ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากทราบว่าตัวนี้เป็นสายไหนคะ
  • เจ้าของบอกว่าเป็นสายลาก แล้วสายลากเนี่ยจัดอยู่ในสายโชว์หรือเปล่า เพราะเท่าที่อ่านมาส่วนมากจะเจอแต่สายกัด สายโชว์ เรดโนส บูลลี่ ปล.น้องใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ :030: image
    ไฟล์แนบ
    Photo-0138.jpg 285K
  • สายลากที่เจ้าของเขาบอก หน้าจะเป็นเรดโนสนะครับ แต่ตัวนี้ไม่แน่ใจว่าจะไช่เรดโนสหรือเปล่า :-? :-? :-?
  • คงไม่ใช่เรดส์โน๊ด เพราะจมูกดำอ่ะ
  • สวัสดีคับ
    ขออนุญาติวิจารย์ตรงๆเลยนะคับ(อย่าโกรธกันนะคับ) ผมเห็นมาหลายกระทู้ที่ชอบออกมาถาม ว่าหมาตัวเอง สายไหน เป็นยังไงสวยมั๊ย
    คือผมก็ไม่ใช่กูรู ไม่ใช่เซียน แต่จะบอกตาม แนวความคิดของผม จากภาพ แล้วกันนะคับ(เป็นมุมมองของผมคนเดียว)
    ผมว่าหมาของ จขกท น่าจะมาจากหมา RE ที่ผสมผ่านสายเลือดที่ไม่นิ่ง(คือผสมมั่วๆมาสักแต่เป็นพิทบูล) ลักษณะเลยออกมาไม่สมบูรณ์ตามที่มันควรจะเป็นในแบบของ RE (RE เป็นคำย่อ ลองศึกษาอีกนิดคับ) แต่ก็ไม่ต้องไปซีเรียสคับไม่ว่าสายไหนมันก็เป็นพิทบูล 100% ทำกิจกรรมได้เหมือนกัน
    ส่วนที่เค้าบอกว่าเป็นสายลาก ผมว่าเค้าก็มั่วมาคับ ลักษณะ ของหมาสายลากเป็นยังไง คิดดูเองนะคับ(ไม่มีตำราตายตัวคับ)
    เรดโนสหรือจะมูกดำ บุลลี่ ไม่มีการจำกัดคับคับหากฝึกให้มันลากได้ก็เป็นสายลากได้เหมือนกัน หากจับบูลลี่มากัดกัน มันก็เป็นสายกัดได้คับแต่หล่อๆอย่างนั้นเค้าไม่เอามากัดกันคับ พิทบูลมันกัดทุกตัวคับ ขึ้นอยู่ที่เราอยากให้มันเป็นยังไง
    ขอฝากไว้สำหรับมือใหม่ การจะหาหมามาเลี้ยงซักตัว(พิทบูล) ศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับมันซักนิดคับ และหาคำตอบให้กับตัวเองอีกด้วยคับว่าชอบหมาไสตล์ไหนเอาให้แน่ใจชัดๆคับ
    และที่สำคัญลองมาสัมผัสของจริงด้วยคับ ว่านิสัย ลักษณะแต่ละแบบเป็นยังไง ถามจากเจ้าของหมาทุกตัวได้เลยคับผมว่าเขาให้ข้อมูลได้แน่ๆ อยากให้ทุกคนเลี้ยงอย่างมีความสุข และ ไม่สร้างปัญหากับตนเองและสังคม ขอให้มีความพร้อมในระดับนึงแล้วจะได้เลี้ยงอย่างมีความสุขคับ
    ผิดถูกประการณ์ใดขออภัยด้วยนะคับ(เป็นความคิดเห็นและข้อเสนอแนะโดยส่วนตัวเท่านั้นคับ)
    ด้วยความเคารพ
  • ตอบได้ดีคับ
  • ขอบคุณคำตอบทุกท่านนะคะ :o060:
    พอดีหนูเพิ่งได้ลูกเจ้าตัวนี้มาน่ะค่ะ จองไว้ตั้งแต่มันยังไม่คลอดเลย
    แต่เห็นว่าเป็นหมาของคนรู้จักและหมาเขาก็เชื่องมาก (เลี้ยงแบบปล่อย)
    แต่ก่อนที่จะไปรับมาก็ศึกษาเยอะพอสมควรทั้งเปิดดูตามเว็บบ้างในยูทูบบ้าง
    อ่านจนงงอ่ะ ไม่รู้สายไหนเป็นสายไหน แต่ก็ช่างมันเถอะ
    ยังงัยเราก็เลือกมันมาแล้วก็ต้องเลี้ยงให้ดีที่สุดอยู่แล้ว :062:
    ไฟล์แนบ
    Photo-0159.jpg 294K
  • ดีแล้วคับ ลักษณะนิสัยของสายพันธุ์นี้ค่อนค่างดุ ต้องรอบคอบอยู่ตลอดนะคับ ขอให้มีความสูขกับเจ้าตัวน้อยมากๆนะคับ.....