ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ตัวที่เลี้ยงอยู่ชื่อบิ๊กค่ะคนให้มาหลายต่อ เค้าบอกว่าเป็นลูกผสมแม่เป็นพิทบูลแต่หลุดไปติดกับหมาไทย พี่ชายก็รับมาโดยรู้เท่าไม่ถึงการ พอมาศึกษาดูก็เริ่มหนักใจค่ะ คิดว่าจะยกให้คนอื่นที่เหมาะสมจะเลี้ยงมันได้ แต่เลี้ยงไปเลี้ยงมาเริ่มรักมันแล้วค่ะ ตอนนี้พยายามสังเกตุพฤติกรรมว่าจะดุรึเปล่า เราเลี้ยงปล่อยค่ะบ้านไม่มีรั้วกั้น จะขังกรงตอนกลางคืน กลางวันเจ้าบิ๊กก็จะลาดตระเวนไปทั่ว ชอบเล่นน้ำในสวนแล้วเล่นกับหมาตัวอื่นๆละแวกบ้าน ตอนเล็กๆหมาเจ้าถิ่นก็จะกัดเอาแต่ไม่รุนแรงเจ้าบิ๊กยอมตลอด แต่เดี๋ยวนี้ 1 ปีแล้วไปข่มเค้าหมดเลยค่ะ ตัวที่เคยข่มเจ้าบิ๊กมาก่อนตอนนี้แพ้หมดแล้ว แต่เจ้าบิ๊กตอนข่มก็ทำท่าคร่อมตัวแล้วขย้ำแต่ไม่ได้กัดจนเข้าน่ะค่ะ พออีกตัวยอมเจ้าบิ๊กก็จะปล่อยแล้ววิ่งไล่กวดหางจุกตูดกลับบ้านไปเลยค่ะ
    เรื่องเห่าคนเค้าจะชอบเห่าพวกที่บุคลิกแปลกๆ พวกคนเมาเสียงดัง หรือคนแปลกหน้า จะเดินตามเห่าจนเค้าเดินผ่านไปเลยค่ะ เสียงเห่ามันจะน่ากลัวมากใครได้ยินก็กลัวกันทั้งนั้น แต่ถ้าเป็นพวกเด็กนักเรียนที่เดินผ่านหน้าบ้าน หรือเด็กที่มาเล่นฟุตบอลแถวบ้านเจ้าบิ๊กจะเข้าไปตีซี้แล้วจะชอบดูเค้าเล่นกันค่ะ
    แต่มีนิสัยแปลกคือไม่ชอบให้ออกคำสั่งแบบบังคับ ชอบให้พูดดีๆแล้วลูบหัว อย่างเช่นตอนจะเอาเข้ากรงในบางครั้งเค้าจะไม่อยากเข้า คืออยากเล่นข้างนอก ถ้าเราสั่งเสียงแบบดุๆ จะไม่ยอมเข้าค่ะ ต้องพูดดีๆ "เข้ากรงนะบิ๊กเดี๋ยวตอนเช้าค่อยออกมาน้าา" พูดแค่นี้ล่ะค่ะโดดเข้าเลย แล้วเค้าจะชอบให้เรากอดมาก ตอนเเล็กชอบเอาเค้านอนบนตักเล่น ตอนนี้พอเรานั่ง เค้าจะรีบวิ่งมานอนตักเลย รักเจ้าบิ๊กกันทั้งบ้านเลยค่ะ แต่ก็ยังไม่ค่อยสบายใจอยู่ดี ว่าถ้าเป็นหนุ่มกว่านี้จะอันตรายรึเปล่า จากพฤติกรรมคร่าวๆคิดว่าจะดุรึเปล่าคะ กังวลจริงๆ ค่ะเห็นกระทู้อื่นแล้วยิ่งกลัว image
    ไฟล์แนบ
    P31-03-11_16.44.jpg 53K
  • หากดุ ก็อย่าปล่อยครับ หรือ ให้ดีก็กั้นรั้วบ้านไปเลย ส่วนพิตบูล ส่วนใหญ่ที่กลัว คือ ไปกัดคนครับ กัดแล้วจะหนักกว่าหมาทั่วไป ..ต้องรอให้กัดก่อน แล้วค่อยระวัง เหมือนการเลี้ยงหมาไทยไม่ดีนะครับ ที่ประเภท พอหมากัดคน แล้วมาล่าม หรือใส่ตะกร้อ...อย่ารอวัวหายแล้วแล้มคอกครับ...ไอ้ที่น่ากลัวสุดคือ .ไปกัดบุคลิกแปลกๆ พวกคนเมา ครับ ......คนพวกนี้เขาผิดหรือครับ.........แค่แปลกๆ แต่อาจไม่ใช่โจร แค่เมา เท่านั้นหรือเปล่า...คิดดูเองครับ
    ปล. ไอ้พันธุ์ผสมพิตบูล หมาบ้านนี่เห็นตามถนนก็หลายตัว กลางวันมันไม่ค่อยดุ แต่กลางคืนเห่าชะมัด
  • ใส่ตะกร้อสิครับ
    แผลอาจไม่ถึงเย็บก็ได้ ระวังไว้ก็ดีน่ะครับเราไม่รู้อารมณ์เขา
    กันไว้ดีกว่าแก้เหมือนที่น้าผีบอกแหละครับชัวสุด
  • เลี้ยงปล่อยแบบนี้ไม่สบายใจก็ใส่โซ่ยาวๆล่ามไว้ก็ได้ครับ ให้เขาเดินอยู่ในบริเวณบ้าน อยากไปเล่นด้วยก็ใส่สายจูงพาเดินเล่นวิ่งเล่น คลายเคลียสจากจุดที่โดนล่าม และที่สำคัญถ้าไม่อยากให้เขามีลูกก็ทำหมันเลยครับ ป้องกันการขยายพันธ์โดยไม่เจตนา และป้องกันอันตรายภายหน้าครับ
  • ลูกผสมแน่นอน มีแววนักสุ้ อย่าได้เอาไปปั้ม กับพิท แร้ว มาแจกจ่ายหรือขายนะคับ
    (เพราะกลัวเสียสายพันธ์)

ลูกผสม เหมาะมากับคนที่ต้องการสุนัข ไว้ อารักขา หรือฝึก ผมบอกตรงๆๆ ถ้า มีสวน หรืออะไร
    เอาล่า สัตว์ น่าสนุก พวกลูกผสม

ผมเคยอ่านเจอ ลูกผสม มักฉลาดกว่า พันธ์แท้ และภูมิต้านทานดีกว่า
    อ้างอิงจากหนังสือ my dog is a genius
  • เลี้ยงพิทบูลก็เหมือนมีระเบิดในครอบครองรอวันมันระเบิด
    แต่ก็มีวิธีทำให้ระเบิดมันทำงานเฉพาะตอนเราดึงสลักออกเท่านั้น หรือเป็นระเบิดด้านไปเลยยิ่งดี
    ก็คือการฝึก ฝึกให้เป็นผู้ตาม ฝึกให้ทำตามคำสั่ง การฝึกหมาที่ดื้อ
    และรั้นให้ทำตามคำสั่ง ต้องใข้ความอดทน และต้องใจเย็นมาก ๆ
    พิทบูลเป็นสุนัขที่ฉลาด อยากเป็นผู้นำสูง มันจะมีบททดสอบมาให้คุณ
    ทำ จนกว่ามันจะแน่ใจว่้าคุณสามารถเป็นผู้นำมันได้
    ถ้ามันไม่ยอมทำตาม จับหนังคอมันดึงขึ้น ออกคำสั่ง ถ้ายังไม่ยอม
    จับให้แรงขึ้น ออกคำสั่ง ถ้ายังไม่ยอม จับให้สุดแรง จับมันนอนลง เอาตัวทับ
    ให้มันรู้ตั้งแต่เล็ก ๆ ว่าเราเป็นคนออกคำสั่ง ไม่ใช่มัน
    แต่บางคนเลี้ยงแบบยอมทำตามมันทุกอย่าง จนมันโตเต็มที่ +พละกำลังมหาศาล
    คุณก็ไม่สามารถทำให้ยอมได้ ผลคือมันก็ถูกทิ้ง เป็นภาระกับสังคม
    มันถึงเหมาะกับบางคน ไม่ใช่ทุกคน พิทบูลมันเป็นหมาฉลาด จับสัมผัสได้ไว
    ว่าคนไหนกลัว คนไหนไม่กลัว บอกตรง ๆ แรก ๆ ก็กลัวเหมือนกันตอนมันขู่
    แต่เห็นเพื่อน ๆ ทุกคนในเวปบอร์ดนี้ยังเลี้ยงได้ และมันก็ไม่กัดพวกเขา
    เราก็เลยทำใจดีสู้เสือ เอาว่า ถ้าขู่เก่งจริงก็กัดดิ กัดเลย แล้วก็ยื่นมือให้มัน มันทำหน้างง ๆ
    เลยรู้ว่าเป็นแผน หลังจากนั้นมันใช้แผนขู่ไม่สำเร็จ มันก็จะเปลี่ยนเป็นกัดเบา ๆ เหมือนเป็น
    การเตือน แต่ก็โดนจับทุ่ม แล้วกดทับ ทำทุกครั้งที่มันพยายามอยากเป็นผู้นำ
    จนตอนนี้มันต้องจำยอมเป็นผู้ตามที่ดี
  • ถูกต้องเลย กับท่าน rut_ae ว่า
  • เห็นด้วยครับ ต้องจับกดให้มันนอนแผ่ ครับุ
  • "อย่าให้วัวหายแล้วล้อมคอก" นะครับ
    - น่าทำหมันก่อน (ป้องกันการขยายพันธ์)
    - ต้องล่ามโซ่ ถ้าไม่มีรั้วรอบขอบชิด ป้องกันการกัดคนหรือเด็กแถวบ้าน (งานจะเข้านะครับ) เสียค่าใช้จ่ายครับ

ยิ่งคุณไม่สามารถสั่งแบบบังคับได้ ผมว่าคงจะโดนเลี้ยงแบบตามใจ จนมันคิดจะเป็นผู้นำแล้ว ค่อยๆดัดไปที่ละนิดนะครับ เห็นด้วยกับคุณ rut_ae
  • หวัดดีค่ะตี๋ ไม่ได้ทักทายกันนาน
    ตอนได้น้องหมามาตอน 2 เดือน มีแต่คนบอกให้เอาไปคืน
    มันโหดร้าย ทำร้ายเจ้าของ บอกให้ไปศึกษาหาข้อมูลในเวปเยอะ ๆ
    หลายประเทศเค้าห้ามเลี้ยงแล้ว
    ตอนฟังแต่คำคนอื่นบอก บอกตรง ๆ ว่ากลัวค่ะ ไม่กล้าเลี้ยง
    มาเจอเวปพิทบูลโซน เจอผีดีบ้าง ผีร้ายบ้าง ก็ได้บรรยากาศ
    การให้คำแนะนำให้ไปค้นคว้า
    กว่าจะคลำทางเจอ น้องหมากำลังเริ่มออกฤทธิ์เดชเลย
    บอกให้เริ่มจากคำสั่งพื้นฐาน ตอนเริ่มฝึกมันก็ประมาณ 6 -7 เดือนเข้าไปแล้ว
    คิดว่าถ้าย้อนกลับไปตอน 2 เดือนได้ นี่เจ๋งมากเลยนะ 55555 แต่คิดช้าไป
    ที่สำคัญมันยังไม่สายเกินไป
    คำสั่งพื้นฐานมันยังไม่ยอมจำนน ต้องเล่นกันไปซักพัก
    มันเหนื่อยเราก็ฝึก ถ้ามันไม่ทำก็ไม่เล่นด้วย เอาของเล่นโยนทิ้งแล้วต้องใจแข็งมากๆ
    ไม่สบตามัน ไม่เรียก รอจนวันรุ่งขึ้นพอกลับจากที่ทำงานก็ฝึกใหม่ ถ้าไม่ฟังอีกก็ทำแบบเดิม
    หลัง ๆ มันเริ่มกลัวที่เราจะเดินหนี มันเริ่มฟัง และทำตาม ถึงได้วันละนิด ที่มันยอมทำ
    ก็ต้องดีใจค่ะ เพราะดีกว่าไม่ได้เลย อย่างสั่งให้คอย แรก ๆ ได้แค่ 2 วิเองค่ะ
    แต่หลัง ๆ ก็ค่อย ๆ ดีขึ้น ฝึกแต่ละคำสั่ง สนุก ได้ยินเสียงหัวเราะจากคนในครอบครัว
    พร้อมกับคำสบประมาท แต่พอมันทำได้ ทุกคนดีใจ และมาออกคำสั่งนั้นทันที
    ลองฝึกดูนะค่ะ แล้วจะรู้สึกผูกพันกับมันมาก เหมือนฟังหมาตัวเองพูดได้ 5555
  • กดlike comment คุณ rut_ae ครับ ควรมีระเบิดเวลาที่ดีใช้ ดีกว่ามีแต่ระเบิดจะระเบิดตอนไหนก็ได้
    คนรอบข้างอาจได้รับอันตรายนี้โดยไม่รู้ตัว
  • ของผมเเตกต่างนิดนึงคือ....ผมเป็นนักฟุตบอลครับ...
    เเล้วผมก็บ้าบอลมากๆ....เลยเอาความคิดมาประยุกต์ใช้กับหมา....ตัวไหนไม่เชื่อฟังผมผมจับตั้งลูกโทษเลยครับ.. เเล้วปั่นฟรีคิก....ที่กลางลำตัว...หมาลอยลิ่ว..หมุนควงสว่าน.. เบคเเฮมยังเรียกผมว่าพี่...
    วันต่อมา...รับรอง พูดรู้เรื่องทุกอย่าง ตวาดเสียงหน่อยนี่...หมอบ หงอยเลย..
    ปล.(ความสามารถเฉพาะตัวห้ามลอกเรียนเเบบ) 555+ (ล้อเล่นครับ)

เเนะนำให้ใช้ไม้เรียวๆตีครับ.....

รักหมาให้ผูก...รักลูกให้ตี...

หมาตัวไหนที่ไม่เคยเจ็บ....มันจะไม่กลัวหรอกครับ..เเม้กระทั่งเจ้าของ...เเต่ถ้าเราฝากรอยเท้าหรือความทรงจำใว้ให้มัน..มันจะรู้ว่าเวลาเราเอาจริงขึ้นมาน่ะมันน่ากลัวเเค่ไหน..... ไม่ได้ให้ตีทุกวันนะครับ..ตีตอนมันดื้อเท่านั้น..ส่วนตอนที่มันทำดีเราก็ต้องชมมันด้วย....เเล้วหมามันจะรู้เองว่าอะไรถูกอะไรผิด ไม่ต้องกลัวหมาเครียดหรือว่าหมาจะขี้กลัวหรอกครับ...เราพามันออกกำลังกายบ่อยๆ เช่นการจูงหมาไปเดิน(ไกลๆหน่อยได้ยิ่งดี)เดินไปชมวิวไป ส่วนเรื่องขี้กลัวน่ะ มันจะกลัวเเค่เราที่เป็นผู้สั่งสอนเเละฝากความทรงจำไว้ให้มัน ส่วนคนอื่นน่ะมันไม่ยอมหรอก.. ลองๆดูครับ ยังมีอีกหลายวิธี เราควรทำโทษจากการตีเบาๆก่อนก็ได้ เช่นใช้มือตี ใช้ไม้ตี จากเบาๆ เป็นเเรงๆ สุดเเล้วเเต่ครับ. เเต่รับรอง ถ้าตีเเล้วดีขึ้นเเน่นอน เเต่ต้องมีเคล็ดลับเเละเทคนิคอีกหลายๆอย่าง...พูดไม่จบหรอกครับ...
    สิ่งที่สำคัญกว่านั้นคือ...ต้องเลี้ยงเเบบรัดกุมที่สุดครับ....อย่าปล่อยเพ่นพ่านเป็นอันขาด เพราะยังไงมันก็คือลูกผสม...มันต้องมีเชื้อพิตบูลครึ่งนึงเเน่นอน