ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปรึกษากูรูหน่อยครับ
  • สุนัขผมตอนนี้อายุจะ 3 เดือนแล้วครับ คือมันเป็นอะไรมะรู้ครับ ผิวหนังเหมือนจะมีสะเก็ดคล้ายๆรังแค จึงอยากจะถามว่าเค้าเป็นอะไร และมีวิธีรักษาเบื้องต้น ก่อนจะถึงมือหมอได้ป่าวครับ...ขอบคุณครับ

images by free.in.th
  • ลองเอา em ผสมน้ำ แล้วอาบให้มันแบบไม่ต้องล้างออก ช่วงแรก 2-3 วันอาบทีก็ได้
  • หาหมอเลยดีกว่าคับ ของผมก้อเป็นปล่อยนานเข้าจะแย่คับทิ้งว้ายนานค่ารักษายิ่งมากและก็หายช้าด้วย
  • หมาชิสุเรา ก็เคยเป็นเต็มตัวเลย

ใช้แชมพูสมุนไพรดิ ที่เป็นพวกขมึ้น มันจะบอกรักษารรังแค อาบอาทิตย์ละครั้ง 2-3ครั้งก็หายเลย
  • พิทบูลมีโรคประจำสายพันธุ์ที่เป็นกันบ่อย ๆ ก็ผิวหนังนี่หล่ะครับ โตมาอายุดีขึ้นก็หาย
    ส่วนใหญ่แล้วไปหาหมอ หมอก็จะฉีด Ivermacin (เขียนถูกป่าวไม่รู้) มันเป็นยาพยาธิหนอนหัวใจ
    แต่ช่วยรักษาเรื่องเรื้อนหรือผิวหนังด้วย ผมว่าพาไปหาหมอดีกว่าครับ ถ้าฉีดเองไม่เป็น
    เพราะถ้าฉีดไม่เป็นอาจทำให้เป็นก้อน ๆ ใต้ผิวหนังได้ครับ
  • ระวังเปนเรื้อนนะคับ ลูกสาวผมก็เปนคับ เป็นแผลจุดเม็ดๆตามตัว พอแห้งแล้วตกสเก็ด ตอนแรกนึกว่าแพ้อะไรสักอย่าง ที่ไหนได้พอไปหาหมอ หมอบอกเป็นเรื้อนคับ (เรื้อนมี2แบบ 1เรื้อนเปียก 2เรื้อนแห้งคับ) ถ้าเรื้อนเปียกก็หนักหน่อยรักษายากมาก แต่โชคดีที่เป็นเรื้อนแห้ง ต้องพาไปฉีดยาทุกอาทิต กินยาทุกวันเช้า-เย็น(ยาลดคันกับแก้อักเสบ) ทาเบตาดีนตอนเป็นแผลสด ใส่คอลล่าไม่ให้เค้าเกา เพราะแผลใหม่จะขึ้นเรื่ยๆคับ งงเลยอยู่ดีๆก็เป็นขนาดกินก็กินอยู่กับผม นอนก็นอนบนเตียงผม แบบว่ารักมันมากกกก ยังเป็นเลย หมอบอกตัวนี้ภูมิอ่อนคับเลยขึ้น เรื้อนมีอยู่ในสุนัขทุกตัว ตัวไหนภูมิอ่อนก็จะขึ้นเลยครับ ต้องฉีดไอโวเมกเป็นประจำคับ 1-3 เดือนครั้ง หรืออยากจะลองรักษาเองก่อนก็ได้คับมีหลายวิธีอยู่ 1.นำกัมถัน+นำมันมะกอกหรือโลชั่นผสมกัน+ขมิ้น ผสมกันจนเหนียวคล้ายแป้งเปียก ชโลมย้อนขนตรงบริเวณที่เป็นแล้วทิ้งไว้ยาวจนอาบน้ำอีกทีเลยคับ หรือ 2.นำยาฉุนกับขมิ้นไปเจียวกับน้ำมัน แล้วนำมาชโลมตรงที่เป็นคับ ผมลองหมดแล้วดีขึ้นทั้ง2วิธีคับ อ้ออย่าลือมซื้อ O.F.A. วิตามินบำรุงขนมาเสริมด้วยละ หรือพี่ๆมีวิธีไหนเพิ่มเติมช่วยบอกด้วยคับจะลองทำดู แต่ผมถามกูรูหลายท่านแล้วคับ เค้าบอกว่าพิทบูลจะเป็นอย่างนี้แหละช่วง3-5เดือนมันจะผลัดขน ต้องดูแลเป็นพิเศษหน่อย อย่าให้นอนที่ชื้นอาบน้ำอาทิตย์ละ2ครั้ง อย่าให้เล่นกับหมาที่เปนเรื้อนก็น่าจะเพียงพอนะคับ Bye...
    image
    ไฟล์แนบ
    Dupont.jpg 136K
  • http://pitbullzone.com/community/discussion/16164/ตุ่ม-กับ-เรื้อน#Item_31
    กระทู้เก่า ป้าพรลงไว้นานแล้วimage
    ไฟล์แนบ
    scat1.JPG 95K
  • หาหมอคับ