ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาใครกวนทรีนเหมือนหมาผมบ้าง
  • คือ หมาผมอายุ 5เดือนนะครับ คือเวลาฝึกมันก็เชื่อฟังดีครับ เรียกมาเป็นมา นั่งเป็นนั่ง คอยเป็นคอย แต่ในกรณีที่เรามีขนมอยู่ในมือเท่านั้น ถ้าไม่มีอะไรล่อมันนะครับ เรียกมามันก็มาอยู่หลอกครับแต่กว่าจะมาได้ มันไม่มองหน้าเราซักทีครับ เดินแวะไปแวะมา ทำหน้ามืน ๆ กวนไม่สนใจเรา กว่าจะมาถึงเราได้ บอกให้นั่งให้คอยก็เหมือนกัน ทำเป็นไม่สนใจหันหน้าไปทางอื่น บิดไปบินมาถึงจะนั่น ที่ว่ามันกวนนี้คือมันไม่ยอมมองหน้าเราไม่สนใจเราทำหน้ามึน ๆ กวน ๆ หันไปทางอื่นซะ เวลาจูงเดินเล่นก็เหมือนกัน ถ้ามันขี้เกียดเดินอยู่ดี ๆ ก็หนุดดื่อๆ ไม่พอนอนลงกะพื้นให้เราลากไถไปซะงั้น แต่ถ้าอารมห์ดี ๆ เดินตัวปริวอย่างกะจูงสายเปล่าเลย ไม่มีรั้งไม่มีดึงครับ คือเรื่องของเรื่องคือการออกคำสั่งถ้าไม่มีแรงจูงใจละก็ชอบอู้ แต่เดรื่องเดินแก้ไม่ได้เลยครับ ถึมมีไรล่อถ้าไม่มีรมห์เดินซะอย่างก็นอนกะพื้นซะเลย ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ป่าวครับ
  • ของผมก้อเป็นครับหาวิธีแก้อยู่ ยิ่งอยู่ตอนคนเยอะๆ น่ะมันไม่เอาอะไรซักอย่างเลยจะเล่นกับคนอื่นท่าเดียว
  • วิธีของผมนะครับ ฝึกแบบ ให้บ้างไม่ให้บ้าง มีขนมอยู่ในมือ แต่ไม่ให้ ลูบหัวบ้าง ตบไหล่บ้าง ให้ขนมบ้าง ๆ สลับ ๆ กัน

เรื่องการฝึก ต้องทำให้หมารู้สึกว่าทำแล้วมีความสุข อย่าทำเหมือนโดนทำโทษอ่ะครับ ฝึกตอนเราอารมณ์ดี ๆ นิ่ง ๆ จะให้ความรู้สึกแง่บวกกับหมาด้วย

image
    ไฟล์แนบ
    DSC_0142-1.jpg 113K
  • พื้นฐานการฝึกหมาที่ดีหมาต้องมีความสนใจผู้ฝึกตลอด
    เวลาในการฝึกหมาเด็กๆ ไม่ควรฝึกนานจนหมาเบือ
    พอหมาเบือแล้วจะไม่อยากทำเพราะไม่สนุก

หมาห้าเดือนช่วงนี้กำลังติดเล่น ขนม+เล่น จะดีที่สุดในการฝึก
    สิ่งที่สำคัญคือของเล่น ต้องเลือกให้เหมาะกับหมาเรา
    บ้างตัวชอบลูกบอล บ้างตัวชอบท่อนกัด อยู่ที่หมาอันนี้บอกไม่ได้ว่าหมาคุณชอบอะไร

ลองเอาวิธีผมไปลองดูนะ (ไม่รู้ได้ผลหรือเปล่าหัดฝึกหมาเหมือนกัน)
    1.ฝึกแต่เช้าหน่อยช่วงหมาหิว (ฝึกด้วยอาหาร) หมาจะมีความอยากอาหาร นอนพักผ่อนเพียงพอ เงียบสงบ ทำให้หมามีสมาธิ (ควรหาที่ๆเงียบสงบ)

2.ฝึกเรียกมา.. ให้เดินหนี้มาทำเป็นไม่สนใจหมาไม่ต้องมอง
    เรียกหมามา (เรียกครั้งเดียว) ดูสักพักหมาเข้ามาหามั้ย
    ถ้ายังไม่มาคอยเรียกซ้ำ

3.ถ้าเรียกแล้วหมาเขามาหาทั้นที่ให้รีบให้อาหาร ไม่ต้องชมหมา..!
    เก็บคำชมไว้

4.ให้ขนมหมาเสร็จแล้วไม่ต้องสนใจหมาเดินหนี้หมา
    ปล่อยให้หมาเดินตาม

5.หากหมาเดินหนี้ให้เดินตรงค้ามกลับหมา ไม่ต้องสนใจเดินหนี้ไปเลือยๆ แต่อย่าให้ไกลมากนัก

6.เรียกหมามาทำตามขันตอน 2-3 ไม่ต้องชม

7.ทำตามขันตอน 4-5 และชมหมาเอาให้พอดีอย่าให้มากไป
    พอจบบทเรียนวันนี้ปล่อยหมาอิสระ หรือเก็บเข้ากรง

อีกนิดหนึ่ง คุณต้องเข้าใจการฝึกว่าตอนนี้คุณจะฝึกอะไร ฝึกเรียกหมามาหาก็ฝึกแค่นี้พอ
    ไม่ใช้เรียกหมามาแล้วสังหมานั่งอีกที่คอยให้รางวัล หมาจะไม่เข้าใจ ฝึกนักให้ฝึกแยก

การฝึกหมาที่ดีต้องมีความเสมอต้นเสมอปลาย ฝึกทุกวันอย่านานมากหมายังเด็กอยู่
    ฝึกไปที่ละอย่างให้ชัวร์ก่อนคอยฝึกอย่างอืนต่อ ที่สำคัญห้ามของหมาเพิ่ม
    ไม่ใช้ว่าหมาทำตามคำสั่งได้แล้วก็สั่งอยู่อย่างนั้น ให้จบที่หมาทำดีที่สุด

ได้เรื่องยังไงมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะ..

• หมาเรามันจะดื้อกับแฟนเราค่ะ
    แฟนเรียกหรือให้ทำไรจะอิดๆออดๆ
    ค่อยๆทำ หรือเมินหน้าหนี
    แต่กับเราคำไหนคำนั้น
    สั่งปุ๊บทำปั๊บค่ะ ตอนแรกๆก็ไม่ค่อยจะทำเท่าไหร่
    แต่เวลาเราสั่งอะไรถ้ามันไม่ทำตามเราจะเดินเข้าไป
    จับมันมองหน้า แล้วก็สั่งคำสั่งมันด้วยเสียงดุนิดนึง
    มันก็จะทำตามที่เราสั่งค่ะ ทำอย่างนี้ทุกครั้งเลยค่ะที่มันไม่เชื่อฟัง
    จนเดี๋ยวนี้ทำตามโดยมิต้องบังคับเลยค่ะ 555
    ช่วงแรกๆก็โหดนิดนึง
    เล่าให้ฟังค่ะ เผื่อลองเอาไปใช้บ้าง
    ไฟล์แนบ
    14.jpg 47K
  • หมาผมไม่ยอมหมอบในที่สาธารณะ กลัวเสียฟอร์ม แต่ถ้าเป็นที่บ้านยอมหมอบโดยดี
  • ว้าว!!! หมามีฟอร์ม
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ
  • การให้อาหารเป็นตัวล่อจะทำให้หมาเคยตัวนะครับ
    เวลาจะทำถ้าไม่มีขนมเค้าก็ไม่อยากทำ เหมือนเป็นการติดสินบน
    ใช้วิธีชมหรือลูบหัว ตบเบาๆ ที่ข้างลำตัวเค้าจะรู้ครับว่าเราชมเค้าอยู่
    เค้าจะภูมิใจเอง อาจยากกว่าการใช้อาหารล่อแต่ระยะยาวดีกว่านะครับ.
  • ขอเสริมนิดหนึ่งครับ
    การฝีกด้วยอาหารคือเขาใช้การฝึกในแง่บวก
    ทำดีได้รางวัล การฝึกหมาที่ดีคือฝึกบอยๆ
    เราต้องเข้าใจการเรียนรู้ของหมาด้วย ว่าหมาเรียนรู้อย่างไร

การฝึกโดยการใช้อาหาร ระยะยาวกลัวหมาจะไม่ทำตาม
    ถ้าไม่มีอาหารเป็นรางวัลแทบเป็นไปไม่ได้
    เพราะหมาทำท่านั้นบ่อยๆจนกลายเป็นนิสัย

มีตัวอย่างการฝึกด้วยอาหารตัวที่บ้านให้ชมครับ
    ว่างแผนเป้าหมายในการฝึกในคลิปของคือให้หมา
    พุงความสนใจมาที่ผู้ฝึกตลอดเวลาครับ
    ให้สังเกตุที่ตัวหมาครับ จะมองตาผมตลอด
    ไม่ได้มองอาหารในมือครับ

• @dj_kankaw เจ้าตัวเล็กเนี่ย จำชื่อไม่ได้ จำได้แต่ ดัชชี่
    โตไวนะคะ สูงเชียว
  • อออออ....กลับไปค้นมาแล้ว เจ้าตัวเล็กชื่อ ยัยดำมี่ ฮ่าๆๆๆ