ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนผู้รู้เเนะนำยาหน่อยครับ
  • อยากทราบว่า....ยาที่คนใช้ สามารถใช้กับหมาได้รึป่าว..
    เช่น ยาเเก้ปวด เเก้อักเสบ
    รบกวนใครที่มียี่ห้อยาดีๆ สำหรับ เเก้ปวด เเก้อักเสบ เเละยาทาเเผลสด เเผลเปื่อย ของหมา รบกวนผู้รู้ช่วยทีครับ.. เอาเเบบยี่ห้อที่ดีๆเลยนะครับ.. หรือเเบบที่ใช้เเล้วได้ผล ผมจะได้ไปหาซื้อครับ...

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ...
  • อักเสษ coxsacilin 250-500 ลดบวม เดนเซ่น แผลสด เบตาดีน แผลแห้ง ยาม่วงครับ ยาหยอดตา โพลี่ออป ส่วนยากินตามน้ำหนักตัวครับ
    ใช้มาหมดแล้วครับ
  • แก้ปวดพวก NSAD ใช้แบบฉีดดีกว่า ใช้ของสัตว์ เจ็บกล้ามเนื้อ Flunixin เจ็บกระดูก Buytasal
    Antibiotic ใช้ของคนได้ครับ แต่ต้องดูความต้องการยา หรือ Dose ในการให้
    แผลสด เปื่อย ใช้เบตาดีนก็ได้
    ดีหน่อยของสัตว์ จะเป็น Bactacin แต่ถ้าจะให้สุดยอดต้องพวก Nano wound

pixy_04
  • ยาแก้อักเสบคือยาประติชีวนะ หมายความว่าเอาเชื้อมาทำให้ อ่อนตัวหรือเพราะเลี้ยงไว้แล้วทำให้มันเป็นพวกเดียวกับเราแล้วส่งกลับไปรักษาหรือฆ่าเชื้อในสุนัข มีทั้งแบบฆ่าเชื้อบริเวณผิวหนัง แบบในกระแสเลือด เพราะฉนั้นให้ดีถามหมอหมาใกล้บ้านดีที่สุด ส่วนยาทาแผลสดไม่มีปัญหาใช้ได้ แก้ปวดหมามันบอกคุณหรือว่ามันปวดหัว ปวดเอว ปวดไมเกรน รู้ได้ไงว่ามันปวด ไอ้ที่มันปวดอาจเกิดจากการอักเสบมากกว่า
  • ขอบคุณทุกท่านมากครับ...
    ส่วนที่ผมบอกว่าเเก้ปวด ไม่ใช่ปวดหัวครับ... ปวดเเผลต่างหากครับ..
    สมมุติ ว่า หมาโดนไม้หน้าสามตีที่ขามา จนขาบวม ไม่มีเเผล เเต่บวม ต้องปวดเเน่นอนครับ..มันปวดมันเลยเดินกระเเผลก อะไรประมาณนี้ครับ....

ส่วนหมาปวดหัว ปวดเอว ปวดไมเกรน.... ผมไม่ได้พูดครับ....เข้าใจความหมายผิดเเล้วครับ...

เเต่ถึงยังไงก็ต้องขอบคุณ ทุกๆ ท่านมากครับ..
  • อม็อคซิคลาว ยาแก้อักเสบและฆ่าเชื้อ อย่างดีที่เดี่ยวหมาผม12โลกินครึ่งเมล็ด กินเช้า-เย็น กินตอนตัดหูจากที่หูอักเสบ2วันแห้งเลยครับกินควบคู่กับยาลดบวมซื้อตามร้านขายยาทั่วไป แต่มันจะแพงหน่อยนะ กล่องหนึ่งมัน165บาทมี10เมล็ด (หมอที่ตัดหูเป็นคนจัดยาให้ครับ)image
    ไฟล์แนบ
    IMG00003-20110427-1031.jpg 23K
  • ขอบคุณคุณ p_e_x มากๆเลยครับ มีรูปมาให้ดูอีกด้วย...เเจ่มเลย
    เเพงไม่เป็นไรครับ...ขอให้ดี :063:
  • ผมว่า Nano แบบที่น้าผีว่าก็ดีครับแบบเป็นสเปร์ครับใช้ฉีดพ่นที่แผลครับราคาประมาณ 190 บาท มันจะมีฤทธ์แก้อักเสบและช่วยเร่งการสร้างเนื้อเยื่อและทำลายแบคทีเรียต่างๆมากว่า 50 ชนิด ครับถ้าเป็นแผลเย็บที่ยังไม่ตัดไหมไม่แนะนำนะครับเพราะเนื้อจะติดกับไหมเลยทำให้ตัดไหมลำบากครับผมใช้กับหมาที่ตัดหูมาแล้วเย็บไม่ติดตัดไหมแล้วเอา Nano ฉีดเลย 3 วันหายเลยครับ
  • ขอนอกเรื่องนิดหนึ่งน่ะครับเผื่อเป็นทางออกสุดท้ายของใครหลายๆคนคือน้องหมาของผมเป็นโรคลำไส้อักเสบเป็นถึงระยะสุดท้ายอาการนี้น่าสงสารมากไปหาหมอที่ไหนก็ไม่มีอาการดีขึ้นเลยหมอบอกให้ทำใจได้เลยเพราะอาการถึงขั้นโคม่าแล้วมันไม่กินอะไรเลยมา4-5วันมีอาการอาเจียนและถ่ายเป็นเลือดเหม็นคาวมากๆสุดท้ายผมเลยลองให้ em ให้เขาดูในอัตรา1-2ซีซีและผสมน้ำไว้ให้เขาอาการเขาก็เริ่มดีขึ้นเรื่อยๆเริ่มเดินได้เริ่มเห่าเริ่มทานอาหารได้ตามลำดับผมว่ามันเป็นยาวิเศษเลยทีเดียวจากที่ได้เตรียมตัวจะฝังเขาอยู่แล้วเชียวหวังว่าคงเป็นแนวทางที่จะทำให้เขาหายมันเป็นทางเลือกสุดท้ายจริงๆครับแต่ผลกลับออกมาดีขึ้นมากมายครับ
  • ขอบคุณ พี่ผี ทุกๆท่านเลยครับ...ที่ให้คำเเนะนำ ได้ความรู้มากเลยทีเดียวครับ....
  • em มันยาอะไรครับ แล้วหน้าตาเป็นไงครับ เพื่อเวลาจำเป็นต้องใช้จะได้หาซื้อถูกครับ
  • em เป็นเชื้อจุลินทรีย์ หน้าตาเป็นน้ำสีน้ำตาล อยู่ในแกลอน ซื้อได้ตามร้านเกษตร ขายปุ๋ย อาหารสัตว์ อะไรทำนองนี้
  • em เป็นกลุ่มจุลินทรีย์ที่มีประสิทธิภาพหาซื้อได้ตามร้านพวกขายเกี่ยวกับการเกษตรนะครับลองค้นหาข้อมูลที่มีประโยชน์ของemดูเพิ่มเติมกับgoogleดูครับขอบคุณครับจากผีตัวบนที่จริงไม่อยากเป็นผีหรอกครับแต่สมัครไม่ได้ซักที
  • ใช้ดีครับem นี่ให้หมากินรับรองครับขี้ไม่เหม็นสุขภาพดีขึ้นด้วยใช้ทำความสะอาดกรงนอนได้ด้วยสารพัดประโยชน์ครับรับรองไม่มีกลิ่นครับ
  • คุณหิน ระมัดระวังการใช้ยาคนกับสุนัขด้วย สัตวแพทย์ก็จ่ายยาคนบางชนิดให้สุนัข แต่หมอจะเทียบน้ำหนัก ว่าสุนัขหนักกี่กิโลควรให้เท่าไหร่ ไม่ใช่ให้เท่าคน ถ้าน้อยไปจะไม่ได้ผล มากไปเป็นอันตรายกับสุนัข
  • ผีตัวบนที่สมัครไม่ได้ เป็นกำลังใจให้นะ สมัครไม่ได้สอบถาม โทร 089 4999 888 อิอิ
  • ขอบคุณพี่ผีทุกๆ ท่านมากเลยครับ. ที่ช่วยกันเเสดงความเห็น. รู้สึกดีใจมากครับ..ที่ได้คำเเนะนำที่ดีๆ
  • ยาสำหรับสัตว์โดยเฉพาะimage
    ขวดซ้ายมือ Ivermectin ใช้สำหรับฉีดให้หมาเดือนละครั้งป้องกันเห็บหมัด และรักษาโรคเรื้อนได้ด้วย ถ้าเป็นเรื้อนการฉีดจะต้องฉีด 4 ครั้ง ห่างกัน 1 อาทิตย์ (ฉีดใต้ผิวหนัง)

ขวดขวามือ Fercobsang เป็นยาบำรุง ใช้สำหรับหมาที่ผอมมาก และอาจจะเป็นโรคพยธิเม็ดเลือด ก่อนที่จะให้ยารักษาโรคพยาธิเม็ดเลือด ต้องให้ยาตัวนี้บำรุงก่อน

image
    อีเอ็มหน้าตาขวดจะเป็นแบบนี้ ใช้สำลีชุบอีเอ็มเช็ดตรงที่เป็นเรื้อนทุกวันเช้าเย็น

อีโกลเด้น เมื่อก่อนเป็นเรื้อน ไม่หายขาดซักที ก็ได้อีเอ็มนี่แหละที่รักษาจนหายขาดimage
    ไฟล์แนบ
    ivermectin (Large).JPG 101K
    อีเอ็ม.jpg 22K
    scat1.JPG 95K
  • คุณ Lumpotron19 ครับ รบกวนขอเบอร์ติดต่อหน่อยครับ อยากปรึกษาเรื่อง EM ว่าหาซื้อได้ที่ไหนหรือซื้อกับคุณเลยได้ไหมครับ
    ขอบคุณครับ... :029:
  • ขอบคุณมากครับ... ถ้าจำไม่ผิด ป้าพรรึป่าวเอ่ย... ถ้าจำผิดขออภัยด้วยนะครับ....
  • ฉายาป้าแก พร รอบโลก หรือ พร วงแตกจ้าตะเอ๊ง