ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาผมเป็นตุ่มแดงๆเต็มเลยอะ
  • ช่วย ตอบหน่อย นะ คับ
    ไฟล์แนบ
    04042011(003).jpg 245K
    04042011(004).jpg 221K
    04042011(005).jpg 233K
    04042011(006).jpg 217K
    04042011(007).jpg 213K
  • เป็น หมัดหรือยุงกัด ผมว่าใช่นะครับ
  • แล้วทำไง หายอะคับ ??
  • ถ้ายุงกัดเดี๋ยวก้หาย ไงก็กางมุ้งให้น้องหมาด้วยนะครับ :042:
  • กำจัดหมัดโดยการ ใช้แชมพูสูตรที่แรงหน่อย แล้วก้อถ้ายุงก็ อย่าให้มันกัด แล้วเดียวน้องหมาก้อหายเองตามธรรมชาติครับ
    :o027:
  • รีบพาหาหมอเลยครับ ก่อนที่จะลุกลามเป็นอย่างอื่น เช่นเป็นตุ่มหนอง ขนบริเวนตุ่มหนองจะร่วงหน้าเกลียดมาก อาการนี้แพ้นํ้าลายเห็บ หมัดครับ คอยดูอย่าให้โดนเห็บหมัด หรือยุงกัดครับ โรคผิวหนังอักเสบเนื่องจากแพ้นํ้าลายหมัด(Flea Allergic Dermatitis)หมัดเพียง 1 ตัวสามารถทำให้สัตว์เลี้ยงเกิดอาการแพ้ได้สัตว์ที่แพ้นํ้าลายหมัดจะมีอาการคัน และมีผื่นแดง อาการคันและอักเสบที่ผิวหนังอาจรุนแรงมากขึ้น ในกรณีที่สัตว์เกา และ กัดยํ้าบริเวณที่ผิวหนังมีอาการแพ้
  • ขอถามเพื่มนะคับ
    คอกบางคอก ไม่เห็นต้องมีมุ้งเลยอ่ะคับ
    ทำไมหมาของเขาไม่เห็นเป็นไร ขนสวยอีกตั้งหาก
    ถามไว้เป็นความรู้คับ
  • มี ตุ่มหนองด้วยงะ T_T ต้องไปหาหมอแย้ววว ขอบคุณสำหรับคำชิ้แนะ ครับ
  • ถ้าตุ่มหนองคงไม่ใช่ยุงแล้วละครับ น่าจะเป็นพวกเห็บ-หมัดกัดแล้วละครับ
  • ฟาโร ยังไม่เป็นเลยต้องรอวันนั้นจะมาขอคำปรึกษา
  • คุณ Chaam123 พูดถูกเลยงะ เป็นผื่นแดง ตอนแรกก็ๆไม่คันหลอก ต่อๆไป เหนเค้า คันจัง วันนี้จะพาไปหาคุณหมอคับ ขอบคุณทุกท่าน ครับ :o027:
  • ของอ้อ ฉีดยากันพยาธิหนอนหัวใจอ่ะ ไม่มีหมัดเห็บ และป้องกันรักษาโรคเรื้อนด้วย 2 เดือนฉีด 1 ครั้ง คิดว่า ตามคอกสุนัขคงใช้กันแบบนี้อ่ะค่ะ
  • ลืมบอกไป ลูกชายอาบน้ำแช่ em (ไม่ต้องล้างออก) เล่นน้ำทะเล อาทิตย์ละ 1 วัน แต่ก้อคงจะลำบากสำหรับคนที่อยู่ไกลทะเล ยังไงก้อเอาใจช่วยนะคะ
  • อาบน้ำบ่อยเกินก็จะแพ้ชมพูครับ หรืออาจจะแพ้น้ำยาถูพื้น ตั้งแต่ไม่อาบน้ำ ขนมันแน่นมาก แต่กลิ่มทีนิดนึง

แต่ตุ่มไม่มีเลย ผม สอง สาม เดือน อาบครั้ง
  • ผมอาบทุกอาทิตย์เลย งิงิ