ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาผมตาย ภายใน 10 นาที
  • อากาศร้อน ลูกหมาตัวเมีย 2เดือนครึ่ง
  • ร้อนขนาด นั้นเลยเหรอครับ
    ลูกสาวผม ก็ร้อนครับ ต้องฉีดน้ำให้บ่อยๆ ครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    14-04-11-131459.jpg 35K
  • มาจากบ้านเจ้าของใหม่ ถึงบ้านผม
    เจอพี่น้องเก่า เล่นกัน หลังนั้นคิดว่าเหนื่อยซึมซักพัก(ไม่เกิน 5 นาที)
    ขี้ออกหมดเลย หายใจขัดๆ
    เหงือกซีด คอพับเลยผมจับแช่น้ำแต่ไม่ทันแล้ว
    (ไม่เกิน 5 นาที)
    ผมคิดว่าหมอก็เอาไว้ไม่ทัน

• อาการ หลังจากไปซีดเร็วมาก
    เลือดออกที่ปาก จมูก
    บีบที่ตูดยังมีน้ำออกมากระฉูด

• ผมคิดว่า ฮีทสโตรค ใช่ไหม
    ขอเตือนทุกท่านไว้ว่า
    ไม่เกิน 10 นาที น่ากลัวมาก
  • อะไรจะขนาดนั่น เพิ่ง เคย ได้ยินเหมือนกัน .........
    ขอบคุณมากคับ
  • เปนบูลลี่ป่าวครับ
  • อุย เพิ่งเคยเจอ
  • เสียใจด้วยครับ มันมีอาการชักป่าวครับ
    ถ้าชักกล้ามเนื้อกระตุก หายใจแรงมากคงใช่อีทสโคร
  • เสียใจด้วยครับ แต่มีใครพอจะอนุเคราะผมหน่อยใด้ไหมครับ ผมไม่รู้ว่าอีสโครคืออะไร ขอขอบคุณมานะที่นี้
  • ฮีทสโตรคคือโรคลมร้อนครับน้าผีเป็นอาการที่เกิดจากความร้อนมากๆและการได้รับการระบายความร้อนไม่ทันจะเกิดอาการช๊อคต้องรีบแก้โดยการระบายความร้อนให้เร็วที่สุดโรคนี้อันตรายมากๆจะมีอาการเหมือนขาดอากาศอ๊อกซิเจนจะเกิดขึ้นกับคนหรือสัตว์ทุกประเภทครับ แต่ขอแสดงความเสียจัยต่อคุณ iron-pitด้วยน่ะครับอากาศอย่างนี้ต้องระวังให้มากๆเพราะอาการจะเกิดขึ้นเร็วมากโดยที่คุณอาจไม่รู้ตัว
  • ระบายยังไงครับ มีกี่วีที
  • โรคนี้คนก็เป็นนะครับ จะเป็นในภาวะที่ร่างกายทำงานไม่สัมพันธ์กัน

http://health.kapook.com/view10543.html

ที่เกิดกับสุนัข ส่วนใหญ่จะเกิดในสุนัขที่มีสายพันธ์หน้าสั้น บลูด๊อก บ็อกเซอร์ ปั๊ก ชิสุ ฯลฯ
  • หรือบทความนี้ สำหรับสุนัขครับ

http://eeddy.exteen.com/20090318/entry
  • ขอบคุณหลาลเด้อ
  • เหมือนว่าเขามาให้เราเห็นเป็นครั้งสุดท้ายก่อนจากไป
    หลับฝันดี สาวน้อยบลูกัส
    image
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ
  • เสียใจด้วยครับบบบ :022:
  • เสียใจด้วยครับ
  • เสียใจด้วยเด้อ..อากาศก็ร้อนเป็นบ้าเลยเมื่อวานที่บ้านก็หอบต้องเอาผ้าชุบน้ำเช็ดตัวให้เรื่อยๆครับ
  • ขอเหตุการเเบบละเอียดได้ใหมครับ.. อาจมีอะไรมากกว่านั้นรึป่าวครับ...

เเต่ก็ต้องขอเเสดงความเสียใจด้วยนะครับ..
  • ฮีตสโต๊คไม่จำเป็นว่าจะอยู่กลางแดดอย่างเดี๋ยวถึงจะเป็น อยู่ในที่ร่มหรืออากาศอบอ้าวก็เป็นได้ หรือว่าตื่นเต้นมากๆก็เป็นได้เช่นเดียวกันครับ ต้องระวังให้มากๆช่วงนี้อากาศร้อนจัด

ถ้ามีอาการเหนื่อยจัดปากและเหงือกเริ่มแดงและม่วงแล้วรีบเลยครับ จับแช่น้ำเลย ยิ่งถ้ามีน้ำแข็งใส่ไปด้วยยิ่งดีเลย

เมื่อวานของเพื่อนผมก็เพิ่งเป็นครับ แค่ว่าได้เล่นกับหมาอีกตัวแล้วตื่นเต้นจัด เล่นกันในบ้านซักสี่ห้านาทีได้ แล้วจับแยกเข้ากรงคล้ายๆว่ามันอยากเล่นต่ออยู่ไม่นิ่ง ได้ซัก 10 นาทีได้เริ่มมีอาการ เลยจัดการจับแช่น้ำเลย
  • ขอบคุณทุกท่านที่เห็นใจ
    นี่คือความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของผมเอง
    หวังว่ามันจะเป็นประสบการณ์ให้หลายๆท่านได้
  • เสียใจด้วยจริงๆครับ
  • เสียใจเป็นอย่างมากครับ ผมก็พึ่งจะรู้เหมือนกับหน้าผีเลย ตอนนี้อากาศร้อนมากต้องระรัง
  • เสียใจด้วยนะครับกำลังซนเลย
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ
  • หมาที่บ้านก็มีอาการ น้ำลายหยด ขนาดอยู่หนัาพัดลม น้ำลายก็ยังหยดอยู่
    เหมือนมันวิ่งมาเหนื่อย แล้วหอบ ตกดึกก็ไม่นอน นั่งน้ำลายหยด ขนาดอยู่ในห้องแอร์
    แถมมีอาการตัวสั่น เป็นอยู่ 2 วัน แต่ทานอาหารได้ กำลังคิดว่าจะเอาไปหาหมอ และวันนั้นก็ร้อนมาก
    เลยจับอาบน้ำ พออาบน้ำออกมา อาการกลับเป็นปกติทุกอย่าง
    เล่นชักขะเย่อได้ แถมพละกำลังมหาศาล คืนนั้นมันเลยหลับสนิท จนเรานึกว่ามันตาย
    ต้องคอยไปสะกิดตลอด แต่มันก็ลืมตาขึ้นมามองแล้วก็หลับต่อ

ขอแสดงความเสียใจกับ iron_pit ด้วยนะค่ะ
  • เสียจัยด้วยครับ
  • ผมก็เคยเสียหมาไป 2 ตัว เศร้าใจไปนาน แต่ก็ได้กำลังใจจากพี่น้องในบ้านหลังนี้
    สู้ๆๆครับ
  • หมาบางตัว ตื่นเต้นมากๆก็เกิดอาการนี้ได้ครับ ไม่จำเป็นว่าเกิดจากความร้อนอย่างเดียว มีหมาหลายตัวที่ตายระหว่างการเดินทาง ระหว่างการขนส่ง เพราะภาวะความเครียด ความตื่นเต้น ขนาดแอร์เย็นๆ ยังเป็นฮีตสโต๊คตาย มันเกิดขึ้นได้กลับหมาที่ไม่เคยพาออกนอกบ้าน ไม่เคยเจอสภาวะที่แตกต่างจากที่เคยอยู่

หากเกิดจากความร้อน เอาแช่น้ำแข็งได้ก็ทำเลย แต่ถ้าเกิดจากความตื่นเต้น ต้องหาทางทำให้เขาอยู่ในภาวะสงบ
  • เสียใจด้วยครับและก้อขอบคุณที่แนะนำวิธีแก้
  • เสียใจด้วยนะครับ ต้องระวังทั้งคนทั้งสุนัขเลยนะครับพวกเรา
  • น่าสงสารเจ้าตัวเล็กจัง เสียใจด้วยนะคะ :022:
  • เสียใจด้วยครับ คุณ iron_pit ทีบ้านเด็กๆต้องเปิดพัดลมตลอด 24 ชั่วโมง เลิกงานต้องรีบกลับบ้านทั้นที ขนาดกระต่ายที่บ้าน พอเขานอนในท่าทางที่แปลกๆต้องรีบเรียกชื่อให้เขาลุกทันที กลัวว่าจะไม่ยอมลุก...ช่วงนี้ต้องระวังเป็นพิเศษ
  • เสียใจด้วยค่ะ
  • เมื่อวาน 24/4/54 (สุราษอากาศร้อน อบอ้าว)
    - เพิ่งผ่านเหตุการณ์นี้ น่ากลัวมากๆ โชคดีได้คำแนะนำจากคุณ เก่ง สุราษ-exotic "เลยได้มีลมหายใจต่อ"
  • ของผมเจ้ายักษ์อายุก็ 2 เดือน นิดๆ ก็เพิ่งจากไปไม่น่าจะเกิน 10 นาที เช่นกันช่วงวันอาทิตย์ที่ผ่านมาร้อนๆแล้วก็ฝนตกตอนเช้ายังเอาข้าวให้กินยังกินยังเล่นอยู่เลย ผมขึ้นไปพับผ้าเก็บกวาดบ้านบนชั้น2ประมาณ 2 ชั่วโมง แต่ระหว่างนั้นก้ขึ้นๆลงก็เห็นว่าก็เดินไปเดินมา แต่พอลงมาดูอีกทีนอนร้อง หงิง...เบาๆโดยที่มีพี่น้องเขาแหย่อยู่ข้างๆเราก็นึกว่าเขาคงรำคาญ เราก็เรียกชื่อไม่ยอมลุก มันแปลกจากนิสัยที่จะลุกทันที เลยอุ้มเขาขึ้นมา คอพับ หายใจ แรงๆ ผมรีบเรียกแฟนทันทีเอาผ้าชุบน้ำเช็ดตัวแล้วห่อเขาขับมอเตอร์ไซด์ไปหาหมอเสื้อก็ไม่ได้ใส่นุ่งกางเกงบอลสพายกระเป๋า ไม่ถึง 10 นาที อีกไม่กี่ 100 เมตรเจ้ายักษ์ก็หมดลม ผมเสียใจมากเพราะโดยปรกติผมจะอยู่ข้างล่างเก็บนู้นเก็บนี้แต่วันนี้เห็นที่นอนเขาไม่เลอะก็เลยขึ้นไปเก็บกวาดข้างบนเลยไม่ทันการณ์ ..สำหรับผมตอนนี้เจ้ายักษ์ ไม่ต้องไปอยู่กับใครไม่ต้องขายให้ใคร ไม่ต้องอยู่ในกรง เขาคงอยู่กับผม วิ่งเล่นในใจของผมผ..ผมยังงงอยู่เลยว่ามันเร็วมาก เพิ่งเข้ามาอ่านในกระทู้นี้แล้วโพสทิ้งไว้ไม่นาน ไม่คิดว่าจะเกิดกับตัวเองแบบที่ตั้งตัวไม่ทัน...แต่ก็เป็นบทเรียนที่จะใช้ดูแลพี่น้องของเขา ซึ่งทีแรกยังคิดอยู่เลยว่าถ้าไม่มีใครชอบหรือได้เจ้าของใหม่ผมก็คงเลี้ยงไว้โดยที่จริงญาติแฟก็จะเอาไปเลี้ยงซึ่งเราก็ให้แต่มาเกิดแบบนี้ก่อน...ผมคงต้องระวังให้มากกว่านี้..
  • ผม สบายจัย เรย เลี้ยงใน ห้าง เหอะๆ
    เสียจัยด้วยนะคับอากาศร้อนน่ากลัวจริงๆ
  • น่าเห็นใจคุณkadayครับใช่เขาคงไปสบายแล้วครับ
    หวังว่าคงหมดร้อนเร็วๆ