ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พี่มาร์คและพี่ๆทุกท่าน"ช้วยผมด้วย"
  • เนื่องจากว่าผมใด้นำลูกสุนัข มาใหม่ตอนนี้อายุประมาณ3เดือนกว่าๆ
    มัน ขี้ เยี่ยว เต็มบ้านไปหมด และ ขี้เยียวไม่เป็นเวลา ผมทั้งตบทั้งตีก็ไม่ใด้ผลครับ
    และพอพาออกไป ขี้ เยี่ยว นอกบ้านจนเสร็จเรียบร้อยแล้ว พออีกแปปนึง
    มันก็จะ ขี้ เยี่ยวในบ้านอีก ทำให้แฟนผมเซงมากเพราะเขาเป็นคนเก็บ
    และที่สำคัญคือมัน เยี่ยว วันเป็น10รอบ ขี้ก็บ่อย
    ขนาดเปลี่ยนมาให้กินอาหารและน้ำแบบเป็นเวลาคือ เช้า-เย็น
    มันก็ยังขี้เยี่ยวไม่เป็นเวลาอีก ผมจะทำอย่างไรดีครับ พี่ๆทุกท่านช่วยชี้ทางสว่างให้ผมทีค :012: :012:
    คือ 1.ผมอยาก ล่ามโซ่ไว้หน้าบ้านเหมือนเดิมโดยที่มันรู้ว่าตรงนี้ห้าม ขี้ และ เยี่ยว
    2.และอยากให้มัน ขี้ เยี่ยว ให้เป็นเวลา โดยการ รอ แฟนผมลงไปความสะอาดบ้านตอน6โมง
    เพราะพอลงไปตรงที่ล่ามโซ่มันจะ ขี้ และ เยี่ยว เต็มไปหมด
    ผมเลยอยากขอคำชี้แนะจากพี่ๆทุกๆท่าน ขอเพียงแค่ ให้มันรู้จักรอเวลา และรู้ว่าตรงไหนควร-ไม่ควร :002:
  • คุณไม่รู้หรือว่าการเลี้ยงหมามันเป็นภาระ คนที่ไม่พร้อม ไม่เข้าใจผมถึงยังไม่อยากให้หามาเลี้ยง ลูกหมามันก็เหมือนเด็ก อายุสามเดือนกว่าๆ คุณจะไปคาดหวังอะไรจากมัน ช่วงนี้มันขี้เยียวไม่เป็นเวลาหรอก ต้องรับสภาพ และห้ามบ่น ห้ามโวยวาย หมาขี้เยี่ยวเลอะบ้าน อย่าโทษหมา โทษตัวคุณเองเสียบ้าง คุณมีเวลาให้มันมากน้อยแค่ไหน ลูกหมาคุณต้องพาออกไปขี้ไปเยี่ยวทุกๆ ครึ่งชั่วโมงมันถึงจะไม่ขี้เลอะเทอะ หากคุณทำไม่ได้ ก็อย่าโวยวาย คุณเอามาเลี้ยงแล้วให้แฟนดูแล คุณนี่เลวจริงๆว่ะ

และคุณจะไปตบไปตีมันทำอะไร มันปวดมันก็ขี้ ธรรมชาติของมัน ตัวคุณเองควรเรียนรู้ธรรมชาติของหมามันก่อน
    ไม่ใช่นึกเองเออเองว่ามันจะต้องเป็นแบบนั้นเป็นแบบนี้ ผมสงสารชะตากรรมหมาตัวที่ตกมาอยู่ในมือคุณตอนนี้จริงๆ
  • หมาเด็กก็เหมือน ทารกอะครับ คุณตีเค้าแล้วเค้าจะรู้มั้ย T T
    หมาเด็กเค้าไม่ปรับหาคุณหรอกครับ ตัวคุณเองนั้นละต้องปรับหาเค้าเอาใจใส่เค้าให้มาก ๆ
    แล้วคุณก็จะรู้ว่าเค้าจะขี้ตอนไหน ฉี่ตอนไหน สังเกตุง่าย ๆหมาเด็กกินประมาณ 15-30นาที ขี้คุณต้องรอบางตัวปวดอึ ปวดฉี่จะร้อง หงิก ๆ นั้นละที่ต้องสังเกตุ เอาง่าย ๆ ถ้าคุณเลี้ยงหมาตอนเด็ก ๆ แล้วไม่ต้องการให้ขี้ ในห้องในบ้าน คุณก็จะแทบไม่มีเวลานอนเลย เป็นปกติของคนเลี้ยงหมา
  • ลองปฎิบัติตาม สองท่าน ที่แนะนำครับ...ลูกหมาท่าน จะน่ารัก...สิ่งตาม ความผูกพันธ์...
  • ผมเบื่อคนที่โทษแต่หมา แต่ไม่เคยโทษตัวเอง

ขอโทษที่ต้องพูดอะไรตรงๆแบบนี้
  • มีคนที่โทรมาปรึกษาผมแล้วรับการเทศน์กลับไป

หลายท่านโทรมาแล้วก็เริ่มบ่น ........... ๆๆๆๆๆๆๆๆ หมาไม่ดีอย่างนั้น ไม่ดีอย่างนี้ สรุปคือหมาของเขาไม่มีอะไรที่ถูกใจเลยสักอย่าง
    ผมตอบว่าจากที่ฟังคุณมา ปัญหาไม่ได้อยู่ที่หมาเลย อยู่ที่ตัวคุณเองทั้งนั้น คุณเคยถามตัวเองบ้างไหมว่า

ตัวคุณเองมีคุณสมบัติมากพอ ที่จะครอบครองลูกสุนัขสักตัวไหม หรือว่าเป็นเพียงคนเลี้ยงหมาตามกะแสเท่านั้น
    คนบางคนอย่าว่าแต่จะเลี้ยงหมาพิตบูลเลย หมาอะไรก็ไม่สมควรทั้งนั้น เผลอๆเลี้ยงปลาทองก็ยังมีปัญหา

เว็บแห่งนี้ ไม่เคยคิดจะพัฒนาหมา เป้าหมายของผมคือพัฒนาคุณภาพของคนเลี้ยงหมามากกว่าครับ :p
  • หมานะครับไม่ใช่หุ่นยนต์ จะได้ตั้งเวลาขี้เยี่ยวได้ ถ้าแฟนคุณเซ็งคุณก็เก็บขี้มันเองสิครับ แฟนคุณจะได้ไม่เซ็ง คุณตั้งกระทู้แบบเสี่ยงตายชัดๆ จากจะได้คำแนะนำสงสัยจะได้แต่คำด่าน่ะ ขอโทษที่ต้องพูดอะไรตรงๆเหมือนกันครับ
  • ผมยิ่งกว่าพี่อีกozakaมีตั้งสามตัวสู้ๆครับพี่ประมาณหกเดือนเดี๋ยวมันก็เข้าใจแล้วครับ แสดงว่ามือใหม่แน่เลย
  • หมาผมอายุ 3เดือนครึ่ง
    นอนในห้องตั้งแต่ 19.00 ถึง 07.00 ล่ามโซ่ไว้มุมห้อง นอกบ้านกลางคืนยุงเยอะมาก
    กินข้าว ตามเวลาด้านบน แต่น้ำมีไว้ตลอด ช่วงอยู่ในบ้าน มันจะไม่ฉี่ ไม่อึเลย ผมจะพาออกไปนอกบ้านช่วง เที่ยงคืน ครั้งเดียวก่อนผมนอน ให้มันฉี่มันอึไป เสร็จแล้วก็เข้าบ้าน ล้างตรีน นอน ตื่น 07.00 กินข้าว ปล่อยออกเล่นในรั้วบ้าน ยาวถึงประมาน 17.00 ถ้าว่างผมก็พาไปเดินเล่น กลับบ้านประมาน 18.30 อาบน้ำ เข้าบ้าน กินข้าว นอน ซึ่งส่วนไหญ่หลังจากพาไปวิ่งกลับมา กินข้าวเสร็จจะสลบยาวถึงเที่ยงคืน Loop อยู่ประมานนี้ทุกวันครับ ก่อนหน้านี้ช่วงก่อน2เดือน มีกลั้นไม่ไหว ฉี่ไส่ห้องบ้าง ผมก็ ok เพราะยังเด็ก แต่ช่วงหลังจาก2เดือนครึ่งมานี้ ไม่มีแล้วครับ ฉี่ในห้อง

ผมว่าถ้าฝึกแต่เล็ก ไม่มีปัญหาครับเรื่องนี้ ต้องไส่ใจกันหน่อย
    อย่างของผม ตอนเด็ก มันจะนอนซะส่วนมากหลังจากกิน พอตื่นก็จะดมๆ ถ้าดมแบบฟุตฟิตๆ ถี่ๆ อันนี้แน่นอน ปวดฉี่ ดมหาที่ฉี่ ผมก็จะเรียกชื่อ ไห้หยุด แล้วอุ้ม หรือจูง พาไปปล่อยข้างนอก (ในรั้วบ้าน)
    แต่ถ้าดมๆ เดินๆ หางดูเกร็งๆ อันนี้ปวดอึ ผมก็จะเรียกชื่อให้หยุด แล้วสั่งไห้นั่ง แล้วจึงพาไปปล่อยข้างนอก (ในรั้วบ้าน แล้วตักไส่ถุงไปทิ้งถังขยะ) ทำทุกวันๆ อาจจะมีบางครั้งพลาดบ้างไม่เป็นไร ทำให้บ่อยที่สุด

จนทุกวันนี้ช่วงกลางคืน ถ้ามันปวดฉี่ปวดอึ ก่อนเที่ยงคืนที่ผมจะพามันออกไป มันจะเดินมาข้างๆ โต๊ะคอม แล้วมองหน้าผม ถ้ามองหน้าแล้วนั่ง แสดงว่าปวดอึครับ แต่ถ้ายืนมองหน้าแสดงว่าปวดฉี่ 555 ผมก็พาไปปล่อยข้างนอก ที่เดิมเสมอ เวลาอยู่ข้างนอกก็ไปปล่อยที่เดิมของมันตลอด ไม่มีปัญหาแล้วครับ

ผมหละมองว่าพิทบูลมันฉลาด เข้าใจง่ายกว่าพันธุ์อื่นที่ผมเคยเลี้ยงแล้วนะครับ

image
    ไฟล์แนบ
    sDSCF3325.jpg 201K
  • ผมว่ามันอยูที่การฝึกฝนครับ ผมทำเช่นเดว กับคุณ omereturn ไม่เคยมีปัญหาอะไรนี่ ครับ
    ผมขอถามย้อนคุณหน่อย คุณเคยฝึกฝนอะไรเค้ารึยัง ไม่ใช่มาคาดหวัง จากสิ่งที่ไม่เคย ทำว่ามันจะออกมาดีimage
    ไฟล์แนบ
    นอน4.jpg 54K
  • ฝึกครับ เขาฝึกด้วยการทุบตีหลังจากที่มันขี้ ผมถึงบอกว่าสงสารชะตาชีวิตหมาตัวนี้จัง :064:
  • เยี่ยมมากครับคุนomereturn :063: หมาผมก็คล้ายๆกันครับ หมาผมใด้มาตอน45วันเลี้ยงในห้องนอนเปิดประตูใว้ ตอนแรกเค้าจะฉี่ไม่ค่อยเป็นเวลาต้องคอยพาไปหน้าห้องตรงที่มีต้นใม้ จนเค้า2เดือน ก็เริ่มหัดให้เป็นเวลาเค้าเริ่มครางหงิงๆตอน6โมงเช้าก็จะเปิดประตูห้องให้ซัก5นาทีเค้าก็จะเดินกลับมาแบบสบายตัวละ กลางวันเค้าจะเดินเล่นกันกับลูกชายผมทั่วบ้านเหนื่อยมาก็เข้าห้องนอนกันตอนนี้ลูกชายผมติดหมามากกว่าของเล่นอื่นๆซะอีก แต่ดีอยู่อย่างพวกงู ตะขาบหรือหมาอื่นจะเข้าใกล้ลูกผมไม่ใด้เลย แค่ใด้ยินเสียงลูกชายร้องเค้าจะรีบวิ่งไปหาทันที อยู่ใกล้กันตลอดimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG0193A.jpg 19K
    IMG0196A.jpg 18K
    IMG0201A.jpg 18K
    IMG0202A.jpg 19K
    IMG0203A.jpg 19K
  • น่าจะมีแพมเพิสให้หมาใช้บ้างเนอะ...ล้อเล่นน่ะ ค่อยๆฝึกนิสัยสิครับทั่งตัวคุณและหมาน่ะแล้วคุณจะเห็นความเปลี่ยนแปลงเอง ว่ามันไม่ใช้ปัญหาใหญ่เลย เมื่อก่อนของผมชอบขี้ในกรงต้องล้างทุกวันแต่เดี๋ยงนี้ไม่ขี้ในกรงแล้วเพราะผมต้องตื่นแต่เช้ามาปล่อยเค้าออกไปหาขี้เอง ทำอย่่างงี้ทุกวันครับแล้วก็หมดปัญหาไปเอง (มันอยู่ที่ัตัวเราเองแหละสู้ๆๆๆๆๆๆๆๆ) =D>
  • ชอบคำนี้ ของพี่จริงๆๆ นำมาใช้ ได้ ทั้งในบทการฝึกต่างๆๆ ที่ทุกคนมักจะคาดหวัง
    ให้เป็น พอไม่ได้ดั่งใจนึก ก้อบรรเลง ทันควัน

"ไม่ใช่นึกเองเออเองว่ามันจะต้องเป็นแบบนั้นเป็นแบบนี้ "
    พูดง่ายๆๆ อย่าคาดหวังสูง เกิน ไป :020:
  • อิอิ จขกท ใจเย็นๆนะคับ ปรับทัศนะใหม่ ทำตามที่เค้าแนะนำ แล้วจะดีเองคับ

ปรับเปลียนนะคับ ก่อนที่จะเป็นปัญหาลุกลามมากกว่านี้

พิทบูลัมนรู้เรื่องและฉลาดพอสำหรับการเข้าใจความหมายที่ท่านเจ้าของต้องการสื่อ
  • คลายเครียดหน่อยๆ
  • ของผมคล้ายๆกับคุณ omereturn คับ เอามาเลี้ยงตั้งแต่อายุมัน14วันคับ
    ช่วงอายุ 14วัน-1เดือน ก้อถ่ายในห้องทุกวันเหมือนกัน ผมก้อดุมันทุกวันเหมือนกัน
    หลังจากนั้น เหมือนมันเริ่มรู้เรื่อง ถ่ายบ้างไม่ถ่ายบ้าง หลังจากนั้น อายุประมาณ2เดือน
    ก็ไม่เคยถ่ายในห้องอีกเลย ทุกวันนี้มันจะปวดประมาณ 6โมงเช้าคับ มันจะมาเลี้ยหน้า เลี้ยแขนผม เพื่อปลุกผมให้ไปเปิดประตูให้มันหน่อย มันก้อออกไปทำธุระของมัน แล้วก้อนอนตากแดดแปบหนึ่ง มันก้อเข้าห้องมานอนต่อ พอเห็นมันนอนตากแดดตอนเช้า มันก้อน่ารักดี ขำๆ
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_3191+++.jpg 185K
  • รุ่นน้องผมคนหนึ่ง เลี้ยงพิตบูลเหมือนกัน รักมาก เอาใจสารพัด หมาก็น่ารักขี้เล่น ขี้ประจบ ขี้อ้อนมาก แต่วันหนึ่งกลับมาบ้านพบว่ารองเท้าคู่เก่งราคาแพง แปลสภาพเละเหมือนศพโดนรถไฟทับ โดนเจ้านี่ฉีกทึ้ง จนหมดสภาพ
    ด้วยความโมโห เอารองเท้าตบจนเลือดกลบปาก แต่พออารมณ์ดีก็มานั่งเสียใจ เพราะจากลูกหมาที่เคยร่าเริงก็กลายเป็นหมาขี้กลัว หวาดระแวง และก็เป็นเรื่องแปลกมาก ที่อยู่ต่อหน้าหมามันจะกลัวยอมไม่ต่อต้าน แต่พอลับหลังมันก็ทำลายทุกอย่างเหมือนเดิม โดยเฉพาะรองเท้า เผลอเป็นไม่ได้ เละ
  • หมาก็เหมือนกับคน ครับ
    หากได้รับ การสั่งสอนที่ดี มักจะจดจำ และทำตาม
    แต่ถ้าหากได้รับการสั่งสอน มาผิดๆ(การสั่งสอนโดยปราศจาก ความเข้าใจ)
    ก็ยากที่จะทำตาม ฉันใด ก็ฉันนั้น ครับ
  • "เพราะจากลูกหมาที่เคยร่าเริงก็กลายเป็นหมาขี้กลัว หวาดระแวง"

นี้เรื่องจริง ถ้าใส่อารมณ์ สุนัขจะเปลี่ยนจริงๆๆ หวาดระแวง เพราะเคยเจอมากับตัวเอง
    ต้องทำการ บิ้ว กันใหม่ เลยทีเดียว
  • คุณไม่รู้หรอครับว่า หมาเด็ก มันต้องขี้เยี่ยวบ่อยๆ เเล้วจะให้มันอั้นได้ยังไง เเล้วยังไปตบไปตีมันอีก....

ศึกษาให้มากๆดีกว่าครับ.. สงสารหมาจริงๆที่เจอเจ้าของที่ไม่เข้าใจธรรมชาติของมัน

ขอโทษครับที่พูดตรงๆ
  • ลองทำรั้วเตี้ยๆ แบบถอดประกอบ และย้ายได้ง่ายๆ เพื่อที่จะได้กำหนดพื้นที่ ง่ายต่อการทำความสะอาด..ซิครับ
  • ขอบพระคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำที่ดีๆ ผมคงคาดหวังกับมันมากเกินไปในหมาอายุแค่3เดือน
    ขอบคุณพี่ๆทุกท่านอีกครั้งนะครับ ผมเข้ามาขอความช้วยเหลือหรือคำแนะนำ พี่ๆจะช้วยเหลือผมเสมอเลย
  • ลืมบอก ต้องฝึกให้มันนอนในกรง ก่อนนำเข้ากรงนอนพาขี้เยี้ยวให้เรียบร้อยก่อนอีกสักครัง
    รีบตื่นแต่เช้าแล้วพามันออกไปขี้เยี่ยวก่อนที่มันจะขี้ใส่กรง และขนาดกรงไม่ควรใหญ่มาก
    เพราะขนาดใหญ่เกินไป หากคุณตื่นไม่ทันมันจะขี้ในกรงเลย ถ้ากรงใหญ่ให้เอากล่องกระดาษใส่ลงไปเพื่อให้เนื้อที่ในกรง มีขนาดแค่พอนอน ไม่กว้างจนเกินไป
  • ถ้าเจ้าของบ้านมีลูก การเลี้ยงหมาไม่ใช่เรื่องยาก ลูกหมานิสัยเหมือนเด็ก กินบ่อย ถ่ายบ่อย..
    เอาใจเขามาใส่ใจเรา ตอนเด็กใครๆก็เคยถ่ายรดผ้าอ้อมตัวเอง ลูกหมาก็เหมือนกัน
    ช่วง2-5เดือน ก็ต้องดูแลเอาใจใส่เป็นพิเศษ.. ลูกสุันัขถ่ายไม่เป็นที่ต้องคอยสังเกต
    ถ้าดีขึ้น ก็มาเล่าสู่กันฟังได้นะครับ..

ปล.อย่าตีลูกสุนัข โดยไม่จำเป็นครับ.. เพราะมีแต่เสียกับเสีย..
  • ผมอยากเอาหมามาอยู่บนเตียงบ้างจังแต่ไม่ไหวครับนำลายพี่แกเยอะเหลือเกินครับ เลยต้องเปลี่ยนเป็นเข้าไปนอนกับมันในกรงแทนครับ เห็นหมาพี่ samrin แล้วอิจฉาแทนครับ
  • เอาใจช่วยนะคะ แต่ต้องสงสารเค้ามากๆเค้ายังเด็กมาก อย่าไปทุบตีเค้าเลย สุนัขเป็นอย่างไร นิสัยอย่างไร เราจะต้องดูจากเจ้าของ คือ เราเป็นอย่างไร เค้าก็จะเป็นอย่างนั้น อยู่ที่การฝึก การดูแลเอาใจใส่ อย่าเพิ่งท้อนะคะ เอาเครื่องคำนวณอายุสุนัขมาให้ลองดู อาจคลาดเคลื่อนไปบ้าง แต่ก็พอใช้ได้
    http://calculator.teenee.com/dogage.html
  • แต่ถ้าเค้ายังขี้ไม่เป็นเวลาผมว่าคุณลองใช้เกรงที่มีถาคลองใต้เกรงอีกทีซิครับ แต่คุณก็ต้องยังพาเค้าไปถ่ายตามเวลาเหมือนเดิมเพื่อเป็นการค่อยๆฝึกเค้าไปในตัวด้วย พยามหน่อยน่ะครับ :o048:
  • ท่าน โอซากา เผอิญช่วงนี้พี่มีลูกหมาอายุสามเดือนมาเลี้ยงพอดี ถ้าว่างไปอ่านที่พี่เขียนดูนะครับ มันอาจจะพอใช้เป็นแนวทางได้
  • ขอบพระคุณพี่ๆทุกๆท่านผมทราบซึ้งกับความหวังดีกับพี่ๆทุกๆท่านจริงๆครับ
    บ้านนี้ทำให้ผมรู้สึกอบอุ่นอยู่เสมอเหมือนมีพี่ชายพี่สาวมากมาย
    บ้านนี้ผมอยู่มาน่าจะ2-3ปีแล้วเป็นอะไรที่ดีมากๆสำหลับคนที่ชื่นชอบ
    และหลงไหลในสุนัขพันธ์อเมริพิทบูลจริงๆ
    ผู้ใหญ่ที่นี้ พูดตรงจริงใจไม่เสเส้ง และแสดงความจริงใจแบบผู้ใหญ่ที่สอนสั่งน้องๆจริงๆ
    ที่บ้านนี้ให้อะไรผมไว้มากครับ ผมเข้ามาขอความรู้ที่จำใด้น่าจะหลายสิบเรื่อง
    ทุกครั้งจะใด้คำตอบกลับไปทั้งหมดไม่ว่าจะเป็นเรื่องหมาหรือเรื่องอื่นๆ
    บ้านนี้จริงใจเสมอขอบคุณมากครับ PITBULLZONE และพี่ๆทุกท่านด้วยนะครับ
  • มันต้องแบบนี้ครับสังคมเรา ผิดก็ตำหนิ ดีก็ชื่นชม และเราก็มีความรู้ มีความห่วงใย มีน้ำใจให้กันเสมอ
    แต่เรากำลังจะสร้างสังคมคนจริง กำจัดการเสแสร้งแกล้งชม ใช้คำพูดหวานหูเพียงเพื่อสร้างภาพให้ตนเองดูดีครับ