ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่องหมาๆๆอยากถามผู้ที่มีหมาออกลูก
  • คือว่านางน้ำตาลผมมันออกลูกมาหลายวันแล้ว
    แล้วมันมีน้ำเหมือกสีขาวๆๆออกมาตรงอวัยวะมัน
    อยากถามว่ามันเป็นอะไรคับ
    หรือว่าของเพื่อนๆๆก็เป็น
  • แล้วว่าแต่พี่อยู่จังหวัดไหนอ่าขอปันตัวผู้ให้
    ตัวดิครับ
  • เป็นเรื่องปกติครับ แม่สุนัขจะขับ รก น้ำเมือกทิ้ง เมื่อคลอดลูกแล้ว บางครั้งจะมีน้ำเมือกสีค้ำ คล้ายน้ำมันเครื่องเก่า ก็เป็นเรื่องปกติครับ แม่สุนัขจะเป็นอย่างนี้ บางตัวเป็นประมาณ 1 เดือน บางตัว ก็ 1-2 อาทิตย์ก็ขับออกหมดแล้วครับ

แต่ถ้าแม่สุนัข มีอาการเบ่ง อยู่ตลอดเวลา มีเลือดสดๆ ออกมา ไม่หยุด ไม่กิน ข้าว หรือ ซึม ให้รีบ พาไปหาทันทีครับ อาการนี้ บางครั้ง พบในแม่สุนัขบางตัว ที่ออกลูกไม่หมด และเจ้าของคิดว่าคลอดหมดแล้ว ตัวสุดท้ายตัวใหญ่ เลยติด เบ่งคลอดไม่ได้ ทิ้งช่วงเป็นเวนาน จนเจ้าของคิดว่า คลอดออกหมดแล้ว มารู้อีกที แม่หมามีอาการ ซึม ไม่กินข้าว มีไข้ แล้วครับ

ตอบในฐานะที่พอมีประสพการณ์ สว่นทางด้าน วิชาการ จริงๆ รอผู้รอบรู้มาตอบอีกทีแล้วกันนะครับ

ด้วยความเคารพ

• น้ำเมือกตัวนี้ พยายามอย่าให้ถูกตัวลูกหมาโดยเด็ดขาด หากมันแห้งติดผิวตัวลูกหมามันจะกัดผิวลูกหมาให้เป็นแผล เป็นน้ำเหลือง หากลูกหมาไปโดนพยายามเช็ดออกให้หมด แล้วก็ที่อวัยวะตัวแม่หมาเราก็ต้องทำความสะอาด อย่าให้มันไหลมาติดขา หากลูกหมาไปนอนข้างๆ แม่หมา จะได้ไม่โดน
  • สำหรับคุณhanhin
    ผมอยู่นครสวรรค์คับ
    อีเมล์ผม komkit-359@hotmail.com คับ
    แอดมาได้คับ
    และขอบคุณสำหรับทุกความเห็นคับ