ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถูกยางอึ่งอ่าง
  • คือว่าลูกหมายังไม่ลืมตาแต่แม่มันคาบอึ่งอ่างมาลูกหมาเลยถูกยางอึ่งอ่างที่ตาเป็นคราบเหนียวๆติดที่ตาจะเป็นอะไรหรือปล่าวครับ ลูกหมาจะลืมตาได้ไหม ขอคำแนะนำ้ด้วยครับ
  • ลองใช้น้ำเกลือล้างแผลล้างดู
  • อึ่งอ่างไม่มีพิษอ่ะแต่ก็ควรใช้น้ำเกลือล้างออกอ่ะครับสิบกว่าวันคงลืมตาอ่ะ
  • อึ่งอ่างไม่มีพิษครับ
    แถวบ้านผมเขาก็กินอึ่งอ่าง
    นอกซ่ะจากจะเป็น เขียดตะปาด หรือไอ้ตัวที่มันคล้ายๆกบแต่เกาะฝาผนังหรือเกาะเพดานได้
    ไอ้ตัวนั้นแหละครับผิวหนังของบางสายพันธุ์จะมีพิษครับ

ทางที่ดีทำตามที่คุณrugby และน้าผีบอกจะดีที่สุดเลยครับ
  • ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
  • มันมีอึ่งอ่าง กับ อึ่งยาง ไม่ใช่หรอคับ มันมีซักตัวนึงที่มีพิษ เค้าว่ากันว่าต้องดูลาย ที่ตัวมัน อ่ะ
  • แต่คางคก อ่ะมีจริง หมาผมเพิ่งโดนไป 4วันก่อน คาบแล้วโยนเล่น -.-
    น้ำลายใหลไม่หยุด ปากบวม เดินไม่ตรง เหมือนคนเมา บางทีก็กล้ามเนื้อขายึด กลามค้าง อ๊วก ขี้ แตก
    เรียกไม่หัน (หมอบอกว่ามันเป็นพิษประเภทหลอนประสาท ประมาณว่าเรียกไม่หัน+เห่าหอนมั่วๆซั่วๆ)

ไปฉีดยาแก้แพ้มา แล้วก็ให้น้ำเกลือ หายดีแล้วครับ ^^
  • อึ่งอ่างก็คืออึ่งอ่างครับ ผมฟันธงได้เลยว่าไม่มีพิษ อึ่งยางก็คืออึ่งอ่างที่มียางเหนียวๆครับ.คนเขาจะไม่กินกัน มันไม่มีพิษเเต่มันมียางเหนียวๆ
    ส่วนคางคกน่ะถ้าหมาไปงับเข้ารับรองไม่ถึง 5 วินาที น้ำลายฟูมเต็มปาก คางคกน่ะมีพิษเเน่ๆ
    ถ้าหมาโดนอึ่งยาง คุณก็เเค่ใช้ผ้าเช็ดออกเองครับ.