ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แนะนำหน่อยค๊าบ
  • หมามีปัญหาขนร่วงทำไงดีค๊าบ เป็นนานแล้วไม่หายใครมียาดีช่วยบอกหน่อยขอบคุณค๊าบ
  • เปลี่ยนแชมพูดูรึยังค่ะ ถ้าเค้าแพ้มันจะมีผื่นแดง หรือคัน
    แล้วกำจัดเห็บหมัดทุกเดือน
    เราลองใช้ยาหยดอีโวลูชั่น กำจัดเห็บหมัดพยาธิหนอนหัวใจด้วย
    แต่พอใช้ 3 เดือนเห็นน้องหมาอาการดีขึ้น
    และคุณหมอแนะนำว่าทานยาถ่ายพยาธิหนอนหัวใจก็พอ
    กลับมาทานยาแค่ 2 เดือน กลับมาเป็นตุ่มเหมือนเดิม
    ตอนนี้เลยยอมเสียแพงดีก่า
  • หมากี่เดือนครับ
    ปกติขนร่วงหรือโรคผิวหนังเป็นเรื่องของสายพัีนธุ์พิทบูลอยู่แล้ว
    ไปหาหมอ หมอก็จะฉีด Ivermacin ให้ เป็นวัคซีนป้องกันพยาธิหนอนหัวใจซึ่งจะฉีดประมาณ 2 เดือน/ครั้ง
    ยาตัวนี้ช่วยในเรื่องของผิวหนังด้วย คือ ถ้าสุนัขเป็นโรคเรื้อน ก็ใช้ยาตัวนี้ด้วยเช่นกัน แต่ใช้ในปริมาณที่ต่างจาก
    การฉีดเพื่อป้องกันพยาธิหนอนหัวใจ ปัจจุบันยาตัวนี้มีออกมาในแบบของสุนัขและแมว ซึ่งก่อนหน้านี้ยาตัวนี้ใช้ตามฟาร์มที่เป็นฟาร์มวัวหรือฟาร์หมูซะเป็นส่วนใหญ่ ในบางครั้งที่ไปซื้อจะไม่มีปริมาณการใช้ในหมาหรือแมวบอกไว้ที่ข้างกล่อง จะบอกแต่ปริมาณของหมูหรือวัวแทน ซึ่งถ้าเป็นที่สัตวรักษ์ชลบุรี มียาตัวนี้ขายและกล่องทำมาสำหรับหมาแมวด้วย แต่การฉีดอาจต้องใช้ความชำนาญนิดหน่อยไม่มาก คือฉีดใต้ผิวหนัง แต่หากฉีดไม่ดีหรือไม่มีการคลึงยาให้ดี จะทำให้เป็นก้อนใต้ผิวหนัง(แต่นาน ๆ จะค่อย ๆ หายไปหรือใช้น้ำร้อนประคบ) แต่หากฉีดดีไม่มีปัญหา
    แชมพูที่ใช้อาบน้ำก็เช่นกันครับ แนะนำ F1 และแชมพูชื่อไรไม่รู้ของหมอจุฬา ซึ่งส่วนใหญ่ไม่แพ้ครับ ส่วนแชมพูสระผมคนนั้นไม่แนะนำให้ใช้เลย บางรายใช้แชมพูสระผมคน ทำใ้ห้หมามีผิวเป็นขุยขาว ๆ (ก็อาการแพ้นั่นหล่ะ)
    คือที่ผมใช้ได้ผลก็คือทั้งสองอย่างนี้
  • น้ำมันปลาแซลมอน สำหรับสุนัขพิทบลู ลองกินดูมันช่วยบำรุงขนและผิวหนัง โทรมานะ อยู่ในภายใต้ชื่อ TY By Pets /083-426-8535 โยนะ ขอบคุณคะ
  • แนะนำ O.F.A. ครับ ลูกชายคนโตผม PUG จากขนร่วงเยอะมากตอนนี้ไม่ร่วงแล้วครับ กระปุกละ180บาท มี20เม็ด (มีหลายขนาด) ตัวยามีทั้งของนอกและที่ผลิตในไทยนะครับ แต่ตัวยาเดียวกัน ส่วนราคาก็ต่างกันเยอะนะ ของผมใช้ของไทยก็ได้ผลดีอยู่ รับรองอาทิตย์เดียวเห็นผล
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG219.jpg 92K
    untitled.bmp 264K
  • ยานี้หาซื้อได้ที่ไหนคะ
  • สวนจตุจักร, สนามหลวง2 หรือตาม pet shop ทั่วไปครับ ลองถามดูนะ ส่วนตัวผมซื้อที่สนามหลวง2ครับ