้งที่ติดเชื้อรา ซึ่งต้องให้หมอเป็นคนตรวจวินิจฉัยให้ครับ
  • ไปหาหมอเถอะค่ะ เจ้าตัวที่บ้านเป็นก็ต้องไปหาหมอ กินยาแก้แพ้กับลดคันค่ะ ลืมบอกไปว่าเจ้านี่มันแพ้แชมพูกับ แพ้หญ้าเจ้าชู้ค่ะ ถ้าอาบน้ำก็ต้องผสมน้ำให้แชมพูเจือจางก่อน
  • ตุ่มที่ขึ้นตามตัวสุนัข (พันธุ์ขนสัน) เรียกว่า "โรคภูมิเเพ้ผิวหนัง"
    เป็นโรคประจำพันธ์ของสุนัขขนสัน ในพิทบูลพบได้บ่อย

สาเหตุเกิดจากอาการเเพ้ต่อบ้างสิ่งบ้างอย่างเช่น
    -น้ำยาอาบน้ำสุนัข อาดเป็นน้ำยาอาบที่มีส่วนผสมที่ทำให้สุนัขแพ้ ในกรณีสุนัขที่แพ้ง่าย
    ให้เปลี่ยนมาใช้น้ำยาอาบน้ำสำหรับสุนัขเเพ้ง่าย (อ่านดูที่ข้างขวด) จะถูกจะเเพ้มีหลายตัวให้เลือกขึ้นอยู่กับเงินในกระเป๋า

-ที่อยู่อาศัย กรง พรม โดยเฉพาะพรมที่ไม่ได้มีการเอาออกมาตากเเดด เป็นเเหลงสักสมของตัวไรฝุน
    สุนัขบ้างตัวเเพ้ง่ายเเม้กระทั้งหญ้าก็ทำให้เเพ้ได้

-อากาศ เเห้ง หนาว เหรอร้อนมากเกิดไป

-ความเครียด (ตัวนี้่มีส่วนมาก)

-อายุ โรคนี้พบได้ทุกช่วงอายุของสุนัข แต่จะพอได้บ่อยในสุนัขอายุยังไม่ถึงหนึ่งขวบ (หมาเด็ก)
    เมือโตขึ้นจะมีอาการน้อยลง (นานๆเป็นที่)

การรักษา
    อาบน้ำให้บ่อยขึ้นอาทิตย์ละประมาณสองครั้ง เพื่อลดการสะสมของเชื้อแบคทีเรีย ควรอาบน้ำเปล่าจะดีที่สุด

ทำความสะอาดกรงล้างทำความสะอาดบ้าง อย่างน้อยเดือนละสองถึงสามครั้่ง
    ทุกอาทิตย์ได้ยิ่งดี กรงที่ดีควรตั้งอยู่บริเวณที่เเสงเเดดส่องถึง ไม่ช่วงเช้าก็ช่วงบ่าย
    พรมควรนำออกไปตากเเดดทุกวันเเละสักบ้าง..

ถ้าอาการหนาวเกิดไปผิวหนังสุนัขขนสันจะเเห้งได้ง่าย หาเสื้อให้สุนัขใส่บ้าง
    ถ้าอากาศร้อนก็หาพัดลมให้เขาบ้างให้ดีก็ให้อยู่ห้องเเอร์ได้จะดีมาก

ความเครียดมีผลหลายอย่างต่อสุนัข ถ้าสุนัขเครียดเมือไรภูมิคุ้มกันในรางกายจะลดต่ำลง
    ทำให้เกิดโรค เเละถูมิเเพ้ได้ง่าย.. พยายามอย่าทำให้สุนัขเครียดช่วยได้มาก

สุนัขเด็กภูมิคุ้มกันโรคยังไม่มากพอ เมืออายุมากขึ้นภูมิคุ้มกันจะมีมากขึ้น

สักเกตุดูว่าสุนัขของเราเข้าไปเล่นในป่าหรือดงหญ้ากลับมาเเล้วตุ่มขึ้นเหรอเปล่า ถ้าในให้หลีกเลี่ยงสถานแถวนั้น

ยาที่ใช้รักษา..
    โดยส่วนมากคุณหมอจะจ่ายยาสองตัวใหญ่คือ ยาเเก้เเพ้ ยาฆ่าเชื้อ (ปฏิชีวนะ)
    อาดมียาบำรุงขน เหรอฉีดยากเเก้อักเสพนำไปก่อนเริ่มกินยา เพื่อผลในการรักษาที่เร็วขึ้น

สุนัขที่บ้านพอเริ่มมีอาการจะให้กินยาเเก้เเพ้ก่อน ถ้าไม่ดีขึ้นจริงๆของไปเอายาปฏิชีวนะที่คุณหมอ
    ยาแก้เเพ้ที่ให้สุนัขที่บ้านกินเป็นยาแก้เเพ้ของคน (เเบบไม่ง่วง) คุณหมอเป็นคนบอกเองเป็นยาตัวเดียวกันกับที่ให้
    ถ้าอาการไม่มากให้กินยาเเก้เเพ้ก่อนคอยกินยาปฏิชีวนะ เพราะยาปฏิชีวนะกินบ่อยๆไม่เป็นผลดีเท่าไร
    ที่สำคัญยาปฏิชีวนะต้องกินให้หมด เเละครบตามโปรเเกรมการรักษา ไม่เช่นนั้นในครรั้งต่อไปสุนัขจะดือยาตัวนี้ได้

ทำยังไงไม่ให้สุนัขเครียด..?
    ให้ความรัก... รักยังไง พาเขาไปเดินเทียวนอกบ้านบ้าง
    ลูกบอล ท่อนกัด เหรออะไรก็ได้เล่นกับเขา
    ให้สุนัขมีความสนุกความสุข
    ออกกำลังการเหมาะสมตามวัย

พาหมาคุณไปหาคุณหมอดีกว่าครับ เวลาพาไปถามคุณหมอว่า สาเหตุเกิดจากอะไร
    แนวทางรักษายังไง ระวังอย่าให้เกิดโรคนี้ยังไงยังไง คุณหมอที่ดีจะต้องตอบโจทย์
    เรื่องพวกนี้ได้ครับ..

ดีเจ.แก่นแก้ว boo dog pub ระยอง

• โทรมาที่ 087 9205639 จะบอกสูตรยาให้ลองดูเผื่อจะหายเพราะที่บ้านเคยเป็นฉีดยากินยาก็ไม่หายลองสูตรนี้หายเลย
  • ขอบคุณมากครับทุกท่าน ตอนนี้ลองสูตรนี้อยู่ครับ ขมิ้น.กำมะถัน.น้ำมันมะพร้าว.
  • สำหรับคุณpk69lb เดี๋ยวถ้าไม่ได้ผลผมจะโทรไปขอสูตรครับ
  • ที่บ้านก็เป็นค่ะตุ่มประมาณ นิ้วก้อย เต็มตัว คันด้วย เวลาแตดเป็นน้ำเลือดน้ำหนอง จะเป็นเวลากินอาหารที่มีส่วนผสมของเนื้อ
  • ลองมาที่ D1 ดูคับ เพราะมีหมาหลายตัวแล้วคับที่มารักษาที่เรา แล้วดูดีขึ้น ลองโทรหาพี่อ้อยเลยคับ 086 400-7740
  • ก็สูตรนี้แหละแต่ต้องมีไพลผงอีกตัว
  • ผมเคยลองท่าเชื่อกันนะจับมันถู่กับดินให้ตุ่มแตกให้หน่องแตกเอาดินถู่แล้วจะหายไม่เกิน7วัน
    แล้วแต่จะเชื่อหรือไม่
  • ขอบคุนครับคุณ hanhin แต่ไม่ดีกว่าและตอนนี้ก็หายแล้วด้วย.