ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อำลาบอร์ดนี้!!
  • ขอบคุนพวกพี่มากเลยนะครับ
    มีความสุขและได้ความรู้เยอะเลยจากบอร์ดนี้
    อยากเลี้ยงหมาได้เก่งๆแบบพี่ๆนะ
    แต่โดนตอบกระทู้แบบนี้ผมคงต้องไปอ่ะครับ
    (ก็คนไม่รู้จริงๆ)
    จริงๆแล้วพี่ไม่ต้องตอบก็ได้หรือแค่ใส่ลิ้งค์เวปให้ผมอ่านก็ได้
    แต่กลับโดนด่า

จิงๆแล้วๆ ผมก็แค่เด็กมัธยมคนนึงที่อยากเลี้ยงหมา

ขอบคุนพี่ๆทุกคนมากเลยครับ
    เด๋วเมื่อไหร่ผมได้เลี้ยงหมาแล้วจะกลับมาคุยกันนะครับ
  • การศึกษาสมัยใหม่สอนให้เราตั้งคำถามและค้นหาคำตอบด้วยตัวเองก่อน เมื่อสุดความสามารถแล้วยังหาคำตอบไม่ได้จึงค่อยถามคนอื่น

เวปนี้ก็เช่นกัน ถ้าปัจจุบันคุณรับไม่ได้กับสิ่งที่เวปเป็น ลองพิจารณาตัวเองดูก่อนว่าคำถามที่ถามไปคุณได้เริ่มค้นหาด้วยตัวเองก่อนรึยัง สังคมนี้ไม่ได้โหดร้ายแต่คำแนะนำและคำด่าที่คุณได้รับจะสอนให้คุณเป็นคนที่มีประโยชน์และความสามารถในสังคม

ความรู้ในบอร์ดนี้มีมากมาย ถ้าไม่โพสก็เลือกอ่านเลือกศึกษากันไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้เลี้ยง วันนึงคุณจะเก่งพอและมองคำถามที่คุณเคยถามไปว่ามันเป็นเรื่องเดิมๆจนไม่มีใครอยากจะตอบ ... เป็นกำลังใจให้คลื่นลูกใหม่

• น้องมาช้าไปนิด เมื่อก่อน(ก่อนจะปรับปรุงบอร์ด)บทความพี่มาร์คมีเยอะแยะจนไม่ต้องไปตั้งทำถามที่ไหนและก็มากพอที่จะทำความเข้าใจได้พอสมควร แต่ทุกวันนี้บทความหลายบทความหายไปเยอะ(หรือยังมีอยู่แต่ผมหาไม่เจอเอง) แต่ถ้าน้องอยากรู้จริงทิ้งเมลไว้ผมจะส่งไปให้ ผมเคยก็อบปี้ไว้ในเครื่องเพราะตอนนั้นเดินทางบ่อย ก็ยังคงหลงเหลือไว้ในเครื่อง
  • เอ็งอย่าไปคิดมากไอ้น้อง เวบนี้มันก็แบบนี้พวกถ่อยสถุลมันเยอะ คนอื่นเขามากันดีๆแบบนี้ก็โดนด่าเยอะแยะ เขาก้เสียกำลังใจกันเป็นแถวๆ พวกปากหอยปากปูอย่าไปสนใจ คนที่เข้าใจเรามีเยอะแยะ ไอ้พวกด่าๆมันมีปมด้อยสงสารมันเถอะ
  • แค่ค้นคว้าหาความรู้ใส่ตัวยังท้อ ไม่มีความพยายาม ต้องรอให้คนมาป้อน โดนตำหนินิดหน่อยก็น้อยใจ ความอดทนไม่มีเลย แล้วชีวิตทุกวันที่ต้องมีปัญหาเฉพาะหน้ามาให้แก้จะทนได้หรือ น้องยังไม่เหมาะกับหมาพิตบูลจริงๆครับ หมาพันธ์นี้มันต้องการนายที่มีจิตใจแข็งแกร่ง เพื่อที่จะควบคุมมันให้ได้ แต่น้องยังไม่ใช่แนๆ

สังคมนี้เรากำลังต้องการคนมาช่วยสร้างให้เติบโตขึ้น เราไม่ได้ต้องการให้ใครมาเป็นภาระเพิ่มนะครับ ทุกวันนี้ปัญหาก็มากพออยู่แล้ว ตัดสินใจถูกแล้วครับ
  • พูดตรงๆแบบผมนี้ถือว่าถ่อยสถุนด้วยหรือเปล่าครับ
  • อย่าพึ่งไปไหนเลยครับบอร์ดยังมีอะไรมากมายให้น้องค้นหาครับ แต่สิ่งที่เจออาจจะหวานบ้างเปลี้ยวบ้างขมบ้าง สิ้งที่ดี ๆ ก็เก็บไว้ สิ่งที่ไม่ดีก็ปล่อยผ่าน คำชมก็เก็บไว้ให้ภูมิใจ คำด่าก็เก็บไว้เพื่อปรับปรุงตัวเอง สุดท้ายก็ล้วนแล้วแต่เป็นประสปการณ์ทีเราจะได้รับทั้งนั้นครับ เกิดเป็นไก่ต้องชน เกิดเป็นคนต้องสู้ เป็นชาวพิทบลูต้องทั้งสู้ทั้งทนครับ สู้ต่อไปอย่าพึ่งไปไหนครับ
  • ส่งให้แล้ว แต่เอาไป2ตอนก่อน
    ตอบมาด้วยว่าได้รับไหม เพราะมันไฟล์for macไม่รู้เปิดได้ไหม
    คนที่มาตอบน้องนั้นแหละคือคนเขียน บทความ
  • น่าสงสารเด็กน้อยอย่าน้อยใจเลยนะคะ เรื่องแค่นี้ถึงกับถอดใจเลยหรอ สู้ๆคะ
  • ดีใจครับที่ผมเขียนอะไรไว้แล้วมีคนเห็นคุณค่า และเก็บรักษาเอาไว้แบ่งปันคนอื่นอีกด้วย

ขอบคุณมากๆครับ
  • แค่นี้น้องน้อยใจ แต่ถ้าน้องมาเป็นพี่ ต้องเขียนตอบคำถามซ้ำๆเดิมๆ เป็นสิบปี คงแขวนคอตายไปแล้วมั้ง :-(

เชื่อหรือเปล่าบางคำถามแค่เห็นก็หงุดหงิดเลย บางคำถามก็ตอบจนเอียนจะอ๊วกอยู่แล้ว
  • ของจริงหนักกว่านี้เยอะน้อง อันนี้จิ๊ปๆสู้ๆอย่าท้อครับ
  • นี่ยังไม่รวม ต้องคอยตอบคำถามพวกจ้องจับผิดอีก
  • น้องคิดถูกแล้วที่จะอำลาเวปนี้ไป.. ถ้าจิตใจไม่แกร่งพอ
    พิตบูลเป็นหมาพันธุ์พิเศษ..ต้องมั่นคงพอที่จะเป็นนายมัน
    ถ้าบังคับไม่ได้ ...
    อีกอย่าง น้าผีที่คุย ๆ กันก็เป็นสีสรรของเวป
    ตายไปอยุ่ในนรก เพื่อนเยอะ..ก็มีน้าผีพวกนี้แหละเป็นเพื่อน..
    คนดี ๆ แบบน้องอยู่บนสวรรค์จะเหงา..
    ไปอยู่เวปเวปเลี้ยงกระต่ายก็ได้
  • ไอ้น้องแค่นี้แม่งขี้เป็ดวะ อย่าถอดใจซิว้า.....จิบ จิบ เออแล้วก้อไอ้คนที่เข้ามาตอบกระทู้เหมือนกัน(กระทู้ที่แล้วนะของน้องเขาอะ)ก็ตอบให้มันมีอะไรที่เข้าใจมันง่ายๆให้ตรงคำถามหน่อย น้องมันคงไม่รู้จริงๆ แต่คนที่ตอบดีๆขอบคุณแทนน้องมันด้้วย ไอ้พวกชอบกวนตีน ก็เบาๆมั่ง สงสารน้องมันก็แค่เด็ก ม. มันรู้มันจะตั้งกระทู้ถามทำขี้เกลืออะไรอีกอย่างน้องมันก็เห็นว่าเป็น เวป ของพิทมันก็ถามเกี่ยวกับพิทไม่ได้จะกวนอะไร ใครไม่อยากจะตอบก็แค่ผ่านไปไม่เห็นต้องด่าน้องมันเลย(จริงปะ)ไอ้น้องแขงแรงเข้าไว้อยู่ในเวปนี้ต้องแขงแรงอย่างน้าผีหลายๆคนเขาบอก....ถูกต้องแล้วคราบบบบบบบบ..
  • ทำไมมึงไม่ขยันหาสิ่งที่มึงอยากรู้ เหมือนกับขยันโพสกระทู้ โพสติดๆกัน 2 - 3 กระทู้ละ กระทู้คนอื่นร่วงเพราะมึงไร้สาระ
  • ถ้าไม่หมกหมุ่นเกินไป ค่อยๆอ่านในกระทู้ก็ได้ความรู้ หรือว่าเงียบหายไปก็ได้
    ความคิดแบบนี้ผมเคยมี แต่20ปีที่แล้ว ที่คิดว่า"การเลี้ยงหมา"เป็นแฟชั่น
    มีหมาเพื่อเข้าสังคม..
    คิดได้เมื่อไหร่ .. คงกลับมาเอง :o065:
  • หนักแน่นหน่อยครับน้อง...ยังไงพี่ๆหรือพี่ผีทุกคนก็คอยเป็นกำลังใจให้...อย่าเพิ่งท้อถ้าเรามีหัวใจพิทบูลเดียวกัน...แม้น้องจะไม่ถามแต่ก็เข้ามาหาข้อมูลหรือความรู้จากผู้มีประสบการณ์ที่นี่มากจริงๆ ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่เราต้องการ...
  • ขอบคุนๆๆๆๆๆๆๆ ขอบคุนครับ น้ำตาไหลๆ
  • น้องเริ่มอ่านพวกหัวข้อด้านซ้ายมือ Mark Mafia ไปก่อนนะครับ ยังไงเลี้ยงพิทก็ต้องเจอปัญหาที่พี่เค้าเขียนไว้
    พี่เองก็เพิ่งเลี้ยงครับ 3-4 เดือนเองครับ แต่พี่เปิดอ่านบทความพี่มาร์คและคำแนะนำต่างๆของพี่ๆสมาชิกในนี้
    มาหลายเดือนอยู่เหมือนกัน ตรงทุกอย่างที่แนะนำไว้

ใจเย็นครับ อ่านไปเรื่อยๆ เป็นกำลังใจนะครับ
  • ไม่มีใครเก่งมาตั้งแต่เกิด... เป้าหมายมีไว้พุ้งชน
  • เอ็งอย่าไปคิดมากไอ้น้อง เวบนี้มันก็แบบนี้พวกถ่อยสถุลมันเยอะ คนอื่นเขามากันดีๆแบบนี้ก็โดนด่าเยอะแยะ เขาก้เสียกำลังใจกันเป็นแถวๆ พวกปากหอยปากปูอย่าไปสนใจ คนที่เข้าใจเรามีเยอะแยะ ไอ้พวกด่าๆมันมีปมด้อยสงสารมันเถอะ****นี่คือตัวอย่างของคนสถุน จำไว้ไอ้น้อง
  • ศึกษาให้มากๆ อ่านให้มากๆ ตันจริงๆถึงถาม ยังไม่ทันศึกษาก็ถามคำถามโง่ๆ ก็ต้องโดนผีสอยงี๊แหละ แล้วไอ้พ่อพระทั้งหลายมันไม่ออกมาตอบหรอก จนกว่าจะเกิดเรื่อง พ่อพระเข้าสิงทันที โชว์พาวปั๊บ กรูละเบื่อ
  • ปากดีจริงๆ เจอตัวแม่งจริงๆจะเก่งอย่างปากเปล่าว้า เย็ดเข้... มรึงร็อกอินเข้ามา งานพัดยากูก็ไป สนมั๊ย จัดให้ได้นะ สาดดดดด
  • ปัญญาอ่อน
  • ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าไม่หากันเอง มันยากตรงไหนครับ ผมคนหนึ่งที่ซื้อหมามาละไม่เข้าใจเลย ละก็มาหาเอาที่นี่ทุกอย่าง มันยากตรงไหน ตรงไหนวะ ไม่เข้าใจ หาอ่านไปเลื่อยๆ ยิ่งอ่านยิ่งรู้มาก จะเอา แต่ที่อยากจะรู้ ละ สาระอื่นๆละ ไม่เอาหรอ จะเอาแต่ หมาสายไร มันกัดไหม ละ จะถามไรอีก มันมีหมดแล้ว อ่านหน่อย หาไป ดูไป เพลินดี อ่านวันละ ชม 2 ชม เรื่อยๆ สบายๆ ดูคนทะเลาะกันมั่งไรมั่งสนุกดีแต่อย่าไปแจมนะเดียวโดนด่านิ่งๆเงียบๆ สบายตัว ^0^
  • ของเรากว่าจะได้เลี้ยงก็นั่งอ่านจนตาแฉะ หาใน google เดี๋ยวมันก็ไปเจอกระทู้ที่ต้องการในเวปนี้เอง ไม่เห็นยากเลย พอเขาสอนเขาบอกก็น้อยใจอำลาบอร์ด ไปโตก่อนไป เด็กน้อย ไปไม่ไปป่าว หาเรื่องให้คนเขาด่ากัน
  • ผีตัวอื่นเขาก็บอกน้องมันดี ถึงผีตัวอื่นเขาจะว่า แต่ก็ว่าเชิงให้กำรังใจ แต่ไอ้ผีเี-ี้ยตัวนี้แมงชอบด่า ไม คำถามมึงมันฉลาดมากนักงัยคำก็โง่ สองคำก็โง่ สร้างสันหน่อยคำพูดมึงอะไมไช่เข่ามาด่าอย่างเดียว กูยังไม่เห็นผีตัวไหนเข้าไปสอยน้องมันซักตัวกูเห็นมีแต่ให้กำรังใจ ข้องใจงานพัดยามึงจัดมาเหล้ากลมเดียว โซดา นํ้าแขง กรับแกร้มกูจัดเอง
  • อ้าว นึกว่าจะตีกัน จะแดกเหล้าด้วยกันเฉยเลย
  • ขำ ขำ กินด้วยกันมั๊ยเร่า
  • เจอกัน พัทยา ไปแน่นอน
  • รู้ เรื้อง...กินเหล้าเคล้าน้อง...หมา คงสุขใจหน้าดู เปรี้ยวปาก...
  • ไปๆมาๆจะทะเลาะกันเอง
    พี่ chaam123 อยู่ชะอำเลยเหรอคะ
  • จบ ม.6 ที่ชะอำคุณหญิงเนื่องบุรีอ่ะ ตอนนี้แถวนั้นเป็นไงมั่ง ไม่ได้ไปนานแล้ว
  • ถูกครับพี่อยู่ชะอำทำร้านอาหาร มีดนตรีโฟกเบาไห้ฟังด้วยนะว่างแวะเที่้ยวได้ครับ
  • ยังเหมือนเดิม ไม่เปลี่ยนแปลงอะไรมาก(นายกเทศมนตรียังคนเดิมเลย)
  • คงไปยากอ่ะ ครอบครัวย่ากะพ่อคนเพชร ท่าพุ่ง ท่ายาง ย้ายมานานแล้ว ทางแม่อยู่ชลบุรี แต่ยังคิดถึง ตอนนั้นเกเรมาก เคยเรียนที่สุวรรณด้วย 555
  • แต่ยังไงก็ชอบคนเพชร ว่าแต่พี่ใส่ลีวาย 501 หรือป่าว 5555
  • ร้านอยู่ตรงไหน ชื่ออะไร ถ้ามีโอกาสจะไป
  • น้องอั๊ม ใจเย็น ๆ ครับ โดนด่าในบอร์ดนี้เรื่องธรรมชาติ

...แต่สิ่งที่พี่ ๆ หรือผีด่าบ้างเตือนบ้าง ก็คงแค่อยากให้ลองหาด้วยตัวเองดูแค่นั้นหล่ะ
    คนแบบน้องที่คิดอยากเลี้ยงพิทบูลมีเยอะ แต่หลายคนก็เหมือนน้องคือถามแบบไม่เข้าใจมันเลย
    น้องอยู่แถวไหน ลองหาข้อมูลพี่ ๆ ที่เขา Meeting ใกล้ ๆ บ้านน้องดูครับ หรือ D1ที่จัดกิจกรรมทุกเดือนก็ได้
    หรืองานประกวดหมาก็ได้ครับ ค่อยๆ เก็บข้อมูลดู สังเกตุจากของจริงๆไปเลยก็ได้ครับน้อง จะได้เป็นแนวทางที่น้องจะเลือกหมาคู่ใจซักตัวนึงด้วย ...ช่องทางการที่เราจะรู้มีหลายช่องทางครับ อย่าถอดใจแค่นี้น่า เดี๋ยวเขาหาว่าเราใจมดนะครับ 555

• ใจสู้หน่อย น้อง จะเลี้ยงหมาพิตบูลก็ต้องอดทนสิวะ....
    พิตบูลมันโดนตี...มันยังไม่ท้อเลย..
    นี่น้องเเค่โดนว่าหน่อย ถอดใจซะเเละ....

ถ้าอยากเลี้ยงจริงๆ ต้องพยายามอีก... ลองลบคำสบประมาทเขาดูสิครับ.

โดยการศึกษาหาความรู้เก็บเล็กเก็บน้อย ใครไม่บอก ก็ถามคนอื่นๆต่อไปสิ..เวปนี้ คนเล่นเป็นล้านคน
    จะไม่มีใครบอกเอ็งเลยหรอไอ้น้อง... พยายามสิวะ... ถ้าอยากเลี้ยง คนเราถ้ามันชอบอะไรจริงๆมันต้องหาวิธีจนได้นั่นเเหละ...
  • สู้ๆ น้อง พี่ๆ ที่นี้ทุกคน เคยโดนและผ่านมาก่อน
    ไม่ต้องไปท้อ คำด่า คำว่า เอามาเป็นคำสอน และ
    เตือนสติเราดีกว่า สู้ๆ พี่ยังเคยเลย โดยพี่มาร์คว่าเลย
    แต่พี่ก็ต้องขอบคุณพี่แก เพราะนั้นมันทำให้พี่กล้า
    ที่จะเล่นและเรียนรู้จาก เว็บนี้มากขึ้น เข้มแข็งและ
    ลุกขึ้นยืน ไอ้น้อง สู้ๆ
  • อยากจะตบกบาลไอ้ best จริงๆ แรกๆมาดี วางตัวได้ สักพักสันดานออก โรคจิตนะมรึงอ่ะ
  • แหมน้องทำเป็นใจน้อยยังเด็กอยู่นา เอาไว้ให้คนแก่น้อยใจดีกว่า ศึกษาหาความรู้ใหม่ในบอร์เก่าๆไปก่อนสิ
    มีตั้งเยอะน่ะ สงสัยจิงแล้วค่อยถามดีกว่ามั๊ย เปนกำลังใจให้น่ะ
  • ถ้าเราไล่คนเเบบนั้นไม่ดีนะครับคุณ bestfatheryou คนอื่นเขาจะรู้สึกยังไง น้องเขาก็อยากเลี้ยงหมา เเต่เขายังเป็นเด็ก เราเป็นคนใหญ่เราก็ต้องเเนะนำดีๆสิครับ..
    ไม่ใช่ไปไล่ ให้เขาออกไป
    ถ้ามีคนมาไล่คุณบ้างล่ะ คุณจะรู้สึกยังไง ถ้าไล่คนออกไปบ่อยๆ วงการนี้มันก็มีเเต่จะเเคบลงทุกวันสิครับ..
    ไม่อยากให้วงการนี้ขยายขึ้นบ้างหรอ... เด็กใหม่ๆ ที่อยากเล่นมีอีกมากครับ..เเต่ต้องไปเพราะโดนด่านี่เเหละ..
  • ไอ้ best มึงนี้ไม่เข็ดวันนั้นก็โดนรุมด่าทีละที่ด่าผู้หญิง วันนี้เอาอีกละ กรูอยากรู้คนอย่างมึงไปที่ไหนคนเค้ากูส่วยหน้ากันหมด ประเทศชาติเป็นอย่างนี้ เพราะคนอยางมึงนี้แหละ นึกถึงความรู้สึกของคนอื่นบ้าง ให้เดาเป็นคนเห็นแก่ตัวโคตรแน่เลย
  • ดูพิทบูลเป็นตัวอย่าง โดนด่า โดนตี โดนทำโทษ โดนสารพัด ไม่เห็นมันน้อยใจเลย เราเป็นนายมันจิตใจจะอ่อนแอกว่าลูกน้องได้ไง จริงมั้ย และอีกอย่างคนที่ด่า มันก็ด่าเฉพาะตอนมันกลายพันธุ์เป็นผีอยู่ แต่พอมันล็อกอินเข้ามากลายเป็นคน เขาก็สุภาพเรียบร้อย
  • แข็งไว้น้อง e0871113526 แข็งเข้าไว้ คนเลี้ยงพิทมันต้องแข็ง
    เว็ปนี้มีอะไร มันๆ อีกเยอะ
    ความรู้ก็มากมาย :062:
  • มีแรงกว่านี้อีกเยอะนะครับที่นี่ สู้ๆครับแค่นี้ไม่ตาย