ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

จะให้มันอ้วนไปไหนครับ?
  • สวัสดีครับพี่ๆ

ตามหัวข้อเลยครับ

แข่งกันให้อ้วนไปเพื่ออะไรครับ?

8 เดือน 30 โล

6 เดือน 25 โล

9ล9

จะแข่งกันไปเพื่ออะไรครับ

อ้วนแล้วดูดี?

ไม่นะครับ อ้วนแล้วดูไม่เป็นพิทบูลอ่ะครับ

อ้วน ขาสั้น มีเยอะ เดี๋ยวนี้ แถมราคาเป็นเลขหลายหลักอยู่

มันสวยแล้วหรอครับ?

ทำไมไม่ไปเลี้ยง บลูด็อก อารายอย่างงี้อ่ะครับ?

หรือว่าเดี๋ยวนี้เขานิยมกันอย่างงั้นครับ

โดยส่วนตัวผมแล้ว ผมคิดว่า พิทบูล เป็นสุนัขที่มีความคล่องตัวสูง พละกำลังเยอะ เต็มไปด้วยกล้ามเนื้อ เหมือนนักมวยไทย

ไม่ใช่ อ้วน ขาสั้น มีกล้าม ขาถ่าง 9ล9 ดูรวมๆแล้วเหมือนนักมวยปล้ำอ่ะครับ

แต่มันก็คงแล้วแต่คนชอบอ่ะครับ แบบนั้นเขาเรียกว่า บูลลี่ ใช่มั้ยครับ

ต้องขอโทษสำหรับคนที่ไม่ชอบกระทู้ผมด้วยนะครับ

นานาจิตตัง นะครับ

แล้วแต่ใครชอบไม่ชอบครับ ผมมาดี ผมมาอย่างมิตร ไม่ชอบก็ว่ากันได้นะครับ

อยากจะให้พี่ๆทุกคนลองหันมองดูพิทบูล ที่บ้านท่านบ้างนะครับ อ้วนเกินไป มีปัญหาเรื่องกระดูกแน่ๆ

ผมเป็นห่วงอนาคตน่ะครับ ไม่อยากให้คนที่ไม่รู้จักพิทบูล เขาคิดว่า พิทบูล=บลูด็อกตัดหู

ถ้าไม่ถูกใจใครก็ขอโทษด้วยนะครับ

ปล.ขอบคุณทุกท่านที่อ่านกันนะครับ และก็ขอขอบคุณพี่มาร์คเจ้าของพื้นที่ด้วย
  • หนับหนุน คร้าบหนับหนุน เลี้ยงให้อ้วนไปใยหมาอ้วนเลี้ยงง่าย กินกะนอน:m072:
  • :o001: ผมพาวิ่งจนผอมหมดแหละครับ เรื่องกล้ามนี่ขอนะครับ ส่วนเตี้ยเกินอันนี้เห็นด้วยครับ แต่โดยรวมผมชอบสวยๆครับ หน้าเป็นหน้า ตัวเป็นตัว ไม่ผอมเกินไปครับ เน้นกระดูกหน่อยก็ดีครับ อิอ
  • นานาจิตตังค์ครับ
    เหมือนเราเลือกผู้หญิง
    1.บางคนชอบหุ่นนางแบบสูงยาวหุ่นเพรียว ถึงจะสวย
    2.บางคนชอบผอมๆร่างเล็กๆขาวๆหมวยๆดัดฟัน ถึงจะสวย
    3.บางคนชอบเตี้ยๆล่ำๆผิวค้ำ ถึงจะสวย
    4.บางคนชอบอวบๆอกใหญ่ ถึงจะสวย
    5. และอีกมากมาย

ผมว่าถ้าเอาเรื่องนี้มาพูดมันคงไม่จบเหมือนเรามองเมียเพื่อนหรือเมีย(คนไทย)ของฝรั่ง ว่าทำไมเลือกเมียไม่สวยเลย
    ถ้าเขาผู้นั้นมามองเมียเราเขาก็อาจพูดเหมือนเราว่าทำไมเราได้เมียไม่สวยเหมือนเขา

ส่วนผม pit มันก็คือ Pit มันก็คือหมาพันธ์หนึ่งที่เป็นเพื่อนที่ซื้อสัตย์ของมนุษย์

( ความคิดเห็นส่วนตัวครับ ถ้าใครอ่านแล้วไม่พอใจก็ขอประทานโทษ อย่าเอาความกัน )
  • ใครชอบแบบไหนก็คงต้องให้เลี้ยงแบบนั้นมากกว่า

สิ่งที่คุณพูดมาก็ไม่ผิด แต่ก็ไม่ถูกเสียทีเดียว

ทุกอย่างย่อมเปลี่ยนไปตามเวลา
  • เดียวนี้เขาชอบพิทบลูด็อกแล้วครับเขาไมชอบพิทบลูแบบเดิมๆแล้ว แต่ก็ชอบใครชอบมันครับไม่ว่ากัน
  • :021:อ้วนๆๆมันก็ดูน่ารักดี

:021:แต่กล้ามๆๆก็ดูโหดดี

:021:ทั้งสองอย่างมันก็คือพิทบูล

:021:ขอให้เป็นพิทบูล ชอบหมด

:021:เก่าหรือใหม่ ก็รักร๊ากกกครับ...
  • :o001: ผมว่าที่สำคัญอ่ะนะครับ ส่วนมากชอบ หุ่นล่ำๆใหญ่ กระดูก โตๆ หน้ากระโหลกกว้าง ดูแล้วโหดๆครับ เหตุผลที่ว่าน่ารักเตี้ยๆ มีพันธ์น่ารักกว่าพันธ์นี้เยอะแยะเป็นร้อย ผมเลี้ยงมาสักพักนึงผมว่าสเน่ห์ของมันอยู่ที่ชื่อ อมเริกัน พิทบูล หมาโหดกัดเก่ง ตัวล่ำๆน่ากลัว โดยเฉพาะนิสัยของมันนี่หล่ะครับถือว่าสุดยอด ลองคว้าสายจูงหรือจะพาไปทำกิจกรรมสิครับ คึกคักๆยิ่งกว่ากัดกันซะอีก
    :o001: 555+คงเป็นผมคนเดียวแน่ๆเลยที่ชอบเวลามันกัดกันครับ กัดกันไม่เลิกลาจนกว่าจะหมดเวลาคึก สะใจครับ แนวบูลลี่ 2 ตัว แต่เจ้ากอลลั่มมันผิดกับอีก 2 ครับ ตัวมันสูงกว่า2ตัว แต่ดุเท่ากับ 2 ตัว แถมไม่ดุพร่ำเพรื่อครับ ไม่กัดใครก่อน ถ้าหมาอื่นมุ่งร้ายมันจะกระโดดขวางป้องกันเราใว้ครับ นิสัยมันสุดยอดครับ
    :o001: ผมว่าแนวอ้วน เตี้ยมันเป็นแนวธุรกิจครับ ดูจากราคาที่สูงกว่าสายกัด หรือแนวประกวดอ่าครับ ทำให้เกิดค่านิยม แต่ผมไม่สนหรอกครับ ขอใหญ่ๆใว้ก่อน
  • สายธุรกิจ เหมาะมากครับ คุณ Pitbullwa ^^

ขอบคุณความคิดเห็นทุกความคิดเห็นนะครับ
  • เป็นค่านิยมที่ผิดๆครับ
    ทำบาปทำกรรมกับหมามันเปล่าๆ

อยากเลี้ยงบูลลี่ ก็ต้องยอมเสียเงินซื้อแบบที่มันบูลลี่ไปเลย ยอมจ่ายแพงหน่อย
    แต่ก็ต้องทำใจ ว่าลูกหลานมันอาจจะไม่บูลลี่ตามพ่อแม่ เพราะหมาสายนี้มันยังพัฒนามาไม่นาน
    เลือดยังไม่นิ่งพอ โอกาสเพี้ยนกลับมาตามบรรพบุรุษที่เป็นยีนส์แท้ของเขาจึงยังมี

แต่หมาผอมแล้วไปอัดให้มันอ้วนผิดไปจากพ่อแม่นี่ไม่เห็นด้วยเลย
    หมาบางตัวโดนอัดอาหารจนขาเสีย

แต่จะว่าไป ไม่รู้ว่าจะไปเสียเวลาบรีดมันทำไม
    ชอบเตี้ยล่ำ ก็มีบูลด๊อกให้เลี้ยงอยู่แล้ว
    อยากได้เตี๊ยตันฉบับกระเป๋าก็มีปั๊ก
    ชอบนิ่ง ชอบโชว์ ก็มีแสต๊ฟฯ
    ชอบขาสั้นอกติดพื้น ก็ยังมีดัชชุนท์ ฮา............................
  • นานาจิตตัง.........สำหรับผมพิทบูล = สมรรถนะ ทำกิจกรรมหนักๆกับเราได้ก็จบข่าว
  • ขอแสดงความเห็นเรื่องหน้า สั้น ด้วยครับ เพราะเห็นว่า มันเหนื่อยง่ายเกินไป

แล้ว มันดูไม่เป็น พิต เลย อย่างมาก เพราะถ้าอยากเลี้ยงหน้าสั้น บลูด๊อก นี่

ผมว่าดีกว่ามาเลี้ยง พิต คือ ตั้งแต่เด็ก ความเข้าใจของผมที่มีกับ พิต มันคือ หมา

ที่กัดเก่ง เลี้ยงไว้กัด พอโตมาหน่อยก็ถึงรู้ว่ามันมีมาอีก สาย คือ สายโชว์ พอลับหลัง

มา 5 ปี นี่ สหพัฒนพิบูล สาย เลยทีเดียว ผมชอบที่จะเห็นพิตแบบ หุ่นนักกีฬามากกว่า

แต่ว่า ของอย่างนี้ ว่ากันไม่ได้เลย แล้วแต่คนชอบ แต่ขอว่า อย่าให้มัน ผิดรูปกัน

จนมองไม่ออกก็พอครับ ทุกวันนี้เห็นบางตัวนี่ผมนึกว่า เฟร้นบลูด๊อก 5555+
  • :m002: พิทต้องมีความเป็นพิทอย่างสมบูรณ์ นิสัย อารมณ์ รูปร่าง :m025:
  • :m110: ป๋ามาร์คพูดถูกใจครับ
    ไฟล์แนบ
    5bb5aa1c9e41654c65ef6a230c3c254a10.gif 114K
  • นานาจิตตังครับ ความชอมมันไม่เหมือนกัน ถึงได้มีจุดมุ่งหมายที่จะพัฒนาสายพันธุ์แตงต่างกันไป

ผมชอบไซด์กลางๆ 18-19"ตัวหนาๆ,อกกว้าง,เหมือนนักกล้าม,หุ่นเหมือนนักมวยไทยก็ไม่ชอบ(มันดูผอมไป)

แต่สูงแต่อกแคบก็ไม่สวย ถ้าเตี้ยไปถึงจะล่ำก็ไม่ชอบอีกแหละครับ มันก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคนครับ

ผมคนหนึงที่ชอบเรดเรดโนสมากๆ แต่ก็ไม่ชอบที่พาไปไหนมาไหนลำบากเห็นหมาตัวอื่นไม่ได้จะลุยอย่างเดียว

นี้แหละครับมนุษย์เรา ไม่รู้จักคำว่าพอ(พอใจในสิ่งที่มีอยู่)มนุษย์เราจะเสาะแสวงหาในสิ่งที่คนอื่นเขายังไม่มีกัน

และในสิ่งที่คนอื่นเขามีกันแล้วแต่เรายังไม่มี
  • ถ้าแบบนี้สงสัยต้องเอาลิงค์นี้ไปดูครับ เป็นเรื่องของพันธุ์บูลด็อกที่เขาพูดถึงว่าสมัยก่อนเป็นสุดยอดนักกีฬาที่เอาไว้ลุยกับวัว แต่พอกีฬาสู้วัวถูกห้าม ก็เลยถูกพัฒนามาใหม่ เป็นไอ้อ้วนหน้าสั้น ที่ไม่สามารถใช้ชีวิตตามธรรมชาติได้ครับ คลอดก็ต้องผ่า , วิ่งมากก็ไม่ได้เพราะหน้าสั้นจะหายใจไม่ทันตาย , อยู่ร้อนมากก็ตาย , ฟันล่างก็อันเดอร์ช็อต , ไหล่ก็ถูกเพาะขึ้นมาให้กว้างเกินจนข้อต่อต้องรับน้ำหนักมากกว่าปกติ , กระดูกสันหลังต้องรับน้ำหนักเกินควร แก่ไปมีสิทธิ์เป็นอัมพาต ,ฯลฯ พวกนี้แหละครับ เกิดจากการที่มนุษย์ทำขึ้นมาทั้งนั้น

http://www.youtube.com/watch?v=8Cs-bHoaMbE&feature=related

พอกลับมามองพิทบูลแบบบูลลี่ ก็มาในมุมเดียวกันเลยครับ เริ่มมาจากการที่มาตรฐานสายพันธุ์เปิดกว้างเอาไว้ ทำให้คำว่า "สมส่วน" ของแต่ละคนตีความต่างกัน แล้วเผอิญว่าสมัยหนึ่งพวกล่ำกล้ามเยอะๆ แบบหนาๆ อย่างเจ้า Cairo ดันเป็นตัวที่ดังมาก สไตล์บูลลี่ก็เลยดังขึ้นมา แต่ลองมาดูรูป Cairo กับรูปพิทบูลแบบบูลลี่ปัจจุบัน แค่ผ่านมาไม่กี่ปี ก็เริ่มมีลักษณะที่ต่างกันแล้วนะครับ ขาหน้าเริ่มถูกเพาะให้กว้างมากขึ้น และข้อศอกออกกาง รวมทั้งหน้าก็เริ่มสั้นลง

แต่ก็ยังดีครับที่อย่างน้อยๆ สมาคมบูลลี่ของอเมริกา พยายามจะผลักดันให้ออกไปเป็นอีกพันธุ์หนึ่งต่างหากจากพิทบูล (เหมือนที่มินิเจอร์ บูลเทอร์เรียแยกออกมาจากบูลเทอร์เรีย) อย่างน้อยๆ ก็ยังมีหลักยึดว่าพิทบูลสไตล์เดิมๆ แม้จะไม่ได้รับความนิยมมากแบบสุดๆ แต่ก็ยังจะมีอยู่ต่อไปแน่ๆ

:015:
  • สงสัยท่านเจ้าของกระทู้จะชอบแนวนี้แน่เลยครับ :015:

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=2165
  • จะว่าไปต่างคนก็ต่างจิตต่างใจต่างความคิดครับ
    :m109:แตกต่างแต่ไม่แตกแยกครับผม:o067:
    :021::021::021:ชอบแนวนี้จังๆ:021::021::021:
    ไฟล์แนบ
    omegaring[1].jpg 49K
  • ผมชอบอย่างนี้ครับแต่ถ้าจะให้ชื้อหมาเป็นสองสามแสน
    ผู้จัดการฝ่ายบัญชีค่าผมแน่ ถ้าสี่ซ้าห้าหมื่อก็พอจะอมได้
    ไฟล์แนบ
    Lucky-2.jpg 76K
  • ตัวนี้เลยครับเตี้ยสุดๆ กระโหลกใหญ่ rednose หน้าไม่สั้นเกินไป อึด เห็นกล้ามด้วย
    จิตประสาทดี ฉลาด กัดก็เก่ง อดทน ลากสิบล้อได้ แข็งแรง แต่กินไม่จุ
    แต่ขอเวลาพัฒนาสายพันธุ์หน่อยครับ(20ปี)
    ขำๆนะครับ อย่าซีเรียส
    ไฟล์แนบ
    พิทบูลเตี้ย ล่ำ กระโหลกใหญ่ แรงขับสูง copy.jpg 26K
  • มนุษย์ขี้เหม็นเห็นแก่ตัว ชอบเอาเปรียบธรรมชาติและสัตว์โลก

อะไรที่ตัวเองชอบก็คือการพัฒนา อะไรที่ตัวเองไม่ชอบก็คือการไม่พัฒนา
    อะไรที่ขายได้ก็คือมาตรฐาน อะไรที่ขายไม่ได้คือผิดมาตรฐาน

เพื่อการพัฒนาหรือเพื่อการค้า???

ในอดีตคนเราสนใจพิทบูลเพราะอะไร?????
    ที่ความสวย หรือความสามารถ

เสน่ห์ของ พิทบูลคือการเป็นหมานอกตำรา มันเป็นหมานอกทฤษฎี
    มันฉีกกฎทุกข้อของ นักพัฒนาสายพันธ์หมาจอมลวงโลกเสียกระจายเลย
    มาตรฐานทุกข้อของทุกสมาคมเกี่ยวกับสุนัขใช้งาน ใช้กับมันไม่ได้เลย

หัวใหญ่กว่าไม่จำเป็นว่าต้องกัดหนักกว่า มันสังหารหมาตัวใหญ่กว่าได้อย่างสบาย
    อกลึกกว่าไม่จำเป็นว่าต้องทนทานกว่า มันตู่สู้ได้เป็นชั่วโมง
    หลังแอ่นก็ไม่ได้บอกว่าทรงตัวจะไม่ดี มันจับหมาหลังตรงทุ่มกลิ้งไม่เป็นท่า
    ตูดโด่งไม่ได้หมายความว่าแรงส่งจะไม่มี มันข้ามรั้วสูงกว่าสามเมตร มันปีนต้นไม้ได้

เห็นด้วยที่จะตั้งชื่อหมาในแบบบูลลี่ เป็นสายพันธ์ใหม่ว่า อเมริกันบูลลี่
    เพราะหมาเหล่านี้ไม่เหลือความเป็นพิทบูลอยู่แล้ว

หยุดการทำลายสายพันธ์พิทบูลโดยไม่รู้ตัว
    เพราะ อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย หมายถึงหมาที่เต็มไปด้วย สมรรถนะครับผม :063:
    ไฟล์แนบ
    bj.jpg 64K
  • :o015: แย่จังทำไมผมเจอรูปนี้แล้ว รู้สึกชอบมันจังอ่ะครับ ผมเบี่ยงเบนหรือป่าวหว่า ชอบหมาที่มีมัดกล้าม -*- ปกติชอบสูงใหญ่ ล่ำ แต่สายใหนผมไม่เกี่ยงถ้าอยู่กับผมแล้ว มันก็คือลูกผมแหละ ขี้ เยี่ยว ผมเก็บ ไม่กินผม ป้อน โดนหมานอกกัดเดี๋ยวผมแก้แค้นให้ ใครตีผมเคือง ผมถือคติ "เลียงด้วยรักและรับผิดชอบต่อสังคม" พันธ์อื่นไปไกลๆ พิทบูลเท่านั้นหนึ่งเดียวในใจ เตี้ยก็มี สูงก็มี อ้วนก็มี หนาก็มี ตันก็มี พิทบูลมีให้เลือกตามใจท่าน อิอิ
    ไฟล์แนบ
    61.jpg 37K
  • กระทู้นี้เราแลกเปลี่ยนทัศนะคติต่อกันและกัน เพื่อช่วยให้เรารู้ได้กว้างขึ้น ก็หวังว่าคงไม่นำไปสู่ความขัดแย้งนะครับ

เดี๋ยวนี้ ในวงการทหารตำรวจ หันกลับมาเลือกใช้เชฟเพอร์ดในแบบลักษณะของสายใช้งานเพราะอะไร
    ทำไมมาลินอยด์ เริ่มได้รับความนิยมในการใช้งานมากขึ้น ก็เพราะว่าเชฟเพอร์ดในแบบประกวดเริ่มใช้งานไม่ได้จริง
    ต่างประเทศเริ่มมีการต่อต้าน มาตรฐานของหมาสายประกวดว่าเป็นการทำลายคุณภาพของสุนัขดีๆ

ความหลากหลายเป็นสิ่งที่ดี แต่ก็น่าเสียดาย หากการพัฒนาให้หลากหลาย กลับไปทำลายสิ่งดีๆประจำพันธ์ของเขาให้หมดไป

มนุษย์ใช้จินตนาการมากกว่าข้อเท็จจริง มนุษย์จินตนาการสุนัขในอุดมคติจากภาพวาดแล้วพัฒนาให้เกิดขึ้นตามนั้น
    ถ้าปล่อยให้พวกเขาผสมพันธ์กันตามธรรมชาติ สุนัขในแบบบูลลี่ไม่มีออกมาแน่ๆ ขนาดเอาพ่อบูลลี่ แม่บูลลี่ผสมกันลูกยังออกมาไม่บูลลี่เลย
    เพราะธรรมชาติพยายามกำจัดยีนส์ด้อยให้หมดไป บูลลี่ถือเป็นยินส์ด้อยชนิดหนึ่ง
    และหมาบูลด๊อกก็ต้องสูญพันธ์เพราะว่ามันคลอดลูกเองตามธรรมชาติไม่ได้

หากจะพูดถึงสุนัขในแบบใช้งาน ธรรมชาติควรเป็นผู้กำหนดว่าสุนัขแบบไหนที่เหมาะแก่การใช้งาน มากกว่าเกิดจากการจินตนาการโดยมนุษย์
    สุนัขป่า ตัวที่แข็งแรงย่อมอยู่รอดและได้สิทธิในการผสมพันธ์ ตัวที่อ่อนแอก็โดนกำจัดทิ้งโดยอัตโนมัติ
    แต่ในจินตนาการของมนุษย์ ตัวที่คนชอบได้สิทธิผสมพันธ์ ตัวที่อ่อนแออยู่รอดได้ เพราะโดนฟูมฟักโดยมนุษย์ ทั้งอาหารเสริม ยา วัคซีน ฯลฯ

วันนี้ว่างๆก็ถือโอกาสเข้ามาแลกเปลี่ยนแก้เซ็งนะครับ อย่าซีเรียส :005:
  • ที่รู้ๆชอบแบบสูงใหญ่ ล่ำๆ โอเวอร์ไซส์ค่ะ

เวลาเล่นกับมันแล้วสะใจดี อิอิ

แต่ลูกสาวที่บ้านเริ่มอ้วนเกินไปแล้ว ต้องลดแล้ว
  • รูปนี้ก็เหมือนกันคับผมมองังไงก็ไม่ใช้พิท อะ:m049:
    โอ้ยน่าสงสารพิตบูลในอนาคตจัง:m036:
    ไฟล์แนบ
    20090206221236_20090110142623_20090103103941_blue02sm[1].jpg 42K
  • ตัวข้างบนนั้นมัน บูลด็อกไม่ใช่เหรอครับ
  • หนูรักพิทบูลใบแบบที่คือพิทบูล ไม่สนหมาราคาแพงหูฉี่ ที่ได้มาแค่สวยน้ำลายย้อย

หาที่เป็นเพื่อนครอบครัว และ องครัก

แต่มันอ้วนไปนิด แฮะๆๆวิ่งน่ะ แต่ พอคนเหนื่อยหมากะหยุด เลยได้มาแค่นี้

4 เดือน สูง20-22นิวโดยประมาณจ๊า

ที่แน่ๆ เคยช่วยชีวิตหนูไว้ กัดโจรวิ่งราวที่ในมือมีมีด ด้ามยาว สะสะโพกยับ จมูกแหว่ง

แค่นี้พอใจละ ภูมิใจที่เขา เอาชีวิตเข้าแลกเพื่อเรา หรือแค่สัณชาติญาณหว่า
  • ลืมรูปๆๆๆ

ลูกสาวหนูเอง ผู้มีพระคุณ
    ไฟล์แนบ
    ภาพ0795.jpg 53K