ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การเลี้ยงเพิ่มครับ
  • ผมเลี้ยงพิตบลูลายเสือ เพศเมีย อายุ 2 ปี ครับ ประวัติการกัด ก็โหดทีเดียวครับ

ทีนี้ เพื่อนบ้านให้ฟีล่า เพศผู้ อายุ ประมาณ 1 ปี มา 1 ตัว ตอนนี้ ผมให้อยู่ในกรง 1เมตร * 1เมตร

แยกกันทั้ง 2 ตัว แล้วจับหันหน้าชนกัน อยู่แบบนี้ 2 วัน แล้ว ก็มีฮือๆ กันบ้าง แต่ไม่ถึงกับกัดผ่านกรงครับ

ปกติผมเลี้ยงพิตฯ แบบปล่อย ในบริเวณบ้านมี พ.ท. 1 ไร่ ส่วนฟีล่าคิดจะเลี้ยงในกรง ปล่อยกลางคืนเท่านั้น

โอกาสที่มันจะเจอกัน ก็ตอนกลางคืนเท่านั้น ขอรบกวนพี่ๆ ขอคำแนะนำ วิธีทำให้ทั้ง 2 เป็นมิตรกันครับ

ขอบคุณมากครับ
  • พยายามอย่าให้มันออกมาอยู่ด้วยกันดีที่สุด .. ถ้าเกิดมันกัดกันคุณห้ามไม่อยุ่แน่นอน ฟีล่าตัวใหญ่ด้วย เมื่อคืนพิทบูลที่บ้านสองตัวสูงไม่เกินเข่า ตัวหนึ่งล่ามโซ่ กับหนึ่งปล่อย นอนเล่นข้างๆกัน แป๊ปเดียว ...ฟัดกันกว่าจะห้ามอยู่เล่นซะเหนื่อยเลย .. หวังดีอย่าเด็ดขาด เชื่อเถอะ พิทบูลยังไงมันก็ พิทบูล .. =;
  • ให้เป็นมิตรกันยากโคตร ฟิล่า ขึ้นชื่อว่าการ์ดชั้นยอด พิทบูล ขึ้นชื่อกัดชั้นเยี่ยม งานนี้เละครับแยกกันใว้ผลัดกันปล่อยเป็นเวลาดีที่สุด
  • ผมว่ามีที่กว้างแบบนี้ใช้โช่ยาวๆล่ามน่าจะดีกว่านะครับหมาคุณน่าจะสบายตัวมากกว่า 1*1m. สำหรับกรงผมว่ามันแคบไปมาก ส่วนเรื่องเป็นมิตรกันอันนี้เรื่องของหมาตอบยากครับแต่เวลาก็อาจจะช่วยให้ดีขึ้นได้
  • ถ้าปล่อยทั้งคู่ก็เตรียมตัวได้เลยครับ......ต้องตายตัวนึงเเน่นอนครับ...เเล้วตอนกลางคืนซะด้วย
    คนต้องนอนหลับ หมากัดกันไม่ได้ยินเสียงเเน่.

ถ้าจะปล่อย เเนะนำ ให้ปล่อยเเค่ตัวเดียว อย่าประมาทนะครับ..พิตบูลมันคือยอดนักสู้ครับ มันคิดว่ามันใหญ่ที่สุดในโลก
    เเนะนำให้ เช่น ปล่อยพิตบูล ตอนกลางวัน เเล้วปล่อยฟิล่า ตอนกลางคืน
    หรือ ถ้าไม่สะดวกก็ ขังมันไว้ เเต่ เช้า-เย็น ต้องพามันออกไปจูงไปเดิน ให้มันขี้เยี่ยว เเล้วก็ยืดเส้นยืดสาย
    อย่างน้อย เช้าครึ่งชั่วโมง เย็นอีกครึ่งชั่วโมงก็ยังดีครับ...
    บ้านคุณล่ะเป็นเเบบไหน มีรั้วปล่าวครับ...การปล่อยหมาพิตบูล...น่ะมันอันตรายนะครับ...

ค่อยๆคิดครับ...ใจเย็น ๆ ต้องรัดกุมด้วยนะครับ
  • อย่าได้ปล่อยพร้อมกันเลยครับ ผมเลี้ยงฟีล่าอยู่สี่ตัวเป็นตัวผู้ทั้งหมดเวลามันนึกอยากจะกัดกันมันก็กัดกันซะงั้นจะห้ามจะแยกยังไงก็ไม่ออกเคยโดนลูกหลงจมเขี้ยวเลย ต้องปล่อยให้มันกัดกันจนกว่าจะหมดแรงไปข้างหนึ่งเลือดกรกะจายไปทั่ว แต่ถ้าลองมันเจอกับพิทล่ะก็สู้ไม่ไหวหรอกครับ หาที่ฝังได้เลย
  • ขอขอบพระคุณทุกๆ ความเห็นครับ บ้านผมมี พ.ท. 1 ไร่ กำแพงรั้วอิฐบล็อก สูง ล้อมรอบครับ

ผมเลี้ยงฟีล่า ตัวเมีย กับ พิตฯ ตัวเมียครับ ไม่กัดกันครับ มีผิดคิวบ้าง แต่ก็ยังไม่ถึงกับตายครับ

พิตฯ ผมไม่ค่อยจี๊ด ไม่เหมือนตัวเก่าที่ตายไป ตัวนั้น เห็นวัว เห็นหมาแปลกหน้า ขาสั่น ฉี่แตก

โดดตัวลอย สูงเกือบๆ กำแพงรั้ว มันจะออกไปกัดให้ได้เลยครับ

นี่ลองถ้าเป็นพิตฯ ตัวเก่าผม มันกัดผ่านกรงแล้วครับ ตัวนี้ ที่ผมตั้งกระทู้ ยังไม่ถึงขนาดนั้นครับ

ผมเห็นว่าพิตฯ เป็นตัวเมีย ฟีล่าที่มาใหม่ เป็นตัวผู้ บางที มันอาจเข้ากันได้ ก็เลยตั้งกระทู้ขอคำแนะนำครับ
  • ใส่ที่ครอบปากแล้วปล่อยมันดมกันครับ
    โดยส่วนมากแล้ว ผู้กับเมียไม่กัดกันนะครับ นอกจากตอนกินอาหาร
    ของผมตัวเมียกัดกัน (เพศเดียวกันจะกัดกัน)แต่อยู่กับตัวผู้ไม่เป็นไร ประสบการณ์ส่วนตัว
    แล้วแต่ประสบการณ์ครับ สมาชิกท่านอื่นก็แสดงตามประสบการณ์ของแต่ละคนครับ
  • เท่าที่เห็นคนอื่นเลี้ยงมา พิทตัวผู้ หมาอื่นตัวเมีย พออยู่กันได้ แต่ถ้าพิทตัวเมีย นี่พูดยากจริงๆ ส่วนฟิล่าไม่รู้นิสัยเหมือนกันครับ
  • พิตตัวเมียบางทีมันก็กัดตัวผู้ครับ ของเพื่อนผมฟัดกันเละเลย ตัวเมียคือตัวเริ่มครับ