ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาผมผอมไปหรือเปล่าคับ
  • พอดีว่า เลี้ยงพิทบลูเรดโน้ส 1 ตัว
    ตอนนี้ 2 เดือน 10 วันแล้วครับ
    ตอนนี้ น้ำหนักหมาผม 3 ก.ก ครับ
    สิ่งไหนที่บำรุงซื้อมาหมดเลยครับ
    รบกวนด้วยครับ
    เดี๋ยวผมจะอัพรูปให้ชมครับผม
  • ของผมอายุ 66 วันตอนนี้น้ำหนักอยู่ที่ 6 โลครับ ^^ ไม่ได้กินอะไรนอกจาก f1 ไม่ได้อัดไม่ได้เสริมอะไรเลยครับ แต่จะเล็กหรือใหญ่มันก็เปรียบเทียบกันยากเพราะเป็นหมาคนละชุดถ้าจะให้ดีอยากรู้ว่าเล็กหรือใหญ่ผมว่าคุณเช็คกับลูกหมาชุดเดียวกับของคุณน่าจะดีกว่านะครับว่าตัวที่คุณเลี้ยงอยู่มันเล็กหรือใหญ่กว่าเค้า ถ้าเทียบกับหมาอื่นๆคงไม่ไหวหรอกครับ อย่าไปซีเรียสเรื่องใหญ่โตครับขอให้เรารักมันมันรักเราแค่นี้ก็แจ่มแล้วครับ
  • เดี๋ยวมันก็โตครับ
    จะเลี้ยงไหวหรือเปล่าดีกว่า กินยังกับปล้น :-D
    ผมก็เคยคิดแบบนี้ ว่าทำไมมันผอม หนักน้อยกว่าชาวบ้าน ตอนนั้น 2เดือน หนัก 4โล
    ตอนนี้3เดือนหน่อยๆ หนัก 13โลแล้วครับ
  • ของผม5เดือนหนัก22กิโลf1สีม่วงยังกับปล้น555+
  • 5 เดือน 22 โล T T กระสอบนึงกินกี่อาทิตย์เน้อ
  • มันแล้วแต่หมาด้วยครับ ว่าชอบอาหารอะไร อย่างของผมไม่ค่อยกินครับ ห่วงแต่อ้อน เป้นไรไม่รุ้เหมือนกันหาวิธีแก้อยุ่ครับ ถ้ามันกินกระจาย จ่ายไม่อั้นครับ
  • ผมว่าจริงๆแล้วกินไม่กินมันเรื่องของหมาครับหิวก็กินไม่หิวก็ไม่กิน ส่วนเรื่องอ้อนไม่อ้อนก็ไม่ยากใ่ส่อาหารตั้งไว้เดินออกให้เวลาสัก 20 นาทีไม่กินเก็บปล่อยให้อด ผมว่ายังไงมันก็ไม่ยอมอดตายแน่นอนครับ ^^
  • พี่มาร์คบอกว่าวางชามอาหารไว้ 10 นาทีก็ OK แล้วนะครับ
    ไม่กินก็ยกออกได้เลย เราชนะอยู่แล้ว มันอดได้ไม่นานหรอก
    (แต่ถ้าหมาป่วย ก็อีกเรื่องนะครับ)
  • เรื่องของ พวกแล้วแหละ
  • ของผมวางไว้ 5 นาที ไม่กินเก็บครับ
    ผมใช้ R3 กิน 2 ตัว พิทบูล 4 เดือน 15 โล (เบ๊า เบา เนอะ ^^) บีเกิ้ล 8 เดือน 10 โล เดือนละกระสอบครับ ^^
  • ของผมเป็นเรดโนส ตอน 3 เดือนหนัก 17 โล (ชั่งครั้งแรก)
    ปัจจุบัน 4 เดือนแล้ว หนัก 22 โล
    ลองต้มหัวใช้เท้า แล้วเทผสมกับอาหารเดิมดูนะครับ
    หมาผมกินเยอะขึ้นก็เพราะสูตรนี้แหละครับ

• มีใครใช้อาหารเม็ดของ GM บ้างครับ
    เปรียบเทียบกับพวก F1,R3 แล้วยี่ห้อไหนดีกว่ากัน
    หรือว่าพอๆกันครับ ขอคำแนะนำด้วยนะฮาฟฟฟฟ
  • การเทียบอายุสุนัข กับอายุคน
    สุนัขอายุ 3 เดือน = คนอายุ 5 ปี
    6 เดือน = 10 ปี
    1 ปี = 15 ปี
    2 ปี = 24 ปี
    3 ปี = 28 ปี
    4 ปี = 32 ปี
    5 ปี = 36 ปี
    6 ปี = 40 ปี
    7 ปี = 44 ปี
    8 ปี = 48 ปี
    9 ปี = 52 ปี
    10 ปี = 56 ปี
    11 ปี = 60 ปี
    12 ปี = 64 ปี
    13 ปี = 68 ปี
    14 ปี = 72 ปี
    15 ปี = 76 ปี
    16 ปี = 80 ปี

อายุขัยโดยเฉลี่ยประมาณ 15 ปีครับ
    แต่บางตัวก็อยู่ได้นานกว่านี้มาก บางตัวก็ตายก่อนอายุ 15 ปี

ผมหาข้อมูลมาให้เปรียบเทียบอายุหมากับคน
    ช่วงที่สุนัขจะโตเร็วคือ 2 ถึง 5 เดือน ช่วงนี้ ถ้าคุณอยากให้สุนัขมีโครงสร้างที่ดี
    ควรเลี้ยงอาหารให้เหมาะกับสุนัข และควรให้สุนัขมีโภชนาการอาหารที่ดี
    ให้อาหารบ่อยๆ แต่ให้ถี่ๆ จะทำให้ร่างกายสมส่วน แต่อย่ามากเกินไป

2 3 4 5 6 7 ...เดือน
    5 4 3 2 2 2...1 มื้ออาหาร

ส่วนใหญ่สุนัข2ปี อาจให้วันละมื้อ หรือวันละ2มื้อก็ได้
    เพราะโครงสร้างโดยทั่วไปเจริญเติบโตเต็มที่แล้ว
    ควรให้อาหารที่เหมาะสมกับกิจกรรมของสุนัขที่เลี้ยงครับ

ฉะนั้นเรื่องคุณตั้งกระทู้มา ไม่ต้องเป็นกังวลครับ
    ขอให้เลี้ยงสุนัขอย่างมีความสุข
  • ขอบคุณมากกครับผม
    คอกที่ผมซื้อมาโทรเช็กดูแล้ว
    ไม่น้อยกว่า 6 โล ซักตัวครับ
    เอามาตอน 1 เดือน
    ให้อาหาร สด อย่างเดียวอ่ะครับ
    ไก่สับดิบๆๆเลย
    เพราะดูเหมือนจะชอบ
    แต่ขอขอบคุณพี่ๆๆทุกคนมากๆคับ
    รวมมทั้งน้าผีด้วยคับ
    ตอนนี้เปลี่ยนมาให้ลองกิน f1 ดูแล้วครับ
    เดี๋ยวเก็บรูปมาฝากคับผม
  • ถ่ายพยาธิยังครับ หมาเล็กนี้สำคำญมาก
  • ถ่ายแล้วครับ