ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมากลัวหมาทำไงดี
  • หมาผมไม่เล่นกับหมาเลยเวลาเจอจะเข้ามาหาผมเลยหางจุกตูดเลยตอนนี้ 6 เดือนแล้วยังกลัวอยู่เลยแต่ผมเลี้ยงแค่ตัวเดียวไม่มีเพื่อนมันเลยจะเกี่ยวมั้ยครับตอนนี้มีแต่คนแซวว่าไม่ใช่พิทบลูแน่เลย ผมไม่ต้องการให้มันก้าวร้าวแต่แค่ไม่กลัวหมาตัวอื่นแค่นั้นเอง
  • คงติดเจ้าของสิน่ะนี่
  • เดี๋ยวมันมาเองครับ มันอยู่ในสายเลือด บางตัวเจอแมววิ่งหางจุกตูดเลย โตมาเป็นขาใหญ่ประจำไม่เคยยอมใคร
  • หมาผมเหมือนกันคับ เพื่อนบ้านบอกว่าต้องพามันออกมารับรู้โลกภายนอกบ่อยๆ อ่ะครับ
  • ยางงงงงงงงง ยังไม่ถึงเวลาาาาาาาา..............
  • หมาพี่เหมือนกันค่ะอายุ2ปีแล้วโดนตัวเล็กๆฟัดตลอดเป็นแผลเต็มตัวแล้วไม่รู้เมื่อไหร่มันจะสู้ซะที
    ไฟล์แนบ
    ทิกเกอร์.JPG 214K
  • ขอบคุณทุกความเห็นครับดีใจที่มีคนช่วยตอบครับ
  • เตะหมา จบ
  • เด๋วชาตินี้ก็ตายเพราะไปเตะหมาหรอก ขำๆ
  • หมาอ้อ 1.2 ปี ตัวโต ขี้อ้อน ติดเจ้าของ เวลาพาออกไปนอกบ้านจะไม่เคยสนใจหมารอบตัวเลย หมาแถวนั้นเห่า ก็ไม่สนใจ เล่นแต่กับเจ้าของ แต่อ้อไม่เดือดร้อนค่ะ เพราะไม่ให้มันดุดีที่สุด ถ้ามันไล่กัดหมา หรือคน เรานี่แหละจะทุกข์ใจสุดๆ
  • เห็นด้วยกับคุณอ้อครับ
  • เฮ้ออออ อ่านกระทู้แบบนี้ รู้สึกเศร้ากับ อนาคตของหมาพิตบูลจัง
  • เวลา
    สถานที่
    การเลี้ยงดู
    การฝึก
    ความรัก
    image
    ไฟล์แนบ
    306844.jpg 10K
  • ผม หมา คุณ มัน กังวล จัดเลยคับ แบบนี้ ปิดตัวเอง ..........
    พยยามพาเล่นกับหมาเล็กๆๆ ก่อน เช่นลูกหมา อย่าพาไปเล่นกับหมาใหญ่

ถ้าเป็นแบบนี้ จนโต แย่ แน่คับ พอ อกไปเจอ หมา ข้างนอก กังวลเครียด
    ฝึกยากด้วย และ อาจถึง ขั้น กัด ในทันที

(จะฝึกหมา จะเปลี่ยน นิสัยหมา นึกให้เหมือนว่า กำลังฝึกคน ที่พูดคนละภาษา มันมีจิตใจ และความคิด ไม่ต่างอะไรกับ มนุษย์ มาก เท่าไร )

ลิงชินแฟนซี ยังโง่กว่าหมาอีก .......... เป็นกำลังใจให้คับ
  • หิน ....... ในรูปนั่นหมาใคร อ่ะ สวยงามมาก

• ตอนแรกที่น้องหมาเป็น ก็รู้สึกดีใจนะ เพราะอย่างน้อยมันก็จะได้ไม่กัดเค้า
    แต่ถ้าจะโดนเค้ากัด ก็ต้องพิจารณาตัวเอง ว่าดูยังไงปล่อยให้หมาตัวอื่นมากัดหมาตัวเอง
    การที่หมาตัวเองหางจุกตูด เป็นอะไรที่อายมาก ต้องพยายามเอาหางมันขึ้น เพราะเท่าที่ได้ยินมา
    มันเป็นการบ่งบอกของสุนัขที่ไว้ใจเจ้าของ
    ว่าคุณไม่สามารถดูแลมันได้ เพราะฉะันั้นถ้าอยากเปลี่ยนแปลงมันคุณต้องเปลี่ยนตัวเองก่อน
    เราก็เคยเป็น และก็ยอมรับกับการที่มันไม่ไว้ใจเรา เพราะตอนนั้นเราก็ไม่ไว้ใจมันเหมือนกัน
    ว่ามันจะกัดเรามั้ย เราจะเลี้ยงมันได้เหรอ แต่เมื่อมาเจอพิทบูลโซน ทุกคนเป็นเพื่อน
    เป็นมิตรที่คอยให้คำปรึกษา แต่เราต้องเรียนรู้ที่จะพึ่งตัวเองก่อน ตอนที่เราเริ่มฝึก น้องหมา 8 เดือนแล้ว
    เราจึงเริ่มที่จะเปลี่ยนแปลงโดยการเรียนรู้ที่จะฝึกสุนัขพิทบูล ให้เริ่มที่จะนั่ง หมอบ และคอย
    เริ่มที่จะไว้ใจมัน เริ่มที่จะให้มันไว้ใจเรา เราใช้เวลาในช่วงเย็น วันละนิดหน่อย วันไหนอารมณ์ดี
    ก็ฝึกนานหน่อย วันไหนอารมณ์ไม่ดี ก็ฝึกน้อยหน่อย หรือไม่ฝึกเลย ค่อยเป็นค่อยไป
    จนตอนนี้มันเห็นหมาตัวอื่น จะยืนจังก้าให้เค้าดม ขนาดเค้าขู่ มันยังนึกว่าเค้าชวนเล่นเลย 555
    เป็นผลมาจากการฝึก