ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คนเลี้ยงพิทบลูในจังหวัดผมแนะนำ
  • ให้กินโครงไก่สดๆ อยากถามพี่ๆว่ามันมีอันตรายหรือเปล่า ผมให้วันนี้วันแรก ปกติกินF1 วันนี้แบ่งให้ครึ่งโครง ไม่ยอมกินF1ต่อเลย ตอนเย็นให้F1ก็ไม่ยอมกินเลย ผมเลยกลัวว่าต่อไปจะไม่ยอมกินF1 ขอคำแนะนำด้วยครับ
  • ถ้ากินแล้ว เรื่องการถ่ายพยาธิหล่ะท่าน
    ช่วยบอกด้วยเน้อ ว่าจะให้เปลี่ยนเหมือนกัน :-D
  • บดให้ระเอียดนะครับ ถ่ายพยาธิเดือนระครั้ง ถ้าให้ดีผสม f1 กับโครงไก่ให้ด้วยกันเลยครับ แล้วมันจะสวดยวด....มาก.....
  • โครงไก่สดๆ หมานะครับ ไม่ใช่ จรเข้ รอป๋ามาร์คมาแล้วกันครับ แล้วคุณจะรู้เอง
  • เย้ยยยยย ทำไมโยนมาให้ตูอีกแล้ว จะอธิบายยังไงดีหว่า

พี่ขายอาหารหมา ไม่ว่าจะเขียนในมุมไหนถ้ามีคนมองไปในแง่ร้าย
    ก็อาจจะโดนแปลเจตนาว่าอยากขายอาหารหมาละก็ยุ่งเลย
  • แล้วอยู่จังหวัดอะไรอยากทราบครับ ผมอยู่จังหวัดที่มีวัตถุดิบ เยอะมากผมว่าเปลี่ยนเป็นคอดีมั๊ยครับราคาไม่ต่างกัน แตผมให้แบบสุกน๊ะ
  • อยู่จันทบุรีครับ เมื่อกี๊ให้อาหารก็ไม่ยอมกิน ทิ้งไว้1ชมก็ไม่แตะเลย แฟนลองโยนโครงไก่ไปไม่มีเหลือเลยครับ
    ผมอยากทราบว่า โครงไก่สด นี่มีประโยชน์จริงมั้ย เพราะหมาผมตัวเล็กมากเกือบ5เดือนแล้วยังไม่ครบ10กิโลเลย กลัวมันจะไม่โตน่ะครับ
  • ผมก็ให้กินอยู่นะโครงไก่เนี่ยสดๆด้วยโปรตีนอย่างดีเลย
    กินกะเอฟวันประจำแล้สค่อยถ่ายพยาธิเดือนละครั้ง
  • ไม่กินก็เก็บคับให้อดไปเลย
    พรุ่งนี้ค่อยให้ใหม่
    ผมเอาสูตรพี่มาร์คไปใช้ได้ผลดีเลย
    แกบอกว่าไม่มีหมาตัวไหนยอมอดข้าวประท้วงหรอก
    ก็จิงนะไม่กินก็เก็บบางที่เกือบอาทิตที่ไม่กินอะไรเลย
    เด๋วนี้กินเกลี้ยงไม่กล้าบ่นซักคำ
  • ฮ่า ๆ ๆ ๆ ครับพี่ เข้าใจครับ ลำบากแทนครับ
  • คันมืออีกแระ อดไม่ได้ ขออธิบายแบบหลักวิชาการนะครับ

สารอาหารที่จำเป็นสำหรับสัตว์กินเนื้อตัวแรกก็คือ โปรตีน โดยเฉพาะโปรตีนที่ได้มาจากเนื้อสัตว์ สารอาหารตัวที่สองก็คือ ไขมัน ส่วนที่สามก็คือ ไวตามินและแร่ธาตุ ดังนั้นสูตรอาหารสุนัขจึงมักจะพูดถึงสามตัวนี้เป็นอันดับแรก โปรตีนช่วยเรื่องการเจริญเติบโต ซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอ โปรตีนเป็นส่วนประกอบหลักของอวัยวะแทบทุกส่วนของร่างกาย ไขมันเป็นแหล่งพลังงานและเป็นตัวช่วยห่อหุ้มเซลล์ต่างๆ ส่วนไวตามีนและแร่ธาติ เป็นตัวเสริมที่ช่วยในหลายๆหน้าที่ เช่นระบบของภูมิต้านทาน ระบบประสาท และระบบสืบพันธ์ แต่แคลเซี่ยมจะโดนพูดถึงในลำดับท้ายๆ และสุนัขต้องการเพียงไม่กีมิลกรัมเปอร์เซนต์ของน้ำหนักตัว

ในโครงไก่ สารอาหารที่มีอยู่มากที่สุดก็คือแคลเซี่ยม เพราะมีส่วนที่เป็นกระดูกอยู่เยอะที่สุด ส่วนที่เป็นเนื้อเยื้อ ผังผืด ไขข้อ ไขกระดูกก็เป็นโปรตีนคุณภาพต่ำที่ย่อยได้ในเปอร์เซนต์น้อย และอาจจะมีไขมันปนอยู่บ้างจากไขกระดูกและหนัง หากเราเอาโครงไก่ไปตากแดดเอาความชื้นออกให้หมด เราจะเห็นว่า ส่วนที่เป็นเนื้อแทบจะไม่มีเหลือเลย

การเลี้ยงด้วยวิธีการของบร๊าฟ หรืออาหารสด เป็นการจำลองการกินจากธรรมชาติ โดยจะมีโปรแกรมที่หลากหลายเพื่อให้สุนัขได้สารอาหารครบ เช่นการให้เนื้อดิบแทนเนื้อสัตว์ที่เขาล่าได้ การให้ผักปั่นเพื่อแทนพืชผักที่อยู่ในกระเพาะอาหารเพื่อให้ได้รับแร่ธาติและไวตามิน เพราะสุนัขย่อยพืชไม่ได้ จึงต้องอาศัยน้ำย่อยในกระเพาะของสัตว์กินพืชช่วยย่อยให้ก่อน แต่การให้โครงไก่ สุนัขจะได้รับแคลเซี่ยมมากเป็นอันดับหนึ่ง แต่แคลเซี่ยมตัวเดียวก็ทำงานไม่ได้ มันต้องการฟอสฟอรัสในอัตราส่วนที่เหมาะสม ฟอสฟอรัสมีมากในเนื้อแดง ดังนั้นหากจะเลี้ยงด้วยอาหารสดควรให้ไก่ทั้งตัวรวมถึงเครื่องใน และควรให้ผักปั่นละเอียดด้วย จึงน่าจะมีสารอาหารครบถ้วนกว่า

การให้กินแต่โครงไก่อย่างเดียว สารอาหารไม่น่าจะเพียงพอแก่ความต้องการของร่างกาย สิ่งที่โครงไก่มีเหนืออาหารเม็ดอย่างแน่นอนก็คือความน่ากิน ดังนั้นจึงไม่แปลกหากสุนัขจะชอบโครงไก่มากกว่าอาหารเม็ด

อาหารเม็ด มนุษย์คิดค้นขึ้น เพื่อความสะดวกและความประหยัด โดยใช้ทดแทนการเตรียมอาหารให้สุนัขสามารถเก็บรักษาง่ายจึงต้องทำเป็นเม็ดแห้งๆ ความน่ากินจึงไม่มีทางสู้อาหารสดได้ แต่แน่นอนการเลียนแบบ คงทำได้ดีที่สุดก็คือใกล้เคียง แต่จะให้เหมือนธรรมชาติเลยก็คงเป็นไปได้ยาก เพราะกระบวนการผลิตมันต้องผ่านความร้อน สารอาหารบางตัวมันโดนทำลาย ดังนั้นในตลาดเราจึงจะเห็นว่ามีการแบ่งออกระหว่าง Food อาหาร และ Supplement อาหารเสริม โดยในอาหารเสริมยังแบ่งย่อยออกเป็น เสริม โปรตีน เสริมไขมัน และเสริมแร่ธาติ เพื่อให้สุนัขได้รับสารอาหารครบถ้วนมากที่สุด หากเราสามารถจัดเตรียมอาหารให้สุนัขของเราได้ อาหารสำเร็จรูปก็ไม่จำเป็น แต่ทว่าการดำรงค์ชีวิตของคนในยุคปัจจุบัน เวลาเป็นสิ่งที่มีค่ามาก อาหารสำเร็จรูปจึงช่วยอำนวยความสะดวกได้เยอะ และได้รับความนิยมมากขึ้นเรื่อยๆ

ใครจะเลือกเลี้ยงสุนัขด้วยวิธีไหน ก็แล้วแต่ความสะดวกครับ
  • คำวาสวด...ยวด...ของผมนี่หมายถึง 1 หมาคุณก็ยังได้กินอาหารเม็ดอยู่(f1หรือยี่ห้ออื่นก็ได้)หมาคุณมันจะได้กลิ่น รสชาติ ที่หน้ากินขึ้นมันจะได้ไม่เบื่ออาหารเม็ดที่มันต้องกิอยู่แทบทุกเมื้อถึงยั่งไงโครงไก่มันก็ยังมีประโยชน์ครับไม่มากก็น้อย ไม่ใช่ให้กินแค่อิ่มแล้วก็ขี้ทิ้งไปเฉยๆ
  • มาแล้วครับ ของแท้ ต้องพี่มาร์ค มาเฟียเท่านั้นครับ
    อ่านศึกษาไว้ครับ สำหรับคนที่ยังไม่เข้าใจหรือกำลังเข้าใจอะไรผิดๆ ก็อ่านดูครับ กระจ่างแล้ว
  • ในความคิดผมนะครับ ผมว่าทำไมไม่กินเนื้ออกไก่ หรือเนื้อวัวแบบสดสดล่ะครับ ได้โปรตีนล่วนๆไม่ต้องมากลัวเป็นลำไส้กันละครับ
  • ในโครงไก่ สารอาหารที่มีอยู่มากที่สุดก็คือแคลเซี่ยม เพราะมีส่วนที่เป็นกระดูกอยู่เยอะที่สุด ส่วนที่เป็นเนื้อเยื้อ ผังผืด ไขข้อ ไขกระดูกก็เป็นโปรตีนคุณภาพต่ำที่ย่อยได้ในเปอร์เซนต์น้อย และอาจจะมีไขมันปนอยู่บ้างจากไขกระดูกและหนัง หากเราเอาโครงไก่ไปตากแดดเอาความชื้นออกให้หมด เราจะเห็นว่า ส่วนที่เป็นเนื้อแทบจะไม่มีเหลือเลย

ถ้าให้กินโครงไก่สดๆ ให้เป็น เนื้อไก่ เนื้อวัว สดๆ ไม่มีกระดูก ได้โปรตีนล้วนๆ ไม่ดีกว่าหรอครับ
  • ผมก็ใช้อยู่เป็นประจำและเชื่อว่าหลายๆคนหลายๆคอกก็ใช้เหมือนกัน
    โครงไก่บดผสมกับเอฟวันผมใช้ประจำได้ผมดีด้วยไม่เห็นจะมีผลเสียอะไรเลย
    เชื่อผมมั้ยว่าคอกหมาหลายคอกเวลาลูกหมาเกิดมาเค้าอัดลูกหมาด้วยโครงไก่บดสดๆเพราะมันได้ผลดีมาก
    การให้เนื้อเป็นชิ้นก็ใช่ว่าจะไม่ดี ดีแน่นอนคับแต่ลองคิดดูว่าแต่ละมื้อค่าใช้จ่ายในการให้ครั้งละเท่าไหร่
  • นิสัยพ่อค้า ลงทุนน้อยเอากำไรเยอะๆรักหมาแต่ให้หมากินกระดูก รักแบบไหนกันเนี่ย
  • กลัวเปลืองก็อย่าเลี้ยงดิว่ะ
  • แหมท่าน
    เขาเลี้ยงหลายตัวหนิ ท่านก็
  • แล้วจะหาแบบบดที่ไหน ?? แถวบ้านบ่มีขาย
    ให้แบบทั้งตัวมิได้รึ
  • หมาใครกินยาก ถ้ามันไม่ป่วยนะ ลองเอาไก่บดของน้าจักร บีบี หรือของคุณอ๋อยก็ได้ คลุกเคล้ากับอาหารเม็ดให้กินดู แค่นี้ก็กินกระจายแล้วครับ หากทำขนาดนี้แล้วมันยังไม่กินอีก รีบขอบคุณมันเลย มันแสนรู้มาก มันคงอยากให้เราสบายไม่ต้องสิ้นเปลือง ไม่ต้องให้อาหารมันบ่อยๆ เราลองปล่อยให้อดดูสักอาทิตย์ดูนะครับ ถ้ามันไม่กินอีก ก็ปล่อยให้มันตายไปเถอะครับ ฮ่าๆๆ :-D
  • ผมว่าว่าไม่หรอกนะที่ว่าให้กินแต่กระดูก
    ที่ผมเคยเห็ยคือโครงไก่บดผสมอาหารเม็ด
    แล้วก็พวกอาหารเสริมต่างๆเพราะโครงไก่สดแบบบร๊าฟก็เป็นโปรตีนดีๆเลยนะ
    พวกกระดูกอ่อนของมันแล้วอีกอย่างสูตรใครสูตรมันแต่ละคนไม่เหมือนกันคับ
    อ้อแล้วแบบบดหาซื้อได้ที่โลตัสคับน้าผีกิโลละสี่สิบบาทมีเป็นแพ็คละหนึ่งกิโลคับ
  • ป๋ามาแนวฮาอีกแว้วว ฮ่าๆๆๆๆๆ :o028:
  • ขอพูดอะไรนิดอย่าโกรธนะครับ ตั้งใจอยากให้ขำ แต่มุขมันอาจจะฝืดไปนิด

เราเป็นนายหมา ไม่ใช่หมาเป็นนายเรา เราจะให้มันกินให้มันอดก็ได้ทั้งนั้น
    และตั้งแต่เกิดจากท้องพ่อท้องแม่มา ผมยังไม่เคยเจอหมาตัวไหนยอมอดตายเลยครับ
    หมาตัวที่กินยากๆ มาอยู่กับผมแค่อาทิตย์เดียว รับรอง ข้าวเปล่าๆก็ยังกินเลยครับ

ใช้สูตรผม อาหารเม็ดเพียวๆ วางให้กิน วางปุ๊บ ยังไม่สั่งดันมากิน ตบ
    วางปุ๊บ สั่งให้กิน ถ้ากินรีบชม และสั่งหยุด เมื่อหยุด วางให้กินใหม่และสั่งอีกครั้ง
    แต่ถ้าวางปุ๊บ สั่งให้กินแล้วไม่กิน รีบขอบคุณมันแล้วเก็บเลย เจอกันอีกครั้งพรุ่งนี้
    หรือหัดแกล้งลืมให้อาหารมันบ้าง ซ่าส์น้อยลืมวันเดียว ซ่าส์มากอาจจะสองวัน

ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ ไม่เกินเดือน หายซ่าส์
  • โครงไก่สดๆ กับโครงไก่บด มันไม่เหมือนกันนะ ที่ จขกท.เค้าพูด มันหมายถึงโครงไก่สด
    ไอโครงไก่บดผสมF1 มันดีอยู่แล้ว หมากินยาก โดนสูตรนี้เข้าให้ ไม่กินให้ถีบ หรือถ้าไม่กินจริงๆปล่อยให้อดตายไปได้เลย ถ้ามันไม่กินจริงๆ ก็ต้องตายไป
  • ขอบคุณพีพี่ทุกๆท่านเลยครับ ที่ช่วยชี้แนะผม ตอนนี้ได้ใช้โครงไก่บด คลุกกับ F1 ไอ้ตัวแสบมันก็กินครับ ขอบคุณมากๆครับ แต่อยากรู้ว่า ไอ้โครงไก่บดหรือโครงไก่ธรรมดาเนี่ย มันเร่งให้หมาน้อยโตไวได้มั้ย