ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไงให้หมากัดตอบ
  • ทิกเกอร์อายุ2ปีแล้วเป็นหมาใจดีขี้เล่นไม่เคยกัดใครเลยแม้แต่หมาเล็กๆแต่โดนหมาพันทางข้างบ้านกัดเกือบทุกวันจนไม่กล้าให้คลาดสายตาต้องคอยไล่เจ้าหมานั่นบางทีเข้ามากัดถึงหน้าประตูบ้านทิกเกอร์โดนล่ามไว้ด้วยแล้วมันไม่ไปไหนนะนอนคุมเชิงอยู่ที่ถนนหน้าบ้านนั่นแหละอยากให้ทิกเกอร์กัดตอบมันบ้างแต่ไม่อยากให้ดุแค่ป้องกันตัวก็พอไม่ใช่โดนกัดจนตัวลายขนหลุดเป็นหย่อมๆแบบนี้สงสารอ่ะ(ถ้ากัดแทนได้จะไปกัดมันซะเอง)
    ไฟล์แนบ
    ทิกเกอร์.JPG 117K
  • มันใจดีก็ดีแล้วครับทั่น เราก็พยายามเลี่ยงมันซ่ะ เมื่อวันหนึ่งมันร้ายขึ้นมาคุณอาจไม่ชอบก็ได้น่ะครับ
  • เข้าใจหัวอกคนเป็นพ่อแม่ค่ะ หมาอ้อก็ก็ไม่กัด อยากไปเล่นกับหมาข้างทางตลอด แต่หมาพวกนี้จ้องจะงับ แต่ลูกชายมันไวมาก ไม่เคยโดน แต่ไม่กัดตอบ แต่ส่วนมากลูกชายจะเมินซะมากกว่า ไม่ค่อยสนใจ ห่วงแต่เดินตามเจ้าของ โดนเห่าก็นิ่งเฉย เข้าใจค่ะ เลี้ยงพิทบูลตัวโหดแท้ๆแต่ไม่สู้ ตัวก็โต แต่อ้อว่า ถ้ามันไล่กัดใคร แม้แต่หมา มันจะสร้างความหนักใจให้กับเจ้าของนะคะ มีผู้รู้เคยบอกว่า มันจะโหดแน่ รอเวลา แต่ก็ไม่รู้นะคะว่ายังไง ลูกชายแค่ 1.2 ปี แต่ชอบให้มันใจดีแบบนี้ เอาไว้หอม ไว้กอดดีกว่า
  • ขอบคุณค่ะค่อยมีกำลังใจหน่อย
  • มีหลายคนเข้ามาโพส หนักใจกับสุนัขที่กัด จับไม่ได้ ข้าวไม่กิน ป่วย เป็นเม็ด ขนร่วง อ้อว่าเคสคุณสบายใจดีกว่าค่ะ อย่าเอามาเป็นปัญหาหนักใจเลย เค้าใจดี มันดีกับเด็กๆ และคนรอบข้างคุณ แล้วอีกอย่างแสดงว่าคุณเลี้ยงเค้าดี เลี้ยงด้วยความรัก เค้าจึงอ่อนโยนค่ะ
  • ลองแบบผมดูซิครับ..ทุกเช้าก่อนทำงาน
    http://youtu.be/nwBIrIgUd-o
  • น่ารักจัง เลี้ยง 3 ตัวเลยหรือคะ ตอนเด็กๆลูกชายกลัวยางมาก ถ้าเอามาขวางทางเดินจะไม่ยอมเดินผ่าน ถ้าเอาแขวนคอจะยืนนิ่ง ไปไม่เป็นเลย เดี๋ยวนี้ยอมเล่นสปริงโพลแล้ว แต่เล่นไม่เคยเกิน 5 นาทีเลย เดินหนีเข้าบ้าน สงสัยเหนื่อย ก็มันอ้วน 5555
  • ุถ้ามันกัด จะหนักใจกว่านี้
    ลำบากกายด้วย
  • เป็นผมจะดีใจมากครับจะได้ไปไหนมาไหนได้ทุกที่ นี่ขนาดไม่เป็นกะทุกตัวแต่ก็ยังห่วงอยู่ตลอดพาไปไหนมาไหนก็ลำบากกลัวหมาอื่นวิ่งเข้ามาจะเล่นแต่มันจะกัดนี่แหละแย่เลย
  • ถ้ามันเริ่มเมื่อไหร่ตัวคุณน่ะแหล่ะจะลิ้นห้อยกว่ามัน
  • เห็นด้วยครับ ถ้าหมากัดมะไหร่ ไปไหนก็เป็นสุขห่วงตลอด และคงเหนื่อยแบบน้าผีว่าแน่ๆๆครับ
  • เหนื่อยใจที่ยังเห็นคนรักแต่หมาตัวเอง แต่ไม่รักหมาของคนอื่น แค่มันเป็นหมาจรจัดมันก็ทุกข์พออยู่แล้ว ยังจะไปซ้ำเติมชีวิตมันอีกหรือครับ

หมาคุณเป็นพิตบูล อายุสองปีแล้ว ไม่ต้องห่วงมันแล้ว และไม่มีเหตุผลอะไรที่จะต้องปล่อยมันไปนอกบ้าน ถ้าปล่อยออกไปแล้วก็ปล่อยให้มันโดนกัดไปเถอะ มันไม่ตายหรอกครับ อย่าคิดมาก สำหรับพิตบูลโดนหมาไทยกัดมันเรื่องสิวๆ ถ้ามันโดนกัดตายก็อย่าเสียใจ มารับตัวใหม่ฟรีกับผมได้เลย

แต่ถ้าวันหนึ่งหมาคุณกัดหมาใครตาย ผมขอให้คุณโปรดรับผิดชอบ ตามสมควรด้วยครับ ผมขอเพียงแค่นี้ละครับ
  • นึกถึงวันแรกที่คุนใด้มันมาคุนรักทนุถนอมมันยังไง ก็ขอให้ดูแลมันไปอย่างนั้นครับ หมาอื่นเราก็ไล่หนีไป ให้มันเป็นเหมือนเด็กน้อยตัวเล็กๆสำหรับเราตลอดไปเถอะครับ อย่าไปปลุกปีศาจในตัวมันออกมาเลย ผมเคยผิดพลาดมาแล้ว เสียใจจนทุกวันนี้ ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงพิทบูลนะครับ
  • อีโกลเด้น กะไอเพชร อยู่ในบ้าน เรียบร้อยมาก

หลุดออกนอกบ้าน กัดหมาประจำป้อมยาม ตรงคอ นานประมาณ 5 นาที ดีที่ป้าพรมีไม้งัดปาก ไม่งั้นแย่แน่ ๆ

(ใครจะคิดว่า หมาที่เราเลี้ยงอยู่ในบ้านอย่างน่ารัก จะโหดขนาดนั้น)imageimage
    ไฟล์แนบ
    gdA-horz (Large).jpg 72K
    CIMG1942.JPG 78K
  • อยาให้ดุใช่ใหมล่ะครับ... ก็ให้กินข้าวกินน้ำน้อยๆ หรืออดก่อนซัก2วัน เเล้วค่อยให้ พยายามไม่ให้มันเจอผู้คน
    ฝึกให้มันกัดเศษผ้าบ่อยๆเเล้วเราเเย่งหรือดึงกับมัน หรือเล่นสปริงโพล เดี๋ยวก็ดุเอง...
    เวลายังเหลือครับ 2 ปี ยังไม่เท่าไร มันอาจจะสตาร์ตช้า บางตัว 3ปีครับ... หมาถ้ามันโดนกัดบ่อยๆ ซักวันพอจวนตัวมันก็ต้องกัดป้องกันเองเเหละครับ...
    เเต่ถ้ามันกัดเป็นเเล้วก็...คุณจะเลี้ยงเหมือนเดิมอีกไม่ได้ ต้องรดกุมอย่าปล่อยเพ่นพ่าน เเละต้องเช็คอุปกรณ์ทุกวันนะ
    ไม่ดุล่ะดีเเล้ว ครับ. หรือไม่ก็ไปหาลูกหมาตัวใหม่มาเลี้ยง เอาที่พ่อเเม่มันดุๆเลย
    ถามตรงๆ ผมก็ตอบตรงๆครับ..... เเต่ไม่ได้ส่งเสริมให้ไปกัดกับหมาข้างทางนะครับ สงสารมัน
  • ผมว่าอย่าให้ดุเลยครับผมกลัวว่าถ้ามันได้กัดแล้วมันจะได้ใจที่นี้มันจะกัดตลอดครับ ลูกผมก็โดนตลอดครับพอหมาผมเห็นหมาตัวนั้นนะโหคุณเชื่อผมมะมันนี้หมอบคลานเข้าไปหาหมาตัวนั้นเลย ผมเข้าใจนะว่าหมาผมอยากชวนเค้าเลนแต่นั้นมันหมาแก่เลยโดนตลอดเลย แต่ตอนนี้ไม่โดนแล้ว
  • ของผมนี่เจอหมาตัวอื่นไม่ได้เลยกัดเขาอย่างเดียวทั้งที่ตัวเองเขี้ยวไม่ครบมีแค่3เขี้ยวเองฟันหน้ไม่ขึ้นเลย
    เหมือนด็กที่ฟันผุตอนปีกว่าชอบเล่นมากแต่ตอนนี้หนักใจปล่อยแล้วคลาดสายตาไม่ได้เลยเกิดเรื่องตลอดนี่หน้า
    ยังมีแผลตกสัเก็ดเต็มเลยถึงแม้ว่าเราจะดูแลดียังไงย่อมมีวันพลาดจนได้วันนี้มันไม่กัดวันหน้ามันกัดแน่นอน
    และมันไม่รู้ด้วยว่าการกัดป้องกันตัวคืออะไรเมื่อกัดขึ้นมาหมายถึงย่อยยับไปข้าง1
  • พิตบูลของผมอยู่กับผมนี่หน้ารักมากไม่เคยดุไม่เคยคำรามใส่ถึงแม้ว่าจะแย่งอาหารจากปากก็ไม่เป็นไร
    แต่ถ้เจอหมาตัวอื่นจะกลายร่างเป็นปีศาจทันที
  • ของผมก็ไม่ดุ อยากจะปล่อยมันไปวิ่งเล่นนอกบ้านเหมือนหมาทั่วๆไป แต่กลัวมันไปกัดคน ท่านๆคิดว่าถ้าเราปล่อยมันวิ่งเล่นมันจะกัดคนไหม เพราะมีอยู่บ้านหนึ่งเลี้ยงแบบปล่อย มันเป็นที่รักของคนในหมู่บ้านไปแล้ว
  • ในบางตัวหรือีกหลายตัวนะครับเห็นเด็กกระโดดใส่พอเด็กล้มก็ขย้ำน่าเลย..เวลาเด็กร้องยิ่งฟัดทันที่มันคล้ายกับสัญชาติญาณสัตว์ป่า..ควรระวังให้มากนะครับเพราะในหมู่บ้านตอนเย็นๆจะมีเด็กเล็กหัดเดินบ้างก็วิ่งเล่นอย่าให้เกิดเรื่องอีกจนเป็นข่าวนะครับเพื่อนๆพิทบูลโซน...
  • วันนั้นมาถึงแน่ๆครับ ไม่ต้องเร่ง วันที่อาจจะต้องเอาติงก่ายหน้าผาก 555 (ล้อเล่งนะครับ)
  • น่ากลัวจังจากที่อ่านๆมาทั้งหมดงั้นไม่อยากให้มันกัดแล้วละแต่มันชอบฆ่าตุ๊กตาเป็นที่สุดทั้งโยนทั้งเหวี่ยงกระโดดงับ เล่นแต่ละทีบ้านเหมือนจะพังสุดท้ายควักไส้ควักพุงออกมากองเต็มบ้านตุ๊กตาตายไปหลายตัวแล้วถ้าแบบนี้อนาคตมันคงจะดุนะทีนี้แม่มันตายยยย
  • ถุย! ไอ้เหี้ยหินทำเป็นสอนคนอื่น หมาของมึงเอง มึงเลี้ยงยังกะหมาวัด

กระทู้ที่รุ่นใหญ่เค้ากัดกันยังมันส์อยู่นะเว้ย มึงไม่ไปปลอมตัวเป็นผีด่าไอ้ก๊อฟบีบีอีกเรอะหว่ะ

:-))
  • เวลาพาหมาออกไปเดินเล่นจะพกไม้อีก 1 อัน
    บางทีออกไปเดินยังต้องพกด้ามไม้กวาดออกไปด้วยเลย
    เค้าเลยนึกว่าหมาเราโหด ขนาดต้องมีไม้ ที่ไหนได้ถือไว้กำจัดหมาตัวอื่น
    แต่ก็รำคาญเหมือนกันนะ ทำไมต้องพกไม้ด้วย
    แต่ถ้าไม่พกออกไปเวลาเจอ 4-5 ตัวรุม ก็ลำบากเหมือนกัน
    แต่น้องหมาก็ฉลาด มันใช้วิธีวิ่งเร็ว ให้ผ่านซอยนั้น
    แล้วถ้ามันออกมา มันก็จะหูชี้ หลังชัน หยุดนิ่ง พร้อมประจันหน้า เราก็จะใช้เสียงขู่
    แล้วก็เอาไม้ไล่ แล้วน้องหมาเราก็จะค่อย ๆ เดินหน้าต่อ ส่วนเรามีหน้าที่ระวังหลัง
    ให้มัน ต้องเจอแบบนี้ทั้งไปและกลับค่ะ ลำบากแต่ก็ทำให้ไม่มีเรื่องมีราว
    แถมมีแต่คนบอกว่าหมาเรานิสัยดี ก็โอเคค่ะ
    ตอนนี้น้องหมาเลยรู้ค่ะ ว่าก่อนออกจากบ้านนอกจากจะต้องมีสายจูงแล้ว
    ที่สำคัญต้องมีไม้ด้วย
  • นั่นซิอาทิตย์ที่แล้วตอนเช้าจูงทิกเกอร์กลับจากเดินเล่นก็นึกว่าไม่เป็นไรเพราะเราเดินอยู่ข้างๆเจ้าหมาเจ้าเลห์ย่องมางับตรงโคนขาหลังเต็มเขี้ยวแล้ววิ่งหนีนี่แหละที่เขาเรียกว่าหมาลอบกัดเจ้าของมันก็ช่างกระไรไม่เคยคิดจะห้ามปรามหมาตัวเองปลอยให้เที่ยวกัดเขาไปทั่วไล่รถอีกต่างหากแล้วนี่เขาเพิ่งไปเอาลูกบางแก้วมาเลี้ยงอีก2ตัวกลายเป็น5ตัวหมาหมู่ชัดๆเหนื่อยใจ
  • ถุยเหี้ย อะไรไอ้ผี คนใหญ่ทะเลาะกันเเล้วเกี่ยวเหี้ยอะไร..กะกู

มึงจะให้กูเข้าไปทะเลาะด้วยหรอ...กูไม่เคยเป็นผี ไอ้ควายจำไว้ ถ้ากูจะด่าใคร กูก็ใช้ชื่อกูนี่เเหละ
    เเล้วกูก็ไม่ด่ามั่วซั่ว ไม่มีเหตุผล กูไม่ใช่มึงนะ

เเล้วพูดจาให้มันดีๆนะ อย่าพูดใส่ร้ายคนอื่นเขามั่วๆ
    มีคนเหี้ยๆ เเบบมึงนี่เเหละ ทำคนอื่นเขาทะเลาะกัน
    มึงคงสนุกสิท่า...
  • ใครจะทะเลาะ กัน ก็ทะเลาะไปสิวะ...
    มึงคิดว่ากูมีเวลาว่างทั้งวัน ไปนั่งอ่านดูคนเขาทะเลาะกันหรอ...กูไม่ได้ว่งขนาดนั้นโว้ย.....
  • เลี้ยงหมาขี้กาก.....แต่ปากเก๊งเกง
  • หมาขี้กาก หมาไม่สวย หมาไม่มีสายเลือด ถ้าคนเลี้ยงเอาใจใส่เเละรักมันจริงมีเวลาพอ มันก็เป็นหมาเทพได้
    ตัวอย่างมีให้เห็น....ไม่ต้องเอ่ยชื่อ

เเต่ถ้าคุณมีหมาสายเลือดดี หมาสวย เเต่คุณเลี้ยงไม่ดี ไม่มีเวลาให้มัน ไม่ได้รักมัน..มันก็ไม่ต่างจากหมาข้างถนนหรอก ต่อให้หมาคุณตัวเป็นเเสนอีก...ถ้าไม่มีเวลาให้มัน มันยิ่งกว่าหมาขี้กากอีกครับ..

ถ้าหมาคุณดีจริง หมาคุณสวยจริงๆ เเล้วคุณเลี้ยงหมาเอง.....ลองเอารูปมาให้ผมดูหน่อยซิครับ....ผมจะยกมือไหว้เลย....

ทำไมต้องมาหาเรื่องกันด้วยนะไม่เข้าใจเลย... ผมยอมรับครับ.ว่าหมาผมไม่สวย เเต่ผมเอาใจใส่มันเเน่นอน..
    ถ้าคุณเอาหมาผมไปเทียบกับบูลี่เตี้ยๆ ตันๆ หมาผมเทียบไม่ติดหรอกครับ. เเต่ผมไม่ได้เลี้ยงหมาเเนวนั้น...
    ถ้าคุณเทียบเเบบนั้น...คุณเอาหมาเเบบนั้นมาเดินเเข่งกับผมป่าวล่ะ ตอนเที่ยงๆเลย.เเดดร้อนๆ เดินเเค่ 2 กิโลก็พอ เดินไป2กิโล เเล้วก็เดินกลับ เเต่ต้องให้เดินลากคนด้วยนะ....เเล้วไม่ต้องให้น้ำ ถ้าหมาเเบบที่คุณว่าสวยๆนั้น เดินมาถึงเเล้วไม่ตาย ผมจะยกมือไหว้คุณ..

ขอบคุณคุณผีครับ. ที่พูดว่าผมเเบบไม่เเรงมาก
    ด้วยความเคารพครับ..

ปล. หมาสวย หมาเทพ หมาสายเลือดดี มันก็เริ่มมาจากหมาไม่มีสายเลือดนี่เเหละครับ...ลองสาวสายเลือดไปยาวๆ
  • เขาทะเลาะอะไรกันละเนี่ยไม่เห็นรู้เรื่องหมาใครเป็นขี้กลากไม่รู้ด้วยแต่หมาเราเลี้ยงอย่างดีไม่ให้ขาดความอบอุ่นเลยไม่เชื่อก็ดูในรูปซฺิimageimageทิกเกอร์อบอุ่นเสมอ
    ไฟล์แนบ
    DSC07099.JPG 153K
    DSC07087.JPG 151K