ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มากำจัดเห็บแบบสิ้นซากกันค่ะ
  • ช่วงนี้ในเฟสบุคคลินิกมีคนถามเรื่องการกำจัดเห็บเข้ามาเยอะ

หาข้อมูลเรื่องอื่นๆ หรือมีคำถามด้านสุขภาพสัตว์เลี้ยงก็เข้าไปฝากคำถามกันได้นะคะ

http://www.facebook.com/DoctorPetClinic24Hr

วันนี้เลยเอาสาระเล็กๆ ทำง่ายๆได้เองที่บ้าน มาฝากค่ะ ทำเป็นประจำเห็บหายเกลี้ยงค่ะ

อันดับแรก คือเห็บหับหมัดต่างกันนะคะ ตัวดำเล็กๆ วิ่งเร็วๆ อันนั้นหมัดค่ะ

ส่วนเห็บ มีมากมายหลายแบบ ลูกเห็บ เห็บตัวผู้ เห็บตัวเมีย ดูตามรูปนะคะ

image

image
    ไฟล์แนบ
    เห็บ2.jpg 3K
    เห็บ1.png 267K
  • การกำจัดเห็บ หลายๆครั้งลูกค้าถามว่า ทำไมฉีดยา/ หยอดยาไป แต่ไม่นานก็ขึ้นมาอีก

เพราะเห็บมีการลอกคราบ อาจมีการไปฝังตัวอยู่ตามผนังบ้าน ซอกหลืบต่างๆ

เห็บตัวเมีย พอกินเลือดอิ่ม ก็จะลงไปวางไข่ ทำให้ได้ลูกเห็บเล็กๆมามากมาย

เห็บตัวเมีย 1 ตัว ออกไข่ได้ครั้งละ 2000-4000 ฟอง ถ้ามีแม่เห็บแค่ 10 ตัว

ลองคิดดูสิคะว่า จะได้กองทัพเห็บมากมายแค่ไหน

ไอ้เจ้าพวกนี้แหละค่ะ จะคลานกลับขึ้นมาอยู่บนตัวน้องหมา ทำให้เป็นปัญหาที่ว่า ทำไมกำจัดเท่าไหร่ก็ไม่หมดซักที

ทริกง่ายๆคอ กำจัดทั้งบนตัวน้องหมา และบริเวณที่อาศัยอยู่ไปพร้อมๆกัน

บนตัวน้องหมาใช้ยาหยอด / ฉีดยา / ยาผสมน้ำอาบ แล้วแต่สะดวกเลยค่ะ

ส่วนตามพื้น กรง ผนัง ใช้ยาผสมน้ำพ่นเลยค่ะ ทำเป้นประจำหายหมดเกลี้ยงแน่นอน ^ ^

ตามรูปเลยนะคะ เข้าใจง่ายดี

image
    imageimageimageimageimage
    imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    ฟร้อนท์ไลน์ พลัส.jpg 14K
    ยาหยอด.png 220K
    ไมโตบาน.png 192K
    ผสมน้ำ.png 246K
    เช็ด.png 257K
    พ่น.png 138K
    กรง.png 228K
    เพดาน.png 192K
    พื้น.png 190K
  • ลองทำกันดูนะคะ ง่ายมากๆ ถ้าช่วยๆกันทำ วันเดียวก็เสร็จแล้ว

ถ้าเห็บเยอะมากๆ ทำบ่อยๆหน่อย อาทิตย์ละ 2 ครั้ง ถ้าไม่เยอะมาก อาทิตย์ละครั้ง

ถ้าปริมาณเห็บคงตัวทำเป็นประจำเดือนละครั้งก็กำลังดีค่ะ

วงจรชีวิตเห็บ จากไข่เป็นตัวเต็มวัยที่สืบพันธุ์ได้ คือประมาณ 2 เดือน ถ้าทำทุกๆเดือน หมดแน่นอนค่ะ

ฝากไว้อย่างนึง พวกยาหยอดถูกๆ 80 บาทตามตลาดนัดเป็นยาเถื่อน

อย่าซื้อใช้กันเลยนะคะ บางเจ้าเอาน้ำยาฉีดปลวกมากรอกขวดขาย ตับวายตายมาเยอะแล้ว

image
    ไฟล์แนบ
    ยาเถื่อน.jpg 90K
  • เดี๋ยวคราวหน้าเอาเรื่องพยาธิเม็ดเลือด ที่มีเห็บเป็นพาหะมาฝากค่ะ

เป็นคำถามฮิตที่เฟสบุคเหมือนกัน จริงๆปัญหานี้ ฮิตมากในเมืองไทย

อย่าลืมนะคะ มีคำถามสุขภาพคลิกเข้าไป ที่ http://www.facebook.com/DoctorPetClinic24Hr

แค่กด Like ก็ฝากคำถามได้แล้วค่ะ ขอบคุณพื้นที่ดีๆ PitbullZone ด้วยค่ะ
  • ได้ความรู้ ขอบใจคุณหมาครับ

จะรอเรื่องเม็ดเลือดแดงนะครับ หมาที่บ้านดดนยุงกันบ่อย แอบกัวๆ
  • ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ที่แบ่งปันมาให้ครับ
  • lสาระดีมีประโยชน์ ... ขอบคุณมาก ๆ ครับ :o010:
  • ขอบคุณความรู้ดีๆๆครับ
  • ขอบคุณคำแนะนำดีๆก๊าบบ
  • ขอบคุณมากๆ ครับ
  • น้าผีก็ขอบคุณนะครับ
  • thank you very much doctor :063:
  • ยาที่พ่นตามพื้น ผนัง เป็นอันตรายต่อสัตว์ไหมครับ
  • ขอบคุณมากมาย
  • สุดยอด ขอบคุณมากคับ ผม

ผม อยากได้ ivermec แบบฉีด เก็บไว้ที่บ้านสักขวด ขวดประมาณ 10 cc หาซื้อได้ที่ไหนครับ
  • เยี่ยมมากคุณหมอ ขอบคุณกระทู้ดีๆแบบนี้มากครับ
  • ขอบคุณคุณหมอมากครับ
  • ขอบคุณครับคุณหมอ กำลังเจอปัญหาพอดี
  • ขอบคุณครับ ขอไปจัดการก่อน ยิ่งหน้าฝนยิ่งเยอะเฮ้อ
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผม