ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ลูกชายไม่ยอมเดิน
  • ลูกชายไม่ยอมเดินเวลาเอาสายจูงไปใส่ ทำยังไงดีครับ
  • ขอผมก็เคยเป็น มันยังเด็กอยู่

มันไม่เดิน.......... คุณก็อย่าจูงมันเดิน จับสายจูงไว้รอมันเดินนำเราเอง

ค่อยเป็นค่อยไป หมาเด็กมันก็แบบนี้แหละ
  • ถูกครับ. ถ้ามันไม่เดินจิงๆ ก็อย่าไปดึงดันมันมากครับถ้ามันเป็นลูกหมา มันยังไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ ต้องค่อยๆสอนไป ปุ๊บปั๊บ ไม่ได้หรอกมันไม่เดินเราก็อยู่นิ่งๆก่อน เเล้วคอยสังเกตุหมาด้วยครับว่ามันทำอะไร เช่น มันมองรอบๆตัว มองไปข้างหน้า หรือ ดมๆพื้นดิน ก็ต้องปล่อยให้มันสำรวจไปก่อนซักหน่อย...เเล้วค่อยลองจูงใหม่...ลองทำดูครับ...เวลาจูงก็ให้เรียกชื่อมันไปด้วย..เสียงไม่ต้องเข้มนะครับ เอาเเบบเสียงเเหลมๆหรือเสียงเเบบน่ารักดีกว่าครับถ้ามันยังเป็นลูกหมาอยู่ ผมก็ไม่รู้ว่าหมาคุณกี่เดือนเพราะคุณไม่ได้บอกรายระเอียดเเล้วคุณเลี้ยงยังไง...?
  • อ่านตรง วิธีการเลือกลูกสุนัขมาเลี้ยงที่ผมเขียนไว้ครับ มีหลายเทคนิคอยู่ในนั้น
  • อายุ6เดือนกว่า ปกติจะขังอยู่ในกรง ปล่อยเป็นเวลา
  • หาอ่านได้มากมายจากกระทู้เก่าๆค่ะ...เคยอ่านเจอ
    พี่คนนึงแนะนำว่าให้ใช้เชือกเส้นเบาๆ เช่นเชือกฟางเส้นเล็กๆผูกก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนมาเป็นสายจูงของจริง
    หนูก็ลองนำไปใช้กะลูกสาวดู
    มันก็ใช้ได้เลยนะคะ
    เพราะว่า....หมาเด็กของหนูเค้าเคยเป็นอิสระ
    ไม่มีการจูงใดๆมาก่อน ก็คงจะรำคาญสายจูงที่มีน้ำหนักกว่าเชือกฟาง
    แต่นานๆไป เค้าก็คุ้นเคยกับสายจูงค่ะ
    ตอนนี้ก็เก้าเดือนแล้ว...
  • ขออนุญาตคุณมาร์คนะคะ
    ^
    ^
    Mafia 9:23AM Permalink
    อ่านตรง วิธีการเลือกลูกสุนัขมาเลี้ยงที่ผมเขียนไว้ครับ มีหลายเทคนิคอยู่ในนั้น
    ^
    ^
    ก็อปปี้ข้อความมาจากที่แนะนำไว้อ้ะค่ะ
    Mafia ธันวาคม 2008 Permalink
    การฝึกลูกสุนัขให้คุ้นเคยกับปลอกคอและสายจูง การใส่แรกๆสุนัขมักต่อต้านเพราะรำคาญสิ่งแปลกปลอม
    วิธีการง่ายๆก็คือใส่ปลอกคอและสายจูงให้เขา เล่นกับเขาเพื่อดึงความสนใจไม่ให้เขาพะวงกับสายจูง
    แล้วให้เขาวิ่งลากเล่นแบบนั้นสักพักจนเขาคุ้นเคยและไม่ต่อต้าน
    ต่อมาถือสายจูงเอาไว้แล้วเดินตาม อย่าเพิ่งจูงหรือทำให้เขารู้สึกว่ากำลังโดนมัด
    เขาจะเดินไปไหน ก็เดินตามและถือสายจูงไว้แบบนั้น
    ออกแรงดึงทีละน้อย เอาแค่เบาๆพอให้เขารู้สึกถึงแรงต้าน แต่อย่าดึงจนเขาหันกลับมา
    หากเขาไม่สะบัด หรือถอยหลังดึงแล้ว
    อุ้มพาออกไปนอกบ้าน ถ้าจะเหมาะควรเป็นสนามหญ้ากว้างๆ
    เอาเขาวางลง จับสายจูงไว้ เขาจะเดินไปไหนก็เดินตาม ทำแบบนั้นสักพัก
    จึงพยายามบังคับให้เขาเดินไปในทิศทางที่เราต้องการ แค่นี้ละครับ

เห็นไหมครับง่ายๆ ไม่มีอะไรยุ่งยาก ทุกอย่างอาศัยหลักจิตวิทยาและความเข้าใจในสัญชาตญานของเขาทั้งนั้น

^
    ^
    ^_^