ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เสียว
  • โหวแรง พี่แหละจัดมาเลยยย อ้นยังห่างชั้นอีกเยอะ พอๆๆคนละประเด็นกับ ชื่อกระทู้ละ เดี๋ยวจะไปเสียวเรื่องอื่น นะเฮีย 5555+
  • ความรู้ทั้งนั้นจริงๆ.....ขอบคุณป๋ามาร์คจริงๆครับ

ปัจจุบันผม18ปี....ผมมีความคิดที่จะเลี้ยงพิทบูลครั้งแรกตอนอายุ16ปี

ก่อนที่ผมจะเลี้ยงผมเที่ยวท่องเว็ปในGoogleหลายครั้งพิมพ์ว่า"อเมริกันพิทบูล"

ศึกษาและนั่งอยู่แต่หน้าคอมในความคิดของเด็ก16ปีตอนนั้นคิดว่า

ในประเทศไทยคงไม่มีใครละมั้งที่จะเลี้ยงหมาพันธุ์เนี่ย

พอท่องเว็ปไปๆมาๆก็เจอเว็ปนี้ชื่อว่าpitbullzone...เป็นจุดแรกที่ผมมองเห็นโลกของคนรักพิทบูล

ก่อนที่ผมจะซื้อหมาตัวแรกได้ผมเที่ยวศึกษาและเสาะหาความรู้อยู่6เดือน

และผมก็ตัดสินใจเก็บเงินให้ได้ก้อนนึ่งเพื่อที่จะซื้อหมาพันธุ์ที่ตัวเองชื่นชอบและอยากรู้นิสัย

หมาตัวที่ผมซื้อมาไม่ใช่เงินแม่และพ่อซื้อให้แต่เป็เงินไปกินโรงเรียนที่ผมออมไว้

ผมออมเงินนั้นให้ได้5000ผมเริ่มจากหา(หมาราคาถูกๆ)(เลือดไม่ดี)แต่อาศัยความรู้และการศึกษา

ผมยอมรับเลยว่าหมาพันธุ์เนี่ยคือมิตรภาพที่แท้จริง...มันทำให้คุณยิ้มได้เมื่อเหนื่อยกายและใจ

มันจะเดินมาหาคุณในยามที่คุณเรียกมัน และมันจะมองหน้าคุณในยามที่คุณหัวเราะมัน

นี่แหล๊ะความสุขของเด็กผู้ชายคนนึ่งที่เลี้ยงสุนัขสายพันธุ์อเมริกันพิทบูล(สายใช้งาน"สายเก่า")

ปล.พี่มาร์คผมชอบรูปที่พี่มาร์คอุ้มลูกถ่ายคู่กับไทเกอร์นะ(รูปที่ขึ้นหน้าเว็ปแต่ก่อนอ่าครับ)

มันดูเหมือนความสุขที่ไม่จางหายไป....เลี้ยงพิทอย่าเลี้ยงเพื่อทำเงิน จงเลี้ยงเพราะเรารักมัน

สุดท้ายหมาตัวแรกที่ผมเลี้ยงและก็เลี้ยงอยู่ในปัจจุปันมันอาจไม่สวยในสายตาใคร แต่สำหรับผม

มันสวยมากเลยและไม่มีตัวไหนที่จะแทนมันได้อีก(มันคือหมาตัวนึงที่รักเจ้าของสุดชีวิตของมัน)image
    ไฟล์แนบ
    อัฐ...!!~179.jpg 114K
  • ยามเช้าวันเสาร์ เปิดอ่านกระทู้นี้เป็นกระทู้แรกแล้วก็ยิ้มอย่างมีความสุข
    ดีใจที่บอร์ดนี้เว็บนี้ช่วยสร้างคนเลี้ยงพิตบูลประเภทคุณภาพเพิ่มขึ้นอีกอย่างน้อยหนึ่งคน
  • เพ่ผม ขอถามร้านตัดหูหมา ที่พัทยา ร้านไหนตัดดีมั่งอะคัฟ รบกวนที่เพ่
  • เพิ่ล ผมบอกถ้าตัดเบี้ยว ก้เสีย เลย ผมยังลังเลยุ่อะคัฟ
  • งั้นแนะนำว่าอย่าเสี่ยงตัดเลยครับ เผลอๆตายขึ้นมาไม่คุ้มครับ
  • ยามเช้าวันเสาร์ เปิดอ่านกระทู้นี้เป็นกระทู้แรกแล้วก็ยิ้มอย่างมีความสุข
    ดีใจที่บอร์ดนี้เว็บนี้ช่วยสร้างคนเลี้ยงพิตบูลประเภทคุณภาพเพิ่มขึ้นอีกอย่างน้อยหนึ่งคน

........................................................................................................

อัฐ.พิด,โลก:....ขอบคุณครับไม่รู้ว่าป๋าชมใคร แต่ถ้าป๋าชมผมอยู่ อยากบอกว่าตัวผมก็ยิ้มอยู่

และอยากขอบคุณป๋าอีกครั้งที่สร้างสังคมดีๆของคนรักพิทบูล(ป๋าน้องชายผมพอมีแววนักกล้ามไหม๊ครับ)

ตอนนี้ก็ทำตามที่ป๋าแนะนำมาอยู่ ที่ป๋าพูดให้ฟังที่งานตะพานหิน และมันก็ซึมซับเข้าสมองผมเต็มๆ

อีกไม่นานเกินรอผมก็จะมีน้องชายที่กล้ามสวยไม่แพ้ค่ายใหญ่ๆดังๆแล้วครับ :X image
    ไฟล์แนบ
    100_1624[1].jpg 75K
  • มีความสุขทุกครั้งที่เปิดมาอ่านน ฮ่าๆๆimage
    ไฟล์แนบ
    11.JPG 248K
  • วันนี้มึนแต่เช้า ฮ่าๆๆ
  • เรื่องธรรมครับพี่มาร์ค พี่เก่งอยู่แล้วละ 5555+
  • แต่พี่อยากจีบสาวเก่งแบบอ้น ทำงัยดี แต่ไม่เจ้าชู้นะ
  • ป๋ามาร์คครับ....น้องชายผมพอที่จะลงประกวดหมากล้ามได้หรือป่าวครับป๋า

อยากลงปฎิทินหมากล้ามจังไฝ่ฝันมากมาย(แต่ดูแล้วต้องขยันยิ่งกว่านี้)image
    ไฟล์แนบ
    อัฐ...!!~1098.jpg 166K
  • ต้องฟิตอีกเยอะเลยนะ พยายามหน่อยน้องชาย กล้ามนะไม่ใช่ก้าง ฮ่าๆๆๆ
  • โหะๆๆ เดินไปไหนสาวเดินตามพี่มาร์ค ใครจะไปเทียบด้วยเนี่ย ฮ๋าๆๆๆ
  • อยากให้หมาดุทำไงดีครับ ทุกวันนี้ไม่ดุเลย เสียหน้าหมดโดนหมาข้างถนนกัดก็ไม่สู้ เลยโดยเยาะ ไหนว่าหมาพันธุ์นี้ดุไงไม่เห็นเหมือนที่คุยเลย ทั้งๆที่อายุก็ปีครึ่งแล้ว อิอิ
  • อย่าเลี้ยงดุเลยพี่เดี๋ยวจะเป็นขี้ปากชาวบ้านป่าวๆ

หมาผมแรกๆก็เงี่ยแหล๊ะไม่สู้...หลังๆเลือดเข้าปากไปแค่นั้นแหล๊ะไม่ถอยเลย

เอาสบายๆดีกว่าพี่ผีเลี้ยงเพราะรักดีกว่า(อย่าเลี้ยงเพื่ิอที่จะเป็นข่าวหนึ่งเลยครับ)

ทุกวันนี้ชาวพิทบูลก็โดนสังคมภายนอกตำิหนิมากแล้วครับ

ถ้าจะเลี้ยงให้กัดเก่งพันธุ์ไหนก็เลี้ยงได้พี่ แต่ถ้าจะเลี้ยงพันธุ์ที่รักเจ้าของมากต้องพันธุ์นี้เลยimageimage
    ไฟล์แนบ
    อัฐ...!!~1098.jpg 166K
    อัฐ...!!~1117.jpg 127K
  • อยากให้หมาดุ ลงไปกัดกับหมาให้มันดูครับ หมามันจะทำตามจ่าฝูง และคุณก็คือจ่าฝูง แต่ถ้าคุณไม่กล้ากัดกับหมาก็อย่าคาดหวังว่าหมามันจะต้องกล้า หมามันดูคุณอยู่ ถ้าขนาดจ่าฝูงยังปอด ลูกฝูงคงไม่ต้องพูดถึง พูดแบบนี้ไม่ทราบว่าเข้าใจหรือเปล่าครับ
  • ใครเขาก็เลี้ยงและรับผิดชอบหมาเขาเองกันทั้งนั้น แค่นี้จะมาโม้ทำไม ชอบโชว์หลักฐานจิงๆ แต่เขาไม่ปล่อยให้หมาโดนปี้ ยัยป้านี่บ้ายอตัวเอง
  • บ้านผมเลี้ยงหมา 2 ตัว มีพิตบลู 1ตัว อีด่างพันธ์ทาง 1ตัว
    .....สรุปว่า อีด่างไล่กัดเค้าไปทั่วแต่เจ้าซูโม่ผมนอนมองเฉยๆ จะดุหรือไม่ขึ้นอยู่กับความเอาใจใส่ของผู้เลี้ยงครับ
  • ผมว่าหมาแต่ละตัวก็มีบุคลิกเฉพาะของแต่ละตัวแม้จะเกิดคลอกเดียวกัน อยู่ที่ว่าเจ้าของจะเข้าใจมันแค่ไหน
  • พี่Mafiaครับคือผมได้ลูกพิตบูลอายู1เดือนมาอยากถามว่าถ้าจะตัดหูอายุเท่าไรถึงจะเหมาสมครับ
  • สองถึงสามเดือนครับ
  • หวัดดีค่ะพี่มาร์ค

อ่านสำนวนการตอบของพี่ทีไร ทำให้หนูอึดอัดทุกที โหดส์ มันส์ ฮาส์ ได้ตลอด

"อยากให้หมาดุทำไงอ่ะพี่"
    ....."....ลงไปกัดกะหมาให้มันดู ...."

อ่านแล้วอึดอัดขึ้นมาทันที ขำว่ะพี่ ......ช่างกล้าแนะจริง ๆ พี่กรุ!!!!

ปาหนัน
  • หวัดดีน้องสาว เมื่อก่อนก็ตอบดีๆ แต่หลังๆชักไม่ไหว บางคำถามมันน่ารำคาญจริงๆนะ ไอ้ที่อยากให้หมาดุก็กะจะเอาหมาไปไล่กัดกับหมาจรทั้งนั้น ปัญญาอ่อน รู้ว่าตรงไหนมีหมาเยอะก็พาหลบไปทางอื่นก็สิ้นเรื่อง หมาชาวบ้านมาหาเรื่องก็คว้าไม้ฟาดแมร่งเสียก็จบ ทำไมต้องรอให้หมาตัวเองดุเพื่อไปปราบ ไปล้างแค้น เริ่องง่ายๆทั้งนั้นทำให้เป็นเรื่องยากไปได้
  • กฏของคนที่อยากจะเลี้ยงพิตบูลมีสั้นๆแค่นี้ เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ

กฏของคนที่ครอบครองพิตบูลอาจะยาวกว่านิดหน่อย คือ ต้องหนักแน่น เข้มแข็ง เด็ดขาด มีวินัย และต้องมีจิตใจเมตากรุณาปราณีต่อสัตว์ทุกชนิด

ขยายความอีกนิดหน่อย กันพวกแกล้งโง่แปลไม่ได้ แปลไม่เป็น อ่านหนังสือแล้วเข้าใจยาก

เลี้ยงด้วยรัก ก็คือรักหมาพันธ์นี้จริงๆ ไม่ใช่การเลี้ยงตามชาวบ้าน เห็นเขาฮิตก็ฮิตตามเขา พอเบื่อแล้วก็ทิ้ง เปลี่ยนพันธ์เลี้ยงไปเรื่อยๆ ตามกะแส

รับผิดชอบก็คือ รับผิดชอบต่อตนเอง รับผิดชอบต่อสังคม เลี้ยงแล้วต้องไม่สร้างปัญหาและความเดือดร้อนให้แก่ใคร ไม่ว่าจะ เพื่อนบ้าน ชุมชน สังคม แม้กระทั่งสัตว์ตามธรรมชาติ เพราะบางคนเลี้ยงแล้วเอาไปไล่กัดหมาจร ไล่กัดสัตว์อื่นที่มีอยู่ตามธรรมชาติ

ทำไมเจ้าของพิตบูลต้องหนักแน่น อันนี้สำคัญมาก เพราะเรามีหมาที่อันตรายอยู่ในมือ ต้องหนักแน่นต่อคำยั่วยุ หนักแน่นต่อคำวิจารณ์ ถ้าคนไม่หนักแน่นมาเลี้ยง โดนคำยั่วยุก็อาจจะเขวได้

เข้มแข็ง ทั้งร่างกายและจิตใจ เพราะว่าเรากำลังครอบครอง สุดยอดสุนัข ที่แข็งแรงและอันตรายสุดๆ เราต้องควบคุมมันได้ ดูแลมันได้ ตุ้มครองมันได้

เด็ดขาด พิตบูลมันต้องการนายที่เด็ดขาด คนที่ไม่เด็ดขาดจะไม่สามารถสั่งพิตบูลให้ทำตามได้ คุณสมบัตินี้จำเป็นมาก เพราะเลี้ยงหมาแล้วควบคุมหมาตัวเองไม่ได้ มันก็อาจจะไปสร้างปัญหาให้แก่ทั้งตนเองและผู้อื่น

วินัยก็สำคัญ เพราะคนไม่มีวินัย มักจะมักง่าย ทำอะไรชุ่ยๆ และประมาท คนไร้วินัยชอบแหกกฏด้านความปลอดภัย การมีวินัยในตนเอง ก็จะทำอะไรจนติดเป็นนิสัย เช่น พาหมาออกกำลังกาย พาไปหาหมอ หมั่นอบรมฝึกฝน ตรวจสอบเครื่องมืออุปกรณ์

และสิ่งสุดท้ายที่สำคัญสุดๆ ก็คือ ความมีเมตตาต่อสัตว์ทุกชนิด คนมีเมตตาจะไม่อาฆาตรมาดร้ายใคร สามารถให้อภัยต่อคนอื่นได้เสมอ จะไม่ชอบเบียดเบียนใคร ผมอยากย้ำในสิ่งนี้มากๆ เพราะโคตรรำคาญ ไอ้พวกที่คิดจะเลี้ยงพิตบูล เพียงเพื่อแสดงอำนาจ เอาหมาตัวเองไปเที่ยวระรานหมาชาวบ้าน ใช้คุณสมบัติหมาพิตบูลในทางที่ผิด เอาไปไล่กัดหมาไทย หมาจรจัด กัดตัวเหี้ย ผมโคตรเกลียดเลย ไอ้พวกที่มาโพ๊สถามว่าเมื่อไรหมาตัวเองจะสู้หมา จะเอาไปล้างแค้นบ้างละ จะเอาไปจัดการหมาเพื่อนบ้านบ้างละ หมาไม่สู้คนก็สู้แทนแค่นี้ละจบเลย จะรอหมาทำ ส้.....น อะไร

เหตุผลที่ผมไม่อยากฟังคือ ตอนเล็กๆ มันโดนหมาเพื่อนบ้านรังแกมา มันโดนกัดมา อยากจะให้หมามันดูแลตัวเองได้ ผมอยากให้ย้อนไปอ่านที่ผมเขียนมาตั้งแต่ต้นดู เขาคงลืมว่าหมามันก็ต้องการความคุ้มครองจากนายมันเช่นกัน ถ้าคนแบบนี้โทรมาปรึฏษาผม รับรองสนุก ผมจะสอนให้หน้าชากลับไปเลย ก็รู้ๆอยู่ว่า ซอยไหนหมาเยอะ ก็ไม่รู้จะโง่พามันไปเดินแถวนั้นทำไม ก็รู้ๆอยู่ว่าหมาตัวเองยังเด็กยังเสือกโง่พาไปให้เขากัดอีก คนแบบนี้ต้องเอาหัวโขกข้างฝาหลายๆที แก้โง่ครับ เพราะคนแบบนี้นี่ละครับ ที่จะพาพิบูลไปสู่จุดจบเร็วขึ้น

ขอบคุณที่จะอ่านหลายๆรอบและคิดตาม ถ้ามีโอกาสนำไปเผยแพร่ด้วยก็จะขอบคุณมากๆ ผมชอบพูดตรง ชอบอยู่ในโลกแห่งควมจริงที่ไม่เพ้อเจ้อ ผมเกลียดคนดัดจริต ผมไม่ชอบการเสแสร้งแกล้งเป็นคนดี คุณจะดิบ เถื่อน ถ่อยแค่ไหนก็ไม่ว่า เพราะทุกคนมัสันดานดิบอยู่ในตัวกันทุกคน แต่อย่าให้มันไปละเมิดสิทธิของคนอื่นเท่านั้นพอ

ด้วยความเคารพฯ
    ---------------------------------------------
    กด Like !!! ยาวๆเลยครับป๋ามาร์ค
  • อยากให้คนที่กำลังเสาะหาพิทบูลมาเลี้ยงหรือที่เลี้ยงอยู่แล้ว ได้ทบทวนหรืออ่านบทความขั้นต้นของพี่มาร์คมากครับ เพราะมันสำคัญมากๆ
  • แต่ผมเจ็บปวดกับชื่อ กระทู้ มากครับ ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ
  • เขียนไว้ตรงไหน จำไม่ได้แล้ว ฮ่าๆๆๆ

ขอบคุณมากที่นำมาลงเผยแพร่อีกครั้งครับ คราวหน้าเจอคำถามงี่เง่าแบบนี้ช่วยก๊อปปี้ทั้งหมดนี้ไปแปะให้เขาอ่านด้วยนะครับ
  • เข้าใจว่าพูดเรื่องอื่นกันแล้วอ่ะนะครับ แต่อยากบอกว่าเรื่องการผสมสุนัขเลือดชิด บางครั้งผู้เพาะพันธุ์เค้าต้องการนำจุดเด่นของสุนัขออกมาให้มากที่สุดอ่ะครับ
    จึงเลือกใช้วิธีนี้ เพราะวิธีนี้มันให้ผล 3 อย่าง 1.ปกติ 2.ดีขึ้น 3.แย่ลง
    บางคนอาจคิดเป็นธุรกิจ แต่บางคนคิดพัฒนาก็น่าจะมีนะครับ
  • สัตว์ป่ามันอินบรีดตามธรรมชาติของมันจนเป็นเรื่องปกติครับ ตัวที่อ่อนแอก็ตายไป ตัวที่รอดคือตัวที่ธรรมชาติกำหนดให้มันอยู่
  • คุณ Bella วิธีบรีดสุนัขสายเลือดชิด มีการทำเป็นธุรกิจจริงๆครับ
    เคยอ่านบทความของนักบรีดเดอร์ชาวต่างประเทศที่เคยแปลเป็นภาษาไทยอยู่เหมือนกัน
    เจ้าของมีความรู้ความชำนาญในการคัดเลือกพอสมควร
    และต้องกล้าที่จะกำจัดสุนัขที่มีปัญหาทางจิตประสาท ปัญญาอ่อนด้วยฯ
    พูดง่าย ๆ คือ ต้องกล้าได้ กล้าเสีย

ถ้าผลที่ออกมาดี ก็จะดีเลย แต่เสี่ยงพอสมควร เสี่ยงต่อ"บาป"ครับ
  • ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ คุณAuun
    "บาป" จริงแท้ครับ ในมุมมองของมนุษย์
    โดยเฉพาะเมืองพุทธอย่างเรา
  • สัตว์ป่าส่วนมากผสมพันธ์แบบอินบรีด และมันก็ดำรงค์เผ่าพันธ์มาได้อย่างยาวนาน ธรรมชาติคือผู้คัดสรรค์
    เมื่อจ่าฝูงเริ่มอ่อนแอลง ก็เป็นโอกาสให้จ่าฝูงตัวใหม่จากฝูงอื่น มาเป็นผู้สืบสานเผ่าพันธ์แทน
    นั่นก็คือการเริ่มต้นของการข้ามสายเลือดตามกฏธรรมชาติ และธรรมชาติไม่เคยปราณีต่อสัตว์โลกที่อ่อนแอ

แต่มนุษย์ ต่างจากสัตว์โลก เราแตกต่าง เรามีจารีต เรามีศีลธรรม เป็นตัวบังคับ
  • ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ พี่มาร์ค
    เดือนหน้า ช่วงปลายเดือนผมจะไปขึ้นทะเบียนคอกกับ ABC นะครับ
    รบกวนด้วยนะครับผม
  • ด้วยความยินดี และก็ขอบคุณเช่นกันครับ
  • พี่ aoJvoJ123 ครับ
    หมาพี่ใช้สายกัดรึเปล่าครับ
  • ขอบคุณครับ บ้านผมอยู่สุโขทัย พี่มาเฟีย พอจะรู้จักและแนะร้านที่ฝีมือดีดีให้ผมบ้างได้มั้ยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
  • อ่านหน้าหนึ่งต่ะกี้แล้ว มัน..ขึ้น แต่ผ่านไปแล้วช่างมันๆ

makotoHIN :
    เดี๋ยวนี้ก็มีบางคอก หรือหลายๆคอกเริ่มทำเเบบฝรั่งครับ..หมายถึงผสมเเบบฝรั่ง เเต่ไม่รู้ว่าคนไทยจะได้กำจัดหมาไร้คุณภาพรึป่าว เพราะเห็นมีขายหมาเเทบทุกวัน..

หมาไร้คุณภาพ คนไทยสงสัยเอามาขาย เป็นเกรดบี ราคา ถูกลงอีก เหอๆๆๆ
    หมาได้คุณภาพ ก็เกรด เอ ราคาเต็ม
  • เอามาฝาก แม่ลูก หลายสายพันธ์พิทบู
  • ถ้าพูดถึงข่าวพาดหัวเกี่ยวกับหมา มักจะได้ยินอยู่สองชื่อคือร๊อตไวเลอร์ กับพิทบลู
    ผมเลี้ยงร๊อตไวเลอร์ผมเชื่อว่าความดุร้าย มันไม่ได้อยู่ที่สายพันธุ์อย่างเดียว ถ้าเราให้ความรักความเข้าใจเขา มันก็อยู่ด้วยกันได้อย่างมีความสุข แต่บางเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นตามสัญชาตญาณของหมาเองมันก็มีอยู่ไม่ใช่ไม่มีเช่น หวงของ หรือด้วยความหิว ประเด็น หวงของ หวงบ้าน หวงเจ้าของนี่สำคัญ
    ขอเล่าให้ฟังเรื่องนึง ที่บ้านผมมีร๊อตไวเลอร์โตเต็มที่ และมีความจำเป็นต้องต่อเติมโรงรถ มีช่างเข้ามาบ้านซึ่งเราบอกหมาเราแล้วว่า เขามาทำงานให้พ่อนะ มาทำโรงรถให้หนูก็จะได้มีที่นอนเพิ่มด้วย อย่าซน อย่าทำเขาตกใจนะลูก บอกไว้แบบนั้นและก็ให้คนงานเข้ามาทำงาน มันเดินตามทุกฝีก้าวเลย ไม่ให้คลาดสายตา ไม่มีเห่าและงานก็เสร็จโดยราบรื่น แต่กับคนที่อื่นที่ทะเล่อทะล่าเข้ามาในบ้านแล้วจะหยิบของ มันกัดเลยหันไปเห็นโดนงับข้อมือแล้ว ดีว่ามันไม่เข้า ตาคนนั้นเลยโดนด่าว่าเข้ามาในบ้านจะเอาของทำไมไม่บอกก่อน โชคดีที่เป็นข้อมือ ถ้าเป็นคอหอยล่ะซวยแน่

ผมว่ามันรับรู้ได้และมันรู้เรื่องที่เราพูด
    แล้วก็เรื่องหมาไม่ชอบเด็กอันนี้มันก็ขึ้นกับเราสอนนะ ว่าเราสอนลูกเราแบบไหนให้เล่นกับหมายังงัย เล่นแรงๆ อย่าว่าแต่หมาเลย คนก็ไม่ชอบ แล้วถ้ามันจำเป็นล่ะเกิดไม่ใช่ลูกเราล่ะ ก็ต้องบอกว่าถ้าเรารู้ว่าหมาเราแรงเยอะ ไม่ชอบให้เด็กเล่นแรงๆ ก็ต้องให้อยู่ในสายตาเราตลอด อย่างเช่น เพื่อนผมมาเยี่ยมที่บ้าน พาลูกเล็กๆมาด้วย เพิ่งหัดเดิน แล้วเขาก็ไม่รู้ว่าจะต้องเล่นกับหมายังงัย เราก็บอกหมาเราคุยกับเขาว่า น้องตัวเล็กนะ เขาไม่รู้ หนูใจเย็นๆ นะ เชื่อมั๊ยลูกเพื่อนผมทั้งขี่หลัง ดึงหู กัดหูหมาผม หมาผมมันยังนอนนิ่งๆ เลยพอรำคาญมากเข้ามันก็ลุกเดินหนี
    เง้อ.. พิมพ์ยาวไปนิด แต่อยากบอกว่าถ้าจะเลี้ยงต้องรักและเข้าใจเขาให้มากๆ และอย่าประมาทครับ ยังงัยมันก็เป็นสัตว์หน้าขน ไว้ใจไม่ได้

• วันนี้มีข่าว โกลเดนท์ผสมลาบาดอร์ กัดเจ้าของตาย
    ขยายความปรากฎ คนที่ตายเห็นเจ้าของบ้าน ส่วนหมา แฟนเอามาเลี้ยง
    คนที่ตายก็คงไม่ชอบหมา ตี เตะ ตั้งแต่มันยังเล็ก
    แต่ด้วยความที่ต้องอยู่กับหมาตามลำพัง
    3ปีผ่านไป จึงเกิดเหตุการณ์ ที่ไม่คาดฝันขึ้น
    ตอนแรกไปโรงพยาบาล ทำแผลไม่เห็นอะไร
    แต่ตอนช่วงเข้าห้องน้ำ เกิดช็อคหมดสติ และเสียชีวิตในเวลาต่อมา
    แพทย์ลงความเห็นว่า ติดเชื้อในกระแสเลือด ..

งานนี้แฟนเจ้าของบ้านจะเอาหมาไปปล่อย..
    เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นจะโทษใคร..เจ้าของบ้าน แฟนเจ้าของบ้าน หรือว่า "หมา"

หมามันพูดไม่ได้.. :o059:
  • พิทบูลหลุดมันมากัดชิสุที่บริเวณบ้านผม จนสลบคาปาก เตะมันยังไม่ปล่อย เลยใส่ไป2นัดกดเหนือหู(ลูกไม่ให้ฆ่าสงสารมัน)มันถึงปล่อย เรียกเจ้าของมาเจรจาค่ารักษาชิสูกรามหัก3ท่อน กระโหลกร้าว ขาทะลุ เจ้าของพิทบูลมันไม่มารับรู้ คงต้องแจ้งความเรียกให้หนัก เลี้ยงไม่รับผิดชอบถ้ามันกัดลูกของมันคงรู้สึก