ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ลูกชายมีปัญหาครับ ขอคำแนะนำด่วน
  • วันนี้พาลูกชายไปพบหมอ เค้ามีอาการดังนี้ มีผื่นแดงขึ้นที่คอ ที่รักแร้ สะโพกขึ้นตุ่มๆ
    ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรครับ ต้องรักษายังงัยดี ส่วนหมอแกฉีดยาและให้ยามากิน นัดดุอาการอีก 1สัปดา
    พี่ๆพอจะมีข้อแนะนำอย่างไรบ้างครับ ปล.เจ้าลูกชายชอบแอบไปนอนเล่นกะดิน ชื้นๆครับ
  • เหมือนกันเลยค่ะ การอาการเดียวกัน ทำตามที่คุณหมอบอกเลยค่ะ เดี๋ยวก็ดี แต่พยายามอย่าให้เค้านอนในที่ชื้นๆ หรือ ที่ๆมีมด นะค่ะ
  • กินยาฆ่าเชื้อตามที่หมอให้มาครับ และก็หาซื้อสเปร Nano Wound ฉีดที่เป็นผื่นและตุ่ม พยายามอย่าให้หมาโดนยุง มด หรือแมลงอื่นๆกัด หมาผมเคยเป็นเหมือนกัน เห็นผลภายในสองวันครับ
  • มาริโอ้ชอบเร่นโคลนเรยล่ะค่ะ พาไปฉีดวัคซีนมาวันแรก เร่นขุดโคลนหมอสั่งไม่ให้อาบน้ำ ก้อต้องอาบเรยล่ะค๊ะ

หน้าติดโคลนดำเลอะเทอะไปทั้งบ้านเรย :012: แต่ดีที่ไม่เป้นไข้

พิทบูลเป้นโรคผิวหนังง่ายค๊ะ ทำตาม

ที่หมอบอก เด่วก้อหายค๊ะ หมาของพี่ชายเป้นโรคผิวหนังมา5รอบแร้วค๊ะ :031:
  • อากาศร้อนๆเริ่มเป็นอีกแล้ว...แถวๆใต้คางมาก่อนเลย.. :m15:
  • ขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะครับ
  • เป็นธรรมดาคับ
    อาจจะเกียวกับพื้นที่นอนหรือน้ำที่พาไปว่าย
    เคยพาไปว่ายน้ำหรือป่าว
  • ไม่เคยว่ายน้ำเลยครับ กะว่าจะให้หายจากอาการนี้เสียก่อนครับ
  • เปิดหู แล้วลองดมดูคุ่ะ
    ปกติมันเป็นที่หูก่อน แล้วลามมาตามตัว
    ถ้าหูมีกลิ่นเหม็น + เป็นผื่นแดง ต้องซื้อยามาฆ่าเชื้อราในหู
    หมั่นทำความสะอาดหู
  • เป็งธรรมดาครับ ลุกหมายังเล็กผิวหนังเขาแพ้ง่ายพื้นที่นอนอาจชื้น หรืออาจเกิดจากยุง หมัด มด หรือแมลง ต้องหมั่นคอยดูแลสิ่งต่างๆเหล่านี้ครับ